มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. wasabi san

wasabi san เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤษภาคม 2009
    เรียนคุณ wasabi san ในส่วนของผมที่ถามไป อยากทราบข้อคิดเห็นของคุณว่า แตกต่างกันอย่างไรกับคุณ xlmen หรือเห็นด้วยเหมือนกันอย่างไรครับ และขึ้นคอได้ไหม ทันยุคท่านหรือเปล่า ขอบคุณมากครับ<!-- google_ad_section_end -->

พระที่ใช้น้อย หรือไม่ได้ใช้ ผมว่าดูง่าย เพราะมวลสาร ทรงพิมพ์ เป็นตัวกำหนด ไม่มีใครถอดพิมพ์ได้ 100% อย่างไรแล้วคนที่เก่งๆเค้าดูออกว่าถอดหรือไม่ ง่ายนิดเดียวครับ

องค์นี้คล้องคอได้ครับ

พระองค์ที่ผมถามด้วยครับ อยู่ในกระทู้ที่ 1749 ถ้าคุณ wasabi คิดว่าไม่ทัน ช่วยกรุณาบอกด้วยว่า ล้อพิมพ์อะไร เช่นพิมพ์ใหญ่หรือพิมพ์เจดีย์ ขอบคุณมากครับ
    [​IMG] [​IMG]
    พระสมเด็จวัดระฆัง พิมพ์ใหญ่ แก่ปูน

ถ้าจะดูเนื้อปูน ผมแนะนำองค์นี้ สภาพปูนตาย สีออกน้ำกะทิ ดูแล้วอร่อยน่าดู

องค์นี้ผมว่าแท้ครับ ความเก่า มวลสาร ผมยึดตามนี้ครับ มีแร่ และเม็ดพระธาตุให้เห็นในองค์นี้ด้วย

อนุโมทนา

2. wasabi san

เนื้อปูนเปลือกหอยนั้น มีหลายวรรณะสี การดูจากรุ้ง ผมว่าคุณXlmen ต้องลองเปรียนทัศนคติใหม่ ไม่เป็นไร เรานั้นเรียนรู้ด้วยกัน ผมรับมาจากคนอายุ 70 ปี อาจารย์ผมรับมาจาก บรรพบุรุษ 80 กว่าปี พวกเราสืบทอดกันเป็นรุ่นๆ จะได้ไม่สับสนอีก มวลสารที่เห็นถูกต้องแล้ว

อนุโมทนา

3. wasabi san

ผมว่าคุณอธิบายมาใช้ได้ เรื่องปูนเปลือกหอย ไม่ใช่รุ้งกินน้ำ

คุณอังคาร99ชัดเจนอยู่แล้ว ปูนที่อยู่ในองค์พระสมเด็จ มีปูนเปลือกหอย ปูนหิน ปูนเพชร และผงมวลสารอีกมากมาย

4. wasabi san

พระสมเด็จฝากกรุทั้งคู่ ดูสบายตาครับ

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

องค์แรก เป็นพิมพ์วัดระฆัง ฝากกรุบางขุนพรหม มวลสาร ทรงพิมพ์ยุคต้น องค์นี้มีผงเหลืองในสีเบญจรงค์อยู่ด้วย สวยครับ

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

องค์นี้เนื้อหาออกบางขุนพรหม แต่พิมพ์ยังคงติดวัดระฆังอยู่ องค์นี้เห็นแช่น้ำมนต์มานานครับ ผมว่าน่าจะแท้ครับ

ลองช่วยกันโพสต์ดู

5. Kawinpun

Kawinpun เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณ พี่ XL พี่วาซาบิ และพี่ๆเพื่อนๆ ทุกท่านมากๆครับ วันนี้วันเดียวได้ความรู้ และได้เห็นภาพ เห็นเนื้อสวยๆ มากมายหลายรายการเลย

ท่านที่ภาพ จะพระเก๊ พระแท้ พระหมัก พระอะไร ที่ดูจะเข้าที ไม่ว่าจะถอดพิมพ์ แกะพิมพ์ อะไรก็โพสมาเถอะครับ

ได้ศึกษาทั้งนั้นแหละครับ ^^' (เหนื่อยก็แต่ พี่ XL กับพี่วาซาบินี่กระมัง ดูกันจนตากลับ)

ขอบพระคุณทุกท่านมากๆครับ

6. xlmen

xlmen เป็นที่รู้จักกันดี

โห....พิมพ์กันยาววว...ซัดกันนัวเลยนะครับ 555+

เรื่องปูนเปลือกหอยนั้นผมเกริ่นยกตัวอย่างมาให้ดูเพียงแค่ปูนเปลือกหอยเนื้อเดียวคือ ปูนเปลือกหอยสด...

