พระเครื่อง หลวงปู่ดู่ วัดสะแก จ.อยุธยา ถามและตอบ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย supachaisook, 27 มกราคม 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. od2499

od2499 เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนคุณสุขุมช่วยดูพระให้ด้วยครับ

แท้ไหมครับ ขอบคุณมากครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      147.8 KB
      เปิดดู:
      228
      ขนาดไฟล์:
      137.4 KB
      เปิดดู:
      165
  2. supachaisook

supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

แท้ตาเปล่าครับ พระมาจากพวกๆผมเองแหละครับ :cool:

3. od2499

od2499 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณมากครับ ไม่ทันแล้วครับ ลงได้ไม่นาน มีคนบูชาไปแล้วครับ

4. บอย68

บอย68 เป็นที่รู้จักกันดี

เป็นอีกพิมพ์ ที่เก็บกันเยอะ...องค์นี้ด้านหลังสวยมาก

5. supachaisook

supachaisook เป็นที่รู้จักกันดี

พระผงยันต์ดวงองค์นี้ ต้องมี 4000 บาทขึ้นไปครับ และบางครั้งถามพระเครื่องมา ผมอาจจะตอบไม่ทันใจ เพราะรอๆให้ท่านอื่นตอบ ถ้าเงียบๆผมก็ตอบให้ อย่างช้าถามวันนี้ พรุ่งนี้ผมก็ตอบ บางครั้งตอบในวันเดียวกัน แต่จะพยายามไม่ตอบทันทีนะครับ yimm

6. tet@e

tet@e Active Member

ช่วยดูเหรียญหลวงปู่ทวดบัวข้างให้หน่อยครับ ขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      458.9 KB
      เปิดดู:
      84
      ขนาดไฟล์:
      281.4 KB
      เปิดดู:
      89
      ขนาดไฟล์:
      143.2 KB
      เปิดดู:
      75
      ขนาดไฟล์:
      261.7 KB
      เปิดดู:
      88
  7. supachaisook

-ที่ถามมาคือ เหรียญข้างบัว ปี2520 หลวงปู่ดู่ วัดสะแก
    -เวลาถ่ายรูปขอชัดๆ พิมพ์นี้ให้ถ่ายรูปรอยจารชัดๆ เพราะจะได้แยกลายมือหลวงปู่ดู่ได้ รุ่นนี้ท่านจารเอง (รูปถ่ายออกมาพอเห็นรอยจารพอได้ สองตำแหน่งด้านบน)
    -เวลาถ่ายรูป พยายามให้สีผิวเหรียญเหมือนจริง(องค์นี้ถ่ายออกมา เหมือนเป็นจุดบอดหนึ่งตำแหน่ง เพราะแสงมากไป มือยังไม่นิ่งภาพยังไม่ชัด จึงพิจารณาเนื้อผิวเหรียญลำบาก)
    -ถ้าองค์ประกอบจากรูปไม่สมบูรณ์ ถ้าฟันธงไป และเกิดมีได้เสียกันในการเช่าหา จะเกิดปัญหาได้ หรือเป็นพระเครื่องของตัวเองก็อาจจะเข้าใจผิดได้ครับ
    -ผมจึงเปิดกว้างให้ท่านอื่นๆ ที่พอดูพระเครื่องได้ ให้เข้ามาตอบได้ และผมก็ขีดเส้นไว้ ให้แห่ถามผู้รู้อีกครั้ง เพราะบางองค์ ดูไม่ใช่ง่าย ถ้าดูจากรูปนะครับ เพราะขนาดพระแท้ๆ เช่นเนื้อผง พิมพ์เดียวกัน เนื้อยังหลายโซนหรือหลายแบบ บางองค์ดูง่าย บางองค์ดูยาก เป็นต้น แต่ถ้าเก๊หรือแท้ตาเปล่า ดูได้ง่ายๆครับ และของเก๊ฝีมือดีๆก็เยอะมากครับ บางองค์ต้องเห็นของจริงอย่างเดียวครับ

....สรุป แท้ครับ พิจารณาจากด้านหลัง ที่ถ่ายรูปมาพอชัด และด้านหน้ารอยจารสองตัวด้านบนเหมือนลายมือหลวงปู่ดู่ครับ แต่ผิวเหรียญดูไม่ได้เลย แต่พอคลำทางได้ลางๆ จากการสะท้อนของแสงครับ :cool:

8. tet@e

tet@e Active Member

ขอบคุณครับ พอดีให้น้าถ่ายรูปให้ครับ เพราะถ่ายเองออกมาแย่กว่านี้อีก
    ไม่เก่งเรื่องถ่ายรูปจริงๆ ขอบคุณครับ

9. chachamnan

chachamnan เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2009
    ครับช่วยดูหน่อยครับก่อนแช่น้ำ หลังแช่น้ำมีกลิ่นเหมือนยานัท หรือยาลมหอมๆนะครับทันหลวงปู่ดู่หรือเปล่าครับขอขอบคุณครับ

ขนาดไฟล์:
      124.3 KB
      เปิดดู:
      165
      ขนาดไฟล์:
      101.3 KB
      เปิดดู:
      100
  10. supachaisook

-พระเนื้อผง พิมพ์หลวงปู่ทวด ผมยังงคำถาม ว่าให้ดูก่อนแช่น้ำ แสดงว่าเอาไปแช่น้ำมนต์ตอนหลังหรือครับ
    -ดูจากพระเครื่องเลยนะครับ พระเครื่องไม่น่าจะเก๊ แต่พิมพ์และเนื้อมวลสารแบบนี้จะสรุปหรือจบยาก เพราะอยู่ในโซนเนื้อดูยาก
    -ผมฟันธงให้ละกัน ไม่ทันหลวงปู่ดู่ คือมีกลุ่มลูกศิษย์หลายๆกลุ่มสร้างที่หลังหลายพิมพ์หลายเนื้อ และไม่ทันหลวงปู่ดู่ แต่มีมวลสารหลวงปู่ดู่ผสม จึงจะหาที่มาลำบาก และบางองค์อาจเก๊เลยคือตั้งใจทำปลอมนะครับ :cool:

11. chachamnan

ขอขอบคุณมากครับ มิน่าได้กลิ่นเหมือนยานัทหรือยาดมหอมๆนะแปลกใจว่าหลวงปู่ผสมยาดมยาหม่องกันเราเป็นลมหรือเปล่า ไม่เป็นไรครับลองสั่งดูตอนนั้นไม่เห็นเนื้อพระนะครับเลยลองเชื่อใจดู มิน่าปล่อยเราแค่สี่ร้อยแถมพระหลวงตาม้าให้เราองค์ บทเรียนครับขอขอบคุณสุขุมมากครับ ทะแม่งตั้งแต่ได้แล้วให้พี่สาวไปบูชาแล้วครับ ศักดิ์สิทธิ์เหมือนกัน

12. supachaisook

-เรื่องพระเครื่องผมมีประสบการณ์ด้วยตนเอง(เชื่อส่วนตัวนะครับ) ของหลวงพ่อเกษม เขมโก รูปภาพ สายสิญญ์ ริบบิ้น ก้านธูป ลฯ ผมมีเยอะหลายร้อยชุด เวลาเปิดถุงหิ้ว กลิ่นหอมเหมือนเทียนอบๆ ก็คิดในใจพระดีเขาว่ากลิ่นท่านหอม ของท่านคงจะหอมตาม ...คือผมคิดเองเออเองนะครับ
    -ส่วนพระเครื่องหลวงปู่ดู่ ที่กลิ่นหอมเด่นชัดเลย ผมก็ดันไปขอดมพอดี กลิ่นหอมมาก ไม่ทราบเกิดจากมวลสารหรือเปล่า แต่ผมคิดในใจอาจจะเป็นมวลสาร แต่นี่พระเครื่องรุ่นนี้เกือบสามสิบปีแล้วนะครับ เพราะสร้างประมาณปี2525 คือรุ่นพระเหนือพรหม เนื้อผง รศ.200 ครับ องค์ที่ผมโชว์ในกระทู้แหละครับ
    -และได้ของที่ทันหลวงปู่ดู่ก็ดีครับ รุ่นหลังลูกศิษย์สร้างไม่ทันแต่มีมวลสารก็ดีครับ...แต่ส่วนใหญ่ลูกศิษย์ได้ของรุ่นหลังที่ไม่ทันหลวงปู่ดู่ ก็จะตามมาเช่าพระหลวงปู่ดู่ที่ทันท่านไว้ด้วยนะครับ
    -ผมก็เช่ามาบ่อยไปพระหลวงตาม้าและลูกศิษย์ท่านอื่นสร้าง ยุกต้นๆบางครั้งเนื้อเก่าๆใกล้เคียงกันก็มีครับ ...เช่ามาแล้วมาดูตอนหลังดูแบบละเอียดๆผมก็แยกไว้ และแห่ถามข้อมูลเพิ่ม ก็จะเป็นจริงตามที่คาดไว้ คือลูกศิษย์สร้างไม่ทันหลวงปู่ดู่ครับ ...ผมก็เก็บๆไว้ถือว่ามีมวลสาร และเอาไว้ศึกษาได้ครับ:cool:

13. nt119

nt119 เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤศจิกายน 2009
    ฝากดูด้วยครับ เชิญวิจารณ์ เป็นเหรียญที่ไม่มีโค๊ต

14. chachamnan

ครับผมก็ว่างั้นแหละครับเกือบสามสิบปีไม่น่ามีกลิ่น อย่างพระหางหมากเช่ามาก้ไม่เห็นรูปเช่ามาเปิดมาทีกลิ่นโชยเลยแต่ไม่เคยสัมผัสองค์จริงนะครับ แต่มาคิดอีกทีทำไมกลิ่นแรงจังแฮะแต่ก็ไม่ได้ตอบกลับไปถามเจ้าของเขานะครับเอาไว้เป็นองค์ครูแท้ไม่แท้ไม่รู้นะครับแต่กลิ่นทำไมแรงจังครับ

15. ศรีดงเย็น

ศรีดงเย็น เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2009
    ขอเรียนสอบถามคุณสุขุมหน่อยครับ

1.พระเหนือพรหมพิมพ์ใหญ่ ด้านหลังฝังตะกรุด ปั้มตรากงจักรข้างในมีตัว พ และปั้มคำว่ากรรมการด้านล่าง มีอยู่ในสารระบบไหมครับ

2.พระเหนือพรหมพิมพ์ใหญ่ด้านหน้าลงทองที่องค์พระพรหม (อาจเรียกว่าหน้าทอง) ด้านหลังปั้ม ตรากงจักรข้างในมีตัว พ มีอยู่ในสารระบบไหมครับ

และพระธาตุที่ขึ้นที่องค์พระเหนือพรหม จะเป็นแบบใดครับ สังเกตุยังไงได้ครับ

ขอบคุณมากครับ

16. supachaisook

ข้อ1.เก๊สนิทครับ ของสนามเก๊ท่าพระจันทร์และสนามเก๊ใหญ่ๆครับ
    ข้อ2.ต้องเอารูปมาดู เพราะมีแท้ และเก๊ ส่วนที่แท้ส่วนใหญ่มาติดกันเองครับ
    -การดูพระธาตุที่พระเครื่องหลวงปู่ดู่ ต้องเห็นบ่อยๆจะแยกของแท้และเก๊ได้ครับ ต้องลองเดินดูสนามพระบ้างครับ

17. supachaisook

ฝากดูด้วยครับ เชิญวิจารณ์ เป็นเหรียญที่ไม่มีโค๊ต ตอบ แท้ดูง่ายครับ รุ่นนี้ต้องซูมรอยจารด้านหลังด้วยนะครับ เพราะจะมีจารทั้งแบบมีโค้ดและแบบไม่มีโค้ดครับ จะได้ตอบได้เต็มที่นะครับ<!-- google_ad_section_end --> <fieldset class="fieldset"> <legend>รูปขนาดเล็ก</legend> [​IMG]
    </fieldset>

18. sa_nakorn

sa_nakorn เป็นที่รู้จักกันดี

รบกวนสอบถามหน่อยครับว่า
    1.พระผงยันต์ดวงที่ฝังจีวรหลวงปู่ดู่ ด้านหลังมีจารดินสอ
    2.พระเศียรพรหมยุคแรก หลวงปู่ดู่ เนื้อผงจักรพรรดิ์ผสมผงขี้เถ้าธูปบูชาพระ เนื้อสีเทา
    ทั้ง 2 แบบนี้มีหรือเปล่าครับ พอดีผมมีอยู่องค์อย่างละหนึ่งองค์ครับ
    ขอบคุณมากครับ

19. supachaisook

-ถ่ายรูปมาครับ และจะได้คำตอบไม่มากก็น้อยจากผม และสมาชิกครับ :cool:

20. b_wanlop

b_wanlop เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2005
    มีพระเหนือพรหม มาให้ช่วยพิจารณาครับ

• IMG_0632 1.jpg
      IMG_0632 1.jpg
      ขนาดไฟล์:
      623.5 KB
      เปิดดู:
      140
    • IMG_0635 1.jpg
      IMG_0635 1.jpg
      ขนาดไฟล์:
      348.9 KB
      เปิดดู:
      104
    • IMG_0636 1.jpg
      IMG_0636 1.jpg
      ขนาดไฟล์:
      85.3 KB
      เปิดดู:
      76
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 12 มีนาคม 2010
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้