รอฟังเพลงวันพ่อ "ในหลวงของแผ่นดิน" ค่ะ

ในห้อง 'เพลงคู่และกลุ่ม' ตั้งกระทู้โดย Kob, 24 สิงหาคม 2014.

1. ดอกใบบุญ

ดอกใบบุญ เป็นที่รู้จักกันดี

สุขสันต์วันพฤหัสบดีที่สดใส ด้วยใจเบิกบาน อิอิ
    บุญรักษาบารมีคุ้มครองทุกท่านจ้า สาธุจ้า

ตั้งแต่เล็กจนโตจำได้ทุกอย่างงงงงงงงงง

อิอิ

แวะมาฟังเพลงให้จำขึ้นใจจ้า
    ช่วงนี้ หวัดลงคอ มิได้อัดเสียงส่งเลยจ้า อิอิ

2. ดอกใบบุญ

ในหลวงของแผ่นดิน

คำร้อง วิเชียร ตันติพิมลพันธ์
    ทำนอง/เรียบเรียง สราวุธ เลิศปัญญานุช
    cover by สมาชิก พลังจิต

ท่อนที่ 1 ( jasminine)
    มอง เห็นพระเจ้าอยู่หัว
    ท่ามกลางคนมืดมัว เหมือนเห็นแสงทองส่อง

ท่อนที่ 2 (สายลมรัก)
    ใจ ตื้นตันเพียงได้มอง
    พนมมือทั้งสอง ก้มลงกราบด้วยหัวใจ​

ท่อนที่ 3 (Mead)
    มอง พระผู้ทรงเมตตา
    เฝ้าดูแลประชา ทั่วอาณาใกล้ไกล​

ท่อนที่ 4 (deneta)
    เมื่อยามอ่อนล้า หมดหวังพระองค์อยู่เป็นหลักนำหัวใจ​

ท่อนที่ 5
    (magicaem)(s__17)(ryuzaki_benz)
    ยึดเหนี่ยวอยู่ภายในว่าวันพรุ่งนี้ยังมีหวัง​

ท่อนที่ 6 (KeLBeRoS)
    หล่อรวมให้เม็ดดินทรายกลายเป็นแผ่นดินที่ยิ่งใหญ่​

ท่อนที่ 7 (หนูตา)
    หยดน้ำ หยาดเหงื่อพระองค์หยดลงที่ไหน​

ท่อนที่ 8 (tangOAH 1)
    ทุกข์ร้อนจะพลันสลายทุกข์ภัยจะไม่อาจแผ้วพาน​

ท่อนที่ 9 (Kejimin)(sam_sbcc)
    ในหลวงของแผ่นดิน​

ท่อนที่ 10 (popy#love)
    ทรงเป็นที่รักและที่พึ่งพิงให้เราแสนนาน​

ท่อนที่ 11
    (ดอกใบบุญ)(catjoobjoob)
    ตั้งแต่เล็ก จนโตจำได้ทุกอย่าง​

ท่อนที่ 12 (kikinlala)
    ใต้ร่มพระบริบาล​

ท่อนที่ 13
    (กาไก่)(kwantrakul)
    สุขสราญด้วยความร่มเย็น​

(ดนตรี)​

ท่อนที่ 14
    (Kob)(AddWassana)(Hanashi)
    ในหลวงของแผ่นดิน​

ท่อนที่ 15 (patz_bkk)
    ทรงเป็นที่รักและที่พึ่งพิงให้เราแสนนาน​

ท่อนที่ 16
    (catjoobjoob)(Tawee gibb)(panombe2013)
    ตั้งแต่เล็ก จนโตจำได้ทุกอย่าง​

ท่อนที่ 17
    (ชมพู่หวาน)(tanaong2011)(sam_sbcc)
    ใต้ร่มพระบริบาล สุขสราญด้วยความร่มเย็น​

ท่อนที่ 18 (sayong6 )
    แผ่นดินนี้คือบ้าน คือแดนสวรรค์ แสนสุขใจ​

ท่อนที่ 19 (maysa79)
    มีทุกอย่างที่ดีเพราะใคร​

ท่อนที่ 20 (pporjai)(chakaj)(panombe2013)
    ฉันจะไม่ลืม ​

ท่อนที่ 21
    (พร้อม ชาย)
    หล่อรวมให้เม็ดดินทรายกลายเป็นแผ่นดินที่ยิ่งใหญ่
    (Noname)(Tawee gibb)(สายลมรัก)(cat13)
    หยดน้ำ หยาดเหงื่อพระองค์หยดลงที่ไหน
    (tanaong2011)(Hanashi)(kwantrakul)
    ทุกข์ร้อนจะพลันสลายทุกข์ภัยจะไม่อาจแผ้วพาน
    (wvichakorn)(cat13)​

ท่อนที่ 22
    (พร้อม หญิง)
    ทรงเป็นที่รักและที่พึ่งพิงให้เราแสนนาน
    (chakaj)(Thep Tavada)
    ตั้งแต่เล็ก จนโตจำได้ทุกอย่าง
    (Kob)(Kejimin)(ดอกใบบุญ)(AddWassana)
    ใต้ร่มพระบริบาล
    (magicaem)(ryuzaki_benz)(s__17)
    สุขสราญด้วยความร่มเย็น
    (หนูตา)(ชมพู่หวาน) (kikinlala)

ท่อนที่ 23
    แผ่นดินนี้คือบ้าน คือแดนสวรรค์ แสนสุขใจ
    (KeLBeRoS)(patz_bkk)(deneta)(Thep Tavada)
    มีทุกอย่างที่ดีเพราะใคร
    (tangOAH 1)(กาไก่)(popy#love)(Mead)
    ฉันจะไม่ลืม
    ( jasminine)(sayong6 )(maysa79)(pporjai)(s__17 *ขอเสียงแหลมผู้หญิงลากยาวนะคะน้องเอส)​

~ ♥ ~

• ¤*¨¨*¤.¸¸. ..¸.☼ ¤*¨¨*¤.¸¸. ..¸.☼
    \¸. Long live the king of Thailand .¸¸.
    .\¸.¤*¨¨*¤ .¸¸.¸.¤¤*¨¨*¤.¸¸. ..¸.☼
    ..\

[MUSIC]http://palungjit.org/attachments/a.3246727/[/MUSIC]

กำหนดส่งไฟล์เสียงร้องตั้งแต่บัดนี้จนถึงวันที่ 30 กันยายนค่ะ

ปล. อย่าลืมร้องท่อนพร้อมชาย พร้อมหญิง ด้วยนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 กันยายน 2014
  3. ดอกใบบุญ

คุณลาล่า...พี่ฮูมีท่อนร้องคู่กับพี่แมวจ้า
    จะได้ฟังเสียงหล่อของสองหนุ่มพร้อมกันจ้า อิอิ
    พี่ฮูไม่ต้องร้องหล่อมากนะคะ เพราะเกรงว่าพี่แมว
    จะต้องซ้อมหลายเดือน เดี๋ยวเพลงจะ
    วางแผงมิทานจ้า อิอิ 5555555

ท่อนที่ 16
    (catjoobjoob)(NoName2)

ปล. เพลงหน้านี้ทำไมเพลงมิจบนะ ใบบุญไป Copy มาผิดหรือเปล่านะ อิอิ

พอถึงท่อน ท่อนที่ 22
    (พร้อม หญิง)
    ทรงเป็นที่รักและที่พึ่งพิงให้เราแสนนาน
    (chakaj)(Thep Tavada)
    (Kob)(Kejimin)(ดอกใบบุญ)(AddWassana)
    ใต้ร่มพระบริบาล

พอถึงท่อนนี้ เพลงก็หยุดไปลยจ้า แปลกจัง อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 กันยายน 2014
  4. patz_bkk

patz_bkk เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    งานนี้สำเร็จ นอกจากนู่ตา พี่กบ น่าจะได้รับรางวัลผู้ประสานงานยอดเยี่ยม
    คนที่จะได้รางวัลพิเศษ น่าจะเป็นน้องใบบุญ เห็นมารายงานความคืบหน้าทุกระยะ
    พี่แพท ว่าจะให้รางวัลน้องใบบุญ เป็น รางวัล สื่อมวลชนยอดเยี่ยมดีมะ
    หรือ เค้าเรียกว่าไรนะ สื่อสารมวลชนยอดเยี่ยม

หรือ เอางี้เลย ขนส่งมวลชนยอดเยี่ยม
    เอริ้กกกกกกกกกก

เพราะมันก็มีมวลชน มวลชน เหมือนกัน เอาไปเหอะ เอริ้กกกกก

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กันยายน 2014
  5. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230

