+++++รวมพลคนรักและเคารพ "หลวงปู่ชื่น ติคญาโณ"+++++

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย บอยโคราช, 30 เมษายน 2010.

1. nitisvst

nitisvst เป็นที่รู้จักกันดี

15 กรกฎาคม 2009
    ขอบคุณพี่เก้าไหมากนะคับ..ที่นำข้อมูลที่ดี..แท้จริงของพระเครื่องหลวงปู่มาเผยแพร่อีกครั้ง..เพื่อเป็นประกาศกิตติคุณของหลวงปู่ให้เป็นที่รู้จักของคนที่ยังไม่รู้..หรือยังรู้ไม่หมด..ผมเองก้อเป็นลูกศิษย์ของท่านคนนึง..ผมขออนุโมทนากับข้อมูลดีๆของพี่เก้าไหด้วยจิงๆคับ...สาธุ...

2. เก้าไห

เก้าไห Active Member

ลงข้อมูลชิ้นไหนอีกดีนะ

ลุกศิษย์หลวงปู่เหมือนกัน ทักทายกันได้นะครับ :cool:

3. Bobcats

Bobcats เป็นที่รู้จักกันดี

รูปหล่อลอยองค์อรหังวิเว เป็นของดีมากครับใช้สื่อกับหลวงปู่ได้ง่าย ทางคุ้มครองแคล้วคลาดนี่เยี่ยมมากๆเลย ผมเอาเรารุ่นนี้เหน็บติดเป้ไว้เสมอครับเวลาเดินทาง

4. เก้าไห

สวัสดีครับพี่ Bobcats สบายดีนะครับ

รุ่นอรหังวิเวผมไม่มีเลยน่ะครับ ถ้าเดินทางอารธนาองค์พ่อขึ้นคออย่างเดียวเลย

5. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ตะกรุด ๙ อาถรรพณ์
    ตุ๊กตามหาเสน่ห์
    หนุมานลอยองค์
    เหรียญหนุมาน

เอามาลงเลยครับท่านเก้าไห

6. บอยโคราช

บอยโคราช เป็นที่รู้จักกันดี

ในนี้มีใครเล่นบอร์ดเพื่อนบ้านหลวงปู่ชื่นบ้างมั้ยครับ ผมก็เคยเข้าไปอยู่พักนึง ช่วงได้พระมาใหม่ๆ ครับ

7. aobba

aobba เป็นที่รู้จักกันดี

มีกับเค้าอยู่บ้าง หน้าทองเดิมๆ แต่แบบนี้เรียกเนื้ออะไรครับ ประสบการณ์สุดๆครับ ..

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      232
      ขนาดไฟล์:
      2.8 MB
      เปิดดู:
      179
  8. pheemawat

pheemawat เป็นที่รู้จักกันดี

ประสบการณ์ยังไงบ้างคับ ช่วยเผยแผ่เป็นวิทยาทานหน่อยนะคับ อยากฟังไว้เป็นกำลังใจในการบูขาพระหลวงปู่ครับ

9. pheemawat

pheemawat เป็นที่รู้จักกันดี

รูปหล่อหลวงปู่ครับที่เป็นรุ่นประสบการณ์ ราคายังไม่แรง แต่พุทธคุณ ผมเจอมากับตัวเอง ถวายจีวรทองหลวงปู่เรียบร้อยแล้วครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1 MB
      เปิดดู:
      188
  10. ministone

ministone Active Member

ว้าววว จีวรเหลืองอล่ามเชียวครับ สุดยอดจริงๆครับ

11. เก้าไห

เข้าไปอ่านอยู่ครับ แต่ไม่ค่อยได้โพสเท่าไร ข้อมูลส่วนใหญ่ผมก็ได้จากศิษย์เอกสายตรงอย่างอาจารย์สรายุทธนี่แหละครับ :cool:

