มาดูสมเด็จกัน

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย wasabi san, 25 พฤศจิกายน 2009.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. kiatti1234

kiatti1234 เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนลูกผมเลย หุหุ น่าชังมากๆ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      473.3 KB
      เปิดดู:
      50
  2. kiatti1234

ลุ้นเกจิเลยครับท่าน ชาโตว์ อยากจะให้มีมวลสาร อยากจะให้ตังอิ้ว อยากจะให้มีพิมพ์สมเด้จ อยากจะให้มีการหดตัว อยากจะให้มีการยุบตัว อยากจะให้มีรอยฟันหนุ แต่มันเป็นไปไม่ได้ หุหุ........

3. kiatti1234

เด๊ยวแทบจะเลิกหาพระสมเด็จ หายากมากๆ แหกตาเยอะ นิทานมาก อย่างนู้น อย่างนี้ ทำเนียนบ้างแหละ ซื้อ20 บาท ขาย 2หมื่น ต่อเหลือ 1 พัน แต่(เก๊)บ้างแหละ สรุป เป็นพุทธานุสติอย่างเดียวเลย หาพระอย่างมัวเมา(ผมเอง) มะก่อน เดียวนี้ เริ่มตื่นละครับ ท่าน ชาโตว์

4. ชาโตว์

ชาโตว์ สมาชิกใหม่

ขอบคุณครับ ยังมีก่อนหน้านี้อีกหลายองนะครับท่าน Kiatti ไหนๆก้มีกันอยู่แค่นี้ หุ หุ

ผมปลงมานานแล้วครับ แต่สิ่งเหล่านี้เป็นเหตุปัจจัยให้ผมศึกษาประวัติของสมเด็จโต นำมาซึ่งความเลื่อมใสศรัทธาใน จริยวัตร อัธยาศรัย และสติปัญญาไหวพริบของท่าน ด้วยจิตศรัทธาทำให้ชีวิตผมดีขึ้นมาก ผมไม่เคยคิดว่าจะขายสมเด็จแม้องค์เดียว ไม่ว่าจะแท้หรือไม่
    ชอบคอกันอยากได้ผมให้เลย บางวันก็ยังห้อยพระสมเด็จเลียนแบบอยู่บ้านสวดมนต์ระลึกถึงท่านก็ยังรู้สึกดีนะครับ เพราะผมศรัทธาในจริยวัตร ของท่านมากกว่าพระที่ท่านสร้าง ผมว่าความดีงามของท่านต่างหากที่ เป็นอมตะ ที่แท้จริง สว่างแล้วเหมือนกัน ยินดีด้วยครับ

ขอบคุณ คุณ KatiKa ด้วยครับ คนนี้น่ารักไม่ต้องส่อง ว่าแต่ไม่โชว์บ้างหรือครับคุณยา

Ch. de Siam

5. ชาโตว์

ผมเคยสวดมนต์แล้วมองรูปสมเด็จโต ดันเกิดสงสัยว่าทำไมท่าเจริญสมาธิของท่านจึงไม่ค่อยเหมือนท่านอื่น บางทีนักปราชน์อย่างท่านอาจมีนัยยะความหมายแฝงอยู่ให้พวกเราค้นหาคำตอบก็ได้ ใครมีข้อมูลช่วยบอกด้วยครับ หรือมาช่วยกันวิเคราะห์กันตามทัศนะส่วนตัวกันดีกว่า หวังว่าคงเข้ากระทู้ "มาดูสมเด็จกัน" นะครับ สาธุ

6. kiatti1234

โดยส่วนใหญ่ พระอริยะเจ้าขึ้นไป มักจะเจริญสติอยู่ตลอดเวลา การที่สมเด็จโต ลักษณะเหมือนนั่งสมาธิ ก็คงไมแปลกอะไร เด๊ยวนี้คนส่วนใหญ่ในระดับผู้บริหารมักจะมีคอร์สที่เกี่ยวกับการทำสมาธิมากขึ้น ถ้าสังเกตได้เหมือนเขารับรู้ในความคิดเราได้ บางครั้งเป็นแบบอย่างให้เราสนใจเป้าหมายมากกว่าสิ่งรอบข้างนะครับ