ช่วงนี้น่าจะกำลังระบาด ไข้หวัด
    หายเร็วๆนะคะพี่ใบบุญ
    ตายังเจ็บ+คันคอและไอ (เพิ่งเริ่มเป็นค่ะ หวัดลงคอ อยู่ๆก็เป็น)
    ส่วนกอล์ฟเห็นเป็นมา 2-3 วันแล้ว
    บอกว่าดีขึ้นจะร้องส่งไว้ให้เรียบร้อยเหมือนกันค่ะ

รักษาสุขภาพ กันด้วยนะคะ

6. ดอกใบบุญ

ดูแลตัวเองด้วยนะพี่ใบบุญ อิอิ

แล้วใต้เกิ้งได้จะได้รางวัลอะไรน้อ
    รางวัลแฟนเพลงที่มียอดฟังไม่ต่ำกว่าพันรอบ อิอิ

ปล. สงสัยเครื่องที่บ้านพี่ใบบุญมีปัญหาแล้วล่ะ
    เพราะตอนนี้ใต้เกิ้งฟังก็จบเพลงจ้า
    สงสัยใช้งานเยอะเกินระบบจะรับได้จ้า อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 กันยายน 2014
  7. ดอกใบบุญ

ขอต้อนรับ คุณเมย์และคุณบีจ้า
    ดีใจนะคะที่จะได้ร่วมร้องเพลงด้วยกันจ้า

ขอบคุณพี่แพทจ้า รถเมล์ฟรี 5555555 ชอบมากเลยจ้า
    นานๆเจอสักที โหยยยยดีใจได้นั่งรถฟรีจ้า อิอิ

ขอบคุณคุณหนูตา ที่ห่วงใย แต่วันนี้ห้องอัดว่างเดี๋ยวจะร้องซ้อมสักนิดจ้า
    เพราะว่าเพราะในยามเป็นหวัดจ้า อิอิ นี่เปิดเครื่องที่จะร้องไว้รอแล้วจ้า

วันนี้มีเรื่องดีใจหลายเรื่อง อย่างน้อยพี่ฮูก็มายืนยันตัวแล้วจ้า
    ดีใจมากเลยนะคะ และได้เวลาพร้อมของทุกคนที่ตั้งใจซ้อมจ้า
    เวลาฟังเพลงไป ก็จะดูชื่อนักร้องไปด้วยจ้า คราวนี้ใบบุญนั่งใกล้
    คุณตั้น พี่แมว คุณลาล่า พี่ฉกาจ ปู่เทพ พี่กบ พี่คิม พี่แอ๊ด น้องเอ็ม
    น้องเบนและน้องเอส ทำให้เพลงวันพ่ออบอุ่นค่ะพี่กบพี่คิม
    มิเหงาเลยจ้าอิอิ 55555

และรอบล้อมด้วยเพื่อนๆ ทั้งหมด 34 ท่านจ้า พูดถึงอีกหลายเดือนกว่า
    จะได้ฟังเพลงวันพ่อนะคะ แต่ไม่ใกล้ไม่ไกล เสียงเพลงจะดังกระหึม
    พันรอบในวันเดียวเป็นแน่แท้จ้า อิอิ 5555555

ปล. อยากให้ฟังช่วงเป็นหวัด ว่าแล้วไปทานเสร็จแล้วก็จะร้องเพลง
    อัดมาให้ฟังนะคะ เผื่อได้ไปต่อจ้า 555555
    ลำใยน่าทานจังเลยจ้า

8. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมร้องเพลงนี้ด้วยคนนะครับ หายไปนานหล่ะ แหะ แหะ

9. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีต้อนรับค่ะน้องบี พี่กบลงชื่อเป็นลำดับที่ 34 จ้า

10. panombe2013

panombe2013 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับพี่กบ ตื่นเต้นจัง

11. ดอกใบบุญ

จะเป็นเพลงที่ทำให้เรามีความสุขจ้าคุณบี
    เพราะจะทำให้เรามีกิจกรรมร่วมกันจ้า เช่น เวลาฟังก็จะมีเพื่อนๆมาร่วมฟัง
    เวลาเศร้าก็จะได้เพื่อนมาแบ่งความเศร้าจ้า
    เวลามีความสุขก็จะได้แบ่งปันความสุขให้กันและกันจ้า
    มันเป็นกิจกรรมที่ดี ทำให้มีการรวมกลุ่มกันอีกครั้ง
    อย่างเช่นพี่ๆเก่าๆก็ได้มาส่งเสียงให้น้องๆได้ฟังเสียงจ้า

