รวบรวมรายชื่อสถานที่หลบภัยในช่วงภัยพิบัติ

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย kananun, 21 มิถุนายน 2006.

1. เข็มขาว

เข็มขาว Active Member

28 กรกฎาคม 2006
    ขอถามผู้รู้หน่อยนะคะ จะเกิดผลกระทบกับ 6 จังหวัดภาคเหนือ โดยเฉพาะเชียงใหม่จะเป็นอย่างไรบ้าง

2. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    ผู้ที่อยู่ภาคเหนือ กลาง อีสาน

ผู้อยู่ใกล้แม่น้ำ ลำธาร และที่ราบบริเวณใกล้เคียง
    ให้ระวัง..เตรียมความพร้อม
    ควรเตรียมอุปกรณ์ที่จำเป็นไว้
    ใส่กล่องลังใบใหญ่ ๆ ให้พร้อมล่วงหน้า
    เช่น เสื้อผ้า อาหาร ยา อุปกรณ์ กู้ภัย ยังชีพในป่า ห่วงยาง เชือก ฯลฯ

ลองคิดดูว่า...
    ถ้าแม่น้ำ ลำธารที่อยู่ใกล้ตัวเรา มีระดับน้ำสูงขึ้น ๒ - ๔ เมตร
    แล้ว จะท่วมถึงบ้าน ถึงตัวเราหรือไม่ ?
    น้ำที่พัดมาจะแรงมาก ๆ ....
    เหมือนมีถังน้ำใหญ่กว่า...น้ำที่เขื่อนภูมิพล สักสอง-สามเท่า
    ยกมาเทใส่ลงที่เหนือของจังหวัดเชียงราย

ลองหาที่ปลอดภัย ที่ใกล้ที่สุดว่าอยู่ที่ไหน ?
    เส้นทาง และการเดินทางจะไปอย่างไร ?
    ถ้ามีเวลาน้อย...จะไปที่ไหน ?
    ถ้ามีเวลามากพอ....จะไปที่ไหน ?

ต้องพึ่งตนเองให้ได้ก่อน
    หัดสังเกตธรรมชาติที่เปลี่ยนแปลงผิดปกติ

รีบค้นหา "หลักสัจจะธรรม"
    อ่านกระทู้ "ที่พึ่งสุดท้าย คือ สัจจะ....กับ...โลกุตตระ "

สะสมการกระทำให้มาก
    ตัวเราจะบอกเราเองว่าควรทำอย่างไร ?

- " หนุมาน ผู้นำสาร "

3. เข็มขาว

เข็มขาว Active Member

28 กรกฎาคม 2006
    ( ขอถามผู้รู้อีกนะคะ )แล้วผู้ที่บริสุทธิ์ก็ไม่มีสิทธิ์เลือกหรือ จะมีวิธีการแก้ไขอย่างไรบ้างจากที่หนักให้เบาลง สงสารผู้ที่บริสุทธิ์และทุกข์ยาก เพราะทุกวันนี้ก็เดือดร้อนกันทุกถ้วนหน้า

4. kananun

kananun เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤษภาคม 2006
    ทุกสิ่งทุกอย่างเป็นกฏของกรรมครับ ทุกคนบนโลกใบนี้ได้รับผลกระทบทุกๆคนครับ เพียงแต่ว่า คนที่มีศีล มีคุณธรรมมีความดีก็จะ รับผลน้อยหรือทุกข์น้อยกว่า (เพราะปล่อยวางได้มากกว่าครับ) วิธีที่จะช่วยคนทั้งหลายที่บริสุทธิ์ได้ก็คือ

แนะนำให้เขา ได้สัมมาทิษฐิ และมีภูมิจิตภูมิธรรมที่สูงขึ้น
    แนะนำให้เขารักษาศีล และความดีตามกำลังที่ทำได้
    แนะนำให้เขาได้สร้างกุศล บารมีเพื่อยกระดับจิตใจให้สูงขึ้น
    และแนะนำข้อมูลให้เขาได้มีความรู้ เรื่องภัยพิบัติ และมีความรู้ ความพร้อมที่จะเตรียมตัว เตรียมใจ เตรียมสิ่งของไว้เพื่อรับมือกับสิ่งที่จะเกิดขึ้นด้วยความมีสติครับ