ผมยังไม่ได้พูดถึงปูนเปลือกหอยเผาเลยครับ....

แต่ก็ดีครับที่มีการถกกันในเรื่องนี้ครับ....

จุดที่ผมนำเสนอคือ วิธีการดูชนิดของปูนเปลือกหอยสด ซึ่งเป็นเนื้อที่ดูง่าย....

ส่วนปูนเปลือกหอยเผานั้นองค์ประกอบด้านความหนึก นุ่ม เงา งามนั้นมีครบเหมือนปูนเปลือกหอยสดครับ....
    (จะขาดก็แต่ประกายสีรุ้งที่อาจจะหายไป)

แต่ถึงจะเป็นปูนเปลือกหอยเผา....ความหนึกนุ่ม ซึ่งตา ก็ต้องคงมีอยู่ครับ...

การที่ผมสรุปรวมไปเลยว่าไม่ใช่ปูนเปลือกหอยนั้น....
    ผมได้มองแล้วว่าไม่ใช่ทั้งปูนเปลือกหอย...ทั้งปูนสด และปูนเผา....จึงได้สรุปลงไปเช่นนั้นครับ

ส่วนใครจะยอมรับได้หรือไม่นั้นเป็นเรื่องของแต่ละท่านครับ.....และก็อย่างที่ผมได้เคยเสนอไปหลายๆ ครั้งว่า "ผมวินิจฉัย" มิใช่คำตัดสินครับ....จริงหรือไม่จริง ? เชื่อหรือไม่เชื่อ ? เป็นดุลพินิจของแต่ละท่านครับ...

ว่าง่ายๆ ก็คือ ใครตาดี จับถูกทางก็โชคดีไป....ใครตากลับเห็นปูนธรรมดาเป็นปูนเปลือกหอยเช่าดะก็ช่วยไม่ได้แหละครับ 555+

7. wasabi san

พระสมเด็จวัดระฆัง พิมพ์ใหญ่

พระสมเด็จของคุณอังคาร เป็นพระที่น่าศึกษา เนื่องจาก การล้างที่ผิดวิธี(พวกเดียวกับKawinpun) แต่ยังมีมวลสารให้เราได้ดู มวลสารต่างๆที่เห็น ส่วนใหญ่มีตามมวลสารที่สมเด็จโตฯ ท่านผสม น่าเสียดายที่คุณอังคารได้เพชร คิดว่าแก้ว ในช่วงนั้น

พระสมเด็จวัดระฆัง พิมพ์ใหญ่

การที่ล้างออกมามีสภาพนี้ ในไม่ช้าไม่นาน ผมเชื่อว่าจะมีคนที่ปลอมพระทำตามคุณให้เนื้อหาใกล้เคียงองค์นี้ โดยใช้ทินเนอร์ แต่ต้องบอกก่อนว่า ทำไม่ได้อย่างนี้แน่ เพราะอายุพระทำไม่ได้ การทำให้ปูนตายยังทำไม่ได้

ผมนำไปถามอาแป่ะตู้พระแถวบ้าน และท่านผู้รู้อีก 2-3 คน คำตอบเหมือนกันยังกับเตี๊ยมกันมาของท่านผู้รู้เหล่านั้น ที่ยึดติดกับพิมพ์เซียนนิยม

การถามเรื่องพระกับคนที่ขายพระ

ผมว่าผิด ถ้าเขารู้ ไม่มีทางถึงมือคุณอย่างแน่นอน ลืมได้เลยว่าพวกค้าพระเก่งกว่าเรา ผมเป็นคนที่สะสมพระแบบ ไม่รู้ ไม่สะสม

