มีคำถามครับ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย Samarnl, 18 กันยายน 2014.

1. deemonster

deemonster เป็นที่รู้จักกันดี

พอพี่ป.ปุณฑ์ ชวนคุยเรื่อยๆ พี่ขจรการ์ดตกซะงั้น
    ป้อแป้อีกล่ะ

2. ปุณฑ์

ปุณฑ์ เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อยากสอนอีกแล้วอ่ะดิ.. อิอิ

3. ปุณฑ์

1
    น้าจิต ชวนต่อซิ

ไม่ใช่จะคุยรู้เรื่องนะ แต่น้าคง ง่วงแล้วมั๊ง หากมิได้พัก
    ที่คุยนี่ ไม่หวังว่าจะได้สาระอะไรเลย.. กะน้าจรเนี่ยยย

4. deemonster

deemonster เป็นที่รู้จักกันดี

เกรงใจลุงหมานครับพี่ พี่ขจรมักใช้ข้อความสั้นต่อๆกัน โพสเลยหลายหน้าเปลืองพื้นที่
    ไม่ค่อยเกี่ยวกับกระทู้ ชอบไหลไปกะความฟุ้งซ่าน(ผมใช้คำว่าภวัคจิตส่วนตัว)สุดท้ายวนกลับมาที่ บ้า ไม่บ้า ทุกที

ขออภัยลุงหมานที่มากวนกระทู้ครับ

5. ปุณฑ์

1
    อ้าว น้าจิต ตรงๆเลยนะ

เราก็มัวแต่ใช้เวลา มาเนิ่นนาน
    ดีไม่ดี คนเห็นงามกับน้าจร ลงมาที่เราอีก เสี่ยงนะเนี่ยยย

เห็นทีต้องไปกินหนมก่อน

6. ใจของกาย

ใจของกาย เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2014
    อิอิ ลุงแก่ยังไม่พอนะ ยังป่วยด้วย หายเร็วๆเด้อ ลุงเด้อ:cool:

อย่าคิดหลายเรื่องบ้านเมือง ถ้ายังไม่รู้อริยะสัจ คิดไปก็แก่ขึ้นกว่าเดิมอีกเด้อ อิอิ สิบอกให่

7. ใจของกาย

อื้อ อย่างน้อยการบอกกล่าวว่าตนเอง รู้สึกเกรงใจ บอกคนอื่นว่า ตนเองเป็นคนดี ก็สมควรนะ บอกเอาหน้าหรือ บอกเพื่อโกหกคนอื่นกันล่ะ คุณจิกตีคน ครับ

ผ่านมาหลายปี จิกตีคนก็ยังครือเก่า ข่าวเขาว่า จิกตีคนนั้นพัฒนาแล้ว

แต่เท่าที่เห็น ตกต่ำลงน่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2014
  8. ใจของกาย

จะไม่แก้ตัวซักหน่อยหรือ น้องจิกตีคน ครับ

อย่าทำให้กองเชียร์ผิดหวังสิ น้องจิก เห็นกดไลน์ ทำไม ถอนซะละ หรือ งึกๆงักๆ ยาไม่พอน่ะ

หรือถนัด แต่ ออกมากัดแล้วหนีเข้าบ้านครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2014
  9. ใจของกาย

แสดงว่า จิตตินนท์นี่ กำลังใจ ยังไม่เพียงพอ ถนัดแต่เป็นกองเชียร์ แนวยั่วยุให้คนอื่นเขาตีกัน แต่พอคนอื่นเรียกให้ลงสนาม กลับไม่ยอมลง แสดงว่า รู้ตัวว่า กำลังตนเองไม่พอ เหมือนจะรู้ปัญญาของตนดี

นั่นแหล่ะ รู้ปัญญาของตัวเองดีอยู่ แต่ไม่สามารถหักห้ามใจ ตนเองในการ ไหลไปกับคนอื่น ไม่ได้ ยังมีเจตนายั่วยุต่อคนอื่นอยู่ ก็ถือว่าเป็นกรรมที่ ไม่ชัดเจนในการกระทำ แต่ชัดเจนในเจตนา นะ จิตตินนท์ ระวังจิตตนเองเอาไว้ด้วยนะ

อย่าคิดว่า ตนเองดีแล้วนะ นั่นแหล่ะ กรรม ล่ะ

10. ใจของกาย

นี่น้อง จิกตีคน ผมเห็นคุณตามมาเกาะแข้งเกาะขา ผมหลายทีละ แต่พอผมเรียกให้มาถกธรรม กันหน่อย ทำไมไม่กล้า แบบนี้ เขาเรียกว่า เก่งแต่ขี้คุย แต่ไม่กล้าลงมาลุย คราวหน้านะ ถ้าคิดจะปลุกเสือให้ตื่น ก็จงพร้อมจะเล่นกับเสือด้วยนะ

