+++++รวมพลคนรักและเคารพ "หลวงปู่ชื่น ติคญาโณ"+++++

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย บอยโคราช, 30 เมษายน 2010.

1. เก้าไห

เก้าไห Active Member

ลูกแก้วเทพรำลึก เป็นวัตถุมงคลในตำนานของหลวงปู่ชื่นหนึ่งเลยครับ เนื่องจากการเล่นหา ไม่สามารถดูจากตำหนิ หรือ โค๊ตใดๆได้ เพราะเป็นลูกแก้วที่หาซื้อได้ตามร้านของเล่นทั่วไป ดังนั้นเวลาจะเล่นหา ดูที่มาได้อย่างเดียวครับ ว่าเชื่อใจได้แค่ไหน

จะรวบรวมประวัติมาลงให้นะครับ ขอค้นเอกสารก่อนนะ :cool:

2. เก้าไห

ถูกต้องเลยครับ เก็บได้ก็เก็บไว้เถอะนะครับ ของดีๆๆ:cool:

3. kritss

kritss เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2011
    ใช่เลยครับ เป็นลูกแก้วธรรมดา ที่ไม่มีโค้ด หรือตำหนิ ให้เป็นที่สังเกตได้เลย

ดูจากรูปแล้วก็คงไม่กล้าเช่าแน่ๆ ครับ (และก็ยังไม่เคยเห็นมีใครออกให้เช่า)

แต่เคยอ่านเจอ เหมือนกับว่า ลูกแก้วจะเปลี่ยนสีได้เองด้วยนะครับ ไม่รู้เท็จจริงเป็นอย่างไรเหมือนกัน

4. ksriuta

ksriuta เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    มีข้อมูลพระปรกโพธิ์ เนื้อโลหะไหมครับ ไม่ค่อยเห็นคนพูดถึง

5. เก้าไห

พระนาคปรกใบมะขาม ( ใช่องค์นี้มั้ยครับ ) ถ้าใช่ บอกตามตรงครับว่าผมไม่สามารถหาข้อมูลทั้งหมดได้จริงๆ แต่ยืนยันได้อย่างหนึ่งว่า หลวงปู่ชื่น ท่านได้ปลุกเสกเอาไว้จำนวนหนึ่งครับ ซึ่งไม่ได้มีการนำออกมาให้เช่าบูชากันแต่อย่างใด

หลวงปู่ปลุกเสกเสร็จแล้ว ท่านก็มอบให้กับศิษย์เอกของท่าน คืออาจารย์สรายุทธเป็นผู้เก็บไว้ทั้งหมด

ข้อมูลที่ผมมีอยู่อาจจะไม่ครบถ้วนนะครับ เลยยังไม่ลงดีกว่า แต่บอกได้ว่าเป็นของดีที่พุทธคุณทางด้านแคล้วคลาด รักษาโรคภัยไข้เจ็บ ปกป้องคุ้มครองครับ

ยังไงผมติดเอาไว้ก่อนนะ ถ้าผมเจอข้อมูลจะนำมารีวิวให้ครับ

6. เก้าไห

น่าจะเป็นลูกแก้วมณีราชานะครับ ที่สามารถเปลี่ยนสีได้เอง ตามจิตของผู้ใช้ แต่ถึงบอกว่าเป็นการเปลี่ยนสี ก็น่าจะเป็นแค่ว่าสีเข้มขึ้น หรือ จางลงเท่านั้นกระมังครับ

7. kengnaja

kengnaja เป็นที่รู้จักกันดี

23 มิถุนายน 2009
    ขอบคุณพี่เก้าไหมากครับ:cool::cool::cool:

8. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ขอนุญาตครับผม

วัตถุมงคลของหลวงปู่ไม่เคยเงียบเลยนะครับ

เพียงแต่ที่เงียบไป เพราะของไม่มีในสนามให้เล่นหา

คนมีไม่ปล่อย คนหาไม่มีของ

ก็เลยดูเหมือนจะเงียบไปครับผม

ปล. เพราะผมยังได้รับโทรศัพท์ถามหาของหลวงปู่อยู่เสมอ

9. Bobcats

Bobcats เป็นที่รู้จักกันดี

จริงครับ ทุกวันนี้ถ้าอยากได้ของหายากๆหน่อยนี่ต้องสืบเอาเลยว่าของอยู่กับใครบ้างแล้วค่อยๆจีบ หรือเช่าผ่านคนที่ของผ่านมืออยู่ประจำ ที่มีประกาศขายหรือตั้งขายทิ้งไว้ในเวปส่วนใหญ่ก็ราคาตามใจคนตั้งขาย ที่วางตามร้านทั่วไปหรือในเวปประมูลองค์ไม่กี่ร้อยนั้นต้องดูให้ดีๆครับ ดูให้ดีๆเลยทีเดียว

10. เก้าไห

ถูกต้องที่สุดครับ รวมถึงความเห็นของคุณ Bobcats ด้วย :cool:

