มอบพระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้า วันอาทิตย์ที่ ๒๒ กรกฎาคม ๒๕๕๐ เป็นวันสุดท้าย

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย :::เพชร:::, 26 กุมภาพันธ์ 2007.

1. jojoedesign

jojoedesign เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2007
    ขออนุโมทนา ขอลงชื่อจองไว้บูชาด้วยครับ แล้วจะส่งซองไปให้พรุ่งนี้ ครับ
    นายวีรศักดิ์ นิลโมจน์ บ้านเลขที่ 1 ซอย 4 ถ.ไชยา ต.บ่อยาง อ.เมือง จ.สงขลา 90000

2. chettha

chettha เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    ขอเรียนถามเพิ่มเติมครับ ว่าพระธาตุนี้ได้มาจากหลวงปู่ถวิล ที่กาญจนบุรีรึเปล่าครับ ผมเองเคยไปกราบท่านบ่อยๆที่เมืองกาญฯ ตั้งแต่ 7 ปีที่แล้ว ท่านเคยเล่าเรื่องพระธาตุพระสีวลีให้ฟังบ่อยๆ

3. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ขอบคุณครับ คุณหนุ่ม ที่ช่วยบอกกล่าวเพื่อนๆให้ได้ทราบข้อมูลลึกๆกัน ข้อมูลลึกขนาดนี้ เป็นปัจจัตตังที่รู้เห็นได้เฉพาะตัว พระธาตุสิวลีนี้ ตัวธาตุทางกายภาพดูยังไงก็เป็นพระธาตุสิวลีเถรเจ้า แต่หากดูด้วย"ตาใน" จะพบว่า ไม่ธรรมดาครับ คณะคุณหนุ่ม และผมก็ไม่ทราบจะบรรยายยังไงให้ได้รู้เห็นเช่นเดียวกันได้ หากมากไปกว่านี้ ผมเชื่อว่า เพื่อนบางท่านอาจจะมองว่าเป็นเรื่องเหลือเชื่อ พาลจะไปปรามาสพระองค์ท่านโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ครับ เอาเป็นว่า ลองพิจารณาทางด้านกายภาพสัณฐานขององค์พระธาตุสิวลีเพียงอย่างเดียวจะดีกว่าครับ แล้วก็สักการะบูชาด้วยจิตที่เป็นกุศล เพียงเท่านี้ก็น่าจะเพียงพอแล้วครับ ส่วนเรื่องของ"ตาใน"ปล่อยให้บุคคลที่ได้ญาณด้านนี้พิจารณาเองจะดีกว่าเป็นเรื่องเฉพาะคนเท่านั้น...

แต่เดิมตั้งใจไว้ว่าจะนำพระธาตุสิวลีอรหันต์เถรเจ้าองค์ใหญ่นี้ถวายวัดวาอารามส่วนหนึ่งเพื่อบรรจุในพระธาตุเจดีย์ อีกส่วนหนึ่งถวายให้หลวงพี่พระครูปลัดอนันต์ วัดท่าซุง ที่จะมาสอนกรรมฐานที่ซอยสายลมช่วงต้นเดือนมี.ค.นี้ สำหรับศิษยานุศิษย์หลวงพ่อฤาษีลิงดำที่ถวายสังฆทานชุดละ 2,000 บาท(ปกติพระท่านจะแจกหนังสือให้) ปรากฏว่าทั้ง 2 เดือน ผมติดงานต้นเดือนหน้า(2-5 มีค 2550) ที่เชียงใหม่ เชียงราย ไปไหว้พระธาตุต่างๆ และพระพุทธบาท 4 รอย ต้นเดือนเม.ย. 2550ติดงานที่ปีนัง และสิงคโปร์ จึงต้องขอยกไปในเดือนพ.ค.2550...

โมทนาบุญกับเพื่อนๆทุกท่านด้วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กุมภาพันธ์ 2007
  4. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

5. ชายเสรี

ชายเสรี เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาและขอรับเป็นมงคลแห่งชีวิตด้วยครับ แล้วผมจะรีบจัดส่งซองไปให้ครับ
    ขอขอบพระคุณครับ
    พีร์นิธิ อมรสันต์สุขศรี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 กุมภาพันธ์ 2007
  6. navapon999

navapon999 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาบุญครับ ขอรับพระธาตุเพื่อเป็นมงคลชีวิตและครอบครัวครับ
    นครินทร์ ใจสุทธิ 16 ม.6 ต.พลิ้ว อ.แหลมสิงห์ จ.จันทบุรี 22190

7. ชายเสรี

เรียน คุณ อรรถ ครับ พอดีเพื่อนผมเค้าศรัทธา อยากจะได้พระธาตุไว้บูชา ผมขออนุญาติจองแทนเค้านะครับ แล้วจะรีบส่งซองไปให้ครับ ขอบคุณครับ
    ชื่อ อัฐดี ศิริจริยวัตร
    และ คุณ สำอาง พันธวารีครับ

8. ชายเสรี

ขอโทษครับ คุณ อภิวัฒน์ พิมพ์ชื่อผิดครับ

9. ขุนแผนเมืองฮิ

ขุนแผนเมืองฮิ เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2006
    ผมขอไว้บูชา ด้วยครับ แล้วจะส่งซองไปหให้ครับบ

10. ten@hotmail.com

ten@hotmail.com เป็นที่รู้จักกันดี

กราบโมทนาครับ ขอรับไว้บูชาด้วยครับ
    พีรดนย์ ธรรมอินทร์ จ.เชียงราย ครับ...

