...ร่วมแชร์บอกเล่าเรื่อง หลวงปู่ยี วัดดงตาก้อนทอง...

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ชนคุณ, 18 มกราคม 2012.

1. ครุฑยุดนาค

ครุฑยุดนาค เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2012
    ดูจากคำใบ้แล้ว..ถ้าได้ครึ่งเล่มกันทุกคน ก้อ แสดงว่า ภาพ๔,๕,๖ น่าจะถูกแล้ว..งั้นขอมั่วตอบใหม่ครับ..ฮะฮะ

ภาพ ๑,๒,๓ เป็นภาพหนุมาน เนื้อดิน ของ ลพ.ยี วัดดงตาก้อนทอง

ภาพ ๔,๕,๖ เป็นภาพครุฑ เนื้อดิน ของ ลพ.ยี วัดดงตาก้อนทอง

แหะแหะ..ถ้ายังไม่ถูก..ช่วยใบ้อีกหน่อยนะครับ..ขอบคุณคร๊าบบบบ..

2. nuania

nuania สมาชิก

10 สิงหาคม 2006
    แก้ตัวนะครับ

รูป ๑,๒,๓ เป็นพญานาค เนื้อดิน

รูป ๔,๕,๖ เป็นครุฑ เนื้อดิน

หลวงพ่อยีครับ

^^

3. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

อีกคำตอบ

รูป ๑,๒,๓ ................ไก่

รูป ๔,๕,๖ ...............พญาครุฑ

4. ว่างจิต

ว่างจิต เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเอาคำตอบของทุกคนมา+-x/กันดีๆอีกครั้งก็จะพบคำตอบครับ ขอให้โชคดีครับ สู้ๆ:VO
    ปล.อยากให้อ่านคำถามกันอีกครั้งแล้วอ่านคำตอบของทุกท่านขอย้ำว่าทุกท่าน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 ธันวาคม 2012
  5. ครุฑยุดนาค

ขอหน้าด้านตอบอีกครั้ง..ฮะฮะ..ก้ออยากได้หนังสือน่ะ..

ทั้ง 6 ภาพ เป็นรูปครุฑ ของ ลพ.ยี วัดดงตาก้อนทองครับ

6. ฟ้าใสใส

ฟ้าใสใส เป็นที่รู้จักกันดี

29 สิงหาคม 2009
    วันนี้ครบ ๓วัน แต่ก่อนอื่นผมมีเรื่องมาเล่าให้ฟัง ผมไม่ได้ประสพด้วยตัวเองนะครับ แต่เจ้าของพระที่ให้ผมมาเขาเล่าให้ฟังอีกที เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อ ๒๐กว่าปีมาแล้วในโบสถ์วัดดงตาก้อนทองมีตู้ใส่พระของหลวงพ่อยีโชว์ไว้ รวมทั้งมีก้อนดินที่มีพระและอย่างอื่นที่เป็นเนื้อดินเผาโผล่เต็มองค์บางครึ่งองค์บางโผล่นิดๆหน่อยๆบาง(แบบที่คุณVOVOKOKOไปพบเห็นมา) อยู่มาวันหนึ่งโบสถ์ถูกงัดถูก
    โขมยพระพิมพ์ต่างๆของหลวงพ่อยี ไปหมด รุ่งเช้าชาวบ้านไปดูเหตุการณ์พบมีเศษก้อนดินตกอยู่ที่พื้นข้างโบสถ์ เข้าใจว่าคงทำก้อนดินตกแตกคงเก็บก้อนใหญ่ๆไปคงเหลือที่แตกอยู่
    เขาได้เศษแตกมา ๒ชิ้นแกะเศษดินเผาออกก็ได้ตามที่เห็นครับ เป็นพญาครุฑพิมพ์ใหญ่ที่ไม่ค่อยสมบูรณ์ อีกองค์เป็นครุฑพิมพ์เล็กครับหบังสือกระแสพระมีครุฑพิมพ์เล็กลงโชว์ไว้ ครุฑเนื้อดินของผมพิมพ์ไม่ค่อยสมบูรณ์เลยทำให้ตอบผิดกันมาก มีคนตอบครั้งที่ ๒ถูก ๑ท่าน ผมว่าเพื่อเป็นของขวัญปีใหม่ ๒๕๕๖ ใคร PM ชื่อที่อยู่มาให้ผม ผมจัดส่งให้ฟรีจำนวน ๑เล่มต่อคน ๑๐เล่ม๑๐คนครับ แต่ผมบอกก่อนนะครับเป็นสำเนานะครับ