11. เก้าไห

จริงๆแล้ว มีพี่ๆในบอร์ดพลังจิตนี้ เก่งและรู้เรื่องราวของหลวงปู่กันหลายคนนะครับ ท่านใดมีประสบการณ์อะไร ช่วยๆแชร์เพื่อเผยแพร่กิตติคุณของหลวงปู่กันเถอะครับ ( ไม่ใช่อะไรหรอก ผมเองก็อยากฟังด้วยแหละ :d )

12. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

จริงครับพี่เก้าไห ในนี้ศิษย์หลวงปู่เยอะครับ

:cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 ตุลาคม 2011
  13. kritss

คงจะเป็นอย่างที่เค้าว่า ของดีราคาถูก คนก็มองข้ามไป พอราคาขึ้นสูง นอกจากสู้ราคา

ไม่ไหวแล้ว ยังหาแทบไม่ได้ ยกตัวอย่าง ขุนแผนน้ำผึ้ง จาก 499 ปัจจุบัน คูณ 10 แล้ว

ก็ยังซื้อไม่ได้

ขออนุญาตเล่าประสบการณ์เล็กๆ ตอนที่ผมติดต่อขอเช่าขุนแผน เนื้อไม้วัวลืมคอก กับพี่
    ที่เป็นเจ้าของพระละกันนะครับ คือขณะที่พูดคุยสอบถามแลกเปลี่ยนความรู้เกี่ยวกับพระและวัตถุมงคลอื่นๆของหลวงปู่อยู่นั้น อยู่ๆ ก็ขนลุกขึ้นมาเฉยๆ โดยไม่ทราบสาเหตุ คือถ้าเป็นขนลุกธรรมดาๆผมก็คงไม่คิดอะไรมาก แต่ครั้งนี้มันเย็นวาบแบบกระตุกตั้งแต่บริเวณเอวขึ้นมาจนถึงศีรษะพร้อมกับมีอาการขนลุก ก็เป็นเรื่องแปลกดี อาจจะว่าเป็นอาการทางกายจากจิต หรือว่าคิดมากไปเองก็ได้นะครับ เล่าสู่กันฟัง

14. คนกันเอง

ตัวเล็กคงอยากไปอยู่ด้วยครับ :cool:

15. kritss

วิธีบูชาเครื่องรางของหลวงปู่ชื่น วัดตาอี จ.บุรีรัมย์
    เครดิตข้อมูลจากบอร์ดคนรักมีด

ท่านทั้งหลายที่บูชาวัตถุมงคลของหลวงปู่ชื่น ไม่ว่าจะเป็นวัตถุมงคลประเภทใด ขอให้พึงระลึกไว้เสมอว่าของที่ท่านบูชาอยู่นั้น เป็นของดีที่มีเทวดาคุ้มครองอยู่ และยังมีหลวงปู่คอยติดตามให้ความช่วยเหลือท่านตลอดเวลา ขอให้ท่านบูชาด้วยความเคารพ ระลึกถึงพระคุณของหลวงปู่ไว้เสมอ ของบางอย่างถึงแม้จะใช้ทางด้านรัก ๆ ใคร่ ๆ แต่ใช่ว่าท่านจะใช้ได้อย่างไม่มีขอบเขต หรือใช้ในทางผิดศีลธรรม มีหลายคนที่ใช้ของ ๆ ท่านในทางผิดศีลธรรม หลวงปู่ถึงกับมาเตือนกันเลย บางคนได้ยินเป็นเสียงท่านมาบอก บางคนฝันเห็นท่านมาเตือนให้เลิกพฤติกรรมชั่วก็มี จะเห็นได้ว่าหลวงปู่ไม่ได้สนับสนุนให้ลูกหลานทั้งทำผิดศีลธรรมแต่ประการใด

มีวัตถุมงคลของหลวงปู่แล้วถ้าจะให้ขลังและเพิ่มความศักดิ์สิทธิ์ยิ่งขึ้นให้ ปฏิบัติดังนี้ เมื่อถึงวันพระให้หาพวงมาลัยดอกไม้ ธูปเทียน ถวายบูชาต่อวัตถุมงคลของท่าน ถ้ามีน้ำอบน้ำหอมก็ให้ประพรมที่วัตถุมงคลจะดีมาก หากผู้ใดจะบูชาหรือขอสิ่งใดท่านเป็นพิเศษ ให้ถวาย ขนมจีน หรือ น้อยหน่าสุก ถ้าได้ทั้งสองอย่างจะดีมากเพราะเป็นของที่ท่านโปรด เมื่อถวายแล้วให้บอกความต้องการให้ท่านทราบและขอให้ท่านช่วยตามต้องการ เมื่อความมุ่งหมายสำเร็จแล้วให้ถวายอีกครั้งหนึ่ง

วัตถุมงคลของหลวงปู่ชื่นมีคุณวิเศษ ที่ยากที่ของใครจะเหมือนคือ วัตถุมงคลของหลวงปู่ทุกประเภท จะลงคาถากัน คัดถอน และกันของเสื่อมไว้ ใครมีวัตถุมงคลของหลวงปู่ไว้บูชาให้สบายใจได้ ว่าพุทธคุณนั้นทรงความเข้มขลังไม่เสื่อมคลาย