องค์นี้เก็บขึ้นคอได้เลย มวลสารแลผงพระพุทธคุณนี้ ใครก็ทำไม่ได้ ถ้าไม่ใช่เจ้าพระคุณสมเด็จโตฯ

ไฟล์ที่แนบมา:

8. popolink

popolink เป็นที่รู้จักกันดี

ขอ สวนกระแส ปูนเปลือกหอยอีกรอบ
    คราวนี้ สมเด็จขุนอินทร์ฯ นิมนต์มาจากยายผมเอง ที่อ่างทอง เดิมๆพระไม่ได้ใช้ความแห้งของเนื้อ:cool: ได้มาจากวัดแท้ๆ ยายไปทำบุญมา นำมาศึกษากัน

พิมพ์นี้ พิมพ์พระประธาน หินปูนเกาะพองาม พิมพ์เขยือนนิดหน่อย(ที่ว่าพิมพ์เขยือนเพราะเลือกมาจาก4องค์องค์นี้พระหันต์ไม่ชนกันมุมแหลมกว่าพระเพลาติดบางๆ อย่างว่า สมเด็จกดพิมพ์สิบครั้งก็ไม่เหมือนกัน) ศิลปะงดงาม

ด้านหลัง หลังเรียบกระดานขอบอ้า มีรอยแยกรอยปริ ให้เห็นเป็นทางยาว มีรอยเสี้ยน ไม้กระดาน ปรากฎ หากใช้ คลองคอ สักระยะ จะเลือนหายไป
    ผิวพระยังไม่เปิด หากจับสัมผัสบ่อยครั้ง ผิวพระจะเปิด สีสันวรรณ เปลี่ยนแปลงแสดงความนึบหนุม

รอยปริรอยอ้าตามขอบ ทั้งสี่ด้าน ลึกเว้าเข้าด้านในทั้งสี่ด้านเข้าตำรา ตามร่องลึก มีน้ำประสานผุดออกจากด้านใน

ความจัดของเนื้อ เหมือน มีผ้าม่านมาบัง ผิวพระเหมือนมีชั้นผิวนอกมาบัง เปรียบเหมือนม่าน ผ้า บางๆ มากันองค์พระ

รูพรุนปลายเข็ม สมคำร่ำลือ กระจาย ทั่วองค์พระ สังเกตุง่ายแม้ตาเปล่า

มวลสารความชัดเจนหายากมากนักเนื่องจากผิวพระยังไม่เปิด ส่องหานานๆจะเจอสักจุด

หินปูน เกาะแน่น ลึกนัก ใช้เล็บเขี่ย ไม่ระคาย

ปลายพระกตุ พลิ้วงามดุจมีชีวิต

ขออภัยความผิดพลาด ประการใดๆ ขอกราบอภัย ณ ที่นี้ด้วย มือสมัครเล่นยังอ่อนเยาว์นัก

:cool:

ขนาดไฟล์:
      123.9 KB
      เปิดดู:
      220
      ขนาดไฟล์:
      125.4 KB
      เปิดดู:
      127
      ขนาดไฟล์:
      61.1 KB
      เปิดดู:
      134
      ขนาดไฟล์:
      59.2 KB
      เปิดดู:
      107
      ขนาดไฟล์:
      50.7 KB
      เปิดดู:
      107
      ขนาดไฟล์:
      60.5 KB
      เปิดดู:
      113
      ขนาดไฟล์:
      51.9 KB
      เปิดดู:
      97
      ขนาดไฟล์:
      56.6 KB
      เปิดดู:
      105
      ขนาดไฟล์:
      90.2 KB
      เปิดดู:
      94
      ขนาดไฟล์:
      73.6 KB
      เปิดดู:
      130
      ขนาดไฟล์:
      52.2 KB
      เปิดดู:
      96
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มิถุนายน 2010
  9. jiraroaj

jiraroaj Active Member

2 มิถุนายน 2010
    แล้วของที่ไหน แท้ไหมครับ:cool:

10. Kawinpun

[​IMG] [​IMG]

สวยคลาสสิคดีนะครับพี่อังคาร

โดนพี่วาซาบิ ดุเลยผม - -'