7. ครุฑยุดนาค

ขอบคุณครับ..ถูกใจของขวัญปีใหม่ชิ้นนี้มากครับ..หามานานแล้ว

และขอสวัสดีปีใหม่คุณฟ้าใสใส และเพื่อนสมาชิกทุกคนด้วยครับ..เฮง เฮง ..รวย รวย เจอแต่สิ่งดีๆ ในปีหน้านะครับ....สวัสดีปีใหม่ครับ

8. ว่างจิต

ว่างจิต เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีด้วยครับกับทุกท่านที่ได้หนังสือดีไปอ่านกัน ว่าแต่...คุณฟ้าใสๆครับ...ไม่มีรางวัลบอกใบ้บ้างหรือครับ แบบว่า...ครุฑสักองค์ก็ได้ครับ ฮิฮิฮิ

9. ฟ้าใสใส

ผมอยากได้รูปภาพ ก็ภาวนานึกถึงหลวงพ่อยี เมื่อวานนี้ก็ได้มาแต่ของฟรีไม่มีในโลกนะครับ เป็นรูปกระดาษหนังไก่อย่างเก่ามีปั๊มกดอักษรนูนกดจากหลังมาข้างหน้า ร้านฮกแซ ปากนำโพ เจ้าของเก็บอย่างดีแต่กระดาษออกสีเหลืองแล้วดูภาพ เพิ่งได้มาใหม่อยากร่วมแชร์โชว์ให้ดู
    ส่วนเรื่องหนังสือมีผู้แจ้งความจำนงค์ตอนนี้ ๒ท่านคือคุณครุฑยุคนาค และคุณล่องลอยลม ผมให้เวลาถึง ๓๑ธ.ค.๕๕ วันที่ ๒ ธ.ค.๕๖ ผมจะจัดส่งลงทะเบียนให้ทันที

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 ธันวาคม 2012
  10. oatlovetong

oatlovetong เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2012
    รบกวนหน่อยครับ ผมอยากสอบถามว่าดอกพุดลพ.ท่าน เป็นยังไง(มีรูปลงให้ดูก็ดีครับ) ดูยังไง ต่างจากที่อื่นยังไง ดีด้านไหน(อยากทราบพุทธคุณ) ถ้าทราบประวัติการสร้างด้วยก็ดีครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

11. ฟ้าใสใส

ในวาระดิถีขึ้นปีใหม่ ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั่วประเทศไทย จงดลบันดาลให้ท่านที่ร่วมแชร์เล่าเรื่องหลวงพ่อยีทุกท่านและครอบครัว พบแต่ความสุข ความเจริญตลอดไปเทอญ และขอให้ปีใหม่ คิดดี ทำดี และพบเจอแต่สิ่งดีๆ ตลอดปี และตลอดไป ขออวยชัยให้มีสุขสมหวัง แฮปปี่นิวเยียร์ 2556
    วันนี้ ๓๑ธันวาคม๒๕๕๕ ผมปิดการแจกหนังสือประวัติหลวงพ่อยีแล้วนะครับ มีมาเพิ่มอีก ๒ท่านรวม ๔ท่านผมจะรีบจัดส่งให้ในวันที่ ๒มกราคม ๒๕๕๖ น่าเสียดาย น่าเสียดายที่ไม่ได้อ่าน :'( ราตรีสวัสดิ์