และขอเตือนทุกท่านให้พึงระลึกไว้เสมอว่า การใช้วัตถุมงคล เครื่องรางของขลังไม่ว่าจะเป็นของหลวงปู่ชื่น หรือของท่านอื่น ห้ามใช้ในทางผิดศีลธรรม คือห้ามใช้ผิดศีล 5 เด็ดขาด ของที่ทำขึ้นมาให้ท่านได้ใช้บูชาเพื่อให้ท่านได้สมหวังในสิ่งที่ต้องการใน ขอบเขตของศีลธรรมเท่านั้น ไม่ได้ทำมาเพื่อส่งเสริมให้ท่านใช้ละเมิดศีล หากท่านผ่าฝืน นอกจากครูบาอาจารย์หลวงปู่หลวงพ่อจะไม่เห็นด้วยแล้ว หากท่านสิ้นลมหายใจไปจากโลกนี้แล้วที่ไปของท่านคืออบายภูมิคือนรกแน่นอน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ธันวาคม 2011
  16. pheemawat

pheemawat เป็นที่รู้จักกันดี

มาร่วมเผยแผ่บารมีหลวงปู่ชื่นด้วยคนครับ ขอเล่าจากประสบการณ์จริงครับ วัตถุมงคลหลวงปู่ทรงอภินิหารมากมายจริงๆโดยเฉพาะด้านเมตตา มหาลาภ มหาเสน่ห์ และมหาปรารถนา ผมมีพระหลวงปู่เหมือนมีแก้วสารพัดนึกอยู่กับตัว ขออะไรแล้วหากไม่โลภจนเกินไปก็มักจะได้อยู่เสมอครับ มูลเหตุเริ่มแรกมาจากผมได้เช่ารูปหล่อรุ่นแรกหลวงปู่มาบูชาครับ ตอนที่เช่ามายอมรับเลยว่าตามกระแสเห็นว่าดี ก็เลยเช่ามา พอผมนำพระหลวงปู่มาไว้คอนโด คืนแรกก็ฝันเลยครับ ผมฝันว่า ผมเห็นงูเห่าตัวดำปี๋ ชูคอแผ่แม่เบี้ย ในความฝันรู้สึกว่าเป็นงูอาคมที่ทรงวิชชาแก่กล้ามากครับ และรู้สึกว่างูตัวนี้จะคอยรักษาคุ้มครองเราครับ พอตื่นขึ้นมาจิตก็คิดถึงเลยว่าต้องเป็นพระหลวงปู่ และคิดว่างูตัวนั้นเป็นสัญลักษณ์แทนพระเวทย์ในสายเขมรที่หลวงปู่ได้ลงประจุอาคมไว้ในพระเครื่องครับ แต่หลังจากนั้นผมก็ยังไม่ห้อยบูชาท่าน ยังเก็บไว้ในกล่องมาเป็นปี จนมาวันหนึ่งอยู่ๆผมก็หยิบพระหลวงปู่ขึ้นมา และลองพกไปที่ทำงานครับ และลองอธิษฐานขอเรื่องงาน และเรื่องเงิน ได้ลอง 3 วันติดต่อกัน ปรากฎว่าอธิษฐานได้ตามที่ขอทั้ง 3 วันครับ จนผมต้องนำท่านไปเลี่ยมทองแขวนคอ เพราะให้สัจจะกับท่านไว้ ขอบอกว่าพระหลวงปู่ไม่ว่ารุ่นไหนศักดิ์สิทธิ์มากจริงๆครับ กราบนมัสการหลวงปู่ชื่นผู้มีเมตตาครับ

17. เก้าไห

ขุนแผนน้ำผึ้ง ปัจจุบันราคา X20 ยังหาไม่ค่อยจะได้เลยครับ :'(

ส่วนอาการอย่างที่บอกมา น้องเค้าคงมาบอกน่ะครับว่าอยากมาอยู่ด้วย กุมารที่อยู่ในรูปองค์พระเก่งนะครับ โดยเฉพาะเนื้อไม้วัวลืมคอก ใช้งานได้ดีเลยแหละ :cool:

18. เก้าไห

ขอบคุณมากครับ คุณ Kritss :cool:

ขอเสริมอีกนิดว่า เรื่องนี้เป็นเรื่องจริง ผู้ที่ฝากตัวเป็นศิษย์กับหลวงปู่ จะต้องถือศีล5 ตลอดชีวิตให้ได้อย่างน้อย 1 ข้อครับ

อีกอย่าง วัตถุมงคลของท่าน ท่านลงวิชาอาถรรพ์เอาไว้ บูชากันให้ดีๆ ชีวิตจะรุ่งเรืองครับ

19. เก้าไห

ขอบคุณมากครับที่แชร์ประสบการณ์ให้ฟังกัน

เดี๋ยวผมหาประวัติ " รูปหล่อ หลวงปู่ชื่น " มารีวิวให้นะ

20. คนกันเอง

ใช่แบบนี้หรือเปล่าครับ รูปหล่อหลวงปู่ชื่น

[​IMG][​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 ตุลาคม 2011