สภาพนี้ผมว่าไม่ใช่ทินเน่อร์อย่างเดียวหรอกครับ น่าจะเป็นสภาพโดนแปรงสีฟัน ใช่มั๊ยครับ (เดาเอาครับ) เนื่อจากไปขัดพระตอนเนื้อพระกำลังอิ่มทินเนอร์ ผิวด้านบนๆจึงโดนถลกออกบางส่วน

11. khunchai

khunchai เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้เป็นอย่างไรบ้างครับ เขาเรียกว่าิพิมพ์อะไรครับ รบกวนอย่างมากครับ

ขนาดไฟล์:
      500.6 KB
      เปิดดู:
      172
      ขนาดไฟล์:
      537.1 KB
      เปิดดู:
      140
      ขนาดไฟล์:
      88.6 KB
      เปิดดู:
      122
  12. Kawinpun

ทินเน่อร์ใช้แช่พระ เพื่อให้ครบสกปรกและสี ละลายออกมา หรืออ่อนตัวลง ลักษณะของสิ่งที่จะหลุดลอกออกเมื่อพี่ใช้ทินเนอร์แช่พระจะเป็นว่า สิ่งนั้นจะละลายผสมกับทินเน่อร์ไป

ข้อเสียคือ รักบางตัวจะติดแน่นยิ่งขึ้น จึงไม่ควรใช้เพื่อละลายรัก - -'

และ ผมก็ไม่ทราบว่าจะมีผลต่อน้ำมันตังอิ๋วและมวลสารเก่า ทั้งที่อยู่บนผิว และในเนื้อ มาก-น้อยเพียงไร เพราะปกติทินเน่อร์นั้นละลายน้ำมันตังอิ๋วได้ !!!

เนื่องจากทินเน่อร์นั้นจะถูกดูดซึมเข้าสู่เนื้อพระ เมื่อแช่แล้วหรือเอาไปลงแล้วเช็ดก็ตามที จะต้องผ่านกรรมวิธีเอาออกก่อน จากนั้นจึงผึ่งพระให้แห้ง แล้วค่อยว่ากันครับ

สิ่งหนึ่งที่ไม่หมดคือกลิ่น ถึงแม้ว่าจะผ่านกรรมวิธีเอาออกแล้วกว่ากลิ่นจะหมด ต้องใช้เวลาผึ่งพระประมาณ 1 เดือนครับ

อย่าเชื่อผมนะครับ แหะ แหะ

13. xlmen

คุณ popolink<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_3457566", true); </SCRIPT>
    บรรยายได้ดีครับ.....แต่จะบรรยายได้เหมือนจริงแค่ไหนก็ลองพิจารณาดูจากของจริงเทียบเคียงดูละกันครับ....

14. xlmen

คำตอบผมอาจจะฟังแทงใจดำนะครับคุณ jiraroaj แน่ใจหรือครับว่ารับได้กับคำตอบ....?

ถ้ารับไม่ได้ก็ห้อยเลยครับใส่กรอบเลี่ยมทองฟังโคตรเพชรก็ได้ครับ...
    ถ้าคุณ jiraroaj ศรัทธาจริงจะสนใจกับคำตอบไปใยหละครับ.....

15. อังคาร99

อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

ชักได้ใจขึ้นมาแล้วสินะเรา ตกลงของผม 2 องค์ที่ส่งภาพมา ขึ้นคอได้ แท้ทั้งคู่( ถึงไม่ใช่พิมพ์นิยม ก็ดีใจแล้ว )ในสายตาคุณ wasabi san ใช่ไหมครับ อย่างน้อยการวิจารณ์ของคุณผมก็จะเก็บไว้ด้วยเหตุ และผล

ก็ขออนุญาติส่งภาพมาให้ช่วยวิจารณ์อีกองค์ครับ เป็นพระวัดไหน ยุคไหนครับ องค์นี้ ผมล้างรักออกด้วยน้ำอุ่น แต่หลุดลอกง่ายมาก ร่อนออกมาเป็นแผ่นเล็กๆ ไม่เปลืองแรง และเวลา ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      3.8 MB
      เปิดดู:
      267
      ขนาดไฟล์:
      3.7 MB
      เปิดดู:
      158
  16. พ่อเลี้ยง2

