พระเนื้อขาว กระทู้เปิดตำนานหลวงปู่ทิม ฯ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย น้าต๋อย เซมเบ้, 26 กุมภาพันธ์ 2013.

1. โอ๊ตดี้

โอ๊ตดี้ เป็นที่รู้จักกันดี

สุขสันต์วันเกิดครับ ... คุณพี่ Surfers ไม่เจ็บ ไม่จนครับ

2. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006
    สาธุ วันนี้ไปทำสังฆทาน โมทนาบุญกับพี่ครุฑยุดนาคด้วยครับ

(good)(good)(good)(good)(good)(good)(good)

ไฟล์ที่แนบมา:

3. รักรังสิต

รักรังสิต เป็นที่รู้จักกันดี

สุขสันวันเกิดครับ ไม่แวะมาเลยอดของดีเลย แต่ขอให้มีแฟนสวยๆๆนะ

4. ครุฑยุดนาค

ครุฑยุดนาค เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2012
    สาธุ _/\_....................................

5. ครุฑยุดนาค

ครุฑยุดนาค เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2012
    สุขสันต์วันเกิดครับ..คุณ Surfers..ขอให้สุขสมหวังในสิ่งที่ปราถนา ให้เจริญทั้งทางโลกและทางธรรม ร่ำรวยเงินทอง โรคภัยอย่าได้กล้ำกลาย ให้ได้งานโดยเร็ววันเทอญ

อยากจะแนะนำว่าชีวิตทุกคนมีขึ้นมีลง มีสมหวังมีผิดหวัง ซึ่งเป็นเรื่องปกติธรรมดาของชีวิตคนเรา..ผมเองก้อเคยเป็น..

แต่..ต้องเตือนตัวเองไว้ว่า...ถ้าตัวเราเองยังไม่เห็นคุณค่าของตัวเอง คนอื่นก้อจะไม่เห็นคุณค่าของเรา และ ทุกสิ่งทุกอย่างเป็นไปได้หมด ถ้าเราคิดว่าทำได้ เราก้อจะทำได้..แต่ถ้าเราคิดว่าทำไม่ได้ สิ่งนั้นก้อจะทำไม่ได้

ผมผ่านช่วงวิกฤตของชีวิต ก้อด้วยคำพูด How To อย่างนี้แหละ...คิดใหญ่ครับ อย่าคิดเล็ก เป็นกำลังใจให้ครับ..โชคดี

6. ฟากห้วย

ฟากห้วย เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระพิมพ์เศียรเล็กแล้วครับวันนี้ขอบคุณน้าต๋อยมากครับ

7. แก้วสว่าง

แก้วสว่าง ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

หลวงปู่ทิม วัดละหารไร่

ทำดี พูดดี มีปัญญา
    เมตตา สร้างสรร ส่งเสริม
    เกื้อกูล ขวนขวาย ต่อเติม
    เพื่อเพิ่ม พลัง คุณความดี