7. Jmind

Jmind เป็นที่รู้จักกันดี

ผมสันนิษฐานว่าสมเด็จโต ท่านกำพระเอา่ไว้ในมือแล้วปลุกเสกคับ

เรื่องพระสมเด็จอะคับ ผมว่าตามท้องตลาดอย่าไปหาเลย พระสมเด็จมีเอกลักษณ์เด่นมาก ในมวลสารองค์จริงจะสวยเนื้อจะแปลกตาไปจากของปลอมอย่างชัดเจน ถ้าอยู่ในแผงพระรับรองคับ ไม่มีใครไม่คว้าไว้แน่นอนคับ แม้แต่คนขายเองเขาก็ต้องลังเล เมือลังเลแล้ว ใครจะเอามาขายหละคับ เขาก็ต้องเก็บไว้เหมือนเราอยากเก็บของดี แต่ก็ไม่แน่หากว่าเป็นคนอยู่ในศีลในธรรม เทวดาอาจจะบังตาคนอื่นเอาไว้ แต่ให้เราเห็นก็ได้นะคับ
    พระสมเด็จ เชื่อคนอื่นไม่ได้เพราะของแท้อยู่ที่เราแต่อาจไม่เข้าตาคนอื่นก็ได้คับ

8. ชาโตว์

เรื่องที่ท่านปลุกเสกผมว่าก็มีความเป็นไปได้นะครับ เคยคิดๆเหมือนกันแต่กลับมาคิดแล้วท่านคงจะไม่ปลุกเสกทีละ2-3องค์ หรืออาจจะใช้สายสิญผูกกับบาตร คิดว่าเรื่องนี้คงจะได้ความเห็นที่หลากหลายเลยทีเดียว ชอบมากครับช่วยกันdiscuss ส่วนตัวคิดไว้2นัยยะแต่ให้เพื่อนๆแสดงทัศนะก่อนดีกว่า

ส่วนเเนวทางเรื่องการสะสมพระสมเด็จเชื่อว่าพวกเราคงมีความคิดเห็นในทางเดียวกันครับ (ความแท้ส่วนบุคคล) ขอบคุณท่าน Jmind ครับ

ขอแสดงความนับถือ

ชาโตว์

9. katika

katika สมาชิก

13 กุมภาพันธ์ 2011
    ตอบด้วยคะ

ตอบด้วยคะ เมื่อคิดตามท่าน jmind ว่าด้วยท่านั่งสมาธิ ของท่านสมเด็จโตแล้วนั้น คงไม่ใช่นั่งกำพระในมือเพื่อปลุกเสก เพราะ จำนวนพระ 84,000 องค์ คงทำให้เสียเวลาแน่แท้
    หากตอบว่า ท่านนั่งกำผงวิเศษ และ กำลังทำพิธีปลุกเสกก่อนมาผสมปะปนมวลสาร พระสมเด็จนั้น อาจเป็นไปได้ หรือ อีกนัยต์นึง ท่านนั่งสมาธิกำหนดจิต ของฌานสมาธิ ที่ต้องกำหนดลงหายใจเข้าและออกที่ช่องท้อง เพื่อให้จิตนิ่ง เหมือนการถอดจิต และ อีกนัยนึง เพื่อเป็นปริศนาธรรม แก่ญาติโยม กำ หรือ กรรม ที่วัยรุ่นชอบใช้แทนกัน กรรมนั้น มีกรรมดีและกรรมชั่ว ซึ่งอาจหมายถึงมือของท่านที่กำไว้สองกำ อะไรต่อนา คิดไม่ออกคะ

ที่ตอบเรื่องการกำหนดจิตนั้น เพราะ ลองนั่งและทำตามมือและท่าทางของท่านสมเด็จโตแล้วท่านจะรู้ ถึงการตั้งมั่น สู่นิพพาน เพราะ ทำให้จิตแน่วแน่ไม่ว๊อกแว๊กคะ ลองดูสิคะ หุหุหุหุ เมื่อไรท่านว๊อกแว๊กไม่มีสมาธิ กำมือท่านจะล่วงหลุดจากกันแน่แท้ อิอิอิอิอิ

10. ชาโตว์

ใจตรงกัน

คุณKatika คิดคล้ายๆผมทั้ง2ข้อเลย:cool:

ผมมีเพิ่มเติมเกี่ยวกับข้อแรกคล้ายวิธีกำหนดวิปัสสนาของลป.โต๊ะเช่น
    มือขวาทับซ้าย กำหนดนำองค์พระจากจุดสะดืออันเชิญขึ้นเหนือจุดสะดือ2นิ้ว

