มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. Jmind

Jmind เป็นที่รู้จักกันดี

องค์นี้สวยดีคับ ชอบคับ ผิดถูกขออภัยด้วยคับ

2. Jmind

ผมว่าไม่ใช่เศษพระกำแพงคับ น่าจะเป็นสีจากน้ำมันหรือสีจากเกสรหรือมวลสาร ที่เวลาถูกน้ำแล้วเกิดการคายสีออกมาคับ จะทำให้ดูสีสดกว่าปกติ แต่สดไม่นานหรอกคับเดี๋ยวก็จางหม่นไป
    อันนี้เดาเอาคับ ผิดถูกอย่างไรขออภัยคับ

3. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ชอบสององค์หลังครับ...ท่านกวินฯ...
    โดยเฉพาะบางขุนพรหมฐานรางน้ำ...เนื้อหาโดนใจมากๆครับ...

4. katika

katika สมาชิก

13 กุมภาพันธ์ 2011
    เจอคำตอบแล้วคะ เป็นคราบของรักน้ำเกลี้ยง คะสีชมพูๆ อิอิอิอิ คิดว่าใช่นะคะ กลับไปย้อนอ่านอีกทีที่บอร์ดเก่าๆคะ

5. Jmind

อ้อ น่าจะใช้คับผม เวลาโดนน้ำจะมีสีชมพูออกมา เล็กน้อย
    ต้องส่องกล้องจึงจะเห็นคับ

6. คิดดีจัง

คิดดีจัง เป็นที่รู้จักกันดี

อยากเดินๆไปแล้วพบเจอกับพระสมเด็จแบบนี้สักองค์ครับ..อิอิ

7. kiatti1234

kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

คิดเหมือนผมเลย คงต้องอาศัยบารมีจริงๆถึงจะมีโอกาสได้ครอบครอง หุหุ.......

8. pnongmix

pnongmix สมาชิกใหม่

ขอบคุณเพื่อนสมาชิกทุกท่านที่ให้ความสนใจและร่วมศึกษาพระสมเด็จองค์นี้

ข้อสงสัยของคุณยาเป็นสิ่งที่ผมกำลังหาข้อมูลอยู่เหมือนกันครับ สิ่งที่คุณยาสงสัยจากภาพองค์จริงสีจะไม่สดเหมือนในภาพครับ สีที่สดอาจจะเป็นเพราะผมไม่ได้ถ่ายในสภาพแสงธรรมชาติที่เหมาะสม ในความคิดของผมไม่ใช่เศษพระกำแพงหรือคราบรักน้ำเกลี้ยงหรอกครับ(หรืออาจจะใช่ก็ไม่ทราบ)หรืออาจจะเป็นมวลสารตัวอื่นๆที่นำมากผสม ผมมีตัวอย่างจากภาพถ่ายที่ได้จากการค้นหาลองดูนะครับ ลักษณะใกล้เคียงกันมากเพียงสีต่างกัน

ไฟล์ที่แนบมา:

9. pnongmix

pnongmix สมาชิกใหม่

เป็นกำลังใจให้ครับ

อาจจะเป็นวาสนาของผมก็ได้เพราะผมดูและใช้เวลาตัดสินใจอยู่นาน ผมปล่อยให้พระสมเด็จองค์นี้รอการตัดสินใจของผมอยู่นานหลายเดือน(ผมก็ยังสงสัยว่าทำไมคนอื่นที่ดูจึงไม่เอาไป) เพราะมีสิ่งที่สงสัยอยู่หลายอย่าง หนึ่งในนั้นก็อย่างที่คุณยาสงสัยแต่ก็มีหลายสิ่งที่มาหักล้างกันทำให้ตัดสินใจเอามาและถ่ายรูปลงให้เพื่อนสมาชิกดูและแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน แต่ก็ดีใจนะครับที่ทุกท่านชอบเหมือนผม

10. ศุภกานต์

ศุภกานต์ สมาชิกใหม่

การคิดที่จะสะสมพระสมเด็จนั้นต้องถามตัวเองที่อยู่ส่วนลึกก่อนว่า ชอบตรงไหน หลงใหลตรงไหน อย่างตัวผมแล้วนั้นเริ่มจากการที่ชอบ ศิลป์ช่างยุคนั้น เริ่มจากเป็นช่างพื้นบ้านแกะพิมพ์ มาช่างสิบหมู่ หลวงสิทธิการ หลวงวิจาร ช่างสมัยนั้นช่างแกะได้เบาและดูลอย สวยงาม แล้วท่านๆล่ะครับชอบและหลงใหล แบบไหน

ถามใจตัวเอง

จากนั้นก็ศึกษาตามแนวทางความเป็นจริงให้ถูกทางอย่างที่เป็น ใช่ว่าพระแท้เพราะเขากำหนดเองว่าแท้ มาเดินย้อนรอยหาพุทธศิลป์ให้มีความสุขกันนะครับ

11. hitec-art

hitec-art เป็นที่รู้จักกันดี

ขอความคิดเห็นด้วยครับ

12. hitec-art

ขอความคิดเห็นด้วยครับ

• Picture2 (1).jpg
      Picture2 (1).jpg
      ขนาดไฟล์:
      8.3 KB
      เปิดดู:
      48
    • Picture1 (1).jpg
      Picture1 (1).jpg
      ขนาดไฟล์:
      7.7 KB
      เปิดดู:
      47
      ขนาดไฟล์:
      53.1 KB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      66.1 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      89 KB
      เปิดดู:
      48
      ขนาดไฟล์:
      92.3 KB
      เปิดดู:
      44
  13. kiatti1234

ผมเรียนอย่างนี้ครับ คุณhitec-art การตอบของผมเปรียบเหมือนสายลมพัดมาแล้วย่อมพัดพาไปเป็นธรรมดาเหมือนเด็กน้อยผู้ด้อยคุณวุฒิคุยกับผู้สูงศักดิ์ ฉะนั้นแล............. เนื่องจากผมเคยรบกวนคุณhitec-artช่วยส่งภาพตัวเต็มมา แต่ไม่เป็นไรครับ ผมจัดให้ แต่ผมจะตอบสามวัดเท่านั้นนะครับ(บางขุนพรหม,วัดระฆังและเกศไชโยที่เหลือจะเป็นเกจิทั้งหมดไม่มีเก้ ถึงเก้ก็ตอบว่าเกจิเท่านั้น)เนื่องจากพระในรูปดังกล่าว ผิดพิมพ์(ตั้งแต่พระพักตร์จนถึงฐานล่างสุด) ผิดเนื้อ(มวลสารไม่ปรากฏ) การหดตัวไม่มี(หนาโคตรๆ) คงเหลือแต่คราบตังอิ๋ว(เกจิส่วนใหญ่ชอบใช้)ที่เป็นส่วนผสมหลักและพระค่อนข้างหนากว่าปกติ จึงเรียนว่าเป็นเกจิ อย่างที่เรียนให้ทราบตั้งแต่ข้างต้น ด้วยความเคารพ...........

14. kiatti1234

องค์นี้ให้ท่านอื่นตอบนะครับ หุหุ

15. hitec-art

ขอบคุณครับ
    เป็นพระของรุ่นพี่ที่ทำงาน เขาฝากมาให้ขอความคิดเห็นจากท่านผู้รู้
    ขอบคุณครับผมจะได้นำข้อมูลไปแจ้งให้พี่เขาทราบ

16. katika

สวัสดีคะ คุณ pnongmix

จัดภาพมาชมอีกนะคะ ชอบๆคะ เนื้อสวยดีคะ หนึกนุ่มดี แต่สีฟ้าๆ นั้น โดยส่วนตัวยาคิดว่าน่าจะเป็นกลุ่มสีเบญจรงณ์ นะคะ ก็ไม่รู้คิดถูกหรือไม่นะคะ

17. katika

สวยดีคะ เลยนำมาชมอีกรอบคะ

ภาพเก่าๆบอร์ดเก่าๆคะ สวยดีคะ

18. อังคาร99

อังคาร99 เป็นที่รู้จักกันดี

แหมะ เอามาโชว์ได้ใจเลยต้องจ่ายค่าลิขสิทธิ์ผมด้วยหล่ะ หุหุหุ นี่ก็เป็นเหตุ และผลหนึ่งที่ผมเก็บไว้เป็นครู เป็นความรู้

เก๊หรือแท้ตามคำวิเคราะห์ ของทั้ง 2 ท่าน หรือท่านผู้รู้ท่านอื่นๆนั้น ผมก็ไม่เอนเอียงไปตามอารมณ์ อย่างที่กล่าวไว้ อยู่ที่ตัวเรา แต่ต้องเก็บไว้เป็นความรู้

องค์แรก ที่มีเม็ดดำ ทั้ง 2 ท่านบอกเก๊
    องค์ที่ที่สอง คุณ wasabi san บอกว่ามีสิทธ์แท้
    คุณ xlmen บอกว่าเก๊เป็นพระแนว บ พระเครื่อง
    เห็นไหมครับ แล้วคุณจะเชื่อใคร มีองค์อื่นของอีกหลายท่าน ที่ทั้ง 2 ท่านวิเคราะห์แตกต่างกันบ้าง ยิ่งถ้าคุณเอาขึ้นพันธ์ทิพหล่ะก็ เหนื่อยแน่ จบตั้งแต่คุณยื่นให้เขาดูด้วยตาเปล่าแล้วครับ เพราะไม่ใช่พิมพ์นิยมสากล หรือไม่ใช่เนื้อนิยม หรือเนื้อเก่าไม่ถึง เห็นม๊ะ

clear ไหมครับ แหมะ สงสัยรูปพระในโพสนี้คุณยา save ไว้หมดเลยนะ ยินดีครับให้เก็บไว้ศึกษา แต่คุณยาจะเชื่อเลยหรือตามคำวิจารณ์ อย่าเลยครับ

ผมคิดว่าทั้ง 2 ท่านคงอยากให้ทุกท่านได้หัดและเรียนรู้ด้วยตัวเองมากกว่า โดยเฉพาะคุณ wasabi san เคยกล่าวไว้ว่า ให้ช่วยเหลือตัวเองด้ว อย่ายืมจมูกคนอื่นหายใจ คุณ xlmen ก็กล่าวว่าลองศึกษา ลองวิเคราะห์ให้กันและกัน จะได้เรียนรู้ได้มากขึ้น ทั้ง 2 กล่าวในแนวทางเดียวกันคือให้คิด ให้ศึกษาด้วย ลองกลับไปอ่านดูครับ

ตั้งแต่นั้น ผมจึงลองพยายามดูด้วยตัวเอง จากการส่งภาพมาให้ช่วยวิจารณ์ และหาความรู้จากที่ต่างควบคู่กันไป การที่จะตั้งคำถามตลอด คงต้องมีประโยคว่า งานเลี้ยงย่อมมีวันเลิกลา ด้วยเหตุผลต่างๆ ดังที่เกิดขึ้นปัจจุบัน

ศึกษาไปก่อนครับจากผู้รู้ จากเวป หรือแม้แต่จากหนังสือทั้งจริง และแบบนิยาย ลองวิเคราะห์กันนะจ๊ะคุณยา จ๋า.........................

ผมยังอดชมในใจไม่ได้เลย ที่คุณยา และคุณkiat มีความชอบศึกษา และกล้าที่จะพยายามวิเคราะห์พระสมเด็จท่าน ให้กับเพื่อนสมาชิก ดีครับโมทนาด้วย
    แล้ววันนึงคุณทั้ง 2 ต้องเก่งแน่ ผมเองก็คงต้องขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยน๊ะจ๊ะ

19. psom

psom เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    พี่ ๆ ฝากพิจารณาด้วยครับ/ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      392.5 KB
      เปิดดู:
      57
      ขนาดไฟล์:
      380.6 KB
      เปิดดู:
      54
      ขนาดไฟล์:
      387.3 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      345.9 KB
      เปิดดู:
      44
  20. พระสมพงษ์

พระสมพงษ์ สมาชิกใหม่

ชั่วยดูพระสมเด็จให้หน่อย

เป็นรูปจากมือถือจึงไม่ชัดรบกวนคุณวาซาบิชั่วยดูให้หน่อยว่าเป็นสมเด็จอะไร?...แท้หรือไม่

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้