พ่อเลี้ยง2 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2010
    เวลาสอบถามมาในกระทู้นี้ เป็นธรรมดาที่คำตอบอาจจะถูกเท่ากับอาจจะผิดก็ไม่น่าคิดมาก คนที่ชอบพระเครื่องศึกษาพระเครื่องโดยเฉพาะพระสมเด็จต้องใจกว้างเพราะความคิดเห็นมันต้องหลากหลายเป็นธรรมดาเพราะคนเราพบเห็นมาไม่เหมือนกันเช่นเรื่องสมเด็จหลังร.5 ใจเย็นๆไว้ ผมเองยังคล้องพระสมเด็จแท้คนเดียวเลยรับรองแม้แต่คุณwasabiก็คงไม่ยอมรับสิ่งสำคัญเราต้องเก็บเอาคำตอบไปสึกษาเอาเอง
    ดูพระสมเด็จกันต่อดีกว่า ฝากคุณwasabi และ คุณ xlmen วิเคราะห์วิจารณ์หน่อยครับเอาแบบมันส์ๆ

ขนาดไฟล์:
      3.1 MB
      เปิดดู:
      182
      ขนาดไฟล์:
      3.1 MB
      เปิดดู:
      136
  17. อังคาร99

อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

เอ่อ.......... คุณwasabi san ครับแร่ที่อยู่ใต้คาง ด้านซ้ายคางพระ คือแร่ตะกั่วห่อชา หรือเปล่าครับ

18. พ่อเลี้ยง2

พ่อเลี้ยง2 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2010
    ผมมีพระอีกองค์องค์นี้บอกตรงๆลืมปีที่สร้างคุณwasabiและคุณxlmen รวมถึงเพื่อนสมาชิกใดมีข้อมูลผมก็ขอหน่อยแต่ยังไงซะพระองค์นี้ออกวัดระฆังแน่นอนค่อนข้างนานมากด้วย รบกวนทุกท่านด้วย

ขนาดไฟล์:
      3.2 MB
      เปิดดู:
      241
      ขนาดไฟล์:
      3.2 MB
      เปิดดู:
      113
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มิถุนายน 2010
  19. popolink

popolink เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยกับ คุณ พ่อเลี้ยง2 ขออภัยที่ใช้ชื่อ user

นานาจิตตํ ครับ ความรู้นี้สิสำคัญสุด คนจริงใจเท่านั้นที่วิจารณ์:cool:

ผมเองยังอยากวิจารณ์เลย แต่ผมเห็น พระทุกองค์สวยๆทั้งนั้น ที่ทุกคนส่งมา วิจารณ์ไม่ออก... ถ้าไม่ชอบให้ผมก็ได้นะครับ(PM มานะครับอยากได้จริงๆ)

สมเด็จ แท้ยังมีอยู่อีกมากกกกกกกกกกกกก
    เพราะเราเกิดไม่ทัน
    ไม่รู้ว่าท่านพระคุณเจ้าสมเด็จฯ กดพิพม์ใว้กี่องค์ กดใว้กี่พิมพ์ กี่พิมพ์ถวาย กี่พิมพ์ที่ท่านแกะเอง กี่คนกดพิมพ์ กี่เนื้อ กี่กรุ กี่ 9ล9...

สมเด็จแท้นิยม มีกี่องค์? ใครกำหนด?
    แต่คนกำหนดไม่มีใครเกิดทัน
    เงินเท่านั้นเป็นตัวตั้ง(อันนี้ไม่เห็นด้วย)
    พี่ๆในกระทู้นี้ ย้ำหลายครั้ง กับ ศรัทธา บูชา
    ความหวังมาแล้ว ดังนั้น คนกำหนดย่อมเป็นคนรุ่นใหม่(เดี๋ยวเซียนก็ลาโลกหมดแล้ว)