11. VickiesII

VickiesII เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา เพื่อไปบรรจุครับ

นายวิชชุกรณ์ คำสำเภา

1/13 ม.7 ต.บ้านสวน อ.เมือง จ.ชลบุรี 20000

แล้วจะจัดส่งซองไปให้ครับ

12. manote

manote เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุและโมทนาด้วยนะครับ นับไปนับมาหากไม่ผิดผมเป็นคนที่ 30 เรียงจากผู้ขอครับ ขอรวบรวมให้คุณเพชรละกันเพื่อให้ง่ายต่อการติดตาม
    1. คุณ DJ
    2. คุณPong-sit
    3. คุณต้นจันทร์
    4.คุณCallmeletter
    5.คุณ DTITCE
    6.คุณนพคุณ
    7.คุณรักษ์พระ
    8.คุณ chatchaic
    9.คุณ yoboyabo
    10.คุณธรกฤต
    11.คุณ ahingsaka
    12.คุณ bht
    13.คุณ chaipat
    14.คุณ kwow
    15.คุณ hatamala
    16.คุณtongsamuri
    17.คุณ getti
    18.คุณธรรมนูญ
    19.คุณอายุมั่น
    20.คุณเตวิชโช
    21.คุณ chettha
    22.คุณjojoedesign
    23.คุณ lerd
    24.คุณ navapon 999
    25.คุณชายเสรี รับให้เพื่อน
    26.คุณขุนแผนเมืองฮิ
    27
    28.
    29.
    30.ผมเองครับ manote

จะรีบส่งซองไปคร้าบบบบบ

ขอแก้ไขนิดหน่อยมัวแต่พิมพ์รายชื่ออยู่เลยมีคนส่งก่อนอีก 3 คน

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 กุมภาพันธ์ 2007
  13. yaninmai

yaninmai เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับพระธาตุด้วยค่ะ จะจัดส่งกล่องพัสดุให้วันพรุ่งนี้เลยค่ะ
    สุธีรา วิสุทธิเสน จันทร์แจ่ม
    1082 พหลโยธิน
    จอมพล, จตุจักร
    กรุงเทพ ฯ 10900

14. ton999

ton999 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอรับด้วยคนนะครับ
    นายศักดิ์ชัย ต้นตระกูลรัตน์
    73/64 ถ.บางแวก แขวงบางไผ่
    เขตบางแค จ.กรุงเทพฯ 10160

15. Hma

Hma เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2005
    โมทนาครับ

ขอรับเพื่อบูชาด้วยครับ

อนุศักดิ์ ครรชิตกุล

16. สิตา

สิตา สมาชิก

24 กุมภาพันธ์ 2007
    ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ ขอรับองค์พระธาตุเพื่อสักการะบูชาเป็นสิริมงคงแก่ดิฉันและครอบครัวด้วยค่ะ ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง
    จะรีบดำเนินการตามกติกาค่ะ
    รงรอง ชำนาญค้า
    กทม.

17. Nicharrr

Nicharrr สมาชิก

16 กุมภาพันธ์ 2007
    ขออนุโมทนาด้วยค่ะ...ขอเมตตาบารมีท่านทรงโปรดทุกๆคน

แล้วจะจัดส่งซองไปตามกติกาค่ะ...ขอบคุณมากๆ

18. semix

semix เป็นที่รู้จักกันดี

ขอความกรุณาด้วยครับ แล้วจะส่งซองให้นะครับ

19. ต้นแก้ว

ต้นแก้ว เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา ขออารธนาพระธาตุสิวลีเพื่อสักการะบูชาเป็นสิริมงคลด้วย
    อุดม ตั้งไพศาลกิจ

20. :::เพชร:::

:::เพชร::: เป็นที่รู้จักกันดี

21 กรกฎาคม 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ไม่ใช่ครับ พระธาตุสิวลีนี้ปกติจะเสด็จในพื้นแผ่นดินที่มีความอุดมสมบูรณ์ ตามถ้ำที่เหมาะแก่การเจริญวิปัสสนาของพระธุดงค์ ซึ่งถ้ำในเมืองกาญจน์มีมากมายนับไม่ถ้วน ที่รู้จักก็มี ไม่รู้จักก็มี หากเปิดเผยออกไปก็มักมีผู้นำออกมา เป็นการรบกวนความสงบของเทพเทวาที่ปกปักรักษาองค์พระธาตุ ถือว่าไม่สมควรอย่างยิ่ง ผมเองต้องขอโทษด้วยครับที่ไม่สามารถจะให้ข้อมูลได้มากกว่านั้น

อีกอย่างหนึ่ง จิตเดิมแท้ของคนเราต่างกัน บางท่านผูกพันกับพระสิวลีอรหันต์เถรเจ้า บางท่านผูกพันกับพระอุปคุตเถรเจ้า บางท่านก็ผูกพันกับพระโมคคัลลานะเถรเจ้า วาระที่จะได้พบพระธาตุของแต่ละองค์จึงอยู่ที่วาสนาที่ท่านได้บำเพ็ญมาอย่างดีแล้วนับภพนับชาติไม่ถ้วน การที่เราท่านต่างมีพระธาตุไว้บูชานั้นเพื่อโน้มน้าวใจให้ยึดติดในธรรม ถือเป็นสิ่งมงคลสักการะสูงสุดของเหล่าพุทธศาสนิกชนทุกท่าน จิตที่ไม่โลภละโมบ จะทำให้ท่านได้พบเรื่องราวต่างๆที่"ดูเหมือนเป็นเรื่องบังเอิญ"ตลอดเวลาครับ อย่างการมอบพระธาตุสิวลีในครั้งนี้ ผมรู้สึกว่าไม่ใช่เรื่องบังเอิญ เพราะผมตั้งใจนำพระธาตุนี้ไปสร้างพระ 2 สมเด็จดังกระทู้ท้ายลายเซ้นต์นั้น แต่มีเหตุที่ไม่สามารถจะนำไปสร้างรูปเหมือนท่านได้จึงต้องนำมามอบให้เพื่อนๆแทน และถวายบรรจุตามพระธาตุเจดีย์ที่กำลังก่อสร้าง หรือถวายให้กับพระครูปลัดอนันต์ แห่งวัดท่าซุงท่านเพื่อมอบให้กับผู้ทำบุญสังฆทานโดยถือว่าผมมอบให้ทางวัด และวัดก็มอบให้ท่านแทน เหมือนกับสมัยที่หลวงพ่อฤาษีลิงดำในสมัยที่ท่านยังดำรงขันธ์อยู่นั้น เวลามีพระทองมาในงานสำคัญของทางวัด หลวงพ่อฯท่านจะเปิดโอกาสให้ลูกหลานทำบุญกับพระองค์ที่ท่านนิมนต์มาโดยตรง และสุดท้ายพระองค์ที่ท่านนิมนต์มาทุกรูปจะถวายคืนให้วัดท่าซุง โดยหลวงพ่อฯรับแทนทั้งสิ้น เป็นการเติมบารมีให้ลูกหลานหลวงพ่อฯเต็มเร็วยิ่งขึ้น หลวงพ่อฯท่านจึงแนะวิธีการทำบุญโดยเสด็จพระราชกุศลอยู่บ่อยๆ ทำผ่านในหลวง และพระบรมวงศานุวงศ์จะดีกว่าครับ...

หลังจากที่ผมไม่สามารถจะนำพระธาตุสิวลีไปสร้างพระ 2 สมเด็จ(หลวงปู่ทวด และหลวงปู่โต)ได้นั้น ผมได้นำพระธาตุสิวลีนี้ไปอธิษฐานจิตตามที่คุณหนุ่มได้เล่าให้เพื่อนๆได้รับทราบไปบ้างแล้วนั้น ซึ่งคุณหนุ่มก็ไม่ได้บอกผมล่วงหน้าว่าจะเชิญพระอรหันต์องค์ไหนบ้าง ล้วนแต่เป็นฟ้ากำหนดทั้งสิ้น ครั้งนี้พระสิวลีอรหันต์เถรเจ้าท่านเมตตามาก และพิเศษสุดคือไม่เพียงองค์เดียว ยังมีพระอรหันต์องค์อื่นอีก 2 องค์ ทั้งๆที่ที่บ้านผมก็มีพระธาตุสิวลีบูชาอยู่แล้ว องค์ใหญ่กว่านี้อีกหลายเท่าขนาดเท่ากำปั้นยังมี แต่ผมก็ไม่ได้อัญเชิญท่านไปร่วมในพิธีดังกล่าว แสดงว่าท่านมีเจตนาไม่ให้ผมถือเป็นสมบัติส่วนตัวครับ จึงเป็นที่มาของการนำออกมามอบให้เพื่อนๆที่ศรัทธาทุกท่านครับ ไม่สามารถจะประเมินได้ว่ามีค่ามากมายเพียงใดสำหรับพระธาตุสิวลีชุดนี้ครับ สิ่งเหล่านี้ต้องบอกเพื่อนๆให้ทราบร่วมกันจึงจะสามารถสักการะบูชาได้อย่างถูกต้องครับ

ขอโมทนาบุญร่วมกันในครั้งนี้ครับ