มโนมยิทธิ คืออะไร? ฝึกยังไง? แล้วฝึกที่ไหน?

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย KomAon11, 17 กุมภาพันธ์ 2006.

1. felies

felies เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2004
    ครบเซ็ตไปเลยครับ กระทู้นี้

อนุโมทนานะคับ ท่านพี่ :)

2. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

มีกระทู้ให้ศึกษาเพิ่มเติมนะครับ เป็นของสมาชิกเว๊ปพลังจิตเอง ที่มาเล่าไว้ ผมว่าก็น่าจะลองศึกษาดูนะครับ ..จะได้เข้าใจว่า มันเป็นอย่างไร มากยิ่งขึ้นครับ

-------------------------------------------------------------------------------------------
    แนะนำ ประสบการณ์ 2 ครั้งแรก ไปฝึกมโนมยิทธิที่บ้านสายลม

pasaway007

-------------------------------------------------------------------------------------------

แนะนำ กระทู้สำหรับการให้คำแนะนำสำหรับคนฝึกมโนมยิทธิใหม่

Supernova

แนะนำ ประสบการณ์ฝึกมโนของดิฉัน

angus

ผลฝึกมโนมยิทธิ กับ อ.ไก่ ............... (คนเริ่มๆฝึก)

KomAon11

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กรกฎาคม 2006
  3. BOONCHAUY

BOONCHAUY เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2005
    ขออนูโมทนาด้วยครับ

4. นายฉิม

นายฉิม เป็นที่รู้จักกันดี

20 กันยายน 2004
    ศึกษาเรื่อยๆดูเรื่อยๆพิจารณาเรื่อยๆ

5. Pan&R

Pan&R เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2006
    พี่ขออนุโมทนาคุณ Carbonato ที่ให้ข้อมูลกับท่านนักค้นคว้าเป็นอย่างมาก

แต่พี่ขอแนะนำว่า นักปฏิบัติที่อยากได้มโนมยิทธิ ไม่ควรอ่านหนังสือมาก ควรไปลงมือฝึกเลยค่ะ ถ้าอ่านตำราที่หลวงพ่อสอน ก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าอ่านประสบการณ์ของท่านอื่น ซึ่งแต่ละท่านไม่เหมือนกัน จะทำให้คุณสับสน และเกิดความสงสัย ทำให้ฝึกได้ยากขึ้น

คำแนะนำของครูฝึกมโนมยิทธิ คือ ให้ท่านเตรียมตัวแบบนี้
    1. รักษาศ๊ล 5 ให้ได้
    2. คิดว่า เกิดมาแล้วเราต้องตาย เพราะชีวิตมีสภาพไม่เที่ยง ความตายเป็นของเที่ยง แต่ถ้าตายชาตินี้ เราขอไปนิพพาน ไม่ขอเกิดอีกต่อไป วางกำลังใจแบบนี้ และให้นึกรักพระนิพพานเป็นอารมณ์
    3. ยอมรับนับถือ และไม่สงสัยในคุณความดีแห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระธรรม และพระอริยสงฆเจ้า ด้วยศรัทธาแท้
    4. เมื่อไปที่สถานที่ฝึก หลวงพ่อสอนแบบไหนน ให้ตั้งใจฟังให้เข้าใจ
    เพราะเขาจะเปิดเทปให้ฟังก่อนฝึก
    5. ครูฝึกแนะนำแบบไหน ให้ทำตาม แม้ว่าจะทำตามแบบโง่ ๆ ก็ทำ อย่าเก่งเกินครู แล้วจะได้ดีเอง

การฝึกมโนมยิทธิ ที่ซอยสายลม มีทุกวัน เสาร์ และอาทิตย์ ต้นเดือน ของทุกเดือน นี่ก็จะมีการฝึกอีกแล้วนะคะ
    ถ้าใครยังอ่านตำราไม่จบ ก็รีบไปฝึกก่อนก็ได้ค่ะ แล้วค่อยกลับไปอ่านตำราต่อไป

6. ฝั่งแห่งภพ

ฝั่งแห่งภพ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาตท่านเจ้าของบทความทุกท่านนำ ลิ้งค์ไปโพสที่เวปอื่นนะครับ เพราะว่าที่นี่ครบจริงๆ มีคนจำนวนมากพยายามหาแต่สิ่งที่ได้ก็ยังกระจัดกระจายอยู่

ขอโมทนาและขอบพระคุณครับ

7. รากแห่งธรรม

รากแห่งธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

เค้าก้ออยากไปฝึกบ้างนะจ้า

8. sence

sence เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามเกี่ยวกับอารมณ์เฝือ ไม่ทราบว่าเป็นอุปาทานหรือเปล่า ดูอย่างไรว่าเป็นอารมณ์เฝือ จะแก้อย่างไร เพราะไม่ได้ฝึกกับใครเลยเกือบสิบปีเพราะไม่สะดวกเรื่องเดินทางไกล
    อาศัยซ้อมกับเทปหลวงพ่อกับตอนฝึกที่วัดแอปผสมจงกรมนอกเวลาฝึกกับอาจารย์็
    และจะทำอย่างไรให้ดีกว่าเดิม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มิถุนายน 2007
  9. siam1976

siam1976 เป็นที่รู้จักกันดี

10 กรกฎาคม 2007
    อยากไปฝึกบ้าง..แต่ต้องรักษาศีลให้บริสุทธิ์ก่อน