พระเดชพระคุณ หลวงปู่ดี ธมฺมธีโร วัดส้มเกลี้ยง จ.จตาก(เสกเหรียญท้าวเวสสุวรรณ)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย puedpunon, 5 กรกฎาคม 2010.

1. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นหมาแม่ลูกอ่อนด้วยสิครับ สงสารมัน จัดการอย่างไรดีล่ะครับ

2. puedpunon

เมื่อวานนี้ พี่เด็กด่านเข้าไปกราบหลวงปู่ มีลูกศิษย์มากราบหลวงปู่เยอะเลย

เพราะเข้าไปที่กุฏิหลังเก่าที่วัดเทพากรแล้วพบประกาศแจ้งไว้ จึงตามมากราบ

ที่วัดราษฏร์ประคองธรรม พอมาพบกับสภาพความเป็นอยู่ใหม่ของหลวงปู่

ทุกคนดีใจและโล่งใจ พร้อมอนุโมทนาสาธุครับ yimm

3. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    อนุโมทนาด้วยครับที่ได้ดูแลอุปัฎฐากพระอริยเจ้า ได้บุญเยอะครับ

4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ตามอ่านครับ

เปิดกระทู้หลวงปู่ ดี ไปเลยครับ ว่างๆผมจะมาร่วมแจม...แหะๆ

5. เด็กด่านฯ

เด็กด่านฯ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ประมาณ 15.50 น. ได้รับโทรศัพท์หมายเลข 083-0472XXX ซึ่งเป็นสมาชิกของ
    เว๊ปพลังจิต ขอฝากเงินเพื่อทำบุญกับหลวงปู่ในวันที่ 11 กรกฏาคมนี้ ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ

6. เด็กด่านฯ

คงต้องรอท่าน puedpunon หรือลูกศิษย์ท่านอื่นๆ ที่ดูแลและไปกราบหลวงปู่
    บ่อยๆ และนานแล้ว ส่วนตัวผมไปกราบหลวงปู่ได้ไม่กี่ครั้งมานี้เองครับ

7. puedpunon

ยึดเอากระทู้เลยก็ได้ครับพี่พี ทั้งแจ้งข่าว ทั้งโชว์วัตถุมงคล

ทั้งยกธรรมะของหลวงปู่มาเผยแผ่ ทั้งประวัติและสายวิชา

ในกระทู้นี้ได้เลยครับ ยินดีเป็นอย่างยิ่งถ้าพี่พีจะกรุณาร่วมแจมครับผม :cool:

8. puedpunon

อนุโมทนาครับ ........

9. puedpunon

ช่วยๆกันครับพี่ ลูกศิษย์หลวงปู่ทุกท่านที่เข้าไปกราบหลวงปู่ตั้งแต่ยังอยู่
    วัดเทพากร ส่วนใหญ่จะเข้าอุปฐากหลวงปู่กันซะมากกว่าครับ ไม่ว่าจะ
    ไปเป็นหมู่คณะ หรือ เข้าไปเป็นการส่วนตัว อย่างแรกก็ทำกันเยอะหน่อย
    ถ้าไปคนเดียวก็ได้แต่ เทกระโถน ล้างคอมฟอร์ท๑๐๐ กวาดถู หรืออย่าง
    พี่เด็กด่านฯที่ถวายเพลเสร็จก็ซักผ้าให้หลวงปู่นั้นแหละครับ
    แต่บ้างทีก็มีบางคณะที่โลภมาก วันหลังจะมาเล่าความโลภของคณะนี้ให้ฟังครับ

10. เด็กด่านฯ

พรุ่งนี้วันที่ 11 กรกฏาคมแล้วนะครับ อย่าลืมพบกันในงานวันแสดงมุทิตาจิตของหลวงปู่ดีนะครับ ไปกันเช้าๆ สักประมาณเก้าโมงเช้าก็ดีนะครับ ท่านใดไป
    ถึงก่อนก็จะได้ปัดกวาดกุฏิและสนทนาธรรมกับหลวงปู่ไปพลางๆ ก่อนครับผ๊ม(ping)

11. puedpunon

แล้วกำหนดการเป็นอย่างไรครับพี่ มีสวดเจริญพระพุทธมนต์หรือสรงน้ำหลวงปู่หรือไม่ครับ
    ปล.เสียดายมากครับที่กลับไปไม่ทัน :'(