อย่่าคิดว่า ทำแค่นี้ ไม่เป็นไรนะ นั่นแหล่ะ ปิดทางของตนเอง เพราะแหย่แล้วหลบลงรู แหย่แล้วหลบลงรู อิอิ แย่น่ะ

ไม่ไหว อย่าให้คนอื่นรู้นะ ว่าเราสองคนรู้จักกัน เสียชื่อผมหมดเลย
    ไม่เคยสอนให้ขี้ขลาดแบบนี้เลยนะ
    และไม่เคยสอนให้ ลอบกัดคนอื่นนะ

11. ใจของกาย

คุณน้อง จิกตีคน มีสิ่งใดอยากแนะนำสั่งสอนผม ก็เชิญได้เลยนะ

อย่าลับๆล่อ มันไม่ไช่ลูกผู้ชาย อิอิ

12. ธรรมแท้ว่าง

ธรรมแท้ว่าง กายเบาใจเบา

แมวหง่าวฝากความคิดถึงไปยังnewamazingด้วย
    นะคับbigtoo เมื่อไรจะกลับมาแสดงธรรมอีก!!!
    มีคนคิดถึงคับ

13. ธรรมแท้ว่าง

ทุกๆ คอมเมนท์ไม่ว่าจะเป๊นความเห็นของผู้มีภูมิธรรมระดับใด
    แมวหง่าวถือเป็นประโยชน์ได้ทั้งหมด ถือเป็นครูได้ทุกคอม
    เมนต์จริงๆ
    และทราบดีว่าเมื่อเราเกิดความพอใจหรือไม่พิในคอมเมนต์
    ใดแปลว่าเราเกิดมีอัตตา มีเขามีเราเกิดขึ้นแล้ว
    ถ้าแสดงความเห็นออกไปด้วยอาการมีอัตตา
    ก็ตาดหวังได้เลยว่าจะถูกตอบโต้ ถ้ารู้เท่าทันตัวเอง
    ก็จะเข้าใจทันทีว่านั่นกำลังโดนฟอกขาวเพราะจิตเรายังไม่
    สะอาดพอที่ทุกคนจะยอมรับ เขาจึงฟอกขาวให้

14. ิ์Fist of the North Star

ิ์Fist of the North Star เป็นที่รู้จักกันดี

17 มิถุนายน 2014
    โอ้โห้ เผลอแป๊บเดียวกระทู้ลุงหมานยาวเลยนะครับ ว่าแต่มีคนนึงที่เข้าใจธรรมะของคุณ ใจของกายนะ คุณ nopphakan ไงครับ และแอบเหน็บๆ ผมด้วยนะนี่ ใน#48 จริงๆกล่าวตรงๆก็ได้ผมไม่ว่าหรอกครับ เคยคุยกะคุณ nopphakan แล้วเน๊อะ มันหมดราคาตั้งแต่คราวโน้นแล้ว ที่ทำนายคลื่นสะมงสมอง ทำนายอดีตชาติ ซึ่งผมบอกแล้วครับว่าถ้า จะพิสูจน์จริง ไอ้อย่างนั้นมันยากไป เป็นนามธรรม บอกผมมาเลยดีกว่าครับว่า ผมขับรถยี่ห้ออะไร รุ่นอะไร สีอะไร ซึ่งก่อนจะไปสแกนคลื่นสมอง สแกนของที่เป็นรูปธรรมก่อนดีกว่าครับ ง่ายกว่าเน๊อะ ถ้ายังไม่ทราบจริง ไม่ได้มีตาทิพย์ หูทิพย์จริง ก็เอาธรรมมาคุยกันดีกว่าครับ อย่าไปเอาเรื่องหลอกๆ มาเลยครับ แต่ถ้าคุณ nopphakan มีจริงก็ดีครับ ดีสำหรับคุณ nopphakan นะครับ ส่วนผมเฉยๆครับ

15. ปุณฑ์

1
    เรื่องบางเรื่องอธิบายยาก แล้วก็ไม่อยากอธิบายเลย
    เอาเป็นว่า อยู่ไปนานๆ ความเข้าใจคำว่าเลือกธาตุ มันจะไม่ง่ายอะนะ
    เพราะธาตุ มันคงมีส่วนผสมโดยมีรายละเอียดย่อยๆ แอบในแต่ละคน
    คือมันไม่เหมือน บวกลบคูณหาร ทีเดียว..
    เช่น ก อคติ ข ไปชอบพอกะ ค
    แต่ ซ อคติ ข เหมือนกัน แต่ไม่ชอบพอ ค
    ส่วน น ชอบ ข แต่ไม่ชอบพอกะ ค..
    น อาจ ชอบ ก กะ ซ แม้นสองคนชอบและไม่ชอบ ค

อะไรอย่างนั้นแหละ

หรือ... ก ชอบ ข แม้นไม่เห็นด้วยกะ ข แต่บางส่วนเห็นด้วย
    แม้น ค เห็นด้วยกะ ข แต่ไม่ชอบ เพราะมีส่วนอื่น ที่ไม่เห็นด้วยอีก

จิปาถะ..