พระพิมพ์สมเด็จ แท้ยังมีอีกมากกกกกกกกก
    พระแท้ ไม่เหมือนพระเก๊ (หลายคนคง งง) เพราะพระเก๊มีมาก กว่าหลายเท่าตัวนัก พระเก๊ หลายองค์เราเกิดทัน(หลายองค์ก็เกิดไม่ทัน)ดังนั้นพระเก๊มีให้ศึกษาเพียบ หาได้ทุกทีทุกเวลา
    พระเก๊จงใจให้เหมือนพระแท้ ดั้งนั้น ขาดซึ่งความสร้างสรร ความละเอียด

สมเด็จกดพิมพ์ สิบครั้งไม่เหมือนกันสักครั้ง(ลองไปกดพิมพ์ดูที่บ้านครับ)
    เนื้อสิบองค์มวลสารก็ไม่เหมือนสักองค์ พระกรุเดียวกันอยู่บนอยู่ล่างก็ไม่เหมือนกัน

พระเก๊จงใจให้เก่า เก่าเท่าไหร่ได้ยิ่งดี
    150กว่าปี กับพระพิมพ์สมเด็จ อยู่ในรัชสมัย รัตนโกสิน จะเก่ากว่า ก้อนอิฐ เมืองเก่าสมัย อยุธยาได้เยี่ยงไร
    เซียนพระรุ่นเก่า เค้าดูเนื้อพระและความเก่าก่อนพิมพ์ ความเก่าหลอกกันไม่ได้ ความเก่าผ่านตาเค้ามาเยอะ ดั้งนั้นพระดีๆ เชียนรุ่นเก่าไม่มีพลาด แต่เซียนรุ่นใหม่แม่นพิมพ์แม่นตำนิพลาดกระจายยยยยยยยยยยย

ความเก่านั้นก็ไม่ตายตัว สมเด็จบางองค์ ไม่มีปูใต่ ไม่มีรอยแยก ไม่มีรอยอ้า ไม่มีหนอนด้น ไม่มีเม็ดพระธาตุ(ก้อนดินสอพองลอดรูตะแกรง) ...ก็เป็นพระแท้
    บางองค์ดูใหม่ บางองค์ดูเก่า ดั้งนั้นอยู่ที่การเก็บรักษา บางองค์ห่อผ้ายันต์ บางองค์เข้ากรอบ บางองค์ถักเชือก บางองค์แช่น้ำมนต์ บางองค์หล่นพื้น บางองค์ลงกรุ

พระเก๊จงใจให้เก่าที่สุด จงใจให้เหมือนที่สุด จงใจให้ว่าจะเป็นพระแท้ที่สุด
    พระสมเด็จของท่านเจ้าพระคุณสมเด็จฯ มีลายเซ็นต์สวนตัวไม่มีใครเหมือนและไม่เหมือนใคร เซ็นต์สิบครั้งถึงไม่เหมือนกัน แต่ก็รู้สึกได้ว่าใช่ ใครๆก็ดูออกถ้าได้เห็นลายเช็นต์กะตาตัวเอง

ดังนั้นพระท่านไม่เหมือนพระเก๊ พระที่ท่านสะดุดใจ พระที่ท่านส่งรูปมา
    พระท่านย่อมเป็นพระแท้:cool:

ผิดพลาดประการ ขออภัยมา ณที่นี้ด้วยครับ มือสมัครเล่นยังอ่อนเยาว์นัก

20. keepwork

keepwork เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ ผมเองโพสรูปสมเด็จให้พิจารณาหลายครั้งบ่อยๆ เมื่อผ่านมาระยะหนึ่งนานแล้วหลายๆคนก็คงอยากลองหายใจด้วยตัวเองบ้าง.อย่างที่ที่คุณwsbs พูดใว้.สิ่งที่เราเห็นเรียนรู้สัมผัสใด้เป็นจริงเป็นอย่างไร..อยากให้เพื่อนๆกล้าที่จะลองหาสมเด็จจากสนามพระทั่วไปมาพิจารณากัน ใด้มาจากที่ใหนบูชามาอย่างไง..ผมลองเดินไปสนามพระที่หน้าวังอยุธยาผมบูชาสมเด็จมาสององค์..มาให้เพื่อนลองพิจารณาดู สิ่งที่เราเรียนรู้ พอจะเดินไปใด้ใหม..ขอขอบคุณk.wsbsและเพื่อนๆ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้