รอฟังเพลงวันพ่อ "ในหลวงของแผ่นดิน" ค่ะ

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย Kob, 24 สิงหาคม 2014.

1. patz_bkk

patz_bkk เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006

ของเค้าด้วย...

2. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

ตกลงน้องแพทใช้มือถืออัดอีกคนเนาะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 กันยายน 2014
  3. Kob

ในหลวงของแผ่นดิน

คำร้อง วิเชียร ตันติพิมลพันธ์

ทำนอง/เรียบเรียง สราวุธ เลิศปัญญานุช
    cover by สมาชิก พลังจิต

ท่อนที่ 1 ( jasminine)
    มอง เห็นพระเจ้าอยู่หัว
    ท่ามกลางคนมืดมัว เหมือนเห็นแสงทองส่อง

ท่อนที่ 2 (สายลมรัก)
    ใจ ตื้นตันเพียงได้มอง
    พนมมือทั้งสอง ก้มลงกราบด้วยหัวใจ​

ท่อนที่ 3 (Mead)
    มอง พระผู้ทรงเมตตา
    เฝ้าดูแลประชา ทั่วอาณาใกล้ไกล​

ท่อนที่ 4 (deneta)
    เมื่อยามอ่อนล้า หมดหวังพระองค์อยู่เป็นหลักนำหัวใจ​

ท่อนที่ 5
    (magicaem)(s__17)(ryuzaki_benz)
    ยึดเหนี่ยวอยู่ภายในว่าวันพรุ่งนี้ยังมีหวัง​

ท่อนที่ 6 (KeLBeRoS)
    หล่อรวมให้เม็ดดินทรายกลายเป็นแผ่นดินที่ยิ่งใหญ่​

ท่อนที่ 7 (หนูตา)
    หยดน้ำ หยาดเหงื่อพระองค์หยดลงที่ไหน​

ท่อนที่ 8 (tangOAH 1)
    ทุกข์ร้อนจะพลันสลายทุกข์ภัยจะไม่อาจแผ้วพาน​

ท่อนที่ 9 (Kejimin)(sam_sbcc)
    ในหลวงของแผ่นดิน​

ท่อนที่ 10 (popy#love)
    ทรงเป็นที่รักและที่พึ่งพิงให้เราแสนนาน​

ท่อนที่ 11
    (ดอกใบบุญ)(catjoobjoob)
    ตั้งแต่เล็ก จนโตจำได้ทุกอย่าง​

ท่อนที่ 12 (kikinlala)
    ใต้ร่มพระบริบาล​

ท่อนที่ 13
    (กาไก่)(kwantrakul)
    สุขสราญด้วยความร่มเย็น​

(ดนตรี)​

ท่อนที่ 14
    (Kob)(AddWassana)(Hanashi)
    ในหลวงของแผ่นดิน​

ท่อนที่ 15 (patz_bkk)
    ทรงเป็นที่รักและที่พึ่งพิงให้เราแสนนาน​

ท่อนที่ 16
    (catjoobjoob)(Tawee gibb)(panombe2013)
    ตั้งแต่เล็ก จนโตจำได้ทุกอย่าง​

ท่อนที่ 17
    (ชมพู่หวาน)(tanaong2011)(sam_sbcc)
    ใต้ร่มพระบริบาล สุขสราญด้วยความร่มเย็น​

ท่อนที่ 18 (sayong6 )
    แผ่นดินนี้คือบ้าน คือแดนสวรรค์ แสนสุขใจ​

ท่อนที่ 19 (maysa79)
    มีทุกอย่างที่ดีเพราะใคร​

ท่อนที่ 20 (pporjai)(chakaj)(panombe2013)
    ฉันจะไม่ลืม ​

ท่อนที่ 21
    (พร้อม ชาย)
    หล่อรวมให้เม็ดดินทรายกลายเป็นแผ่นดินที่ยิ่งใหญ่
    (Noname)(Tawee gibb)(สายลมรัก)(cat13)
    หยดน้ำ หยาดเหงื่อพระองค์หยดลงที่ไหน
    (tanaong2011)(Hanashi)(kwantrakul)
    ทุกข์ร้อนจะพลันสลายทุกข์ภัยจะไม่อาจแผ้วพาน
    (wvichakorn)(cat13)​

ท่อนที่ 22
    (พร้อม หญิง)
    ทรงเป็นที่รักและที่พึ่งพิงให้เราแสนนาน
    (chakaj)(Thep Tavada)
    ตั้งแต่เล็ก จนโตจำได้ทุกอย่าง
    (Kob)(Kejimin)(ดอกใบบุญ)(AddWassana)
    ใต้ร่มพระบริบาล
    (magicaem)(ryuzaki_benz)(s__17)
    สุขสราญด้วยความร่มเย็น
    (bananaleaf)(ชมพู่หวาน) (kikinlala)

ท่อนที่ 23
    แผ่นดินนี้คือบ้าน คือแดนสวรรค์ แสนสุขใจ
    (KeLBeRoS)(patz_bkk)(deneta)(Thep Tavada)
    มีทุกอย่างที่ดีเพราะใคร
    (tangOAH 1)(กาไก่)(popy#love)(Mead)
    ฉันจะไม่ลืม
    ( jasminine)(sayong6 )(maysa79)(pporjai)(s__17 *ขอเสียงแหลมผู้หญิงลากยาวนะคะน้องเอส)​

~ ♥ ~

• ¤*¨¨*¤.¸¸. ..¸.☼ ¤*¨¨*¤.¸¸. ..¸.☼

\¸. Long live the king of Thailand .¸¸.
    .\¸.¤*¨¨*¤ .¸¸.¸.¤¤*¨¨*¤.¸¸. ..¸.☼
    ..\

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3246727/[/MUSIC]

กำหนดส่งไฟล์เสียงร้องตั้งแต่บัดนี้จนถึงวันที่ 30 กันยายนค่ะ

ปล. อย่าลืมร้องท่อนพร้อมชาย พร้อมหญิง ด้วยนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 กันยายน 2014
  4. Kob

ตอนนี้เพลงวันพ่อ พี่กบหมดหน้าที่ประสานงานแล้ว ขอส่งไม้ต่อให้น้องตาช่วยรวบรวมเสียง จัดเรียงท่อนร้อง และประสานกับน้องแมวต่อไป
    เพลงวันพ่อก็คงต้องอัพในช่วงต้นเดือนธันวาคมนะคะ
    ช่วงเวลาที่รอคือเดือนตุลาคมและพฤศจิกายนทีแรกคิดจะจัดเพลงคั่นรายการ และจัดกิจกรรมเพลงปีใหม่ แต่อาจต้องล้มเลิกเพราะขาดคนมิกซ์(ไม่อยากให้งานโหลดน้องแมวมากเกินไป) ถ้าใครสนใจจะช่วยมิกซ์ติดต่อมาได้นะคะ
    ช่วงนี้พี่กบขอเวลาพักชาร์ทแบตก่อน หมดแรงค่ะ

5. Kob

อนุโมทนากับน้องใบบุญ
    กิจกรรมนี้คงได้จัดปีต่อไปค่ะ น้องตายังอยู่สบายอยู่แล้ว
    สำหรับพี่กบคงจัดได้แค่ปีนี้ แล้วก็ต้องขอลา... ตามที่ตั้งใจไว้ค่ะ
    (f)(f)(f)(f)

6. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    โอ๊ววว..ว พี่กบบ่น หมดแรง เลยอ่ะ ฮ่าๆ
    เป็นการเหนื่อยที่ สุขใจ ไม่ใช่เหรอคะ เหนื่อยแบบนี้จะเหนื่อยไม่นานค่ะ
    แรงสู้มันจะมีมาเรื่อยๆโดยไม่รู้ตัว อ้าว..จริง..จริ๊ง
    ถ้าเหนื่อยในแบบทุกข์และท้อ มันจะใช้เวลานานในการฟื้นและฮึดสู้
    พักผ่อนนะคะพี่กบ แล้วลุกขึ้นมา ช่วยดู ช่วยลุ้นนะคะ สู้ๆ