ทานข้าวเสร็จแล้วจ้า หน้าจอนี่ล่ะจ้า ทานไปพิมพ์ไปด้วยจ้า
    อิอิ 555555

12. panombe2013

ใช่เลยครับ เข้ามาที่บอร์ดนี้เมื่อไหร่ ก็ได้รับแต่ความสุข จากเสียงเพลง และจากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆ ทุกคน ขอบคุณมากครับ

13. ดอกใบบุญ

ไปฟังเพลงธรรมคุณปาน ที่คุณหนูตาแนะนำมาจ้า

ขออภัยพิมพ์ชื่อคุณหนูตาตกไปจ้า อิอิ

14. ษิตา

ษิตา ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

6 มิถุนายน 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1,230
    ไพเราะจริงๆเลยอ่ะเน๊าะ..ชอบมาก..ก..กกกก....กกก

มีอีกต.ย.ในแบบ live version

<iframe width="560" height="315" src="//www.youtube.com/embed/U_g-BIE1osU?list=RDvhN8uVgcdTs" frameborder="0" allowfullscreen></iframe>

15. ดอกใบบุญ

วันนี้ห้องอัดเสียงใบบุญว่างก็เลยซ้อมร้องเพลงจ้า
    พอดีพี่ฮูแนะนำว่าเวลาเป็นหวัดให้ปิดจมูกข้างหนึ่งร้อง
    ก็เลยมีซ้อมสองแบบแรกมิปิดจมูก
    อีกแบบปิดจมูกข้างหนึ่งจ้า อิอิ
    ส่งการบ้านเสียงให้คุณหนูตาเลือกอีกไฟล์จ้า อิอิ 5555

ขอบคุณพี่ฮู อิอิ 555555

ไฟล์ที่แนบมา:

16. ดอกใบบุญ

ขอบคุณคุณหนูตาจ้า
    เพราะมากเลยจ้า กิจกรรมต่อๆไปเราน่าจะมีเพลงธรรมนะคะ อิอิ

เมื่อกี้ไปฟังแค่สองคลิปเองจ้า
    เพลงองค์ใดพระสัมพุทธ ยังมิได้ฟังเลยจ้า
    เพราะที่สุดในโลกจ้า อยากร้องเพลงนี้

พระพุทธคุณ

(นำ) องค์ใดพระสัมพุทธ (รับพร้อมกัน) สุวิสุทธสันดาน
    ตัดมูลเกลสมาร บ มิหม่นมิหมองมัว
    หนึ่งในพระทัยท่าน ก็เบิกบาน คือดอกบัว
    ราคี บ พันพัว สุวคนธกำจร
    องค์ใดประกอบด้วย พระกรุณาดังสาคร
    โปรดหมู่ประชากร มละโอฆกันดาร
    ชี้ทางบรรเทาทุกข์ และชี้สุขเกษมศานต์
    ชี้ทางพระนฤพาน อันพ้นโศกวิโยคภัย
    พร้อมเบญจพิธจัก- ษุ จรัสวิมลใส
    เห็นเหตุที่ใกล้ไกล ก็เจนจบประจักษ์จริง
    กำจัดน้ำใจหยาบ สันดานบาปทั้งชายหญิง
    สัตว์โลกได้พึ่งพิง มละบาปบำเพ็ญบุญ
    ข้าฯ ขอประณตน้อม ศิรเกล้าบังคมคุณ
    สัมพุทธการุญ- ญ ภาพนั้นนิรันดร ฯ (กราบ)

พระธรรมคุณ

(นำ) ธรรมะคือคุณากร (รับพร้อมกัน) ส่วนชอบสาทร
    ดุจดวงประทีปชัชวาล
    แห่งองค์พระศาสดาจารย์ ส่องสัตว์สันดาน
    สว่างกระจ่างใจมล
    ธรรมใดนับโดยมรรคผล เป็นแปดพึงยล
    และเก้ากับทั้งนฤพาน
    สมญาโลกอุดรพิสดาร อันลึกโอฬาร
    พิสุทธิ์พิเศษสุกใส
    อีกธรรมต้นทางครรไล นามขนานขานไข
    ปฏิบัติปริยัติเป็นสอง
    คือทางดำเนินดุจคลอง ให้ล่วงลุปอง
    ยังโลกอุดรโดยตรง
    ข้าฯ ขอโอนอ่อนอุตมงค์ นบธรรมจำนง
    ด้วยจิตและกายวาจา ฯ (กราบ)