ถ้าช่วยกันคนละไม้คนละมือ ตั้งแต่ตอนนี้ เดี๋ยวนี้ ไม่ต้องยั้งรอ ก็พอมีหนทางและแสงสว่างที่ปลายอุโมงค์ครับ

5. kananun

เมื่อวานไปดูหนังที่คุณ Mead แนะนำมา เรื่อง An inconvenient Truth ครับ เป็นหนังสารคดีเรื่องที่อดีต รองปธน.อัล กอร์ ได้เรียกร้องให้โลกช่วยกันแก้ไขเรื่องสภาวะโลกร้อนครับ ดูแล้ว สงสารชาวโลกทุกคนครับที่ กอร์แพ้การเลือกตั้งครั้งที่แล้ว เพราะจากหนังที่ดูมา พบว่า ถ้ากอร์ชนะ โลกเราจะเปลี่ยนโฉมหน้าไปในอีกทิศทางที่ดีขึ้นกว่านี้ครับ ทั้งการลดก๊าซเรือนกระจก การใช้พลังงานทางเลือก การเซ็นสัญญา เกียวโต โปรโตคอล รวมทั้งน่าที่จะลดโอกาสการจุดระเบิดนิวเคลียร์จากฝ่ายสหรัฐครับ ถ้ามีโอกาสลองไปดูนะครับ เพราะมีข้อมูลที่เป็นข้อเท็จจริงทางวิทยาศาสตร์ที่ถูกปกปิดไว้หลายๆอย่าง และน่าตกใจ เช่น กรีนแลนด์ที่เป็นเกาะน้ำแข็งกำลังละลายอย่างรวดเร็ว และใน ห้าปีนี้น่าจะละลายหมดทั้งเกาะครับ ผลคือ น้ำจะท่วมในหลายๆส่วนในโลกและยังมีผลทำให้เกิดพายุรุนแรงใน ทุกภูมิภาคของโลกครับ ที่น่าตกใจคือขั้วโลกเหนือกำลังจะละลายหมดในช่วงชีวิตของเราคืออาจจะใน ไม่เกินสิบปีนี้ครับ ดังนั้น กรุงเทพจมหมดแน่นอน นี่เป็นข้อมูลที่ยืนยันทางวิทยาศาสตร์นะครับ
    ---ถ้าสนใจลองไปดูครับ เรื่องนี้ฉายน้อยโรงครับ มีที่สกาล่า สยามครับโรงหนึ่งแน่ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2006
  6. kananun

เมื่อวานไปดูหนังที่คุณ Mead แนะนำมา เรื่อง An inconvenient Truth ครับ เป็นหนังสารคดีเรื่องที่อดีต รองปธน.อัล กอร์ ได้เรียกร้องให้โลกช่วยกันแก้ไขเรื่องสภาวะโลกร้อนครับ ดูแล้ว สงสารชาวโลกทุกคนครับที่ กอร์แพ้การเลือกตั้งครั้งที่แล้ว เพราะจากหนังที่ดูมา พบว่า ถ้ากอร์ชนะ โลกเราจะเปลี่ยนโฉมหน้าไปในอีกทิศทางที่ดีขึ้นกว่านี้ครับ ทั้งการลดก๊าซเรือนกระจก การใช้พลังงานทางเลือก การเซ็นสัญญา เกียวโต โปรโตคอล รวมทั้งน่าที่จะลดโอกาสการจุดระเบิดนิวเคลียร์จากฝ่ายสหรัฐครับ ถ้ามีโอกาสลองไปดูนะครับ เพราะมีข้อมูลที่เป็นข้อเท็จจริงทางวิทยาศาสตร์ที่ถูกปกปิดไว้หลายๆอย่าง และน่าตกใจ เช่น กรีนแลนด์ที่เป็นเกาะน้ำแข็งกำลังละลายอย่างรวดเร็ว และใน ห้าปีนี้น่าจะละลายหมดทั้งเกาะครับ ผลคือ น้ำจะท่วมในหลายๆส่วนในโลกและยังมีผลทำให้เกิดพายุรุนแรงใน ทุกภูมิภาคของโลกครับ ที่น่าตกใจคือขั้วโลกเหนือกำลังจะละลายหมดในช่วงชีวิตของเราคืออาจจะใน ไม่เกินสิบปีนี้ครับ ดังนั้น กรุงเทพจมหมดแน่นอน นี่เป็นข้อมูลที่ยืนยันทางวิทยาศาสตร์นะครับ
    ---ถ้าสนใจลองไปดูครับ เรื่องนี้ฉายน้อยโรงครับ มีที่สกาล่า สยามครับโรงหนึ่งแน่ๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 กันยายน 2006
  7. kananun