12. เก้าไห

โอว..........สวยมากๆๆๆครับ ผมไม่กล้าฟังธงเลยว่าเป็นเนื้ออะไร ด้านหน้าเหมือนเนื้อผสมสีผึ้งที่ผมมีอยู่ แต่ด้านหลังกลับเป็นสีขาวซะอย่างนั้น เป็นรุ่นแรกที่ไม่ได้แช่น้ำมนต์ สภาพสวยงามมากๆ รอพี่ๆท่านอื่นมาฟังธงให้แล้วกันครับ

ที่แน่ๆทั้งสวยทั้งหายาก น่าอิจฉามากๆเลย :cool:

13. เก้าไห

รูปหล่อรุ่นแรกเนื้อทองแดงในจีวรสีทองงดงามมากครับ

รอฟังประสบการณ์นะครับ

14. เก้าไห

จะทยอยจัดให้ครับท่านซักวัน วันนี้ร่างกายไม่ค่อยดี ปวดศีรษะพอควร พึ่งจะหายครับ

อยากให้คุยแลกเปลี่ยนความรู้เรื่องราวเกี่ยวกับหลวงปู่กันเยอะๆนะ อยากฟังประสบการณ์ของหลายๆท่านด้วยครับ

15. น้าหมู

น้าหมู เป็นที่รู้จักกันดี

<EMBED style="WIDTH: 600px; HEIGHT: 475px" name=flashticker type=application/x-shockwave-flash align=middle src=http://widget-43.slide.com/widgets/slideticker.swf quality="high" scale="noscale" salign="l" wmode="transparent" flashvars="cy=ls&il=1&channel=2305843009239469123&site=widget-43.slide.com">
    นำเอามาฝากครับ สมัยก่อน คนที่ไม่มีของ หลวงปู่ชื่น แต่หาของท่านไม่ได้ เพียงแต่ จุดธูป แล้วตั่งจิตถึงท่าน บอกกล่าวท่าน แล้วนำไปปักกลางแจ้ง แล้วไม่นาน ก้อได้ตามที่ขอ กันหลายคน แล้ว ครับ การเป้น ศิษร์หลวงปู่ชื่น นั้น ไม่จำเป็นต้องมีพิธีรีตองอะไรมากมาก ครับ สิ่งที่สำคัณ ที่เราควรมี ก้อคือ "ความศัทธา " เท่านั้น ครับ ขอให้มีเพียงสิ่งนี้เท่านั้น ครับ สำคัณที่สุด รองลงมา ก้อขอให้เป้นคนดีของสังคม ก้อเพียงพอแล้ว ครับ .... มีเรื่องเล่าจากคนใกล้ชิด ของผม ในสมัย ที่หลวงปู่ยังไม่ดัง และเป้นที่รู้จักกันทุกวันนี้ ครับ ... เพื้อน ของ รุ่นน้องผม เค้าดวงตกมากๆ อะไรๆก้อแย่ไป หมด จน ตัวเองต้องพึงหมอดู เป้นที่พักใจ แล้ว เค้าเอง ก้อไม่เคยรู้จักกับหลวงปู่มาก่อน .... จนวันนึง เค้ารู้จัก กับร่างทรง คนนึง ตอนนั้นนึกยังงัยไม่รู้ มาขอยืม กุมาร 9 โกติ ของรุ่นน้องผมที่ เค้าเอาจากผมไป เพื่อที่จะเอาไปให้ร่างทรง นั้นเชิญเข้าร่าง เพื่อที่จะถาม ถึงวิธีแก้ไขปัณหา ชีวิตที่ตัวเองเป้นอยู่ ผลก้อคือ พอกุมารเข้าร่าง