มอบพระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้า วันอาทิตย์ที่ ๒๒ กรกฎาคม ๒๕๕๐ เป็นวันสุดท้าย

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย :::เพชร:::, 26 กุมภาพันธ์ 2007.

1. Tiew 79

Tiew 79 Active Member

ขออนุโมทนาด้วยค่ะ

ไม่ทราบว่าถ้าขอด้วยตอนนี้ยังทันอยู่ไหมค่ะ
    ถ้าทันจะได้จัดส่งซองไปค่ะ

2. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ยังมอบให้อยู่ครับ จนกว่าจะหมด..

3. ชายเสรี

ชายเสรี เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน คุณเพชร ครับ
    เพื่อนของผมคุณสำอาง ได้รับพระเรียบร้อยแล้วครับ ดีใจกันใหญ่เลยครับ ส่วนผมเองต้องกลับไปดูที่ห้องพักว่ามาถึงรึยังครับ
    ผมมีเรื่องรบกวนสอบถามครับ คือว่า มีเพื่อนของผมประสงค์อยากจะได้พระธาตุมาบูชาอีก 3 คนครับ
    ไม่ทราบว่าคุณเพชรยังแจกอยู่รึเปล่าครับ จะได้แจ้งให้เค้าทราบกันครับ
    ถ้าได้ผมจะมาแจ้งชื่อพวกเค้าอีกทีนะครับ
    ขอบคุณมากครับ
    [FONT=&quot]มีดังนี้ครับ[/FONT]
    [FONT=&quot]คุณ รุจิรา เพชรอ้อน[/FONT]
    [FONT=&quot]คุณ นภาพร แผนจันทร์[/FONT]
    [FONT=&quot]คุณ วรพนิต รัตนไตรภพ[/FONT]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มีนาคม 2007
  4. :::เพชร:::

1
    รบกวนช่วยบอกเพื่อนๆด้วยว่ายังมอบได้อีก เชิญเลยครับ จนกว่าจะหมดครับ ทำตามกติกาที่แจ้งไว้ด้วยครับ..

5. :::เพชร:::

1
    updated รายชื่ออีกครั้ง ณ วันที่ 3 มีนาคม 2550 ที่ผมดำเนินการจัดส่งพระธาตุสีวลีอรหันต์เถรเจ้าไปให้ พร้อมวันที่ดำเนินการครับ เพื่อนท่านใดที่รายละเอียดยังไม่ครบ รบกวนแจ้งผมด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      91.4 KB
      เปิดดู:
      71
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มีนาคม 2007
  6. Nu_Bombam

Nu_Bombam เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    พี่เพชรครับ ผมเปลี่ยนใจละ ไม่รู้ทำไมเหมือนกัน ขอบูชาด้วยคนครับ

แล้วจะส่งซอง(หรือกล่อง)ไปครับ
    ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

7. yaninmai

yaninmai เป็นที่รู้จักกันดี

เรียน คุณเพชร ทราบ
    ดิฉันได้รับพระธาตุแล้วค่ะด้วยความขอบพระคุณ และขอเรียนให้ทราบว่าข้อมูลที่ทางคุณเพชรระบุว่าจับคู่ไม่ได้นั้น yaninmai ลำดับที่ 32 คือ สุธีรา วิสุทธิ-เสน ที่ทางคุณเขียนไว้ ขอประทานโทษที่ทำให้สับสน ขอบพระคุณอีกครั้ง

8. gitti

gitti เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนคุณเพชรค่ะ ดิฉันได้รับพระธาตุและพระสมเด็จองค์ปฐมแล้วค่ะ มาถึงเมื่อเช้านี้ค่ะ คุณแม่ดีใจใหญ่เลย ต้องขอขอบพระคุณคุณเพชร คุณสิทธิพงษ์เป็นอย่างสูงเลยนะคะที่กรุณามอบพระธาตุและพระสมเด็จองค์ปฐมมาให้บูชา ขอโมทนากับทานบารมีครั้งนี้ด้วยค่ะ สาธุ

9. :::เพชร:::

1
    PM มาบอกหน่อยนะครับว่าทำไมถึงเปลี่ยนใจ อยากทราบความรู้สึกของน้องระหว่าง"ที่ไม่อยากได้" กับ "ที่อยากได้" มีอะไรดลใจหรือ?? ยังไม่ให้ครับ ใช่ไม๊ครับคุณหนุ่ม กว่าจะได้ของชิ้นนี้ เรา 2 คนเหนื่อยด้วยกันมาทั้งคู่ครับ ต้องให้เห็นคุณค่าก่อนถึงจะมอบให้ เมื่อนั้นน้องจะรักษาและสักการะ พี่ขอกล่าวซ้ำอีกครั้งครับว่า พระธาตุอรหันต์ให้กันได้ง่ายๆครับ บางท่านก็หวงแหนมาก บางท่านหามาทั้งชีวิต ท่านก็ไม่มาโปรดซักที บางครั้งพบเห็นแต่กลับไม่เชื่อ บางครั้งนึกว่าก้อนหินก้อนกรวดธรรมดา ส่วนมากที่ได้ไปมักจะรักษาไม่ได้กัน เสด็จกลับมากมายมาแล้ว

10. :::เพชร:::

1
    ขอบคุณครับที่ช่วยแจ้งให้ผมทราบ

11. :::เพชร:::

1
    ขอบคุณครับที่ช่วยแจ้งให้ผมทราบ

12. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อรับไปแล้ว ขอให้บูชากันให้ดีๆนะครับ

ผมกับคุณเพชร กว่าจะผ่านมาได้งอมพระรามกันทั้งคู่ แต่ถึงจะเหนื่อยกันแค่ไหน โดยเฉพาะคุณเพชรแล้ว ก็สุขใจเมื่อเป็นผู้ให้

โมทนาสาธุกับทุกๆท่านครับ

(verygood) (verygood) (verygood)

13. Nu_Bombam

Nu_Bombam เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2006
    โหยๆ มีอย่างงี้ด้วย อะแฮ่มๆ ผมก็ไม่รู้ บอกไม่ถูกเหมือนกัน
    ตอนที่เห็นกระทู้ผมก็ไม่ได้สนใจเท่าไหร่ แต่วันนั้นอ่ะครับ วันที่ผมโพสต์ไปว่า กลัวบูชาไม่ดี เพราะบ้านผมไม่มีห้องพระเป็นกิจลักษณะ มีแต่หิ้งพระครับ อีกอย่าง ผมไม่เคยบูชาครับ ปกติผมสวดมนต์ เช้าเย็น จุดธูป 3 ดอก บางครั้งก็ 5 ดอก แต่ส่วนใหญ่จะ 3 ดอกเพราะประหยัดธูป หุหุ เทียนก็ไม่จุด ดอกมะลิ หรือของหอม ดอกไม้ ไม่ค่อยจะได้ซื้อมา เพราะ ตลาดอยู่ไกล แต่จะว่าไปก็ไม่ไกล แต่ก็ต้องขับรถออกไปอยู่ดี ตรงนี้ผมเลยไม่มั่นใจ กลัวบูชาไม่ดี
    แต่ดูกระทู้ไป ในใจลึกๆก็อยากบูชา คืนวันหนึ่งคืนไหนไม่รู้ คืนเดียวกันนี้แหละมั้ง พอผมสวดมนต์เสร็จ ก็หยิบพระมหาจักพรรดิมาดูในมือ แล้วก็พูดว่า"หลวงปู่ ผมควรจะบูชาพระอัฐิธาตุพระสีวลีดีมั้ยครับ?" อารมณ์นั้นเหมือนอยากมีที่ปรึกษา เลยพูดใส่พระ ซะงั้น
    วันต่อๆมา ผมก็นึกถึงพระสีวลีมาตลอด แล้วเปิดเข้ามาดูกระทู้พี่ทุกทีที่ได้เข้าเว็บ ปกติผมสนใจกระทู้ไหนหรือติดตามกระทู้ไหน ผมก็ดูตลอด ส่วนใหญ่จะเป็นกระทู้พระเครื่อง อิอิ แต่กระทู้พี่ ผมก็ติดตาม งงตัวเอง นิดหน่อย เข้ามาทีไรก็นึกในใจ"จะบูชาดีมั้ยหนอ" ก็เลยคิดว่า "ถ้าได้มาบูชาคงจะเป็นพุทธานุสติ ที่ดี" แบบว่า ถ้าเรานอกลู่นอกทางเมื่อไหร่ จะได้นึกได้ว่า"ถ้าทำบาป พระอัฐิธาตุจะเสด็จหนีไป" คงจะได้เตือนสติผม ลองบูชาแล้วกัน เย็นนี้ผมก็เลยลองไปถามราคาผอบล่วงหน้าเผื่อไว้ ราคาก็ประมาณ 100 กว่าบาท 200 กว่าบาท กลับบ้านมาก็โพสต์อย่างที่พี่เห็นครับ
    (verygood)

14. manote

manote เป็นที่รู้จักกันดี

โอ้โฮ คนตรึมเลย ไม่ได้เข้ามาดูไม่นาน สาธุ สาธุ สาธุ กับคุณเพชรด้วยครับ
    ผมจะส่งซองไปวันพรุ่งนี้ครับ ใช้ชื่อมานพ เติมพิทยาไพสิฐ ชื่อในกระทู้ manote ครับ อาจช้านิดเพราะส่งแบบปกตินะครับ

เห็นแล้วเป็นปลื้มแทน คนได้รับพระสิวลีธาตุไปบูชากันถ้วนทั่ว

15. kwok

kwok เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระธาตุและพระสมเด็จองค์ปฐมแล้วครับ
    ขอโมทนากับทานบารมีครั้งนี้ด้วย

16. :::เพชร:::

1
    ส่งกล่องเล็กขนาด 7 บาทมาให้พี่พร้อมกับติดแสตมป์ไว้ 32 บาทสำหรับ EMS พี่จะมอบสมเด็จองค์ปฐมปางพระนิพพาน และพระธาตุสีวลีอรหันต์เถรเจ้า 10 องค์ที่มีกำลังของพระอรหันต์ 3 องค์คือ พระสีวลี-พระอุปคุต-พระอนุรุท และกำลังของหลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรทั้ง 5 พระองค์ รวม 8 องค์เสก เด่นไปทางด้านโภคทรัพย์ที่หาไม่ได้อีกแล้วครับ

ศรัทธา และปัญญาต้องไปคู่กัน บุคคลใดใช้ศรัทธามากกว่าปัญญา บุคคลนั้นมักจะถูกชักจูงได้ง่าย หากบุคคลใดใช้ปัญญามากกว่าศรัทธา บุคคลนั้นมักจะเป็นคนขี้สงสัย ดังนั้นต้องใช้ทั้ง 2 สิ่งนี้ให้เหมาะสม ถึงจะสมกับเป็นศิษย์ของตถาคต

ขอบคุณที่ PM เข้ามาเล่าความในใจให้พี่ฟัง...

โมทนาในบุญความดีที่ได้คิด-พูด-ทำดีครับ....<!-- / message --><!-- sig -->

17. อายุมั่น

อายุมั่น เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระธาตุพร้อมพระสมเด็จองค์ปฐมเรียบร้อยเมื่อวานนี้ ขอบพระคุณมากค่ะ รู้สึกดีใจมาก ตอนที่เปลี่ยนใส่พระอบแก้วสำรอง (คือหมายตาผอบแก้วทรงลึกแต่ยังหาซื้ไมได้ ต้องฝากเขาซื้ออีกที) พร้อมทั้งบูชาด้วยดอกมะลิก็รู้สึกได้ถึงพลังขององค์พระธาตุ ก็อธิบายไม่ถูกหรอกค่ะ รู้แต่ว่าปิติมากๆ ก็ต้องขอขอบพระคุณอีครั้งหนึ่งค่ะ

18. Chatchaic

Chatchaic เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2007
    ได้รับพระธาตุสิวลีและสมเด็จองค์ปฐมแล้วเมื่อวานนี้ ขอขอบคุณ..คุณเพชรเป็นอย่างยิ่ง

ขออนุโมทนาในกุศลครั้งนี้ด้วย

19. callmeletter

callmeletter เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระธาตุเรียบร้อยแล้วนะครับ แต่ไม่เห็นมี พระผงสมเด็จองค์ปฐม และพระพุทธเจ้าปางพระนิพพาน ช่วยตรวจสอบด้วยนะครับ ขอบคุณมากๆๆครับ

20. :::เพชร:::

1
    คงเป็นเพราะความเร่งรีบของผมเอง ไม่เป็นไรครับ ขอโทษด้วยครับ ผมจะจัดส่งพระสมเด็จองค์ปฐมให้ใหม่ครับ 2 องค์ รบกวนช่วย แจ้งที่อยู่ทาง PM หรือpost ให้ผมทราบด้วยครับ ซองจดหมายมากมายครับ ทั้งนามจริง ผสมกับนามแฝง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มีนาคม 2007