12. sek_toto

sek_toto เป็นที่รู้จักกันดี

พี่ฟ้าใสใสครับหากเป็นไปได้แสกนไฟล์หนังสือให้พวกผมดาวโหลดไปปริ๊นท์เองก็ได้นะครับ 555+

13. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

อยากเห็นพระซุ้มกอเนื้อโลหะของหลวงพ่อยี ถ้ามีลงให้ชมด้วยครับ

ปล.ไม่ทราบว่าพระของหลวงพ่อยีมีแบบเป็นไม้แกะขึ้นรูปคล้ายหลวงพ่อเงินวัดบางคลาน ตอกตัวหนังสือไทยว่า ยี บ้างหรือเปล่าครับ

14. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    อยากดูเหมือนกันครับ

15. รตอ ประกิจ

รตอ ประกิจ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    สาธุ สาธุ

ไม่นึกเลยว่าขอ้มูลของหลวงปู่จะมีมากขึ้นทุกทีน่าจะรวบรวมนะครับเพื่อไม้ให้ตกหล่นและศูนย์หายจะได้เป็นสาธารณะก็ที่ได้คุยกับท่านฟ้าใสใสนั้นแหละว่าท่านนับว่าเป็นพระอริยสงฆ์ท่านหนึ่งที่พิสูจน์ให้เห็นกับตาได้ว่าสิ่งศักดิ์สิทธฺมีจริงแสดงให้เห็นได้ด้วยตาเลยไม่ต้องใช้ผ้าปิดแบบเล่นกลนะครับของจริงย่อมมีอยู่จิงไม่ใช้ราคาคุยแบบที่นิยมกันท่านแสดงให้เห็นกับตาเลย ส่วนอื่นกระผมขอให้ท่านที่ช่วยกันแสดงความคิดเห็นเรื่องของหลวงปู่ให้มีความสุขรวมถึงคุณฟ้าใสใสด้วยครับตลอดปี2556

16. ฟ้าใสใส

อยากเห็นรูปไม้โพธิ์แกะรูปหลวงพ่อยีครับคุณศนิวารช่วยลงแชร์โชว์ให้ดูหน่อยครับ
    เรื่องเดิมรูปหลวงพ่อยี ที่ผมลงแชร์โชว์หน้าที่6 วันที่10ธันวาคม2555 ผมได้ขอมูลใหม่มาครับจากกระทู้หนึ่งในเวปพลังจิตนี่เองครับ ข้อมูลขอคัดลอกหน่อยนะครับ
    "รูปถ่ายใบโพธิ์ หลวงพ่อยี ปญญภาโร วัดดงตาก้อนทอง ต.ไผ่ล้อม อ.บางกระทุ่ม จ.พิษณุโลก เป็นรูปถ่ายขนาดแขวนคอ สร้างคราวฉลอง25พุทธศตวรรษ ปีพ.ศ.2500 โดยคณะศิษย์กรุงเทพฯสร้างขึ้นแจกกันในหมู่ลูกศิษย์
    ลักษณะรูปถ่าย- รูปขนาดประมาณ 2นิ้ว*1.4นิ้ว เป็นรูปเหมือนหลวงพ่อนั่งเต็มองค์บนเสื่อน้ำมันลายสก็อตภาพพื้นหลังเป็นใบโพธิ์มุมบนซ้ายมือ มีอักษรจารึกว่า " ถวายหลวงพ่อยี "
    มุมล่างขวามือ มีอักษรจารึกว่า " ลูกศิษย์นำมาถวายหลวงพ่อยีปลุกเสกและแจก "
    รูปของผมโดนแดดสีซีดหมดเลย รูปของเขาสีสดสวยมาก
    ขณะที่กำลังเขียน เจ้าของกระทู้ดูอยู่พอดี สวัสดิ์ดีปีใหม่ครับ คุณชนคุณ

ขนาดไฟล์:
      11.6 KB
      เปิดดู:
      388
      ขนาดไฟล์:
      359.5 KB
      เปิดดู:
      760
  17. ครุฑยุดนาค

วันนี้...เมื่อตะกี้นี้..ผมได้รับหนังสือหลวงพ่อยีแล้วนะครับ..เปิดอ่านดูหัวข้อคร่าวๆ น่าสนใจมากครับ..ดีใจก้อเลยรีบมาแจ้งคุณฟ้าใสใสก่อน

ขอบพระคุณสำหรับของขวัญปีใหม่ชิ้นนี้ครับ..ถูกใจมากครับ

18. ไก่ฟ้าป่า

ไก่ฟ้าป่า สมาชิก

23 กรกฎาคม 2011
    รบกวนคุณ ฟ้าใสใส รูปหล่อออกปีใหนทันหลวงพ่อใหมครับ

ขนาดไฟล์:
      129.7 KB
      เปิดดู:
      484
      ขนาดไฟล์:
      137.8 KB
      เปิดดู:
      235
      ขนาดไฟล์:
      103 KB
      เปิดดู:
      188
  19. ฟ้าใสใส

วันนี้รวบยอดครับ
    รูปหล่อโลหะปี2549ครับ
    คุณพี เสาวภาครับ ขอดูรูปไม้โพธิ์แกะหลวงพ่อยี แล้วไม่ได้ดู พอดีผมไปพบในเวปแห่งหนึ่งเขาลงให้เช่ามีคนเช่าไปแล้ว เขาลงรายละเอียดว่า รูปเหมือนหลวงห่อยีไม้โพธิ์แกะ ผมขยายรูปดูด้านหน้ามีอักษรว่าหลวงพ่อยี ด้านหลังวัดดงตาก้อนทอง เลยขอยืมภาพด้วยครับนำมาแชร์ให้ดูกัน ส่วนจะทันหลวงพ่อหรือเปล่าผมไม่ทราบครับ ลองถามคุณ พีเสาวภา ดูครับ
    ส่วนพระซุ้มกอเนื้อโลหะที่พบและมีอยู่ มี ๔เนื้อ ๑.เนื้อทองเหลือง ๒.เนื้อทองแดงผิวไฟแดง ๓.เนื้อทองแดง ๔.เนื้อตะกั่ว แต่ยังไม่นำมาแชร์โชว์ครับไว้วันหน้าครับ อยากรู้อยากเห็นโปรดติดตาม ต่อต่อไปๆๆๆๆๆๆๆๆครับ
    ผมมีเนื้อดินคล้ายดอกไม้อยู่๓ชิ้น แต่ไม่เหมือนกันนะครับ อยากรู้อยากเห็นโปรดติดตาม ต่อต่อไปๆๆๆๆๆๆๆๆครับ
    ส่วนท่านที่ได้รับหนังสือไป อ่านแล้วรู้สึกอย่างไรช่วยมาบอกเพื่อนสมาชิกด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      31.3 KB
      เปิดดู:
      290
      ขนาดไฟล์:
      32.3 KB
      เปิดดู:
      337
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 มกราคม 2013
  20. ครุฑยุดนาค

อ่านแล้วครับ..รู้สึกเชื่อมั่นว่าต่อไปสามารถสวดคาถา และอาราธนาพระหลวงพ่อได้ถูกต้องยิ่งขึ้นครับ

เพราะข้อมูลต่างๆ ที่หาจากอินเตอร์เน็ต เราก้อไม่รู้ว่าจริงหรือแต่งขึ้น แต่ข้อมูลที่เผยแพร่โดยวัด ทำให้เราเชื่อมั่นได้อีกระดับหนึ่ง เมื่อใจเชื่อมั่น ก้อเกิดศรัทธา เมื่อเกิดศรัทธา จิตก้อไม่ตก เมื่อใจเราดี ทุกสิ่งก้อจะดีตามมา

ขอบคุณอีกครั้งครับ..กับความเชื่อมั่นที่ให้ผมมา