ส่วนข้อ2ก็เหมือนคุณKatikaคนเกิดมาพร้อมกรรมดีและกรรมชั่วเป็นของตน สังเกตุว่านิ้วโป้งจะชี้มาที่ตัวท่าน ท่านอื่นมีความคิดเห็นอย่างไรครับ

11. psom

psom เป็นที่รู้จักกันดี

25 สิงหาคม 2010
    ฝากด้วยครับ กลัวหาย องค์ความรู้ดีดี จะหาย/ข้อมูลการวิเคราะห์ พระสมเด็จ ที่ เรา ๆ พบเห็นได้ ซึ่ง อาจไม่ใช่พิมพ์สากลนิยม/ นอกพิมพ์ แต่ทันท่าน สมเด็จ /ข้อมูลเหล่านี้ อยู่ในนี้/ซึ่งหาที่อื่นได้ยาก...ขออนุญาต ดันนะครับ... อิอิ

12. ชาโตว์

ยกย่องผู้เสียสละ

:cool:
    ผมยกย่องท่านเหล่านี้ว่าผู้เสียสละครับ ให้ความรู้ บางครั้งโดนด่า

เสียเวลา มีแต่เจ๊ากับเจ๊ง เท่าทีตามดูมามีสาระความรู้มากนะครับ

คนที่เช็คพระต้องเปิดใจให้กว้าง ไม่งั้นต้องเอาไว้ดูคนเดียวจะได้ไม่เครียด

เป็นกำลังใจให้ผู้เสียสละทุกท่านครับ

ด้วยความเคารพ

13. kiatti1234

ใช่ครับ ท่าน ชาโตว์คิดเห็นตรงประเด็นมากครับ เหมือนกับท่าน วาซาบิ,xlmen,คุณอังคารและไม่ได้เอ่ยนาม ถ้าไม่มีผมท่านเหล่านั้น กระผมคงไม่มีวันนี้ คงได้งมโข่งอยู่ อนุโมทนาด้วยครับ.......

14. ชาโตว์

อิจฉาท่านKiattiจัง มีบุญได้พบบัณฑิตผมเองยังไม่ได้พบปะท่านในกระทู้เลยเมื่อไหร่จะแวะเข้ามาครับ ช่วงนี้เลยไปรอท่าน Cocomotoว่างๆลองไปดูนะครับ

Though much he recites the Sacred Texts,
    But acts not accordingly, the heedless man
    is like the cowherd who counts others'kine;
    He has no share in religious life.

15. miro1977

miro1977 สมาชิกใหม่

รบกวนช่วยดูพระองค์นี้ให้หน่อยครับ ช่วยพิจารณาให้ด้วยครับ

ขนาดไฟล์:
      206.3 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      217.4 KB
      เปิดดู:
      53
  16. kiatti1234

เกจิ ชัวร์ๆครับผม.......

17. kremlock

kremlock เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2010
    รบกวนช่วยดูหน่อยครับว่าเป็นของแท้หรือเปล่าครับ

ขอความกรุณาช่วยดูว่า วัดใหม่กับบางขุนพรมหรือเปล่าครับ หากช่วยระบุชื่อและร่นให้ได้จะเป็นความกรุณาอย่างยยิ่งครับ

ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      56
      ขนาดไฟล์:
      1.5 MB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      49
      ขนาดไฟล์:
      1.4 MB
      เปิดดู:
      62
  18. miro1977

miro1977 สมาชิกใหม่

พอทราบไหมครับว่าพิมพ์อะไร แล้วปีไหนครับ ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ

19. bobbysoking

bobbysoking เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับพี่ๆยังจำกันได้ไหมครับ อิอิ จะมีใครจำคนพูดมาก ถามมากแบบผมได้มั่งนะ อิอิ

แล้วพี่วาซาบิ กับ พี่Xlman หายไปไหนหมดอ่ะครับ คิดถึงพี่ๆทุกคนนะครับ

ปล.ผมเอาพระผมให้คนที่บ้านผมดูใครๆก็ตีเก๊กันหมด(เซงเลยครับ) แต่ผมก็ศัทธาของผมครับ อิอิ เพราะมีแต่เรื่องดีๆเข้ามาในชีวิตครับตอนนี้เพราะท่านหรือเปล่าก็ไม่รู้ครับ

20. stud100thai

stud100thai สมาชิกใหม่

เห็นด้วยกับคุณ Kiatti1234 ครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้