มาคุยกันเถอะ

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย albertalos, 22 เมษายน 2009.

1. nanakorn

nanakorn เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2008
    คุณเสขะ
    อืม งั้นลองบอกวิธีการทำทาน ศีล ภาวนา ว่าทำอะไรบ้าง
    หรือถ้าไม่สะดวกก็ไม่เป็นไร แต่ถ้าบอกได้ มันก็เป็นแนวทางสำหรับผู้อื่นค่ะ อนุโมทนา

2. albertalos

albertalos เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องกลัวจิตฟุ้งทามไมอ่ะคับ จิตฟุ้งก้รู้ว่าจิตฟุ้ง ท่าเราไม่อยากคบ( ร่วม รับ ให้ ) ใจเราก้ไม่ไปเกี่ยวด้วยอยู่แล้ว ตรงนี้ไม่ต้องมานั่งสำรวมไม่ต้องมานั่งกดอารม หากยังมัวกดอารมอยู่มันก้ปลายเหตุ

เราต้องรู้ตัวพร้อม นั้นคือสติ ยิ่งปรกติแล้วเจริญสติปัฐฐานมากๆยิ่งรู้ตัวตลอดเวลา คือสตินั้นมีตลอดอยู่แล้ว มีความธรรมดาในความหน่ายตรงนี้เกิดเอง จะไม่เข้าไปยึดกับสิ่งใดท่าเจริญมรนานุสติช่วย ตรงนี้ไม่ต้องฝืนไม่ต้องกดไม่ต้องละไม่ต้องวาง แต่เป็นธรรมชาติที่ใจไม่ได้เกี่ยวรัดเอาไว้

เผลอเปปเดียวเป็นร้อยเลย

3. เสขะ บุคคล

เสขะ บุคคล เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

กระทู้เรื่องเด่น:
    54
    โมทนาครับ
    ไม่กลัวครับ แต่เห็นเหตุแห่งอกุศลจิต ถ้าเลือกได้ก็ต้องเลือกไม่ทำเหตุ
    ธรรมชาติของจิตย่อมไหลลงสู่ที่ต่ำ ส่วนสติก็ระลึกรู้เท่าที่มันจะระลึกรู้ได้ครับ
    ส่วนภูมิของผมก็ยังไม่สามารถระลึกรู้ได้ตลอดเวลาครับ

4. ดับ

ดับ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเสริมนะครับ

ธรรมชาติของจิตที่ยังแบกตัญหา อุปาทานย่อมไหลลงสู่ที่ต่ำ หากเราวางภาระนี่ได้จิตก็จะเบา ผมมันคนชอบง่ายๆ ตอนนี้กำลังเลื่อยโคนต้นของสังโยชน์อยู่
    คือสักกายะทิฏฐิ กิเลสตัญหามันมันเป็นยาง ตัดต้นก่อน(ผมไม่ยืนยันว่าที่ผมทำถูกนะครับ กำลังลองดูและไม่แนะนำให้ทำตาม) แล้วค่อยขุดเอารากคืออวิชาขึ้นมาเผา

5. นิวรณ์

นิวรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

[​IMG][​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2009