10 สิ่งกู้วิกฤตโลก

คุณอยากทำอะไรเพื่อช่วยหยุดภาวะโลกร้อนบ้างไหม?
    นี่คือ 10 วิธีง่ายๆที่คุณทำได้เพื่อช่วยลดปริมาณคาร์บอนไดออกไซด์
    ที่เกิดจากการผลิตและการทำลายได้มากน้อยแค่ไหน

เปลี่ยนหลอดไฟ
    หันมาใช้หลอดฟลูออเรสเซ็นท์ประหยัดไฟแทนหลอดแบบธรรมดา จะช่วยลดคาร์บอนฯ150 ปอนด์ต่อปี

ลดการใช้รถ
    เดิน,ขี่จักรยาน,ใช้รถร่วม หรือ ใช้บริการขนส่งมวลชนบ่อยขึ้น ช่วยลดคาร์บอนฯได้ 1 ปอนด์/ไมล์

เพิ่มการรีไซเคิล
    ใช้ของซ้ำอย่างคุ้มค่า ช่วยลดคาร์บอนฯได้ถึง 2,400 ปอนด์ต่อปี

หมั่นตรวจยางรถ
    ปริมาณลมล้อที่เหมาะสมจะช่วยประหยัดน้ำมันได้มากกว่า 3 % และทุกแกลลอนที่ใช้น้อยลงก็ลดคาร์บอนฯได้ถึง 20 ปอนด์

ลดการใช้น้ำร้อน
    อาบน้ำร้อนให้น้อยลงและใช้ฝักบัวแบบประหยัดน้ำแทน ช่วยลดคาร์บอนฯได้ 350 ปอนด์ต่อปี
    ในการซักเสื้อผ้าควรใช้น้ำเย็นหรือน้ำอุ่น ช่วยลดคาร์บอนฯได้ 500 ปอนด์ต่อปี

เลี่ยงการใช้สินค้าที่มีหีบห่อหลายชั้น
    จะช่วยลดปริมาณขยะลงได้ถึง 10% ซึ่งจะลดคาร์บอนฯจากการทำลายขยะได้ถึง 1,200 ปอนด์

ปรับแอร์ให้พอเหมาะ
    เพียงปรับลดอุณหภูมิขึ้น 2 องศาในหน้าหนาวก็ช่วยลดคาร์บอนฯได้ถึง 2,000 ปอนด์ต่อปี

ปลูกต้นไม้
    ต้นไม้แต่ละต้นจะช่วยดูดซับคาร์บอนได้ถึง 1 ตันตลอดอายุของมัน

ร่วมเป็นส่วนหนึ่งในการรณรงค์
    รับทราบข้อมูลและปฏิบัติตามได้ที่
    http://www.climatecrisis.net
    บอกต่อและชักชวนเพื่อนๆให้มาร่วมชม An Inconvenient Truth
    ประเทศไทยเป็นที่แรกในโลกที่นำเรื่องนี้มาฉายต่อจากสหรัฐอเมริกา
    เข้าฉายในเครือเอเพ็กซ์ 31 สิงหาคม 49

8. หนุมาน ผู้นำสาร

หนุมาน ผู้นำสาร เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2006
    กรุงเทพมหานคร