8. รักรังสิต

สวัสดีครับวันอาทิตย์พักผ่อนกันสบายๆๆๆที่บ้าน
    เมื่อวานไปช่วยงานกดพระชุดปฐมฤกษ์ที่บ้านค่าย ไม่ได้ช่วยอะไรมากมายนะครับ
    เอาปูนเปลือกหอย และอุปกรณ์กดพระไปส่ง ต้องขอบพระคุณพี่ปลัด อย่างมาก
    ที่มอบมวลสารทองคำเปลวที่ปิดองค์หลวงปู่ที่วิหาร ให้มาร่วมกุศลด้วย
    อาทิตย์นี้ขออัฟเดตข้อมูลเรื่องงานทอดกฐิน งานหล่อพระประธาน ให้ทราบนะครับ
    เรื่องแรกต้องขอบพระคุณคุณพ้อย ที่ร่วมบริจาค ทองหล่อพระ
    และ นำเงินของญาติพี่น้อง มาร่วมทอดกฐินและสร้างพระด้วยจิตศรัทธาอย่างสูง
    วันนี้ผมจะไปเบิกเงินกฐินที่ คุณครุฑยุดนาค สะพานบุญที่รวบรวมเงินมามอบให้ผม
    ผมได้รับซองแล้ว จะแยกใส่ซองและโพสให้ดูเป็นจำนวนเงิน 16158 บาท
    ผมได้ถ่ายรูปซองใส่เงิน โพสให้ดูแล้ว เก็บรวบรวม รอให้มากพอก็จะนำไปฝากธนาคาร
    เก็บรักษา รอส่งมอบ ให้วัดคลองบงวราราม ตามเจตนารมณ์ของญาติธรรมต่อไป
    เรื่องที่สอง งานปั้นหุ่นหล่อพระประธาน จากที่สอบถามมา ได้ขึ้นหุ่นดินไปเรื่อยๆๆนะครับ
    ช่วงนี้ช่างปั้นหุ่นพระต้องใช้จินตนาการ และ อารมณ์ศิลปินในการปั้น
    ผมจึงไม่ได้ไปเร่งรัด อะไรมาก ให้ใช้ความรู้สึกของศิลปิน สร้างสรรค์พุทธศิลป์ ให้สวยงาม
    ช่วงนี้งานรวมๆๆรวมทั้งงานกฐินก็ดำเนินไปเรื่อยๆๆนะครับ
    มีภาพมาให้ชมความคืบหน้าเกี่ยวกับงานกฐิน
    อีกเรื่องครับ ต้องขอบพระคุณ คุณฉัตร เป็นอย่างสูงที่ขอเป็นผุ้ช่วยเหลือเรื่องค่าใช้จ่ายในการไปคุมงานหล่อพระจนแล้วเสร็จ
    เนื่องจากได้โชคจากการประมูลพระเศียรโต และนำเบอร์พระไปเสี่ยงโชค หลวงปู่ท่านเมตตา ให้พระเศียรโตไว้บูชา
    และให้เงินขวัญถุงไว้ร่วมบุญกับท่าน ต้องขออนุโมทนาบุญอย่างสูงกับคุณฉัตร ที่มีจิตอันเป็นกุศล งวดหน้าขอให้ได้อีกครั้งครับ

9. รักรังสิต

อีกเรื่องนะครับ ทองเหลืองหล่อพระ จะเป็นแผ่นทองที่ใส่ไว้ในซองกฐิน เขียนชื่อแล้วนำไปหลอมเป็นองค์พระ สร้างบุญบารมี สะสมไปเรื่อยๆๆครับ ถึงเวลาที่บุญส่งเสริมเรา วันนั้น อะไรก็ต้านเราไม่อยู่ บุญจะช่วยเราเอง ขอให้เร่งสร้างบุญไปเรื่อยๆๆ อย่าหยุด ไม่ว่าจะนั่งภาวนาอยู่กับบ้านหรือร่วมสร้างพระประธานกัน ที่ไหนก็ได้ครับ ครั้งนี่บุญใหญ่ ช่วยกันหล่อพระ ร่วมกับหลวงปู่ทิม กับลุงสาย ในนามคณะศิษย์ เปิดตำนานหลวงปู่ทิม วัดละหารไร่ ระยองสร้างบุญบารมีร่วมกัน ทองเหลืองก้อนใหญ่ ก้อนละ ครึ่ง กิโลกรัม มีเพียง 400ก้อนครับแบ่งไปตามสะพานบุญทั้งหลาย 300 ก้อน และนำไปในงานหล่อพระที่วัด 100 ก้อน ท่านที่ร่วมบริจาคทองเหลืองก้อน อ. แก้วสว่าง แจกภาพยืนของหลวงปู่ทิม เป็นที่ระลึก ท่านละ 1 ภาพ เป็นที่ระลึกของการทำความดี ร่วมกับหลวงปุ่ทิม ขออนุโมทนาบุญครับ