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กันยายน 2014
  16. ปุณฑ์

1
    ธรรมะคืออะไร..

อย่างนิทานเรื่องนึง ประมาณเอานะ จำรายละเอียดไม่ค่อยได้
    ประมาณว่า มีผู้รู้ ท่านนึงมีธรรมะสูงมาก ในหมู่บ้านใครปัญหามีอะไรต้องไปถาม และถือคำตัดสินท่านว่าถูกต้อง..

ก็สมมุติมีนาย ก ว่า 1 บวก 1 เท่ากับ 3
    ทุกคนในหมู่บ้าน ไม่เห็นด้วย และว่าถ้าไม่ใช่ 3 จะฆ่า นาย ก เสีย
    แล้วก็พากันไปถามผู้รู้

ผู้รู้ ไม่เห็นความผิดใดของนาย ก จะมีโทษถึงตาย
    ท่านก็เลย ว่า 3 ถูกต้องแล้ว ทั้งๆ ที่ทุกคนรู้ว่าไม่ใช่..

..

17. ธรรมแท้ว่าง

ขอคุยด้วยครับ
    แมวหง่าวไม่ใช่ผู้ทรงศีล(เบญจศีล)
    แต่แมวหง่าวไม่มีความลำเอียงต่อผู้ทรงศีลแม้แต่คนเดียว
    และมีทัศนะว่าผู้ทรงศีล5 เนี่ยเป็นมนุษย์ที่น่าคบหา
    สมาคมด้วย ที่สุดน่าคบกว่าคนมีทรัพย์แต่ไม่ทรงศีล 100เท่า
    ห่วงแต่ว่าคนทรงศีลเขาจะเปิดโอกาสให้เราไหม???แค่นั้นแหละคับ

18. ปุณฑ์

1
    ลุงแมว เคยได้ยินคำว่า คนชั้นเดียวกันคบกันไหม
    เคยมีคนมาพูด ประมาณ ว่าพระโสดาย่อมยินดีในพระโสดา..
    เราว่าไม่จริง..

เราว่าคนคบกันโดยจริตมากกว่า คนชอบทำบุญก็ชอบคนชอบทำบุญ
    คนชอบเก็บตัว เราไปชวนเขาคุย เขาก็คงไม่ค่อยชอบ
    คนนักเลงเหมือนกัน ชอบกันที่ใจคอกว้างขวาง
    คนบางคน เราเห็นด้วยกะเขา ตามช่วยเขาแล้วช่วยเขาเล่า
    เขาไม่มอง และไม่เคยกลับมาช่วยเรา จะทำอย่างไรจ๊ะ..
    แต่บางคนนี่ เขาช่วยเรา จำน้ำใจไว้ ช่วยเขา..

คนบางคนชอบในความกล้าเหมือนกัน

พระอรหันต์บางรูปไม่ชอบทำบุญ ชอบแต่ภาวนา ก็ไม่มีลาภอะไรนะจ๊ะ..

ความเห็นส่วนตัวอ่ะจ๊ะ

19. ใจของกาย

ขอคุยด้วยครับ
    คือผมไม่เป็นแมวหง่าวนะ เป็นหนูหง่าวก็แล้วกัน
    หนูหง่าวไม่ไช่ผู้ทรงศีลนะ
    แต่หนูหง่าว มองเห็นความลำเอียงของผู้ทรงศีลทุกคน
    นั่นเพราะผู้ทรงศีลจะลำเอียงเข้าข้างผู้ทรงศีลด้วยกัน (แต่สำหรับผู้ที่ไม่ทรงศีล ถึงจะเป็นคนดี )ผู้ทรงศีลก็ไม่เข้าข้าง หนูหง่าวเข้าใจแบบนี้นะ

เพราะแม้แต่ผู้ทรงศีลด้วยกัน ยังไม่วาย เปรียบเทียบข้อศีล และความบริสุทธิ์ของศีล ว่าของตนของเขาของใคร บริสุทธิ์กว่ากัน

คนดี สำหรับหนูหง่าว น่าคบกว่าผู้ทรงศีล ล้านล้านเท่า เท่าที่จะตีค่าได้นะ

ดังนั้น ห่วงแต่ว่า ผู้ทรงศีล จะ ไม่เปิดโอกาส ทำความเข้าใจในคนดีที่ไม่ต้องทรงศีลนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กันยายน 2014
  20. ธรรมแท้ว่าง

ถ้างั้นขอความเห็นของโจทย์สุดท้ายของกระทู้อันดับรอง
    นี้ด้วยคับ!!