12. puedpunon

ความโลภ

มีสมาชิกท่านหนึ่งได้เข้าไปกราบหลวงปู่ และเห็นเหตุการณ์นี้ครับ

...ตอนหลังปู่ยังอยู่กุฏิหลังเดิมมีบุคคลคณะหนึ่ง มาด้วยกัน๑คันรถ
    (ประมาณ๘-๙คน) มาถึงก็ขอเช่าวัตุมงคล โดยก่อนหน้านี้ได่มีคณะศิษย์มา
    ถวายวัตถุมงคลรุ่นเจริญดีไว้จำนวนหนึ่ง พร้อมทั้งติดป้ายราบการวัตถุมงคลและตั้งมูลค่าเอาไว้
    ซึ่งประกอบด้วย
    เหรียญ ๑๐๐ บ.
    พระชัยวัฒน์๓๐๐ บ.
    พระกริ่ง๕๐๐ บ.
    เพื่อให้ปัจจัยนี้เป็นค่ารักษาพยาบาลของหลวงปู่ พอคณะนี้มาถึงก็ขอเลือก
    วัตถุมงคลหยิบโน้นหยิบนี้ ซึ่งจากการสังเกตุของสมาชิกท่านนี้ ของที่เค้าเลือกๆไปนั้นมี...
    เหรียญ๓๐เหรียญ
    พระชัย๒๐องค์
    พระกริ่ง๑๐องค์
    พระบูชาทองเหลืองอีกจำนวนหนึ่ง
    แค่ควักกระเป๋าทำบุญไป ๔๓๐๐บ.! แค่พระกริ่งที่หยิบไป10องค์ก็เกิน
    มูลค่าไปเยอะแล้วครับไม่ทราบว่าคิดอะไอยู่... ปัจจัยที่จะจำหน่ายวัตถมงคลนั้น
    ศิษย์คณะนั้นมีเจตนาร่วมสมทบทุนค่ารักษาพยาบาล เงิน๔๓๐๐บ. เยอะใหม? เยอะครับ
    แต่ของที่เอาไปมันเยอะกว่า ถ้ามีกำลังแค่ใหนก็เอาเท่านั้น ก็จะไม่เป็นการเบียดเบียนพระสงฆ์องค์เจ้า
    หลวงปู่ท่านไม่พูด แถมเขายังถามว่า "หลวงปู่พอใหม่? ๆๆ พอนะ แค่นี้น่ะ" จะให้ท่านบอกว่าอย่างไร
    จิตสำนึกต้องมีครับ พอประมาณ หลวงปู่ไม่เคยพูดเรื่องนี้เลย เรื่องปัจจัยท่านมีพอที่จะดำเนินชีวิตในเพศสมณะ
    เท่านั้นก็พอแล้ว ที่เหลือท่านก็ใช้จ่ายเป็นค่าหมอค่าหยูกยา เท่านี้จริงๆสำหรับพระผู้เฒ่าของเรา...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กรกฎาคม 2010
  13. เด็กด่านฯ

กำหนดการคร่าวๆ นะครับ
    เวลาประมาณ 10.00 น. เจริญพระพุทธมนต์
    เวลาประมาณ 11.00 น. ถวายภัตตาหารเพลแด่พระภิกษุสงฆ์และสามเณร
    เวลาประมาณ 12.00 น. บรรดาลูกศิษย์รับประทานอาหารร่วมกัน
    เวลาประมาณ 13.00 น. สรงน้ำแสดงมุทิตาจิตหลวงปู่

หลังจากเสร็จพิธีการดังกล่าวแล้ว ก็ตามอัทธยาศัย มิตรไมตรีที่มีต่อกันครับผ๊ม

14. puedpunon

ขอบคุณครับพี่...:cool:

15. พุทธนิรันดร์

พุทธนิรันดร์ เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2007
    ผมและคณะพรรคพวกอีกหลายท่านก็ได้ร่วมกับอาจารย์ ดร.ท่านนี้(หัวหน้ารวบรวมปัจจัย) ในการถวายเงินทำบุญกับหลวงปู่ในครั้งนี้ด้วยครับ

ขอกราบโมทนากับทุกๆท่านด้วยนะครับ ในการไปทำบุญกับหลวงปู่ในครั้งนี้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 10 กรกฎาคม 2010
  16. พุทธนิรันดร์

พุทธนิรันดร์ เป็นที่รู้จักกันดี

25 มิถุนายน 2007
    วาแต่ว่าผมก็เคยร่วมทำบุญกับหลวงปู่ดีตั้งหลายครั้งแล้ว(โดยฝากพี่เค้าไปทำบุญ) ผมยังไม่เคยมีวัตถุมงคลของหลวงปู่เลยสักชิ้น ขอความกรุณาพี่ๆท่านใดพอแบ่งวัตถุมงคลของหลวงปู่ให้ผมมีไว้บูชาสัก 1 ชิ้นได้ไหมครับ

17. เด็กด่านฯ

วันนี้ไปกราบหลวงปู่ดี มาครับ ทราบว่าทางลูกศิษย์วัดนำไปไว้ที่อื่นแล้วครับ
    เพราะสร้างความเดือดร้อนมาก กัดคนแถวนั้นและที่มาวัดไปทั่ว และก็ไม่ทราบ
    ว่าใครเอามาปล่อยไว้ที่วัด ก็คลายความกังวลไปได้แล้วครับผ๊ม

18. เด็กด่านฯ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
    ผมได้รับเงินที่ร่วมทำบุญเพื่อถวายภัตตาหารเพลแด่พระภิกษุสามเณรในงานทำบุญแสดงมุทิตาจิตต่อหลวงปู่ เป็นจำนวนเงิน 2,400.-บาท เรียบร้อยแล้ว และ
    ขออนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ สาธุ สาธุ​

19. เด็กด่านฯ

ผมก็เพิ่งไปกราบหลวงปู่ไม่นานมานี้เอง ล่าสุดหลวงปู่แจกตะกรุดเนื้อตะกั่ว
    ให้ผมกับแฟนคนละดอก เดี๋ยวผมขอมอบต่อให้กับท่านพุทธนิรันดร์ครับ ขอที่อยู่ในการจัดส่งด้วยครับผ๊ม

20. puedpunon

อนุโมทนาครับ ส่วนผมจะขอมอบพระผงรูปเหมือนให้ครับ แต่ขอกลับเข้ากทม.ก่อนนะครับ พร้อมจีวรหลวงปู่ด้วย

ปล.พี่เด็กด่านเก็บที่อยู่ไว้ให้ผมด้วยนะครับ