10. น้าต๋อย เซมเบ้

น้าต๋อย เซมเบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อวาน จะไปส่งพัสดุก็ลืมไปว่าหยุดยาว 3 วัน
    ผมกลัวจะค้างที่ไปรษณีย์นาน ก็ขอเลื่อนส่งเป็นเช้าวันอังคารนะครับ
    ตอนนี้เคลียร์ทุก PM ทุกท่านที่แจ้งมาเรียบร้อยแล้ว

สักช่วงวันอังคาร ผมจะเปิดให้รับพระลีลาเปิดโลกกันอีกรอบหนึ่ง

11. thavornsiripat

thavornsiripat สิ่งใดไม่เปลี่ยนแปลง ไม่มี เป็นธรรมดา เช่นนั้นเอง

3 มิถุนายน 2006

กราบหลวงปู่ ลุงสาย อ.แก้วสว่าง น้าต๋อย พี่รัก พี่ครุฆฯ พี่ติ้งฯ ลูกหลานหลวงปู่ทุกท่าน

สาธุ โมทนาบุญทั้งหมดทั้งมวล แต่ต้นจนถึงพระนิพพานครับ

12. nong@

nong@ เป็นที่รู้จักกันดี

น้าต๋อยครับผมมีเรื่องที่ดีใจมากและไม่คิดว่ามันจะเป็นไปได้มาเล่าให้น้าต๋อยฟังพร้อมกับพี่น้องๆทุกท่านครับผมได้รับพระหลวงปู่ทิมกับน้าต๋อยและได้ร่วมประมูลล็อกเก็ตรุ่นสองของหลวงปู่ทิมมาพีท่านครับพี่ท่านนี้เอาเงินร่วมทำบุญครับเรื่องมีอยู่ว่าผมได้อ่านเรื่องเหรียญหลวงพ่อกวยที่ออกวัดเกาะและได้ขอคำแนะนำจากน้าต๋อย น้าต๋อยได้แนะนำให้โทรไปถามหลวงเกาะเองผมโทรไปหาหลวงพ่อท่านบอกว่าเหรียญนี้ได้มานานแล้วหลวงพ่อกวยท่านได้มอบให้เพราาะมีคนน้ำเหรียญชุดนี้มาถวายหลวงพ่อกวยท่าเสกแล้วได้ให้หลวงพ่อเกาะไว้เป็นจำนวน1000เหรียญหลวงพ่อเกาะท่านว่าทันหลวงพ่อกวยครับแต่ท่านบอกว่าไม่รู้จะหาให้ผมได้ที่ไหนเพราะท่านไม่ได้สร้างเองเป็นของหลวงพ่อกวยเองครับผมเลยลองอธิฐานกับหลวงปู่ทิมครับว่าผมอยากได้เหรียญยนี้มาไว้บูชาครับและติดตัวครับอยู่เรื่องแปลกก็เกิดขึ้นครับเพื่อนผมเองที่หว่งเหรียยญนี้มากอยู่ก็บอกว่าให้ผมบูชาเหรียญนี้ต่อครับแค่วันเดียวครับที่ผมขอคำแนะนำและโทรหาหลวงพ่อเกาะผมเลยอยากเล่าให้น้าต๋อยฟังครับบารมีหลวงปู่ครับผมดีใจมากอยากเลล่าให้ฟังครับแต่เน็ตที่บ้านมันใช้ไม่ได้เพิ่งใช้ได้ผมเลยเล่าให้น้าต๋อยและเพื่อนพี่น้องสมัคชิกทุกท่านฟังครับ

