พระเดชพระคุณ หลวงปู่ดี ธมฺมธีโร วัดส้มเกลี้ยง จ.จตาก(เสกเหรียญท้าวเวสสุวรรณ)

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย puedpunon, 5 กรกฎาคม 2010.

1. JLB

JLB เป็นที่รู้จักกันดี

19 กรกฎาคม 2009
    รบกวนขอพิกัดชื่อร้าน กับราคาหน่อยสิครับ

2. puedpunon

puedpunon เป็นที่รู้จักกันดี

คนละร้านกับผมด้วยสิครับ

3. AodZ_tak

AodZ_tak เป็นที่รู้จักกันดี

ภายในอนาคตอันใกล้นี้ จะมีของดีออกให้บูชากันครับ กับเครื่องราง "ลูกกลองตะโพน" ของหลวงปู่ดี วัดส้มเกลี้ยง ผมจัดทำถวายท่านเพื่อสืบสานวิชาการสร้างลูกกลองตะโพนในสายคนดนตรีปี่พาทย์ที่ผมเรียนมาและสายหลวงพ่อภักตร์ วัดโบสถ์ ครับ เพื่อหาปัจจัยไปถวายหลวงพ่อเจ้าอาวาสใช้จ่ายก่อสร้างวิหารหลวงพ่อหยกขาว เป็นบุญอานิสงค์วิหารทานครับ รอติดตามร่วมบุญกันครับผม

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 20 มิถุนายน 2014
  4. puedpunon

จัดมาเลยครับ ร่วมบุญด้วยอย่างแน่นอน อยากได้มานานแล้วครับ :cool:

5. DeeDan

DeeDan เป็นที่รู้จักกันดี

รอด้วยคนครับ
    พี่พอจะแจ้งรายละเอียดคร่าวๆได้ไหมครับ

6. AodZ_tak

คือวัตถุมงคลชิ้นนี้แรกเริ่มเดิมทีผมตัดไม้ไร้คร่อมทางมาตั้งใจจะทำเป็นหุ่นลูกกรองตะโพนแต่ยังไม่รู้จะถวายใครครับ ตัดมาเก็บไว้เฉยๆตอนนั้น พออีกสามปีต่อมาหลวงปู่ดี ท่านใด้ย้ายวัดจากวัดสุธารามมาอยู่ วัดส้มเกลี้ยงจ.ตาก จึงเป็นโอกาสดีที่ผมจะได้ทำถวายท่าน เพราะท่านเป็นลูกศิษย์ทันหลวงพ่อภักตร์ วัดโบสถ์ จ.อ่างทอง ซึ่งท่านโด่งดังมากเรื่องเบี้ยแก้และลูกกลองตะโพนครับ เรียกได้ว่าเป็นลูกหม้อสายอ่างทองเลยทีเดียวครับ ลำพังส่วนตัวผมแล้วคลุกคลีอยู่กับวงปี่พาทย์มาตั้งแต่เกิดแล้ว เพราะที่บ้านตาของผมเป็นวงปี่พาทย์ ที่มีชื่อเสียงวงหนึ่งของจ.ตากครับ ผมจึงได้นำหน้ากลองตะโพนลูกเก่าของที่บ้าน ซึ่งบริเวณหัวละมานขาดหมดแล้ว เป็นหนังกลองเก่าตั้งแต่ผมยังไม่เกิด มาทำหน้าลูกกลองนี้ครับ บังเอิญผมได้ตำราวิชาการสร้างเครื่องรางกลอง ยันต์ลงหน้ากลอง ซึ่งเป็นยันต์บังคับ มาจากสองสายครับ ทั้งสำนักภาคกลาง และสำนักวัดกลางสวนดอกไม้ซึ่งเป็นของทางล้านนาครับ จึงได้นำมาจัดสร้างถวายหลวงปู่ในครั้งนี้

เนื่องมาจากการจัดสร้างกุฏิที่หลวงปู่ท่านอยู่ ทางเจ้าอาวาสวัดส้มเกลี้ยงได้ดึงงบประมาณจากบัญชีที่สร้างวิหารหลวงพ่อหยกขาวมาใช้จ่ายสร้างกุฏิให้หลวงปู่อยู่ก่อนครับ ซึ่งเงินค่าวัตถุมงคลที่ผ่านมานั้นไม่เพียงพอ ท่านจึงได้ดึงเงินจากบัญชีดังกล่าวมาใช้ก่อน ดังนั้นปัจจุบันหลวงพ่อท่านก็กำลังดำเนินการสร้างวิหารหลวงพ่อหยกขาว ซึ่งต้องใช้งบประมาณมาก ผมเห็นใจท่านจึงได้ลงมือทำลูกกลองตะโพนรุ่นนี้ เพื่อช่วยหางบประมาณให้ท่าน หวังบุญหวังอานิสงค์เป็นวิหารทานครับ

