+++++รวมพลคนรักและเคารพ "หลวงปู่ชื่น ติคญาโณ"+++++

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย บอยโคราช, 30 เมษายน 2010.

1. kritss

kritss เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2011
    แวะมารายงานตัว

เจิมชื่อกระทู้ใหม่ ด้วยครับ

2. marnburapa

marnburapa เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2007
    อยากทราบ ความเปนมาของดวงตราอาถรรพ์ กับ พญาเขาคำ อะคับ พี่เก้าไห

3. jinjew

jinjew เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบประวัติการสร้างนกคุ้มครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      887.1 KB
      เปิดดู:
      192
  4. เก้าไห

เก้าไห Active Member

ดวงตราอาถรรพ์ผมลงเอาไว้แล้วครับ อยู่ที่หน้า 5 ของกระทู้นี้

ส่วนพญาเขาคำ ออกที่วัดทุ่งเศรษฐี ท่านปลุกเสกกับหลวงพ่อเณร และออกให้เช่าบูชามาในนามของหลวงพ่อเณรครับ

ดังนั้นผมว่า เป็นวัตถุมงคลของหลวงพ่อเณรมากกว่านะครับ

ท่านเสกไว้ตอนที่มาจำพรรษาที่วัดนี้ พร้อมกับรูปถ่ายยันต์นกทึกทือ และ ปลัดขิก จำนวนหนึ่ง

คุณ Lukkrok สมาชิกในเวปพลังจิตเราก็เคยลงประวัติไว้ครับว่า

" หลวงพ่อเณรท่านนำเอาตำราสายพระเวทย์ทั้งของเขมรและสายเหนือมารวมกันเพื่อสร้างวัตถุมงคลชุดนี้
    วัตถุมงคลชุดนี้ ที่ทำออกมาเป็นคู่ เพราะต้องใช้เสริมกัน พญาเขาคำ ใช้สำหรับลาภที่เป็นสัตว์สองเท้า (คน) ใช้เรื่องเสน่ห์ แต่เนื่องจากการที่เราได้ลาภที่เป็นสัตว์สองเท้าแล้ว จะขัดลาภที่เป็นเงิน ท่านจึงทำ พระลักษณ์หน้าทองหลังสาริกาป้อนเหยื่อ ขึ้นมา เพื่อใช้อธิษฐานสำหรับลาภที่เป็นเงิน ใช้เพื่อธุรกิจ การค้า เป็นเมตตาเพื่อติดต่อเจรจา รวมไปถึงการอธิษฐานก่อนเข้าไปเล่นการพนัน

สร้างประมาณปี 2545 ที่หลวงปู่ชื่นมาถ่ายทอดวิชาให้หลวงพ่อเณร แล้วเสกมาตลอดโดยช่วงปี 2545 - 2546 ที่มาจำพรรษาที่วัดทุ่งเศรษฐี "

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ตุลาคม 2011
  5. เก้าไห

จะรวบรวมให้นะครับ

บอกคร่าวๆก่อนได้ว่า นกคุ้มเรียกทรัพย์ของหลวงปู่นี่ หายากมากจริงๆครับ หาในตลาดไม่ได้เลย คนที่มีก็เก็บกันเงียบหมด -_-" ผมเองก็อยากได้อีกเหมือนกันนะ

นกคุ้มในรูปของคุณ Jinjew สวยมากๆครับ :cool:

6. marnburapa

อ่อ หรอคับ สงสัยกดข้ามหน้าไป ไม่เห็น ส่วน พระยาเขาคำ อันนั้นผมได้อ่านมาแล้วอะคับ นึกว่า พี่ เก้าไห จะมีรายละเอียด เยอะกว่านี้เลยลองสอบ
    ถามดูอะคับ

7. ttmmtt

ttmmtt เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2009
    ลูกอมเทพรำลึก(สารพัดนึก)ครับ

ขนาดไฟล์:
      69.5 KB
      เปิดดู:
      95
  8. เก้าไห

ถ้าไม่ใช่ของที่หลวงปู่เสกแล้วออกที่วัดตาอี ผมไม่ค่อยได้ตามน่ะครับ เพราะว่าเมื่อก่อนนั้น วัตถุมงคลของหลายๆวัด ก็นิมนต์หลวงปู่ไปร่วมปลุกเสกด้วยตลอด เช่นวัดทุ่งเหียง วัดทุ่งเศรษฐี หรือแม้แต่ ขุนแผนพรายกุมารรุ่นสากหัก หลวงปู่ชื่นก็ร่วมปลุกเสกด้วยน่ะครับ ดังนั้นถ้าจะนับให้เป็นของหลวงปู่หมดเลย คงเยอะมากๆๆเลยครับ ( แค่วัตถุมงคลของหลวงปู่ชื่นอย่างเดียว ก็เยอะมากแล้ว ) ต้องขออภัยด้วยนะครับ ลองถามหรือมองหาชิ้นอื่นๆดู เผื่อผมมีข้อมูล จะพยายามลงให้ครับ

9. เก้าไห

สวยงามมากๆครับ ทั้ง 2 แบบนี้ผมเองก็ไม่เคยเห็นเลย เคยเห็นแต่สีสีขาวที่มีลาย กับ ใสๆสีออกเขียวๆ

ว่าแต่มีตั้ง 2 ลูกเลยหรือครับ น่าอิจฉาจริงๆ :cool:

10. jukac

jukac เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ:cool:
    ขุนแผนพรายกุมารรุ่นสากหัก หลวงปู่ชื่นก็ร่วมปลุกเสกด้วยน่ะครับ ต้องหามาใช้สักองค์แล้ว อยากได้ขุนแผนหลวงปู่ชื่นเสกมานานแล้วครับ

11. เก้าไห

เป็นรุ่นที่มีประสบการณ์และราคากำลังขึ้นไปเรื่อยๆด้วยครับ ถ้าพอมีกำลังเก็บได้ เก็บเลยครับ

12. วต

วต เป็นที่รู้จักกันดี

อยากทราบข้อมูลรายละเอียดในการสร้าง พระขุนแผนพิศวาสรุนแรง หล้งแม่เป๋อ และ อิ่นคู่ และมีเสริมหรือทำปลอมบ้างมั้ย อนุโมทนา

13. เก้าไห

ขุนแผนพิศวาสรุนแรงนั้น จริงๆแล้วหลวงปู่ไม่ได้คิดให้สร้างนะครับ เป็นศูนย์พระที่สร้างมาถวาย การทำเสริมหรือปลอม มีแน่นอนใครในเครื่องรางสายสเน่ห์ของหลวงปู่แทบทุกชิ้น ไม่ว่าจะเป็น ขุนแผนสาวสามหมู่บ้านกินน้ำบ่อเดียวกัน ขุนแผนพิศวาสรุนแรง และ ขุนแผนสามสาวพิศวาส

รายละเอียดโปรดรอซักครู่ครับ จะรวบรวมมาให้นะ

14. kritss

kritss เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2011
    ปกติเก็บสายหลวงปู่ทิมด้วย มีขุนแผนสากหักอยู่หนึ่งองค์ แต่ไม่เคยศึกษาเกี่ยวกับคณาจารย์

ผู้ปลุกเสกเลย เลยลองค้นข้อมูลมาได้ดังนี้ ครับ

หลวงปู่ธรรมรังษี เมตตาปลุกเสกให้ตั้งแต่วันที่ ๑๒ กันยายน ๒๕๔๖ หลังจากนั้นนำแจกเป็น

ของสมนาคุณแก่ผู้ร่วมบุญกฐินวัดพงเสลี่ยง จังหวัดสุโขทัย

หลังจากนั้นนำพระส่วนที่เหลือเมื่อแรกแจกงานกฐิน นำเข้าพิธีเททองพระกริ่งชินบัญชรมหา

ปราบ ณ วัดระหารไร่ จังหวัดระยอง เมื่อวันที่ ๑๖ ตุลาคม ๒๕๔๖ และนำไปเข้าพิธี

พุทธาภิเษกในอุโบสถ วัดตาอี จังหวัดบุรีรัมย์ พร้อมพิธีพุทธาภิเษกรูปหล่อพระเจ้าสุริย

ชัยวรมัน หลวงปู่ผาด วัดบ้านกรวด หลวงปู่ชื่น วัดตาอี และหลวงพ่อธีร์ เทพเจ้าแห่ง

ลำปลายมาศ ร่วมปลุกเสก เมื่อพระจันทร์เต็มดวงโคจรมาอยู่ตรงประตูพระอุโบสถวัดตาอี

จึงได้นิมนต์หลวงปู่ธรรมรังษี ปลุกเสกเดี่ยวอีกเป็นรูปสุดท้ายในเทวีฤกษ์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ตุลาคม 2011
  15. ttmmtt

ttmmtt เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2009
    ลูกนี้ก็มีลายครับแต่เป็นริ้วจางๆสีฟ้ากับสีเขียวครับผม ทั้งสองลูกนี้ไม่เคยพกติดตัวนะครับใส่ในพานอัฐิธาตุหลวงปู่ไว้บูชาครับ กระซิบนิดนึงว่าใช้อธิษฐานขอพรได้ชงัดนักแล........

16. tiger-k007

tiger-k007 เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2010
    ล็อกเก็ตรุ่นพิเศษ ของหลวงปู่ ลงให้ชมครับ คุณเก้าไห ทราบดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ตุลาคม 2011
  17. เก้าไห

แค่นี้ก็หายากสุดๆแล้วครับ :cool: ยินดีด้วยครับ บางคนหามานานมากยังไม่มีซักลูกเลยนะ

18. เก้าไห

สวยงามมากๆๆครับ พี่ Tiger-k007 ถือว่าเป็นล๊อคเกตเฉพาะกิจรุ่นพิเศษ ( 4 ) ก็ว่าได้ เป็นล๊อคเกตขนาดเล็กรูปหลวงปู่ยิ้มอยู่ บรรจุผงเทพรัญจวน ด้านหลังฝังเหรียญขวัญถุงของหลวงปู่ ทำออกมาแค่ 9 ชิ้นเท่านั้น ทุกองค์จะมีหมายเลขตอกกำกับอยู่ด้วยครับ สุดยอดจริงๆ :cool:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ตุลาคม 2011
  19. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นพี่เสือมาโชว์แล้ว ก็เลยขอโชว์พระทั่วไปของหลวงปู่บ้างครับ :cool:

ดวงอาถรรพ์ ตะกรุดทองคำ 4 ดอก

[​IMG][​IMG]

ขนาดไฟล์:
      94.8 KB
      เปิดดู:
      1,719
      ขนาดไฟล์:
      100.9 KB
      เปิดดู:
      1,716
      ขนาดไฟล์:
      60.7 KB
      เปิดดู:
      1,756
  20. marnburapa

พี่ tiger-k007 คุ้นๆ เหมือนผมเคยโทปายคุยกะพี่นะนี่ หุหุหุ