13. prabangkam

prabangkam เป็นที่รู้จักกันดี

กราบนมัสการหลวงปู่ทิม และสวัสดีทุกๆท่านครับ

14. รักรังสิต

สวัสดีครับ ทานข้าวกันเรียบร้อย พักผ่อนให้สบายๆๆ พรุ่งนี้ลุยงานต่อครับ
    มีหลายท่านส่งทองเหลืองมาร่วมหล่อพระ
    ตะบันหมากทองเหลืองของคุณยาย มีอายุมากกว่าผมอีก ของลูกน้องส่งมาร่วมหล่อพระประธาน อุทิศให้คุณยาย
    มีดตัดหมาก ของคุณยาย อาจจะส่งเข้าพิพิธภัณฑ์หลวงปู่ทิมที่วัดละหารไร่ครับ ไว้ให้เด็กรุ่นหลังๆๆได้ศึกษาวิถีชีวิตของคน รุ่นปู่ย่าตายาย(เนื่องจากเป็นเหล็ก)
    ผมขอมอบประคำเงินของหลวงพ่อเกษมให้ อ.แก้วสว่าง หล่อพระประธานและพระแก้วสารพัดนึก
    ตะกรุดหลวงพ่อสาลีโข มอบให้หล่อพระประธานและพระแก้วสารพัดนึก
    ตะปูสังฆวานร เนื้อสัมฤทธิ์ เพื่อนผมมอบให้มาหล่อพระประธานและพระแก้วสารพัดนึก
    ลูกน้องผมอยู่ข้างวัดอาจารย์ดังมอบตะกรุดลูกปืนร่วมหล่อพระประธานและพระแก้วสารพัดนึก
    เหรียญสตางค์ในหลวงปี 2500 ที่มีเปอร์เซ็นทองสูงลุกน้องผมมอบให้หล่อพระ
    สร้อยทองเหลืองชุบทองร่วมหล่อพระประธาน
    พระเครื่องบางส่วนขอร่วมหล่อพระประธาน
    ดุภาพกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 พฤษภาคม 2013
  15. q2499

q2499 เป็นที่รู้จักกันดี

2 กุมภาพันธ์ 2010
    แนะนำท่านปลัดครับ ถามน้าต๋อยดูสิ:cool::cool::cool:

16. รักรังสิต

ผมได้ไปเบิกเงิน ของญาติธรรมคณะ คุณครุฑยุดนาค จำนวนเงิน 16158 เก็บรวบรวมไว้แล้ว โพสให้ดูครับ
    เรื่องชนวนแผ่นยันต์ ขณะนี้ได้ถวายแผ่นทองให้ครูบาอาจารย์เสกและเขียนไปเกือบ 300 แผ่นแล้วครับ กำลังรวบรวมไปเรื่อยๆๆ แล้วจะนำมาลงให้ดู
    วันเททอง ตามที่หลวงพ่อวัดหงษ์ดูให้ตกวันจันทร์ ที่ 29 เดือน กรกฏาคม แต่คณะเราดูท่าจะไปกันยาก จะไปกราบหลวงพ่อให้หาวันเททองใหม่ให้ตกวันเสาร์ เดือน สิงหาคม ขอเวลาไปกราบหลวงพ่อก่อนนะครับจะมาแจ้งให้ทราบ

17. Surfers

Surfers เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอบพระคุณมากๆครับพี่ๆทุกท่าน(k)(k)

18. prabangkam

prabangkam เป็นที่รู้จักกันดี

มาช้ายังดีกว่าไม่มาคับ ^ H B D ^ คับคุณ" SURFERS " ....... ขอร่ำรวย ไม่เจ็บ ไม่จน มีฟามสุขมากๆ:cool::cool:

19. Surfers

Surfers เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ขอบพระคุณครับพี่สำหรับคำอวยพร

20. kawpunt

kawpunt เป็นที่รู้จักกันดี

18 พฤศจิกายน 2010
    น้าต๋อยครับวันนี้เวลา18.21ได้โอนเงินค่าพระกิมจ๊อให้แล้วครับ 900บาทโอนจากธนาคารทหารไทย