ส่วนเพลงคั่นเวลา อยากได้โปรดิวฯ ที่ติดต่อง่ายๆอ่ะแหล่ะค่ะ
    จริงๆน่ะ ชอบพี่แมวทำดนตรีมากๆ ฟังจากเพลงที่พี่อ้อยร้อง พี่แมวทำดนตรีเพิ่ม
    พี่แมวเล่นกีต้าร์เพิ่มไป เพราะซะมากมายเลยค่ะ จากดนตรีเสียงแบบมีดี้ๆ เปลี่ยนไปเลยค่ะ
    เล็งๆคุณตั้นไว้เหมือนกัน แต่ยังมีเกรงๆใจง่ะ
    ส่วนน้องเบ๊นซ์ก็มองค่ะ แต่น้องเบ๊นซ์จะผลุบโผล่ๆคว้าไว้ไม่ค่อยจะทัน 55+
    ถ้าไม่มีใครจริงๆ คงจะกอล์ฟแหล่ะ หุหุ แต่คนนี้คือ ถ้าทำ คือ จับวางลงท่อนเท่านั้นนะคะ
    ไม่มีครีเอทอะไรใหม่ๆให้ใครได้ลุ้น 555555+ จริ๊งงงงงงงงงง
    คนอะไรก็ไม่รู้..

7. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณพี่กบ
    ที่ประสานงานให้เกิดกิจกรรมที่ดีๆ
    หากไม่มีผู้ประสานงานที่ดี
    กิจกรรมที่จะรวบรวมนักร้องเยอะแบบนี้คงเป็นได้ยากจ้า
    นี่เวลาไม่ทันเท่าไหร่ก็สามารถดำเนินการมา
    ได้อย่างเห็นเป็นรูปร่างได้ชัดเจน
    ตอนนี้พี่กบเหนื่อยก็พักจ้า แต่พอหายเหนื่อยค่อยว่ากันใหม่
    อาจจะเป็นกลุ่มเล็กๆก็ได้จ้า
    ไม่มากไม่น้อย ต่ำกว่า 5 ไม่มากกว่า 10 อิอิ

สำหรับคนมิกซ์เสียอย่าได้เกรงใจและกังวนเลยจ้า
    เพราะใบบุญเชื่อว่า แม้พี่แมวจะเหนื่อย จะยุ่งแค่ไหน
    พี่แมวน่ะเต็มใจทำสำหรับงานเพื่อมวลชลแน่นอนจ้า
    อันนี้ใบบุญพูดตามสิ่งที่เห็นจ้า จากการเป็นพี่เลี้ยง
    หลักสูตรครูสมาธิ ทำแบบไม่เหน็ดเหนื่อย ขยันมากกว่าเรียนอีกจ้า

ดังนี้ เรื่องมิกซ์เสียงมิมีปัญหา อิอิ แถมมีคุณหนูตาคอยกลั่นกรอง
    เสียงเพลงเบื้องต้นให้ พี่แมวก็ทำงานได้เร็วขึ้น มิต้องดูเองทั้งหมด
    นี่ถ้าให้ร้องส่งให้พี่แมวโดยตรงน่ะค่ะ เฉพาะของใบบุญก็มิต่ำกว่า 20
    กว่าไฟล์ล่ะจ้า แบบร้องๆๆๆๆๆๆ แล้วก็ส่งให้พี่แมวเลือกเองจ้า อิอิ 5555

แต่พอการทำงานกลุ่มใหญ่ ด้วยการประสานงานของพี่กบที่เยี่ยมยอด
    ตามด้วยการคัดสรรของคุณหนูตา พร้อมการตั้งใจร้องของนักร้อง
    ผลงานก็เลยเพราะที่สุดในโลกจ้า ด้วยเหตุนี้ใบบุญก็เลย
    คิดว่าพี่แมวก็ไม่มีหวั่นในการมิกซ์เสียงจ้า

การทำให้คนมีความสุข ถือว่าได้บุญมหาศาลจ้า
    แม้จะเป็นสิ่งที่บางคนบอกว่ามันเป็นเรื่องเล็กน้อย
    อย่ามองข้ามจ้า เพียงแค่รู้คนนั้นชอบอะไรแล้วเราทำให้
    รู้ไหมค่ะว่ามันทำให้คนนั้นมีความสุข
    และการทำให้คนอื่นเป็นสุข นั้นก็เกิดบุญเช่นกันจ้า
    โม้ซะยาวเลยน้อ อิอิ 5555555

ก็เพื่อประกอบการขอบคุณสำหรับทุกสิ่งทุกอย่าง
    ที่พี่กบ พี่แมว คุณหนูตา และเพื่อนๆ มารวมกันตรงนี้
    ทำให้คนๆคนเนี้ย >>>>>> ใบบุญ <<<<<<<
    มีความสุขจัง ก็ได้ส่งความสุขนั้นกลับไปด้วย
    กระแสจิต ขอให้ทุกคนมีสุขเช่นกันจ้า ....
    (หาทางลงมิเจอ อิอิ 5555555)