การสร้างลูกกลองครั้งนี้ผมทำตามแบบคนดนตรีปี่พาทย์ครับ แต่ละขั้นตอนในการทำจึงมีพิธีรีตองพอสมควร ตั้งแต่เลื่อยไม้ไร้มาเป็นหุ่นกลอง ถอนหนังหน้ากลองตะโพนเก่า บวงสรวงหนังหน้ากลอง ขึ้นหนังหน้ากลองใหม่ ที่กล่าวมานี้มีพิธีรีตองเป็นวิชาเฉพาะของทางดนตรีครับ ต้องมีการบวงสรวงบอกกล่าวครูเพชรฉลูกรรณ์ ครูช่าง พระปรคนธรรพ พ่อแก่ ฯลฯ คนทั่วไปไม่สมควรทำหน่ะครับเพราะเกรงด้วยอาถรรพ์แรงครู ต้องธรณีสาร

หุ่นกลองเมื่อเสร็จก็ได้นำเข้าพิธีอธิฐานจิตปลุกเสกเหรียญหลวงปุ่ดี วัดส้มเกลี้ยง รุ่นเจริญดี พร้อมมีดหมด ด้วยครับ

ส่วนภายในลูกกลองได้บรรจุ จีวร เกศา หลวงปู่ เม็ดมวลสารซึ่งประกอบไปด้วยมวลสารชั้นสูงทางเมตตา ผงลบยันต์นะหน้าทอง ผงลบยันต์บังคับที่ใช้ลงหน้ากลอง กระดาษสาลงยันต์หน้ากลอง น้ำมันหอม น้ำมันเก้ากลิ่น ฯลฯ ครับ
    ขั้นตอนกระบวนการทุกอย่างทำมือเป็นงานHandmadeครับ จึงกว่าจะแล้วเสร็จ จึงนำไปถักเพื่อสดวกในการพกพาติดตัวครับ

ขณะนี้วัตถุเสร็จหมดแล้ว เหลือแต่ นำเข้าพิธีไหว้ครูดนตรีปี่พาทย์ที่บ้านผม และจะได้นำไปให้หลวงปู่อธิฐานจิต เปิดปฐมฤกษ์ ขอบารมีครูบาอาจารย์มีหลวงพ่อภักตร์ วัดโบสถ์ เป็นประธาน แล้วจะได้นำไปขอเมตตาบารมีพระเกจิคณาจารย์ที่สำเร็จคุณเหมาะสมกับการอธิฐานจิตเครื่องรางนี้ อธิฐานจิตต่อไป ก่อนแล้วเสร็จสมบูรณ์จะได้นำไปให้หลวงปู่อธิฐานจิตปลุกเสกปิดท้ายอีกทีก่อนจัดส่งครับ
    นี้คร่าวๆหน่ะครับ รายละเอียดจะนำมาบอกกล่าวเป็นโอกาสต่อไปครับ ยังไม่เปิดให้บูชาหนะครับ รอให้พร้อมก่อนครับผม ขอให้ติดตามครับ

7. DeeDan

โอ้ สุดยอดเลยครับ
    เปิดจองเมื่อไหร่อย่าลืมผมนะครับ

8. thaiart

thaiart เป็นที่รู้จักกันดี

รอติดตามข่าวคราวครับ น่าสนใจมาก เคยเห็นเครื่องรางแบบนี้มานานแล้วแต่ยังไม่เคยศึกษาจริงจังเลยครับ

9. puedpunon

ขออนุโมทนากับเจตนาบุญด้วยครับน้องโอ๊ต ถ้ามีเรื่องให้ช่วยอย่างไรก็บอกมานะครับ:cool:

10. AodZ_tak

ขอบคุณครับผม :cool::cool::cool:

11. AodZ_tak

ต่อไปนี้ผมจะเข้ามาอัฟข้อมูลการจัดสร้างลูกกลองตะโพนในครั้งนี้ไปเรื่อยๆจะกว่าจะหมดหน่ะครับ ขออนุญาติพี่ปึ๊ดจขกท ด้วยหน่ะครับผม

12. puedpunon

ยินดีครับ เต็มที่เลยครับ:cool:

13. DeeDan

ตามอ่านด้วยคนครับ

14. AodZ_tak

แรกเริ่มเลย ได้ตะโพนลูกเก่าของที่บ้านผมครับ เป็นลูกเก่าตั้งแต่ผมยังไม่เกิดเลย ผมเกิดมาก็เห็นตะโพนใบนี้แล้วครับ จำความได้สมัยก่อนเป็นเด็กๆ พวกผมและบรรดาหลานๆตาผมจะซุกซนตามประสาเด็ก ตาผมจะไม่ค่อยหวงเครื่องดนตรีครับ ใครอยากเล่นอยากหัดอะไรก็ตีกันได้เลย แต่สำหรับตะโพนแล้วไม่ให้เด็กๆเข้าใกล้เลยครับ จะเก็บไว้บนหลังตู้คู่กับพ่อแก่ครับ จะออกงานที จะไหว้ครูกันที ก็จะยกลงมาครับ
    ปัจจุบันตาเสียแล้วบรรดาเครื่องดนตรีต่างๆที่ตาทำไว้วงใหญ่ทั้งเครื่องไทยเครื่องมอญจะอยู่ที่บ้านตา ผมเรียกว่าบ้านใหญ่ อีกส่วนหนึ่งจะอยู่ที่บ้านผมครับรวมทั้งตะโพนใบนี้ด้วย เนื่องจากเป็นของเก่า สภาพหนังกลองจึงผุกร่อนเปื่อยไปตามกาลเวลา ผมจึงส่งให้ช่างแถวบางใหญ่นนทบุรีซ่อมให้ใหม่ โดยก่อนส่งไปซ่อม ได้ทำการถอดถอนหนังหน้าเก่า โดยได้บอกกล่าวครูและทำน้ำมนต์ธรณีสาร ก่อนแล้วจึงทำการถอดถอน ได้หนังหน้ากลองตะโพนสองหน้าคือหน้ามัดและหน้าเท่ง และหนังเรียดรัดหน้ากลองตะโพนพร้อมทั้งเชือกสายหรมาน
    ซึ่งหนังหน้ากลองตะโพนทั้งหน้ามัดและหน้าเท่งจะได้นำไปให้หลวงปุ่ลงยันต์ให้ก่อนนำไปสร้างเครื่องรางลูกกลองตะโพน

15. AodZ_tak

ต่อครับ

หลังจากถอดหน้ากลองเสร็จ ก่อนจะนำไปให้หลวงปู่เมตตาจารหน้ากลองให้ ก็ได้ทำพิธีบอกกล่าว พระวิษณุกรรมครูช่าง ครูพระเพชรฉลูกรรณ์ พระปรคนธรรพ์ และดุริยเทพ ครูบาอาจารย์ พ่อแก่ ขออนุญาติครูก่อน โดยครั้งนี้ได้ตั้งเครื่องบวงสรวงสังเวยชุดเล็ก ได้อ.ชญาณันท์ ศรีคำ ผู้ได้รับมอบให้เป็นครูผู้อ่านโองการไหว้ครูดนตรีไทย จากจ.พิษณุโลก อ่านโองการไหว้ครูให้ จัดแบบเล็กๆเรียบง่ายครับ

*เหตุการณ์นี้กระทำไปเมื่อประมาณเดือนมิถุนายนปีที่แล้วครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มิถุนายน 2014
  16. DeeDan

ตามอ่านครับพี่

17. AodZ_tak

ส่วนหุ่นลูกกลองเป็นไม้ไร่คร่อมทางสามแยกนั้น ก็ได้นำเข้าพิธีอธิฐานจิตปลุกเสกพร้อมเหรียญเจริญดีและมีดหมอ ณ.วัดส้มเกลี้ยง
    จากภาพสังเกตถุงสีเขียวๆข้างๆบาตรน้ำมนต์หลวงปู่ครับ เมื่อเดือนมีนาคม๒๕๕๖ ครับ

ขนาดไฟล์:
      3 MB
      เปิดดู:
      107
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 มิถุนายน 2014
  18. puedpunon

จองไว้ก่อน "หนึ่งกำมือ" ครับน้องโอ๊ต:cool:

19. น้ำหว้า

น้ำหว้า เป็นที่รู้จักกันดี

แอบเข้ามาดู..ที่จองๆจะโดนอุ้มมั๊ยเนี่ย 555

20. puedpunon

จองไว้ก่อนเท่านั้น ไม่ได้ซื้อขายนะคับผ๊มมม ฮ่าๆๆๆ:boo: