พลังเอกภพยูเรอัส

ในห้อง 'ภัยพิบัติและการเตรียมการ' ตั้งกระทู้โดย anumota, 17 มิถุนายน 2009.

1. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

บ่ายวันนี้ 16.00 น.
    คนที่ เคารพ รัก อ.สามตา ขอเชิญ ไป รดน้ำ อ.สามตา และฟังสวดพระอภิธรรม
    ที่วัด วิมุตยาราม จรัลสนิทวงศ์ 98 ( ฝั่งธนฯ เชิงสะพานพระราม 7 )

ถ้าใช้ GPS ตั้งพิกัด ที่ 13.810562 และ 100.514838

2. Conductor

Conductor เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    โอเคครับ ผมนั่งงอนิ้วไปมาหลายรอบ งอไปนั่งสังเกตไป ลองไม่คิดอะไรก็ยังงอไปมาได้ ดูเส้นเอ็นกล้ามเนื้อ ก็ทำงานประสานกันไปเอง หลังจากสังเกตอยู่นาน ก็ได้ข้อสรุปว่า มันงอแบบไม่ต้องคิด มันทำงานเร็วมากก่อนความคิดด้วยซ้ำ งั้นคิดไม่คิดก็ไม่มีผล เป็นอัตโนมัติแบบที่รุ่นพี่ว่าจริงๆครับ เหมือนโดนโปรแกรมเรียบร้อยว่าต้องงอกำแบบนี้นะสักสองสามนาที ไม่น่าเชื่อนะตั้งนานผมไม่เคยคิดสังเกตนิ้วมือตัวเองสักที ขั้นต่อไปเป็นการให้พลังวิ่งไปปลายนิ้ว ผมก็นึกให้พลังไปที่นิ้ว ยังไงไม่ทราบ รู้สึกปลายนิ้วหน่วงเล็กน้อย ความยิบๆมารวมกันแถวปลายนิ้ว กลางฝ่ามือเหมือนจะอุ่นอีกนิดๆ เอาล่ะผมถือว่าพลังน่าจะมาตามที่ให้ทำแล้ว ทำข้างนึงแล้ว ก็ลองทำอีกข้างแล้วกันมืออยู่ว่างๆ ก็รู้สึกแบบเดียวกันแล้วสองข้างตานี้ งั้นลองเอามารวมกันนิ้วชี้นิ้วเดียวดีกว่า อีกข้างก็ทำแบบเดียวกัน เอามาจี้กันสองข้าง สักพักคล้ายกับแม่เหล็ก ดูดกันรู้สึกได้จะๆมันส์ดีด้วย แถมการดูดยังเกี่ยวพันกับการหายใจอีก เหมือนหายใจเข้าจะดูดแรงขึ้น มั่นใจขึ้นว่าการหายใจมีส่วนเกี่ยวเนื่องกับพลัง แต่จะเกี่ยวเนื่องกันลึกซึ้งแค่ไหนคงต้องรบกวนท่านที่พอจะทราบ หรือพี่ดาวทะเลทรายมีความคิดเห็นกับเรื่องนี้ยังไงบ้างครับ

3. 777book777

777book777 เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2008
    คุณ conductor นี่ท่าทางจะ น้องใหม่ไฟแรง
    ตั้งใจเรียนนะคะ จะได้มาเรียนระดับ7ด้วยกัน :cool:

4. ดาวทะเลทราย

ดาวทะเลทราย เป็นที่รู้จักกันดี

เอามาจี้กันสองข้าง
    สักพักคล้ายกับแม่เหล็ก ดูดกันรู้สึกได้จะๆมันส์ดีด้วย
    แถมการดูดยังเกี่ยวพันกับการหายใจอีก
    เหมือนหายใจเข้าจะดูดแรงขึ้น มั่นใจขึ้นว่าการหายใจมีส่วนเกี่ยวเนื่องกับพลัง แต่จะเกี่ยวเนื่องกันลึกซึ้งแค่ไหนคงต้องรบกวนท่านที่พอจะทราบ หรือพี่ดาวทะเลทรายมีความคิดเห็นกับเรื่องนี้ยังไงบ้างครับ[/QUOTE]

เรื่อง พลัง กับการหายใจ เกี่ยวข้องกันไหม
    มันเกี่ยว กัน แหละ ครับ
    แต่ จะทางตรง หรือทางอ้อม
    ใน ข้อที่ถามว่า
    หายใจเข้า มันดูดแรง นี่ ให้ สังเกตต่อไป ว่า จริงไหม
    หรือ จริง ตอนไหน
    ไม่จริง ตอนไหน
    อีกที นะ
    .............เค้า ถาม ไม่ ตอบ ยัง ให้ การบ้าน ต่อ อีก.....55

5. narmai

narmai เป็นที่รู้จักกันดี

ได้อ่านเรื่องในการฝึกพลังฝ่ามือแม่เหล็กที่จะสัมพันกับการหาย หรือป่าว
    ผมเองก็ได้ลองมาครับ ความรู้สึกก็จะเป็นตอนที่เวลาหายใจออกก็เหมือนมีพลังมาดันที่ฝ่ามือ ตอนช่วงหายใจเข้ารู้สึกพลังแฟ๊บๆ เหี่ยวๆ พอหายใจออกก็มาพองโตเหมือนเดิม
    ผมก็เป็นคนนึกที่งงกับความรู้สึกตัวเอง แล้วก็อย่ากจะถามคนอื่นแต่ก็พูดไม่ได้ เดี๋ยวจะมีคนหาว่า.....

6. Conductor

โอเคครับ เป็นการตอบคำถามด้วยคำถาม แปลกใหม่ดีครับ นั่งรวมพลังจ้องหาสาเหตุอยู่นานสองนาน ได้ข้อสรุปแบบนี้ครับ ผมจ้องมาจ้องไปก็เห็นพลังของตัวเองครับ สนามพลังพอผมหายใจออกสนามพลังจะขยายตามครับ (ไม่รู้จะเรียกอะไรขอใช้คำว่าสนามพลังไปก่อน) นิ้วสองข้างพอสนามพลังพองขึ้นก็ดันกันเอง เลยถอย พอหายใจเข้าสนามพลังก็น้อยลงดันกันน้อยนิ้มก็มาหากัน แต่ถ้าเรายังหายใจไม่สุดก็จะเหลือสนามพลังดันกันอยู่นิดหน่อย นิ้วก็จะไม่ชนกัน แต่ถ้าหายลึกสุดๆ นิ้วก็มาชนกันได้เลย แสดงว่าสนามพลังแทบจะหดกลับไม่ได้แผ่ออกมา "นิ้วไม่ได้ดูดกันแบบแม่เหล็กอย่างที่ผมคิดแต่อย่างใด" คำเตือนนะครับ โปรดใช้วิจารณญาณในอ่านข้อความผมด้วยครับ อย่างเพิ่งเชื่อโดยทันทีเพราะผมอาจเข้าใจผิด เที่ยวหลังผมสังเกตรังสีพลัง เห็นสัมพันธ์กับนิ้ว ครับ เป็นไปตามที่คุณไมค์บอก ก็เพิ่งรู้ว่ารังสีพลังของคนเราหดเข้ายืดออกตามการหายใจอยู่ตลอดเวลา การบ้านผมเป็นยังไงบ้างครับพี่ดาวทะเลทราย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 สิงหาคม 2010
  7. ดาวทะเลทราย

ยินดี ด้วย ที่ ฝึกฝน จน เริ่มจับ อะไรได้
    มันไม่ ยาก ใช่ ไหม ละ
    เรื่องพลัง ขยายตัว หดตัว อะไร ที่ คุณ เห็น นั่น ให้ เผ้าสังเกตไป จน สรุป ได้ระดับหนึ่ง
    แล้ว มา เล่าให้ฟัง
    จะได้ คุย กันต่อเรื่องนี้ ตอนนี้ คุณไป มากกว่าครึงทาง แล้ว

ส่วนเรื่องการเห็น นี่..........55
    จา บอกให้ ว่า มีคน อีกเยอะ ที่อยากเห็น แบบคุณ
    แต่ เค้า ไม่ทำ ... แต่อยากได้...

ต้องไป หา เทวดาใจ ดี เอาไม้เท้ากายาสิทธิ์ เสกให้ ...

โอม เพี้ยง.........55

ดีนะ ที่ เทวดา ไม่ ดุ
    ถ้าเป็นเรา มี คนมา ขออย่างนี้ ...... จะ เอา ไม้ หน้าสาม กายาสิทธิ์ เคาะกาบาล สักสามดี

โป๊ก... โป๊ก.... โป๊ก ... เคาะ แล้ว โชคดี........55

ที่ไม่ ตอบ คำถาม ตรงๆ...
    ก็ เพราะ สำหรับคนที่ ไม่ ได้ ทดลองทำเอง
    อ่าน อย่างเดียว รู้ ไป ก็ เท่านั้น

เหมือนผม
    อ่านตำรา กอลฟ มา ตั้งหลายเล่ม คนเขียนก็ ระดับแชมป์โลก ทั้งน้าน

ถ้า แค่อ่านแล้ว เก่งได้ ผม คง เอาชนะไทเกอร์วู๊ด ได้ ตั้งนานแล้ว.............55

เรื่องจริง ไม่ได้ง่าย เหมือนในฝัน
    แต่บางเรื่อง เรา เอง ก็ ฝัน ให้มันยาก เกินไป....55

.........................................

คนที่ ลอง ส่งพลัง ดู นั่งสังเกตไป
    เห็นไหม ละ
    สิ่งที่ ท่าน ได้ พบ มันมี มาก กว่าในตำรา มี รายละเอียดปลีกย่อย
    อีก มากมาย..
    ใคร ไม่ ทำ ไม่รุ้... ( ถึง เล่าไป ก็ เท่านั้น )

คนที่ ลองทำดู เริ่มรู้ แล้ว ซิ
    ว่า มันไม่ยาก

แถม เริ่ม เห็น อะไร ด้วย ตา เนื้อ เพิ่มขึ้น ( น่าจะเป็น ของแถม ) เป็นโปรโมชั่น

นั่น เป็นการ มองเห็น อีกแบบ ไว้ ผม ค่อย อธิบาย
    เรื่องการมองเห็น แบบ แมนมวลโพกัส
    จะได้ นำไป ทดลอง ฝึกกันดู

ลองไป เรื่อย... ได้ ผลอย่างไร ก็ เล่ามา ถามมา ได้ ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 สิงหาคม 2010
  8. จ๋าเอง

จ๋าเอง เป็นที่รู้จักกันดี

26 สิงหาคม 2009
    ...ก็เพิ่งรู้ว่ารังสีพลังของคนเราหดเข้ายืดออกตามการหายใจอยู่ตลอดเวลา การบ้านผมเป็นยังไงบ้างครับพี่ดาวทะเลทราย.
    .
    .

โหหห สุดยอดจิงๆค่ะ เห็นรังสีพลังด้วย
    ทีแรก กะจะแซวพี่ดาว เพราะ ขานั้น..
    เค้าชอบเอาเทคนิค PSI ball มาหลอกล่อเด็ก( .. ลูกหลาน อิ อิอิ)

โดนเรียกแล้ว
    ไปก่อนค่า

9. narmai

55 ที่นี้เป็นคลังรวมประสบการณ์ของแต่ละคนมาเล่าสู่กัน ที่จะไปเล้าที่อื่นไม่ได้
    เรื่องการฝึกรู้สึกจักระ7
    ----เวลาฝึกถ้าแกลงนึกแบบเล่น....อ้า....รู้สึกเชียว เหมือนตัวอะไรมาเดินบ้าง เหมือนมีอะไรมากดบ้าง หรือเหมือนจักระกำลังดูด เต้นตู๊บๆต่อมๆ
    เดี่ยวนี้ความรู้สึกว่าจักระมีการหมุน แบบเอื่อยๆผมรู้สึกถึงไม่ได้แล้ว เหลืออยู่2แบบ แบบมีตัวอะไรมาคุ้ยๆเบาๆ กับรู้สึกดูด
    ----เวลาฝึกตั้งใจ จริงจัง ไม่ค่อนจะรู้สึกอะหยังเลยอ้า
    สงกะสัยกิเลสมีส่วน จิงไหมครับ

10. ดาวทะเลทราย

ถ้า เปิดประ เด็น เรื่องความรู้สึก
    มัน ก็ จะ ฉีก ไป ถึง เรื่อง สัมผัส ได้ อีก ..... นะ

แต่ ไหนๆ ก็ ได้ พูด กันมาแล้ว
    เรื่อง ความรู้สึก ..... ของการมี จักระ หรือ เรื่อง รับพลัง ก็ตาม

มันเป็น .... อยู่ แล้ว
    มัน มี ........อยู่ แล้ว

เพียง แต่ เรา สนใจ ที่ จะ รับรู้ ไหม .... สนใจ ที่ จะเฝ้าสังเกต ติดตาม แค่ไหน

............................................

ตอนที่ โดนยุงกัด..
    เรา รู้ ตอนไหน
    ....
    ตอนที่ ถูกกัด แล้ว มัน คัน..... (นี่ ตอน ท้าย เลย)

แล้ว ตอนที่ ยุง มัน เกาะ ..... นะ...... รู้ ไหม

สองกรณี นี้ ............ เหมือนกัน ต่างกัน ตรง ที่ เรา สนใจ เมื่อไร ก็ รู้ เมื่อนั้น

11. 777book777

ถามมั่งนะ
    ตอนรับพลังบางทีก็หมุน บางทีก็ไม่หมุน พลังเข้าเท่ากันมั้ยพี่ดาว

12. narmai

นั่นอะซิครับ รับเท่ากันไหม
    หรือว่ามันเป็นความรู้สึกของการรับพลังทางกาย ทางจิตอาจจะยังไม่รู้สึกได้ อะครับ พี่ดาว

13. ดาวทะเลทราย

ตอบ พร้อม กัน ทั้งสองคน เลย นะ

ตอนรับพลัง ... ไม่ วา เราจะ รู้ สึก หรือ ไม่ รู้ สึก ก็ ตาม
    คุณ ได้ รับพลัง แล้ว
    พลัง ได้ ซึมซาบ เข้าสู่ ตัวคุณ อย่างแน่นอน
    ( ทางกาย ได้ รับ แน่ ๆ )

แต่ หาก รู้สึก ได้ ถึงความละเอียด ของพลัง ( พลัง ละเอียดๆ )
    อาจไม่ ได้รู้สึก ในแบบเดียวกัน
    อาจ รับรู้ ได้ ว่าเป็นเพียง กระแส ( คลื่น ) ที่ อยู่ รอบตัวเรา หรือ อาจซึมซาบ ไป ทั่วตัว

คลื่น เหล่านี้ มิได้ มาให้ พลัง แก่เราเท่านั้น
    คลื่น เหล่านี้ มี ข้อมูล ที่ ส่งมาถึงเรา ด้วย
    เป็น ข้อมูล วิชาการ ความรู้ หรือ แม้น กระทั่ง ธรรมะ

ที่ มากับ พลัง หรือ คลื่น ในระดับ สูงๆ ด้วย

อยากจะเล่าเรื่องนี้ แต่ ก็ คง ต้อง ปู พื้น กันยาว
    มิฉะนัเน เขียนไป ก็ คง เข้าใจยาก ไว้ หาที่ หาทาง เหมาะๆ

ตั้ง ชมรม นิทานเรื่อง ยาว แล้ว จะเล่าให้ ฟัง....................55

14. ดาวทะเลทราย

หาก เรา อยู่ "ท่ามกลาง" กระแส พลัง

หาก สัมผัสได้ รับรู้ ได้

ก็ จะรู้ ว่า เรา อยู่ ณ ท่ามกลาง กระแส นั้น

ไม่ต้องวิ่ง ไป หา ที่ไหน...... เรา อยู่ ท่าม กลาง อยุ่ แล้ว...... จริงๆ นะ

15. 777book777

แปลว่า มีข้อมูลส่งมาพร้อมพลัง แต่เราไม่รับรู้เอง
    ทำไงจะรู้ข้อมูลนั้นได้คะ

บางทีเวลารับพลังจะมีเสียงเหมือนคลื่นสัญญาณทีวีข้างๆหูแป็บนึง
    เป็นข้อมูลที่มากับพลังรึป่าวคะ

16. ดาวทะเลทราย

ท่านส่งข้อมูลมาให้ เรา พร้อมกับพลัง นั่นแหละ
    แปลออก หรือไม่ ออก ก็ไม่เป็นไร
    เหมือ ตอนเรา สวดมนต์ เป็น ภาษาบาลี นั่นแหละ
    แปลออก ก็ ซาบซึ้งมากหน่อย..ทั้งยังได้ ข้อธรรม เป็นประโยชน์
    แปลไม่ ออก ก็ ยังได้น้อมใจ เข้าถึงพระพุทธองค์..

อันที่จริง เรื่องทำนอง นี้ ผม เคย บ่นให้ฟัง หลายครั้งแล้ว มั้ง
    แต่ คน ที่อ่าน จับใจความ กันไม่ ได้ เอง

ตอนที่ ไปเรียนหรือ อบรม
    ตอนที่ อาจารย์กิติชัย หรือ อ.จิตรา ส่งพลังให้ พวกเรา

ผม เคยพูด หรือ เล่าในที่นี้ หลายครั้งแล้ว ว่า
    เหมือน ท่าน อัพเดรท ข้อมูล ให้ พวกเรา
    กลับมาแล้ว มักจะมี อะไร ๆ ดี ขึ้น
    มีการพัฒนา จะเป็นทางกาย หรือจิตใจ ก็ ตาม
    สังเกตดู ก็ จะพอ รู้สึกได้ .......

............................

อย่าง คนที่ ศึกษา เรื่องหลักธรรม ของ เซน
    บางครั้ง เค้า ไม่ พูด อะไร กัน เลย
    นั่ง กัน เฉย ๆ...... แล้ว ก็ บอก ว่า ได้ รับธรรมะ แล้ว.......55

ดู เหมือนหนังจีน เลย นะ....
    แล้ว มา คิด เอง เออ เอง ว่า เป็น อย่างนั้น อย่างนี้ (มั่ว กันไป )
    ที่ จริง แล้ว
    เค้า ส่งข้อมูล มากับ กระแส พลัง
    สื่อสาร ผ่าน พลัง ............... กัน จ้า.......

..................................
    ในยุคปัจจุ บัน เอา สัญญาณเสียง ขี่ไป กับ คลื่นวิทยุ ก็ใช้กันอยุ่
    ไม่ เห็นว่า เป็น เรื่องแปล ประหลาด อะไร

พลัง ที่เราพูด กันอยู่ นี่
    นั่น ก็ คือคลื่นความถี่ หนึ่ง แหละ แต่ เราใช้ ความถี่ นี้ หลายย่านความถี่
    เช่น จักระ 1 2 3 ก็ ความถี่ ย่านต่ำ หน่อย 4 5 6 7 8 ก็ สูง ขึ้นเป็นลำดับ

ผม ไม่ได้ พิมพ์ ผิด หรอก นะ..... ดุ ดีดี

เมื่อ เราส่งพลังออกไป หรือ ท่าน ส่งพลัง มาให้ พวกเรา
    ย่อมมี ข้อมูล หรือ โปรแกม มาด้วย พร้อมกัน เสมอ

ตอนเรา ส่งพลังไป รักษา คนป่วย
    เป็นพลัง มี ไปพร้อมกับ ความปรารถนาดี ที่ให้เขา หายจากอาการป่วยไข้
    คำอธิษฐาน หรือ ความตั้งใจ นั่นแหละ เป็น ขอ้มูล

ข้ออธิบาย ไว้ ย่อๆ เพียงเท่านี้ ก่อน
    รายละเอียด ไว้ คุยกัน ต่อหน้า จะได้ อธิบายได้ มากๆ หน่อย.......55

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 สิงหาคม 2010
  17. Conductor

ประเด็นของคุณ 777 BOOK 777 สะกิดความสนใจผมขึ้นมาครับ จริงๆผมก็ได้ยินเสียงเหมือนทีวีตอนปิดสถานี เหมือนกันครับ แต่ไม่ได้เป็นตอนรับพลังหรอกครับ เป็นตอนนั่งสมาธินี่แหละครับ วิ้งๆ คล้ายอาการโดนตบบ้องหู ผมยังคิดว่าหูเรามีปัญหาอะไรหรือเปล่าเนี่ย แต่ไม่ว่าจะเป็นข้อมูลข่าวสารอะไร ผมก็แปลภาษาวิ้งๆนี่ไม่ได้ ตอนที่รับพลังความสนใจผมอยู่ที่ใบหน้าอาจารย์ ใครหนออยู่หลังใบหน้าอาจารย์ เรื่องจักระนี้ผมขอออกความเห็นส่วนตัวนึดนึง จะหมุนดีแม้กระทั่งไม่ได้นึกถึงด้วยซ้ำเวลาที่ผ่อนคลายสบายใจ(อย่างมาก) ไม่ใช่แค่แต่เจ็ดที่เป็นแบบนั้น แต่จักระอื่นๆก็เป็น เรื่องการอยู่ท่ามกลางพลังกับข้อมูลข่าวสารที่มากับพลัง ที่รุ่นพี่เล่าให้ฟัง เป็นเรื่องใหม่สำหรับผมที่น่าสนใจมากครับ ขอให้รุ่นพี่มาเล่าให้ศิษน้องอ่านกันเยอะๆนะครับ ขอบคุณมากๆครับ

18. ดาวทะเลทราย

คงไม่ ต้อง เสียเวลา มาแปลรหัส หรอกครับ

ท่านให้มา แบบ ไม่ ต้องแปล
    จะเข้าใจ หรือ ไม่ ต้อง เข้าใจ ก็ ได้
    แล้ว เขา จะ ทำงาน เอง
    แบบ อัตโนมัต................55

คำตอน นี้ ฟัง ดู ไม้ get เลยละมั้ง (คงมีคน คิดในใจ)

เพราะไม่ต้องการ ว่า เข้าใจ หรือ ไม่เข้าใจ
    รู้ไว้ แค่ มี ข้อมูล ก็พอ

ลองเปิดเพลง ดี ๆ เบาๆ ฟังไป จนหลับ
    ทุกวันๆ
    ได้ยินหรือไม่ได้ยิน
    บ่อยๆ เข้า ก็ จำเพลงนี้ ได้ เอง.... แหละ

19. ดาวทะเลทราย

กลับมา ฝึกการ เดินพลัง ต่อ ดีกว่า
    แบ มือซ้าย ออก.......... แล้ว เดินพลังไป ที่ มือซ้าย.....

สังเกตดู...
    ผล เป็นอย่างไร........

แบ มือ ขา ออก ส่งพลัง .... ไปตามมือ ขวา
    ผล เป็น อย่างไร...............................................

ทำ ช้าๆ ไม่ ต้อง รีบเร่ง
    เฝ้าสังเกต และ จดบันทึก ไว้ ......
    อย่าลืม จดวันที่ และเวลา ไว้ด้วย .... นะครับ

ทำไป ทุกวัน แหละ จดไว้ เพื่อเป็น บันทึก การพัฒนา ผล ในอนาคต

...........................

วันต่อไป จะได้ ทำแบบฝึก หัด กัน อีก ... ดีไหม

20. ดาวทะเลทราย

วันนี้ ได้รับทราบเรื่องราว อันน่าประทับใจโดยบังเอิญ

คือ มีเพื่อนเก่าซื้อรถตุ้มา คันหนึ่ง อยากจะ ทำเบาะใหม่ ตกแต่งภายใน
    เค้า อยากจะทำ กับบริษัทแห่งหนึ่ง .... พอดี อู่ นี้ เจ้าของ เป็นเพื่อนนักเรียนกับผม

จึงพาผม ไปด้วย....ไป ถึง เจอหน้ากัน ก็ คุย กันในฐานะ เพื่อนเก่า
    เรื่องรถ ก็ให้ เจ้าของรถ คุย กับ ผจก.ฝ่ายขายไป
    ราคา เท่าไหร่ เดี๋ยว เถ้าแก่ ลดให้ อีกที
    ว่าแล้ว
    ก็ บ่อย เค้าคุยเรื่องรถ กันไป
    เราถอยออกมา คุย กันในฐานะ เพื่อนเก่า ....... อี ล้ง โช้ง เช้ง .....
    ดี นะ ห้องมัน เก็บเสียง ได้ ดี พอควร
    มิฉะนั้น คน ที่ อยู่ ห้อง ข้าง ๆ คง ..ตก กะ ใจ มันคุย กัน หรือ ตี กัน ..... วะ....55

ก็ เพื่อน เก่า นานๆ จะ เจอ กัน ที มันก็มี เรื่อง คุย กัน เยอะ
    ธรรมดา ก็ โทร คุย กัน อยู่ บ้าง
    แต่ หลายปี มานี้ ไม่ ได้ เจอหน้า กัน สักที..........55

เรื่องที่คุย มันก็ แบบ เพือนเก่า เค้าคุย กัน แหละ

แต่ พอดี ไป คุยไป ถึง เรื่อง ในหลวง ของเรา เข้า
    เขา จึง เล่าให้ฟัง ว่า คนงาน ในบริษัท เขาคนหนึ่ง มีลูก เป็นโรค ตับวาย
    ก็ คง ต้อง ตาย สถานเดียว
    หมอ ปล่อยให้ ตาย อยุ่แล้ว ....

ตัวเค้า เล่า ต่อ .... เรา เอง เห็น ลูกน้อง มัน เศร้า ไม่รู้ จะทำอย่างไง
    ..............ลูกมัน เรา ก็ เคยเห็น อยู่ วิ่งเล่น ตั้งแต่ เด็กๆ เหมือนลูกเหมือนหลาน

เอา..... สู้ .... ออกเงิน ค่ารักษา ให้ อีก ล้านกว่าบาท สู้.....ไป
    รักษาไป ผ่าตัดไป........................... ก็ ไม่ มี แวว จะดี ขึ้น
    สุดท้าย ..... ต้องทำใจ.... หมอ ... หมดทางรักษา.............

แต่ ด้วย เดชุบุญ....... ด้วย อะไร ก็ ตาม เถิด..... เจ้าเพือนผม เกิด นึกถึง คนรู้จักในวัง

โทรไป ปรีกษา.......
    ปรากฏว่า ..... พระองค์ ท่าน รับเด็กคนนี้ ไว้เป็นคนไข้ ในพระอุปถัมป์
    ได้รับการ ผ่าตัด อีก สี่ รอบ .... ใช้ ตับ ของแม่เด็ก มาช่วย...ฯ
    รับการรักษา ต่อเนื่อง ................................................
    จน อาการดี ขึ้น
    ตอนนี้ หาย ดีแล้ว.......................

เพื่อนผม เล่า ด้วย ความ ปลี้มใจ ว่า ลูกคนงาน คนนี้ ....
    รอดตาย ด้วย พระมหากรุณาธิคุณ........ จริงๆ.......