ขอบคุณที่สุดในโลกจ้า

8. ดอกใบบุญ

สุขสันต์วันเสาร์ที่สดใสใจก็เบิกบาน
    สุขสำราญกับการงานและเสียงเพลง อิอิ

บุญรักษาบารมีคุ้มครองทุกท่านจ้า สาธุจ้า

มาพร้อมจานหมี่กะทิ ที่แสนอร่อยที่สุดในจานจ้า อิอิ

และเสียงเพลงจาก คลื่น ลูกทุุ่ง อีซี่ (สุขใจง่ายนิดเดียว) คลื่น 94.5 เมกะเฮิร์ด

ด้วยเสียงเพลงไม่ใช่แฟนทำแทนมิได้จ้า อิอิ

พร้อมกับแอบเช็ครายชื่อเสียงร้องจ้า อิอิ 7 คนแล้วจ้า
    ทุกคนร้องเสร็จแล้วมิต้องเก็บไว้นะ รอส่งคนสุดท้ายแฟนหล่อสวยนะคะ
    เพราะพี่แมวเขาจองคนสุดท้ายไว้แล้วจ้า อิอิ 55555

ด้วยช่วงนี้ยุ่งย้ายบ้านจ้า 5555555555
    หนีเจ้าหนี้ส้มตำนะคะ 555555555

วันนี้ลูกทุ่งอีซี่ มิมีดีเจบอกชื่อเพลงเลย
    แล้วเพลงที่ชอบจะรู้ได้ไงน้อ

เดี๋ยวดีเจใบบุญจะไปรายงานแทนเด้อจ้า อิอิ
    ดีเจเก่านะเนี้ย 55555555

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กันยายน 2014
  9. สายลมรัก

สายลมรัก เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2012
    เอา"สลัดผัก"จากที่ปลูกไว้มาฝากค่ะ
    เหลือเท่านี้ แจกเพื่อนบ้านหมด อิอิ

แม้จะมีแค่ผักสลัดกับแครอทในตู้เย็นก็อร่อยที่ซู้ดดดด....

10. ดอกใบบุญ

น่าทานจังเลยจ้าคุณแอน

ได้แต่มองอิ่มด้วยสายสายตาจ้าคุณแอน อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กันยายน 2014
  11. กาไก่

กาไก่ เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2012
    มานั่งอ่านตามย้อนหลัง อ่านไปก็ยิ้มไป ขำไป (ยังไม่เพี้ยนจ้า)
    หลากหลายดีจังเลยค่ะกระทู้นี้ ยิ่งกว่ารวมมิตรซะอีก
    ว่าแต่พี่กบพักผ่อนเยอะๆ นะคะ ชาร์ตแบตให้เต็มเลยจ้า
    น้องตาด้วย รวมถึงคนอื่นๆ ที่กำลังไม่สบายนะคะ พักผ่อนกันให้เต็มที่
    หายป่วยเร็วๆ จะได้ทันส่งการบ้านค่ะ ^_^

12. ดอกใบบุญ

มาลุ้นเพื่อนๆส่งเสียงร้องเพลงวันพ่อจ้า อิอิ

ส่งมา 9 คนแล้ว

เก้าคือเลขมงคลในหัวใจจ้า หากได้สิ่งใดที่ลงได้เก้า
    ทำไมรู้สึกดีดีจ้า อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 14 กันยายน 2014
  13. Kob

เห็นแล้วอยากทานเมี่ยงปลาทูู ก๋วยเตี๋ยวลุยสวน ของชอบค่ะ
    ผักสลัดน้องแอนน่าทานมากๆเลยจ้า

ขอบคุณค่ะน้องอ้อย ทางนี้อากาศร้อนมากเลยค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2014
  14. ryuzaki_benz

ryuzaki_benz เป็นที่รู้จักกันดี

อ่า รับเป็นคนมิกซ์ รักกันไว้เถิด ให้ได้ครับพี่ๆ
    แบ่งท่อนร้องกันโลด มือสมัครเล่นน้าอย่าว่ากัน อิอิ
    ช่วยประสานงานให้น้องหน่อยเน้อ
    ให้ทุกคนส่งเสียงมาที่ เมลล์ผมได้เลย
    ryuzaki_benz@hotmail.com ครับ:cool:

ผมได้เตรียมดนตรีไว้ให้ร้องละเน้อครับ
    ทำ 2 version แบบมี เมโลดี้และไม่มีเมโลดี้ครับ
    ฝากพี่กบกระจายดนตรีอีกทีตอน แจกเนื้อร้องนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กันยายน 2014
  15. Kob

ขอบคุณค่ะน้องเบนซ์ที่เข้ามาอาสาช่วยมิกซ์เพลงให้ น่ารักจริงๆ
    เดี๋ยวพี่ๆขอปรึกษากันก่อนนะคะ เพราะตอนนี้กำลังรวบรวมเสียงนักร้อง
    ส่งเพลงวันพ่อ สำหรับเพลงนี้อยู่ในขั้นเตรียมการไว้ก่อนค่ะ
    ว่าแต่น้องเบนซ์ส่งการบ้านเพลงพ่อแล้วยังค่ะ :boo::boo:

16. ryuzaki_benz

ryuzaki_benz เป็นที่รู้จักกันดี

เพิ่งส่งการบ้านไปตะกี๊นี้เองครับ
    พี่หนูตา ผมผลุบๆโผล่ๆ ตอนนี้มี Line พี่กบแอดมาละครับ
    พี่กบตามผมจากไลน์ได้ครับ กรณีผมแอบหาย 5555

17. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    เข้ามารับทราบข่าวคราวความคืบหน้า..
    เพิ่งกลับมาจากงานศพค่ะ เพลียๆนิดๆ เดี๋ยวพรุ่งนี้เข้ามาใหม่นะคะ
    อัพเดรตไฟล์เสียงที่เพื่อนๆส่งมาแล้วนะคะ วันนี้มีพี่กบ พี่คิม น้องเบ๊นซ์ ^_^

18. ดอกใบบุญ

รับทราบพร้อมติดตามความคืบหน้าจ้า

ยินดีต้อนรับโปรดิวเซอร์น้องเบนซ์จ้า
    ดีใจที่จะได้ร่วมงานด้วยจ้า สำหรับใบบุญมิมี Line
    แต่สามารถติดตามได้ที่นี้จ้า สะดวกที่สุดจ้า

19. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005
    ส่งกำลังใจครับพี่กบ น้องเบนซ์ ^^​

20. Kob

ดนตรีเพลงในหลวงของแผ่นดิน

ดนตรีเพลงในหลวงของแผ่นดิน โพสที่ 4

บันทึกไว้ตรงนี้ค่ะ เพลงในหลวงของแผ่นดินน้องนิวแมนเป็นคนเสนอเพลงนี้ และได้ส่งลิงค์เพลงดนตรีที่ใช้มาให้
    แต่พี่คิมลองฟังแล้วท้วงว่า ดนตรีคนละคีย์กัน เพื่อความแน่ใจ พี่กบได้ส่งพีเอ็มปรึกษาน้องแมวเเกี่ยวกับดนตรีนี้
    น้องแมวตอบมาว่า "...ป็นคนละคีย์กัน คืออันนึงเสียงต่ำ อันนึงเสียงสูง
    เดี๋ยวผมใช้โปรแกรมปรับให้เสียงเท่ากันแล้วจะส่งข่าวครับพี่กบ
    ถ้าใช้ได้ก็แจ๋วเลยอลังการมากครับ ^^"
    หลังจากได้รับพีเอ็มตอบจากน้องแมว พี่กบก็โล่งใจ เลยลุยโปรเจควันพ่อค่ะ
    หลังจากตั้งกระทู้เพลงวันพ่อ น้องแอนก็ได้ท้วงติงมาว่า"ดนตรีคนละคีย์กันค่ะ หรือว่าหูแอนจะเพี้ยน"
    พี่กบก็ตอบว่า "น้องแมวทราบแล้วค่ะ และจะปรับดนตรีให้เสียงเท่ากัน"

ขอบคุณน้องแอน พี่คิมที่ช่วยท้วงติง ให้ด้วย เพราะพี่กบไม่ค่อยรู้เรื่องดนตรีนัก ฟังไม่ค่อยออกค่ะ
    และขอบคุณน้องแมวที่รับเป็นโปรดิวเซอร์เพลงในหลวงของแผ่นดิน
    และมีความสามารถมาก ถ้าใช้ดนตรีนี้หลังจากปรับคีย์จะอลังการมากค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กันยายน 2014