ทรงนั้นเรียบร้อย อย่างแรกก้อบ่นก่อน ว่าไปกวนพ่อเค้าทำมัย เพราะพี่เค้าต้องทำงาน ตัวกุมารก้อต้องช่วยพ่อเค้าทำงาน อยู่ ดันเอามาเรียก ซะงัน ที่นี้ กุมารก้อทักเลย ว่ากลุ้มใจเรื่องนี้ๆใช่มัย คนชื่อนี้ ทำอย่างนั้นอย่างนี้ใช้มัย ซึงเจ้าตัว งง มาก เพราะชื่อที่กุมารเค้าทักมา ถูกต้องทุกคน แล้วรู้รายละเอียดทั้งหมด แม้กะทั่ง เจ้าตัว ก้อยังงง เพราะหลายเรื่องไม่เคยพูดให้ใครฟัง แม้กะทั้ง ความคิดในใจ กุมารพูดดักทางได้หมด และในตอนนั้น ในกลุ่มก้อมี ชาวมาเลเซีย นั่งอยู่ด้วย ก้อเกิดความอยากได้กุมารชุดนี้ แต่คิดในใจ กุมารเค้าหันไป พูดทีเล่นทีจริง กับ คนมาเล คนนั้นว่า " อยากได้หนู หละสิ เลี้ยงหนูได้ดีเหมือนพ่อหนูหรือป่าว เมื่อวานพ่อหนูพาหนูไปทำบุญที่โรงพยบาลมาด้วยหละ อิอิอิ" หลังจากนั้น กุมารก้อแนะวิธีแก้ไข ให้ โดยให้ไปหาใครพูดกับใครก่อน จากนั้น คนไหนจะกลับเข้ามาก่อนในช่วงเดือนไหน จากนั้น มันก้อออกจากร่าง คนทรง ทุกคนในที่นั้น ทึ่งมากๆ ไม่เคยเจอกุมารตนไหน เก่งขนาดนี้ ใครถามอะไรมันตอบได้หมด ทำให้ คนมาเล อยากได้มาก มาเสนอ ราคาให้หลักหมื่น แต่เจ้าตัวก้อบอกว่าขายไม่ได้ไม่ใช่ของเค้า คนมาเล ก้อเลยให้ คนทรงช่วยเป้นธุระให้ เพราะอยากได้มาก หลัง จากวันนั้น มา หลายวัน เพื้อนรุ่นน้องก้อโทรมาหาเค้า จะขอยืมกุมารอีก พอดี ตัวเค้าไม่ว่าง แต่ก้อจะจัดให้ในวันพรุ้งนี้ .... พอดี วันรุ่งขึ้น เจ้าตัวก้อลืมโทรศัพร์ไว้ที่บ้าน .... เพื้อนเค้า ก้อพรยามติดต่อ หลายครั้ง ก้อติดต่อไม่ได้ไม่รับ สาย พอดีช่วงเที่ยงเจ้าตัว ก้อกลับมาเอาโทรศัพร์ที่บ้านพอดี เพราะลืมไว้ พอเห็นเบอร์เพื้อน ก้อรีบโทรกลับ แล้วนำกุมารแวะไปให้ .... พอกุมารเข้าร่างทรงได้ปั๊บ กุมารเค้าต่อว่า เลย ... ว่า " ยุ่งกะพ่อหนูอะไรกันนักหน้า แถมจะพิม SMS ไปด่าพ่อหนูด้วยใช่มัย แต่พ่อหนู โทรกลับมาก่อนใช้มัย " พอเจ้าตัวฟังก้ออึ้งเลย.... โดนกุมารด่า เรื่องจริงด้วย จากนั้น กุมาร ก้อพูดต่อไปว่า ครั้งนี้ครั้งสุดท้ายนะ ต่อไปจะไม่มาแล้ว .... พอพูดคุยกันเส็จ ธุระ ก้อรีบนำส่งกลับให้กัยเจ้าของเลย เพราะเกรงใจกุมาร .... จากวันนั้นมา คนทรง ก้อพรยามติตต่อเจ้าของกุมาร