พระสังฆคุณ

(นำ) สงฆ์ใดสาวกศาสดา (รับพร้อมกัน) รับปฏิบัติมา
    แต่องค์สมเด็จภควันต์
    เห็นแจ้งจตุสัจเสร็จบรร- ลุทางที่อัน
    ระงับและดับทุกข์ภัย
    โดยเสด็จพระผู้ตรัสไตร ปัญญาผ่องใส
    สะอาดและปราศมัวหมอง
    เหินห่างทางข้าศึกปอง บ มิลำพอง
    ด้วยกายและวาจาใจ
    เป็นเนื้อนาบุญอันไพ- ศาลแด่โลกัย
    และเกิดพิบูลย์พูนผล
    สมญาเอารสทศพล มีคุณอนนต์
    อเนกจะนับเหลือตรา
    ข้าฯ ขอนบหมู่พระศรา- พกทรงคุณา-
    นุคุณประดุจรำพัน
    ด้วยเดชบุญข้าอภิวันท์ พระไตรรัตน์อัน
    อุดมดิเรกนิรัติศัย
    จงช่วยขจัดโพยภัย อันตรายใดใด
    จงดับและกลับเสื่อมสูญ ฯ (กราบ)

17. ดอกใบบุญ

วันนี้มีแต่เรื่องดีดี มาให้ดีใจจ้า
    จากกัลยา ณ มิตร ที่น่ารักที่และที่โน้น และโน้นนนนนนนน จ้า
    ขอบคุณทุกแรงใจ ขอบคุณทุกเรื่องราว
    ที่ทำให้มีความสุข อมยิ้ม

ปล. ที่สำคัญเสียงใบบุญได้ไปต่อแล้วจ้า อิอิ
    ไม่ต้องกังวนแล้วจ้า อิอิ
    เป็นอันว่าส่งไฟล์ข้างบนนี้ล่ะค่ะคุณหนูตา ขอบคุณจ้า

ว่าไปอาบน้ำก่อนจ้า อิอิ

18. ลุงแมว

ลุงแมว เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2005

เวียนหัวนักร้องพลังจิตค๊าบ ^^

ยินดีที่จะได้ร้องเพลงร่วมกับสมาชิกทุกคนเลยนะครับ

34 คนแล้วจ้า

19. ดอกใบบุญ

34 นี้มีความหมาย ว่าสามนั้นคือ ชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์
    สี่่นั้นคือ ดิน น้ำ ลม ไฟ
    ที่หล่อหลอมหัวใจทุกดวง
    ได้มารวมกันในบทเพลงนี้

ทุกปีช่วง 25 พ.ย. - 3 ธ.ค.หรือ 27 พ.ย - 5 ธ.ค. ของทุกปี
    ทางวัดชัยภูมิพิทักษ์ (ผาเกิ้ง)
    จะมีโครงการจาริกธุดงค์เฉลิมพระเกียรติฯ ในหลวง ปีนี้จะเป็นปีที่ 19
    ซึ่งใบบุญเข้าร่วมโครงการฯ ตั้งแต่ครั้งที่ 9 รวม 10 ครั้งแล้วจ้า
    ปีนี้จะเป็นปีที่ 11 และปีนี้พี่แมวบอกว่าจะไปร่วมสังเกตุการณ์
    ด้วยหลังจากที่ลงจากดอยอินทนนท์ (26 พ.ย. - 1 ธ.ค. 57)สาธุจ้า

แต่รายละเอียดใบบุญยังไม่สอบถามพระอาจารย์เลยว่า
    ปีนี้เส้นทางการธุดงค์ไปทางไหน เริ่มเมื่อไหร่ หากได้วันเวลาสถานที่
    แล้วจะแจ้งอีกที ใครจะไปร่วมเดินธุดงค์เฉลิมพระเกียรติฯ เตรียมตัวไว้นะคะ

ภาพบุญมาอนุโมทนาบุญด้วยจ้า สาธุจ้า

ปล. จะขอเพลง วันพ่อฝากคณะธุดงค์ที่ชัยภูมิฟังจ้า อิอิ พร้อมให้พระอาจารย์ประกาศบุญด้วยว่า จาก นักร้องพลังจิต จ้า อิอิ
    สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 กันยายน 2014
  20. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

ดีใจที่ได้นักร้องเสียงดีมาร่วมร้องเพลงนี้ด้วยอีกคน
    น้องอยากร่วมร้องเพลงด้วยแต่มีปัญหาไมค์ จึงเป็นอีกคนหนึ่งที่จะใช้มือถืออัดเสียงร้อง เท่าที่พี่กบทราบตอนนี้มี 4 คนที่ใช้มือถือค่ะ
    (f)(f)(f)(f)