๑. ไม่ปลอดภัยอย่างยิ่ง
    จากน้ำมือ มนุษย์ต้องการอำนาจ

๒. ไม่ปลอดภัยจาก อาวุธร้ายแรง
    ที่ตกลงหลายจุดในกรุงเทพ

๓. ไม่ปลอดภัยจาก น้ำท่วม น้ำไหลหลาก
    ครั้งยิ่งใหญ่ในไทย กรุงเทพจ่มน้ำ

๔. ภัยจาก แผ่นดินระเบิด หินละลาย
    และไฟใต้โลก

ค้นหาทางรอด
    อ่านกระทู้ "ที่พึ่งสุดท้าย คือ สัจจะ...กับ....โลกุตตระ"

- " หนุมาน ผู้นำสาร "

9. kananun

ได้ข้อมูลเพิ่มเติมเรื่องอาวุธนิวเคลียร์ครับ คือ
    1.ปัจจุบันอาวุธนิวเคลียร์มีอานุภาพรุนแรงกว่า สมัยที่ทิ้ง ลงฮิโรชิม่า และนางาซากิ ประมาณ ร้อยถึงพันเท่าครับ ต่อลูกที่เป็นขีปณาวุธ นะครับ ไม่นับ เดอร์ตี้บอมม์หรือ แบคแพคบอมม์
    2.ปัจจุบันทั้งโลกมีหัวรบนิวเคลียร์อยู่ ทั้งหมด ประมาณ 27,000 ลูก ถ้าทำให้ระเบิดต่อเนื่องพร้อมกันเป็นปฏิกิริยาลูกโซ่ จะมีพลังงานเพียงพอที่จะทำลายระบบสุริยจักรวาลนี้ได้อย่างสบายๆ (เป็นสาเหตุที่ทำให้ มนุษย์ต่างดาว จับตาดูความเป็นไปของโลกเรามากขึ้นอย่างผิดสังเกตุ) และถ้าประมาณว่าหัวรบพร้อมจรวดหนึ่งลูก มีราคา 100 ล้านเหรียญ จะเป็นมูลค่า ถึง 2.7ล้านๆ เหรียญ หรือ 90ล้านล้านบาท เพียงพอที่จะนำมาใช้แก้ปัญหาโลกร้อน การวิจัยพลังงานทดแทนที่สะอาด และแก้ไขปัญหาความยากจนทั่วโลก
    3.ในจำนวนนี้ 27,000ลูกมีที่พร้อมกดปุ่มยิงได้ทันที ในวินาทีใดก็ได้ ทั้งหมด 1,200 ลูก ส่วนใหญ่ อยู่ในสหรัฐ และตั้งพิกัดไว้ยังประเทศศัตรูของอเมริกาทั่วโลก
    4. อิสราเอลเองที่ออกมาต่อต้านอิหร่านไม่ให้มี อาวุธนิวเคลียร์ ตัวเองมีหัวรบโดยไม่ให้หน่วยงาน ไอเออีเอ ตรวจสอบอยู่ 200-300 ลูก

5.กากกัมมันตภาพรังสีจากโรงงานไฟฟ้าพลังนิวเคลียร์ ใช้นำมาปรับสภาพเป็นหัวรบได้ รัฐบาลของหลายประเทศจึงอยากตั้งโรงไฟฟ้านิวเคลียร์กัน

6.ประชาชนที่อาศัยอยู่ในรัศมี 20 กิโลเมตร รอบๆ โรงไฟฟ้านิวเคลียร์จะเพิ่มโอกาศเป็นมะเร็งสูงกว่าผู้อยู่อาศัยเขตอื่นๆถึง 20 เท่า

เราช่วยกันได้โดยหันมาใช้พลังงานทดแทนที่สะอาด ครับ และคอยระวังตัวไว้ไม่ประมาทครับ

10. kananun

ก็ขอยืนยันอย่างที่เคยได้เตือนไปแล้วครับ เร่งการปฏิบัติ ฝึกฝนร่างกายและจิตใจให้เข้มแข็ง ไม่หวั่นไหวไปกับเหตูการณ์ ที่เปลี่ยนแปลงทั้งปวง หาความรู้และข้อมูลไว้เยอะๆครับ สิ่งต่างๆที่กำลังจะเกิดขึ้นทั้งจาก ธรรมชาติ และ จากความโลภของมนุษย์ กำลังใกล้เข้ามาแล้วครับ อย่าได้ตื่นกลัวและอย่าได้ประมาทครับ ขอให้ตั้งมั่นตรงต่อสิ่งสูงสุดของทั้งสามสถาบันครับ

11. kananun

เหตุการณ์ทางต่างประเทศตอนนี้ไม่น่าไว้วางใจครับจากกรณีที่โป้ปไปพูดดูหมิ่นพระเจ้าของชาวมุสลิมครับ เพราะจะเป็นเหตุให้เกิดอันตรายกับตัวโป้ปเอง (การลักพาตัว หรือการลอบสังหาร ) และจะก่อให้เกิดความโกรธแค้นของสองศาสนา ทำให้เกิดสงครามนิวเคลียร์ได้ครับ ผลกระทบของการใช้อาวุธนิวเคลียร์จะทำให้สภาวะสิ่งแวดล้อมของโลกซึ่งขณะนี้บอบบางอย่างยิ่งแล้วบอบช้ำหนักขึ้นจนเกิดผลกระทบทางภัยธรรมชาติไปทั่วโลกรวมทั้งประเทศไทยด้วย ดังนั้นขอให้เราทุกคนจงมีสติ อย่าประมาท เตรียมตัวเตรียมใจไว้เสมอ และทำทุกสิ่งทุกอย่างให้ดีที่สุดเสมอ จดจำคำของในหลวงท่านไว้เรื่องเศรษฐกิจพอเพียง การพึ่งพาตนเองด้านพลังงาน อาหาร ยารักษาโรค ที่อยู่อาศัย และเรียนรู้ พัฒนาตนเองเสมอ ครับ

12. kananun

เหตุการณ์ต่างๆที่กำลังจะเกิดขึ้นกำลังใกล้เข้ามาเป็นลำดับครับ ผมจะขอขึ้นกระทู้ใหม่เรื่องการเตรียมตัวรับมือกับภัยพิบัติในทุกรูปแบบที่คาดว่าจะเกิดขึ้น โดยอยากจะให้พวกเราช่วยกันแปะข้อมูลจากกระทู้ต่างๆที่กระจัดกระจายมารวบรวมไว้ที่เดียวครับเพื่อง่ายในการสืบค้น จากนั้นท่านที่อยากเก็บไว้เป็นข้อมูลในการช่วยตัวเองและคนอื่นๆ เมื่อเกิดเหตุการณ์ขึ้นก็จงพิมพ์ลงในกระดาษเพื่อเผยแพร่ครับ ขอเน้นว่าให้เป็นข้อมูลเพื่อการเตรียมตัวการช่วยเหลือตัวเองและผู้อื่นนะครับ ในส่วนคำทำนาย ต่างๆขออนุญาตแยกไว้ก่อนครับ

13. kananun

ตอนนี้ภัยพิบัติจากน้ำเริ่มมาแล้วครับ เตรียมตัวเตรียมใจรับมือไว้บ้างครับ

ส่วนภัยพิบัติจากแผ่นดินไหวใต้ทะเล นั้นต้องติดตามและระวังให้ดีครับเพราะตำแหน่งที่เกิดไม่มีแนวป้องกันคลื่นสึนามิแบบครั้งก่อนครับ หมั่นฟังข่าวและอย่าได้ประมาทเป็นดีที่สุดครับ

ข้อมูลของนักวิทยาศาสตร์ได้บอกว่าขณะนี้ อัตตราการละลายของน้ำแข็งที่ขั้วโลกมีอัตราเร่งเพิ่มขึ้นเป็นสองเท่าตัวจากอัตราการละลายในปีที่ผ่านมาครับ ทำให้มีปริมาณน้ำเพิ่มขึ้นมหาศาลและการการที่เกิดแผ่นดินไหวในมหาสมุทรบ่อยครั้งขึ้นเกิดจากพื้นมหาสมุทรต้องรับน้ำหนักของน้ำทะเลปริมาณมหาศาลนั้นนั่นเอง ครับ ดังนั้นโอกาสในการเกิดแผ่นดินไหวและคลื่นสึนามิจึงสูงขึ้นตามไปด้วย

14. kananun

ณ เวลานี้ มีปัจจัยเสี่ยงในการเกิดสงครามนิวเคลียร์เราต้องจับตาสถานการณ์ที่คาบสมุทรเกาหลีด้วยครับ เพราะเกาหลีเหนือกำลังจะทดลองอาวุธนิวเคลียร์ ส่วนอเมริกาก็ส่งเรือบรรทุกเครื่องบินไปคุมเชิงที่ทะเลญี่ปุ่น แถมใกล้มีการเลือกตั้งในอเมริกา ถ้ามีคนอยากเพิ่มเรทติ้งและรักษาอำนาจของตนเองไว้อีกระยะด้วยการก่อสงคราม ก็จะเกิดอันตรายกับชาวโลกอย่างยิ่งครับ
    ขอให้ภาวนาให้เกิดสันติสุขครับ
    <!-- / message --><!-- sig -->__________________

15. athiwat799

athiwat799 เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน คุณหนุมานผู้นำสาร

คิดว่าเข้าใจที่คุณบอกใบ้อยู่ ตอนนี้ที่เห็นความเป็นไปในช่วง 10 ปีที่ผ่านมา คนเรายังเชื่อผิดทางอยู่ ก็ไม่เชิงว่าผิด แต่ควรจะเชื่อที่ถูกต้องตามหลัก พุทธศาสนา เมื่อเราห้อยพระ เรานึกถึง พระพุทธเจ้า ใช่มั๊ย? เราตอบใจเราได้เอง ไม่ขอพูดตรงๆเพราะผิดทั้งทางโลกและทางธรรม ถ้าดูข่าวหรือเราเปิดเว็บนี้ หน้าแรกเขาคุยอะไรที่มาแรง แล้วลองคิดพินิจพิเคราะห์ไตร่ตรองกับข้อความของคุณหนุมานอีกที่ ก็น่าจะรู้ ..... ผมเป็นแค่ส่วนประกอบหนึ่งเท่านั้น รู้อยู่ว่าท่านทั้งหลายในบอร์ดนี้เป็นผู้มีบุญ เราจึงมาพบกันได้ อย่าให้มารนำพาอารมณ์และจิตใจของเราไปทางที่ผิด เชื่อในพระพุทธเจ้า .

ความดีย่อมชนะความชั่ว ถึงแม้ว่าจะช้าก็ตามที เราก็จะรอ

16. eve1

eve1 เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    (i)

17. kananun

ขอบคุณที่ช่วยดันกระทู้นี้ขึ้นมาครับ

ตอนนี้คงต้องช่วยกันรวบรวมข้อมูลด้านนี้กันให้จริงจังมากขึ้นแล้ว

ควรลงรายละเอียดทั้งทางด้าน การเดินทาง เวลาการเดินทาง ที่ตั้งความสูง ความเสี่ยงด้านภัยพิบัติต่างๆ ศักยภาพในการรองรับคนว่า รับได้กี่คน มีอาหาร น้ำ ที่นอน เพียงพอแค่ไหน

ที่จริงก็อยากให้ท่านที่อยู่ในพื้นที่ช่วยกันรวบรวมข้อมูลตรงนี้ให้ครับ เพราะอยู่ใกล้ ไม่ต้องเดินทางไกล มีความคุ้นเคยมากกว่า

ตอนนี้คงขอให้ทุกท่าน ทุกๆสาย อาสามาช่วยกันตรงจุดนี้ครับ

18. ครูนครสวรรค์

ครูนครสวรรค์ Active Member

24 กรกฎาคม 2006
    ไม่ต้องหลบไปใหนหรอกครับ ที่ๆดีที่สุดคือบ้านของตัวเองถ้าสิ่งที่กล่าวมานี้จะต้องเกิดจริงก็ควรอยู่กันพร้อมหน้าทั้งครอบครัวให้กำลังใจกันและกัน คนเราถ้าไม่ถึงที่ตายมันไม่ตายหรอกครับ ผมเป็นศิษย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำ ผมมีความเชื่อมั่นในองค์หลวงพ่อว่าสิ่งที่อ้างถึงนี้จะไม่เกิดในช่วงชีวิตของคนเรา ในอนาคตประเทศไทยจะรุ่งเรืองต่อไป ในประเทศไทยมีพระอริยะมากมาย มีพระโพธิสัตย์ทรงเป็นประมุขของประเทศ เหตุร้ายต่างๆเคยแคล้วคลาดอย่างไร ในอนาคตก็จะเป็นอย่างนั้นแน่นอน

19. Khunkik

Khunkik เป็นที่รู้จักกันดี

12 กันยายน 2006
    ตอนนี้ทุกคน ควรมีแผนที่ได้แล้วน่ะ
    การอยู่บ้านตัวเองก็ดี ใจไม่ฟุ้งซ่านดี แต่จะตายได้ดีรึเปล่า ก็ต้องคิดเอา เราไม่ทำอะไรใคร แต่รับประกันได้หรือไม่ว่าคนกันเอง จะไม่ทำร้ายกัน
    ไม่ไปหาเค้า เดี๋ยวเค้าก็มาหาเรา

การทำอะไรสำหรับการเตรียมพร้อม เป็นผู้รู้ และเข้าใจอย่างแจ่มแจ้งนั้น
    ย่อมต้องมีแผนการสำรองไว้เสมอ ถ้าแผน 1 คือ อยู่บ้านใช้ไม่ได้
    แผน 2 จะไปไหน แผน 3 จะไปไหน ต้องมีการเตรียมการเอาไว้บ้าง เอาไว้
    เป็นแนวทางสำหรับคนอื่นๆ ในครอบครัว หรือคนที่เราห่วงใยก็ยังดี

ตอนนี้เอาแผนที่มากาง คุยกับพี่น้องที่บ้านแล้ว ว่าจุดไหนปลอดภัยบ้าง และถ้าเกิดเหตุอะไรก็แล้วแต่ พลัดพรากกันไป เราจะอยู่ที่ไหน และมีที่ไหน
    ทีเค้าจะสามารถไปอยู่ได้บ้าง

ไม่เกิดได้จะดีีที่สุด แต่ ความประมาท เป็นหนทางแห่งความวิบัติ
    ยกตัวอย่าง สึนามิที่ผ่านมา ชาวบ้านก็อยู่ในบ้านเหมือนกัน

-ก่อนที่สิ่งดีๆ จะเข้ามา ต้องเอาสิ่งที่ไม่ดีออกซะก่อน สิ่งดีๆ ถึงจะเข้ามาได้-

20. เกษม

เกษม ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ สมาชิก Premium

22 พฤศจิกายน 2004
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เห็นด้วยกับคุณกิ๊กอย่างยิ่งครับ "ภัยมนุษย์" นี้น่ากลัวยิ่งกว่าภัยพิบัติอื่นๆ ทั้งหมด ยิ่งมาดูจิตใจของพวกวัยรุ่นสมัยนี้โหดร้ายมาก ไม่คำนึกถึงคุณธรรมใดๆ เลย ในช่วงเกิดภัยพิบัติ อมนุษย์พวกนี้จะรวมตัวกัน ปล้น จึ้ ฆ่า ข่มขืน สร้างความทุกข์ยากให้กับเพื่อนมนุษย์ด้วยกันอย่างมาก เพราะกำลังเจ้าหน้าที่ตำรวจมีไม่เพียงพอจะช่วยเหลืออะไรได้

คนที่คิดจะหลบอยู่ตามลำพังในบ้านกับครอบครัวตัวเอง โปรดคิดทบทวนดูให้ดีอีกทีนะครับ เพราะมีคนได้เห็นนิมิตในสมาธิแล้วว่า อมนุษย์พวกนี้จะถือมีดดาบเล่มใหญ่ๆ เข้าไปปล้นฆ่าเจ้าของบ้านเพื่อแย่งเอาสเบียงอาหาร ที่หลายคนได้เตรียมสะสมเก็บเอาไว้ในบ้าน เพราะคิดว่าบ้านตัวเองเป็นที่ปลอดภัยที่สุดแล้ว.......