มีปัญหาในการนั้งสมาธิอย่างแรงครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย noomoiloof, 4 กันยายน 2009.

1. วิหกขาว

วิหกขาว สมาชิก

4 พฤศจิกายน 2011
    นั่นคือวิชาถอดจิตคงเอามาจากตำราใดตำราหนึ่งคนที่ไม่ฝึกหรือทำไม่ใด้คาดคะเนเอาจากจริตแห่งตนแต่ผมว่านั่นคือวิธีกระชากออกเป็นอันตรายกับระบบประสาทมากกระเทือนและอันตรายเพราะภพต่างๆนั้นเวลาต่างกันหากไม่รู้จริงถึงตายผมไม่รู้ว่าฝึกถึงขั้นไหนแล้ววิธีที่สมบรูณ์คือการทรงฌาน๔พร้อมด้วยวิปัสสนาญานจะควบคุมใด้และไม่เป็นอันตรายคือวิธีที่ผู้รู้ใช้เหมือนพระมาลัยท่องนรกไม่รู้ว่าถูกหรือผิดที่ตอบแต่ผมทำมาก่อนมาจากตำราสมาธิ ทางสงบ ถอดจิต ของสมเด็จโตท่านเขียนไว้ โลกวิญญานกว้างมากและอันตรายมากแต่ละภพก็มีกฏและเวลาที่ต่างกันหากรอบรู้แล้วก็ขอให้โชคดีนะครับ

2. วิหกขาว

วิหกขาว สมาชิก

4 พฤศจิกายน 2011
    การเฝ้าพุทธองค์นั้นคือใจผู้สำเร้จโสดาบันย่อมรู้ใด้ที่ใจแห่งตน พุทธองค์ตรัสว่า ผู้ใดเห็นธรรมผู้นั้นเห็นเราตถาคต ควบคุมผัสสะที่กระทบที่ใจได้ก็คือผู้รู้