มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. บ้านขาม

บ้านขาม เป็นที่รู้จักกันดี

ขอแจมบ้างนะครับ..

เจ้าประคุณสมเด็จท่านเคยฉันหมากมาระยะหนึ่ง ช่วงหลังๆเมื่อท่านชราภาพมากแล้วท่านเลิกฉันหมากเด็ดขาด แล้วมาถือลูกประคำแทนครับ.. ผมเข้าใจว่าท่านั่งทำสมาธิของท่านนั้น น่าจะเป็นท่านั่งนับลูกประคำครับ ซึ่งเป็นท่านั่งที่มั่นคง และ มีความสง่าด้วยประการทั้งปวงครับ
    ผิดถูกประการใด ขออภัยด้วยครับ

2. Karanตี

Karanตี สมาชิก

เงียบจังครับท่าน

ช่วงนี้ อ.วาซาบิ กับ Xlmen ไม่แวะมาเลย เจอแต่คุณ Kiatti กับท่านชาโตว์
    วันนี้มีพระสมเด็จมาให้ท่านลองวิจารณ์ดูครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      43
      ขนาดไฟล์:
      2.5 MB
      เปิดดู:
      32
      ขนาดไฟล์:
      2.7 MB
      เปิดดู:
      38
  3. katika

katika สมาชิก

13 กุมภาพันธ์ 2011
    สวัสดีคะ นำพระสมเด็จ มาชมกันคะฝากเพื่อนๆช่วยพิจารณาด้วยคะ

ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      262
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      256
      ขนาดไฟล์:
      688.6 KB
      เปิดดู:
      246
      ขนาดไฟล์:
      454.1 KB
      เปิดดู:
      246
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 เมษายน 2011
  4. kiatti1234

kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณยา มากรุงเทพทำไมไม่บอกผมละครับ แหมๆมานิ่มๆเด๊ยวรู้จักกรุท่าพระจันทร์เสียด้วย อย่างงี้ผมไม่ต้องแนะนำอะไรแล้ว (แซวเล่นนะครับ) หุหุ

5. kiatti1234

การที่ท่านจะเจอ ลี้กิมฮวงและเสี่ยวลิ้มยี่ เป็นไปได้โดยยาก และท่านเจอผมซึ่งนักดาบข้างถนนมีมากอย่างถมเถ ฉะนั้น ต้องถือว่าท่านมีบุญหามีแววไม่ คงต้องรอฟ้ามาโปรดอีกซักครานึง
    พระสมเด้จองค์นี้ เก๊ฟอร์มเทพ นับว่ามองพิมพ์ได้ใกล้เคียงความเป้นจริงเข้าทุกทีแต่หากมีมวลสารอีกซักหน่อย ตังอิ้วอีกนิด การยุบตัวกำลังพอดี และวรรณะโอเคกว่านี้ ท่านจะพบความจิงได้ว่า สมเด้จไม่ไกลเกินเอื้อมจริงๆ ด้วยความเคารพอย่างสูง โปรดใช้วิจารญาณในการคิด ปล.ผมเป็นที่ปรึกษาเท่านั้น ส่วนตัวจะเชื่อหรือไม่เชื่ออยู่ที่ท่านอีก 99.99%ครับ หุหุ

6. kiatti1234

ผมดีใจนะครับที่ คุณkremlockมีความเชื่อและศรัทธาในสมเด็จเป็นอย่างสูง แต่การที่เราจะเช่าหรือบุชาพระองค์ สิบบาท หรือ ยี่สิบบาทให้เป็นพระแท้จึงเกิดค่อนข้างยาก (หนึ่งในสามสิบล้านองค์) แต่ก็เป้นนิมิตรหมายอันที่ดีที่จะก้าวเรียนรู้ สำหรับจุดเริ่มต้นเล็กๆ ที่ก้าวที่ละก้าวอย่างไม่ย่อท้อ ผมว่าคุณทำได้ครับผม ผมขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ส่วนพิมพ์ บางขุนพรหมเปิดกรุ พิมพ์ใหญ่ หรือประธาน ปี2500 ครับผม........

7. kiatti1234

เรื่องแท้หรือไม่ คงไม่ใช่ประเด้นเท่าไรหรือครับ น่าจะเป็นเรื่องความรุ้สึกมากกว่าว่า แท้ แล้วเกิดความรู้สึกอย่างไร ต่างหาก หากยินดีปล่อยผมเองก็ยินดีเช่า ราคาถูก หุหุ

8. katika

สวัสดีคะ ์

แหมท่านkatti ไม่บอกว่ารู้ทางไปกรุท่าพระจันทรจะได้ให้ช่วยนำทางไปสักหน่อยคะ ส่วนพระองค์นี้ ก็ไม่รู้มีที่มาเช่นไรคะ แต่ที่แน่ๆ มาจากคุณลุงฑูต และ มีการเปิดราคาไว้เสียด้วยสิคะ เหอเหอเหอ ก็ไม่รู้จริงหรือเปล่าที่เขาว่ากันว่า พระสมเด็จลายสังคโลก นั้น ไม่ใช่การแตกลายงาเส้นใหญ่บนผิวพระ แต่เป็นการแตกลายงาละเอียด เป็นฝอยเล็กๆ อืม ยังไม่เคยเห็นพระสมเด็จเนือแบบนี้เลยคะ อยากชมของจริงจังเพื่อเป็นการเปรียบเทียบ กับพระองค์นี้ ถึงความแตกต่างของพระโรงงาน

9. kiatti1234

กระผมขออนุญาตตอบอย่างมั่วซั่วคุณยา อย่าใส่ใจนะครับ พอดีผมไม่มีโอกาสได้ครอบครองพระสมเด้จดังกล่าวจึงไม่มีรูป หุหุ แต่ผมเดินผ่่านบ่อยๆที่ท่าพระจันทร์ เท่านั้นเองเลยเห็นขายลักษณะองค์ประมาณนี้ 20 บาท อ่ะครับ ถ้าหากผมกล่าวล่วงเกินใดๆขออภัยด้วยนะครับ

ขนาดไฟล์:
      821.3 KB
      เปิดดู:
      91
  10. Karanตี

Karanตี สมาชิก

ขอบคุณครับคุณKiattiสำหรับคำวิจารณ์เป็นมุมมองที่ดีมากครับสำหรับคนรู้น้อยอย่างผม

11. katika

อย่ากังวลเลยคะท่าน katii เราศึกษาพระเพื่อหาข้อมูลกันคะ บางครั้งข้อมูลที่ยารับทราบใช่ว่าจะถูกต้องเสมอไป สิ่งที่ยาถามนั้น เพื่อหาข้อมูลคะ ว่าองค์จริงเป็นแบบไหน เพราะยังไม่เคยเห็น อาจจะเห็นแต่ว่า ยังไม่ชัดเจนเท่าที่ควรคะ ส่วนใหญ่จะเห็นพิมพ์ทั่วไปคะ พระสมเด็จอย่า่งที่รู้ๆกันนะคะ ปลอมมีเยอะ เลยทำให้ต้องระมัดระวังกันให้มากคะ อย่างน้อยการมองว่าเก๊ แล้วหาแง่ความจริงทีหลัง ดีกว่ามองแท้แล้วเสียตังค์บ่ได้คืน นะคะ เหอเหอเหอ มองแบบกลางดีที่สุด

ว่าแต่ว่า รถยนต์ ทะเบียน ฎส7783 กรุงเทพมหานคร ฮอนด้า แอ๊คคอว์ด สีขาวสภาพดูใหม่
    คันนี้แปลกๆคะ เมื่อเช้าพาน้องหมาไปหาหมอ มีวัยรุ่น สองคน แต่งตัวมอมแมม เสื้อผ้าดูเปื้อนคราบสีขาว และเลอะสี ขับรถมาร้านขายข้าวข้าง เห็นแล้วแปลกตาคะ ว่าจะเป็นเจ้าของรถคันนี้ได้หรือ ตัวผู้ชายสองคนอายุน่าจะ ประมาณยี่สิบสองเห็นจะได้ ไม่แน่ใจถึงหรือเปล่า ผิวสีแทน หน้าตาออกไปทางคนอีสาน ( ไม่รู้ตัวเองเป็นคนมองคนภายนอกหรือเปล่านะคะ แต่สงสัยเลยจดเบอร์ไว้ ไม่น่าจะเสียหายอะไร ท่านใดเป็นตำรวจสามารถตรวจสอบได้ไหมคะ กรณีนี้ )แต่ถ้าวัยรุ่นผู้ชายทั้งสองเป็นเจ้าของรถ ก็ขออภัยที่รบกวนนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2011
  12. kiatti1234

เชคที่กรมขนส่งทางบก น่าจะไม่มีปัญหาอะไรอ่ะครับผม.......

13. katika

คุยกันแบบเล่นๆนะคะ ท่าน katti
    พอดีเพิ่งไปเปิดดูรูป ที่วงกลมไว้ มองแล้วท่านว่าเป็นกรุท่าพระจันทร์ ตรงนี้ เป็นข้อมูลที่แน่ชัด ว่าชัวร์หรือไม่คะ จะได้เก็บไว้ในข้อมูลหลักการสังเกตุ
    เพราะ ว่า ตัวยาเองก้ได้รับข้อมูลว่า พระสมเด็จ ท่านจะมีการทำตำหนิไว้ โดยการฝังเม็ด หรือเนื้อมวลสารไว้ เพื่อเป็นสัญลักษณ์ จะพบเห็น เซียนที่ตัดสินพระ ชอบตัดสินพระที่เม็ดเขื่องๆที่องค์พระ กัน ( แต่อันนี้ไม่รู้จริงหรือไม่นะคะ ฟังคำบอกเล่ามาคะ และ เนื้อเกิน หรือกำไรเนื้อนั้น สามารถเกิดขึ้นได้ เมื่อมีการกดมวลสารไม่แน่น ดังนั้น ธรรมชาติคนเรา ในการ ทำพระสมเด็จ อาจมีการปั้นมวลสารมากดลงบนพิมพ์ และ ยาเชืื่อว่า คนไม่สามารถกดลงไปได้เสมอ แล้วเข้าซอกหลืบได้ดีทุกซอกมุม อาจมีผิดพลาดบ้าง หรือ บ้างก็ล้นเลอะพิมพ์ )

สรุป พระองค์นี้จะแท้หรือไม่ ไม่ใช่สาระสำคัญสำหรับยานะคะ เพราะ ถึงอย่างไร ยาก็ไม่มีโอกาสได้ครอบครอง เพราะ แพงหูฉี่เลย เหอเหอเหอ

แต่สิ่งหนึ่งที่อยากฝากเพื่อนสมาชิกบอร์ดไว้นะคะ หากเราไม่มีโอกาสครอบครองพระสมเด็จ ก็ขอให้จดจำเนื้อหาและมวลสารท่านไว้ เพราะ ดอกไม้นอกกำมือเซียน ยังมีอีกมากมายที่ เซียนไม่ยอมรับและตีค่าราคา คือ พระสมเด็จนอกพิมพ์ ( เซียนมักยึดหลักการจดจำพิมพ์ให้แม่น เพราะ เช่าแล้วไม่ต้องกลัว ว่าปล่อยไม่ได้ เพราะ พิมพ์ถูก แต่ ทุกวันนี้ พิมพ์สามารถทำให้เหมือนได้ทุกอย่าง ยกเว้น เนื้อหาและมวลสาร ที่ทำเลีบนแบบได้ยาก อย่าเสียดายเงินจะเช่าพระนอกพิมพ์คะ เพราะ พระพุทธคุณนั้น ไม่แพ้กันเลยคะ )

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 เมษายน 2011
  14. katika

มาตอบแต่เมื่อไรนะนี่ ยังกับล่องหนได้เลย เหอเหอเหอ ท่าน katti :boo:

15. kiatti1234

ผมเห็นวงกลม 2 วงนี้ ตำแหน่งนี้ พิกัดนี้ ระยะเท่านี้ ประมาณ10กว่าองค์ได้แล้วครับ จนเหมือนว่า เป็นเอกลักษณ์เลยครับ เดินทีไร ผมก็เจอทุกที แต่เสียอย่างเดียวถ้ามีมวลสารผุดขึ้นมา ผิววรรณะโอเค กว่านี้ ผมอาจจะหลงกลก็ได้ครับ เท่าที่ผมรู้มา สมเด็จ84000องค์ จำนวน 3 วัดไม่มีองค์ไหนเหมือนกันสักองค์เดียว พิมพ์อาจะเหมือน แต่ไม่มีอะไรที่เหมือนกัน เด๊ะ หุหุ

16. katika

17. kiatti1234

ต้องโทรไปตรวจสอบเองอ่ะครับ หุหุ

18. setupman

setupman Active Member

ขอ ลง อีกกระ ทู้ นะครับ พี่ๆครับผมอยากรู้ว่าแบบนี้ ของที่ไหน หรือล้อเล่น ทำอะครับ เต็ม ที่ได้เลยครับ ขอบ คุณพี่ๆล่วงหน้า ครับ

ขนาดไฟล์:
      319.2 KB
      เปิดดู:
      58
      ขนาดไฟล์:
      450.3 KB
      เปิดดู:
      46
  19. kiatti1234

ผมไม่รุ้จักอ่ะครับ หุหุ........

20. setupman

setupman Active Member

หุหุ.... คือไร อะ พี่ คือ พอ ดี ไป เจอ ของ เพื่อน มา แปลก ดี ว่า จะ เช่า อะ ครับ ขอ ความเห็น ด้วย( คงไม่ตีไปออกวังหน้านะครับผมฮาเลย ) ขอบคุณครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้