เพื่อที่จะขอเช่า กุมารให้กับคนมาเลเซีย อยู่ หลายวัน จนคืนนึ่ง คนทรง ฝันว่าเห้นพระแก่ ถือไม่เท้า มายืนอยู่ที่ห้องนอน พระแก่ๆนั้นพูด ออกสำเนียงเขมร ได้ใจความว่า ไปยุ่งกับของคนอื่นทำมัย ของเค้ามีเจ้าของอยู่แล้ว และเอ้งก้อรู้ใช่มัยว่า คนที่มันจะเอา มันก้อเอาไปทำไม่ได้ เลิกซะ อย่าไปยุ่งกะเค้าอีก จากนั้น ก้อไป เช้ามาคนทรง ก้อหน้าตาตื่น มาหารุ่นน้องผมที่เป้นเจ้าของกุมาร มาเล่าให้ฟัง ว่ามีพระแก่ๆ พูดสำเนียงเขมร หน่อยๆ มา ว่าเค้าถึงห้องนอนในตำหนักเค้า รุ่นนี้ผมก้อเอะใจ ก้อเลยเอารูปหลวงปู่ชื่น ให้ดู ว่า ใช่คนนี้ใช่มัย พอคนทรงเห็นรูปเท่านั้นหละ ร้องเสียงหลงเลย ว่าใช่ คนนี้หละ ท่านเป้นใคร รุ่นน้องผมก้อตอบไปว่า ก้อหลวงปู่ชื่น คนที่สร้างกุมารงัย เท่านั้นหละครับ คนทรงรีบยกมือไหว้ และขอโทษขอโพรย รุ่นน้องผมใหญ๋ พูดว่าจะไม่ทำไม่รบกวนแล้ว อาการแบบว่า กลัวหลวงปู่มากๆ จนรุ่นน้องผมงง อะไรมันจะเว่อขนาดนั้น พอคนทรงกลับไป รุ่นน้องผมก้อหันไปถามเพื้อนมัน ว่า ทำมัยคนทรงถึงได้กลัวหลวงปู่ขนาดนั้น เพื้อนมันตอบ ว่า ไม่กลัวได้งัย หลวงปู่ท่านเล่นไปยืนด่าอยู่ข้างเตียง ขนาดนั้น เพราะที่ตำหนัก ของแรงเยอะมาก ทั้งเทพทั้งหลายที่มาสถิ ที่สำนัก ของเข้าไปไม่ได้ แต่หลวงปู่เข้าไปเตือนเค้าได้แบบง่ายๆเลย เค้าเลยกลัว มาก .... ในวันนั้ พอตกกลางคืน คณะที่ เพื้อนมันหลับอยู่ หลวงปู่ชื่น ท่านได้มาเข้าฝัน เท่าที่มันจำได้มันเล่าว่า หลวงปู่บอกมันว่า "เรืองหมอดูให้เลิกดูได้แล้วมันไม่ช่วยอะไร จากนั้นหลวงปู่ก้อสอนธรรมมะ ให้ นานมาก มันเล่าว่า หลวงปู่ สอนธรรมมะได้ ทราบซึ้งกินใจมากๆ จนมันเริ่มเลื่อมใสหลวงปู่ พอหลวงปู่สอนธรรม ให้เส็จ ท่านก้อพูดว่า" ถึงเอ้งจะเป็นศิษร์ใหม่ ข้าก้อดูแล เอ็งไม่ต้องกลัวไป ข้าจะช่วยเอ็งเอง ให้กลับไปที่บ้าน ไปเอา ผงกะถางธูป และ ขี้เถ้าบรรบุลุท มา จากนั้น ให้เอ้ง ขึ้นเหนือ เอ้งจะพบกับ คนๆนึง เค้าจะเอาต้นไม้มาให้เอ้งต้นนึง ให้เอ็งรับไว้ แล้วนำกลับมาปลูก ในที่ของเอ็ง ตรงนี้ นะ เพราะผงธูปและผงขี้เถ้าบรรบุลุทเอง ดูแลรดน้ำให้ดี เด่วเรืองร้ายๆจะกลับกลายเป้นดี ข้าคงจะลงมาช่วยเอ้งแบบนี้ ครั้งสุดท้าย นะ แต่ไม่ต้องกลัวไป" เอ็งเป็น ศิษร์ข้า ถึงจะเป้นศิษร์ใหม่ก้อตาม ข้าจะดูแลเอ็งอยู่" พอรุ่งเช้ามันก้อมาเล่าให้รุ่นน้องผมฟัง ว่าหลวงปู่มาเข้าฝันมัน แรกๆมันก้อเชื่อครึ่งไม่เชื่อครึง เพราะโดยส่วนตัวมันไม่รู้จักหลวงปู่เลย เพียงแต่เริ่มศัทธา จาก ประสพการณ์ กุมารของหลวงปู่ ครั้งแรกเท่านั้น แต่มันก้อทำตามที่ หลวงปู่สั่งครับ ส่วนเรืองขึ้นเหนือนั้น ก้อเป็นเรื่องแปลก ที่ว่า พอดีมีงานแต่งงานเพื้อนมัน ทางเหนือพอดี ตอนนั้น ก้อลุ้นกันว่า จะได้เจอกับคนที่จะให้ต้นไม้มันจริงหรือป่าว .... ผลปรากฎว่า เจอจริงๆตามที่หลวงปู่บอก โดยมันเล่าว่า ... มันไปเดินๆดูต้นไม้เล่นๆอยู่ๆ เจ้าของร้านมันเดิมมาถามว่า อยากปลูกต้นไม้มัย ถ้าให้ไป จะปลูกมัย มันอึ้งเลย แล้วก้อตอบรับไป เค้าก้อให้ ต้นกล้าไม้สักทองมันมาต้นนึง มันดีใจมากๆ พอเส็จงานมา มันก้อรีบกลับมาปลูกตรงที่ๆหลวงปู่สั่งไว้ หมั่นดูแลอย่างดี ผลปรากฎว่า เหมือฟ้าหลังฝนเลย ครับ ทุกอย่าง ร้ายกลับกลายเป้นดี เลย มันก้อเรื่มศัทธา และนับถือหลวงปู่มากๆ จุดธูป บอกกล่าวหลวงปู่แล้วปักลงกลางแจ้ง จากนั้นไม่นาน มันก้อได้ พระศรีธรรมราชามาบูชาในราคาที่ไม่น่าเชื่อครับ ...... ผมถึงเชื่อว่า การเป้นศิษร์หลวงปู่ชื่นนั้นขอให้มีเพียง คำว่า"ศัทธา" ก้อเพียงพอแล้ว หลวงปู่ไม่เคยเลือกศิษร์ โดยดูจากภายนอก หรือแบ่งชั้น ขอเพียงเป็นคนดีในสั่งคม ก้อพอแล้ว ครับ .......​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 ตุลาคม 2011
  16. Bobcats

Bobcats เป็นที่รู้จักกันดี

เนื้อผงมะรุมมะตุ้มครับ หน้าทาทองกับหน้าทาแลคเกอร์ไม่แช่นำ้มนต์หายากครับ เพราะพระสวยใครมีก็เก็บยาว

17. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    เข้ามา แอบอ่าน ครับ
    กระผมยังไม่มีพระ ของหลวงปู่ เลยครับ
    แต่ก็ ศรัทธาท่าน ครับ

18. เก้าไห

สวัสดีสายวันอาทิตย์ครับ ผู้ที่ศรัทธาในองค์หลวงปู่ชื่นทุกท่าน ^_^

19. KAYABA007

KAYABA007 สมาชิก

23 มิถุนายน 2011
    ข้อมูลดีมากๆเลยครับ คุณเก้า ขอบคุณครับ

20. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ น้าหมู สุดยอดครับ:cool: