พระเครื่อง+วัตถุมงคล เงินแบ่งทำบุญครับ (แถมพระแก้วพุทโธใหญ่ เนื้อว่าน)

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย Specialized, 15 พฤศจิกายน 2011.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. bcbig_beam

bcbig_beam เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    ไม่ทราบว่ายังทันมั๊ย ขอร่วมบุญกฐิน 1 กอง ครับ

2. A`z

A`z Active Member

วันนี้ผมชำระเงินให้แล้วนะครับ รายละเอียดตาม pm
    พระแถมขอเป็นพระผงทำน้ำมนตร์ท่านหลวงปู่ศรี มหาวีโร ครับ

3. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    ตอนนี้ 10 ซองที่ผมหมดแล้วครับ
    ต้องถามเพื่อนผมอีกที ถ้ามีจะแจ้งให้ทราบครับผม
    :cool:

4. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

23
    รับทราบการโอนครับ จัดส่งแล้วจะรีบแจ้งให้ทราบนะครับ ^^

5. bcbig_beam

ไม่เป็นไรครับ ผมตั้งใจร่วมบุญกฐินด้วย ผมจะโอนเงินไปร่วมบุญ โอนแล้วจะแจ้งให้ทราบนะครับ
    ขอกราบโมทนาบุญด้วยทุกประการครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

6. Specialized

23
    22/09/2555

วันนี้จัดส่งพระให้กับเพื่อนสมาชิกที่โอนเข้ามาแล้วครับผม

- คุณ สมการ EJ510049877TH

สามารถเช็คการจัดส่งได้จาก link ด้านล่างนี้นะครับ ขอบคุณครับ ^^

Track And Trace : EMS : Thailand Post : Grasshoppe

ได้รับแล้วมาแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
    :cool:

7. Specialized

23
    อนุโมทนาสาธุด้วยนะครับ ^^"
    โอนมาร่วมบุญแล้วแจ้งผมด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

ส่วนวันนี้ผมได้จัดส่งเหรียญ เบญจพุทธา (พระเจ้านอนมา) ให้กับเพื่อนสมาชิก 2 ท่าน ที่ได้แจ้งความจำนงค์ขอร่วมบุญกฐินตามโควต้า 10 ซองแรก แล้วดังนี้ครับ

1.คุณ พลเทพ RG564477145TH
    2.คุณ ชัยวัฒน์ RG564477159TH

ขออนุโมทนาบุญกับทั้งสองท่านด้วยครับ ปัจจัยที่ทั้งสองท่านร่วมบุญมาผมใส่ซองกฐินไว้ให้แล้ว รอรวมยอดกับส่วนของผมถวายคราวเดียวครับ สาธุ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กันยายน 2012
  8. Specialized

23
    รายการที่ 84

พระสมเด็จศรีจุฬารัตน์ พ.ศ.๒๕๔๒
    หลวงปู่ครูบาชัยยะวงศาพัฒนา วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม จ.ลำพู

(((คุณ nudjinnong บูชาแล้วครับ)))

พระสมเด็จศรีจุฬารัตน์ เป็นพระที่หลวงปู่ครูบาชัยยะวงศาพัฒนา สร้างเมื่อปี ๒๕๔๒ เป็นพระขนาดเล็ก ที่ไม่ธรรมดาเลยครับ เพราะหลวงปู่ครูบาชัยยะวงศา ท่านได้มอบความวิเศษไว้กับองค์พระองค์น้อยมากมายครั

โดยพระสมเด็จศรีจุฬารัตน์ ด้านหน้า ทำเป็นรูปพระปัจเจกพุทธเจ้า (ด้านโชคลาภ) ประทับบนบัลลังก์ดอกบัว ด้านหลัง เรียบไม่มีอักขระใดๆ พระผงมีสีขาวแต่มีคราบเหลืองเล็กน้อย อันเนื่องมาจากการเก่าเก็บขององค์พระครับ

สำหรับมวลสารนั้นมีดังนี้

๑.ผงมงคลวิเศษที่พระพุทธเจ้า เกิด ตรัสรู้ แสดงธรรม ปรินิพพาน
    ๒.พระธาตุพระปัจเจกพุทธเจ้า พระธาตุพระสีวลี และพระผงเถ้าพระอรหันต์ ๕๐๐ องค์
    ๓.ทรายมงคลแม่น้ำ ๑๒ สายศักดิ์สิทธิ์ในอินเดีย
    ๔.ดอกไม้ที่บูชาสังเวชนียสถานทั้งสี่ของศาสนาพุทธ
    ๕.ผงธูปวัดศักดิ์สิทธิ์ในเมืองศรีลังกา ๑๒ วัด

หากพิจารณาจากมวลสารแล้วต้องถือว่า พระสมเด็จศรีจุฬารัตน์ เป็นพระที่เล็กแต่ไม่ด้อยในเรื่องผงศักดิ์สิทธิ์เลยทีเดียว และเป็นพระของหลวงปู่ที่พุทธคุณดีราคาเบามากครับ สมดังคำว่า องค์เล็ก แต่พุทธานุภาพ ธัมมานุภาพ สังฆานุภาพไม่เล็กครับ

องค์พระขนาดเล็กตามรูป เหมาะสำหรับผู้หญิง และเด็กครับ พระเชื่อขนมกินได้เพราะผู้ปลุกเสก (หลวงปู่ครูบาวงศ์) นั้นท่านถือว่าเป็นพระโพธิสัตว์ที่มีบารมีมากอีกองค์หนึ่งในยุคปัจจุบัน ถือเป็นมือซ้ายของครูบาศรีวิชัยนักบุญแห่งล้านนาครับ ปาฎิหารย์และเรื่องเล่าของหลวงปู่นั้นมีมากมายครับ ปัจจุบันแม้ท่านจะละสังขารไปหลายปีแล้ว แต่สังขารธรรมของท่านไม่ได้สลายหายไปยังคงนอนนิ่งอยู่ที่วัดพระพุทธบาทห้วยต้ม รอลูกหลานที่ติดตามกันมาหลายพบชาติกลับไปทำบุญกับท่านอยู่ครับ

วิหารพระเมืองแก้ว สถานที่เก็บรักษาสรีระสังขารองค์หลวงปู่

มีองค์เดียว ปิดรายการครับ
    องค์พระฟอร์มเบี้ยวเล็กน้อยครับ แต่ถ้าเลี่ยมแล้วก็หมดปัญหาครับ
    ช่วยค่าส่ง EMS 50 บาทนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 กันยายน 2012
  9. nudjinnong

nudjinnong เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2010
    ปิดอีก 1 องค์ครับ รายการที่ 84 เดี๋ยวเย็นนี้เลิกงานโอนให้พร้อมกันเลยนะครับผม

10. Specialized

23
    รับทราบการจองครับ ขอบคุณครับ :cool:

11. Specialized

23
    รายการที่ยังมีให้บูชาครับ
    29/09/2012

1.เหรียญหลวงพ่อกลั่น หลวงพ่อเฉลิม วัดพระญาติ ปลุกเสก หน้า 2
    มีสองเหรียญ ให้บูชาเหรียญละ 300 บ.
    ถ้าบูชา 2 เหรียญพิเศษ 500 บาท

2.พระชัยวัฒน์เนื้อทองเหลืองเก่า ไม่ทราบที่พร้อมเลี่ยมเงิน หน้า 2
    มีองค์เดียว ราคา pm สอบถาม

3.พระปรกโพธิ์เชียงแสน กรุเวียงลอ จ.พะเยา หน้า 3
    มีองค์เดียว ราคา pm สอบถาม

4.เหรียญฉลองอายุ ๕๐ ปี หลวงพ่อวิชัย โลหะกะไหล่ทอง หน้า 6
    มีเหรียญเดียว แบ่งบูชา 300 บาท
    ถ้าบูชาเป็นคู่กับเหรียญกะไหล่เงิน รวมสองรายการ 500 บาท

5.เหรียญฉลองอายุ ๕๐ ปี หลวงพ่อวิชัย โลหะกะไหล่เงิน หน้า 6
    มีเหรียญเดียว แบ่งบูชา 300 บาท
    ถ้าบูชาเป็นคู่กับเหรียญกะไหล่ทอง รวมสองรายการ 500 บาท

6.ขุนแผนครูบาดวงดี วัดบ้านฟ่อน หน้า 7
    มีองค์เดียว แบ่งบูชา 800 บาท

7.เหรียญเสมารูปเหมือน ครูบาอริยชาติ วัดแสงแก้วโพธิญาณ หน้า 8
    มีองค์เดียวแบ่งบูชา 200 บาท

8.พระสมเด็จเกสรดอกไม้ หลังยันต์หัวใจเศรษฐี หลวงพ่อวิชัย วัดถ้ำผาจม หน้า 10
    เหลืออีกหนึ่งองค์ แบ่งบูชาองค์ละ 250 บาท

9.พระสมเด็จนะเมตตา หลวงพ่อวิชัย วัดถ้ำผาจม หน้า 14
    มีองค์เดียว 250 บาท

10.พระซุ้มกอ หลวงพ่อโหน่ง วัดคลองมะดัน หน้า 15
    มีองค์เดียวบูชาตามสภาพ 2,000 บาท

11.พระยอดขุนพลเม็งรายมหาราช เนื้อว่านมหาเสน่ห์ ฉลอง ๗๕๐ ปี เมืองเชียงราย หน้า 18
    มีหลายองค์ องค์ละ 150 บาท

12.พระยอดขุนพลเม็งรายมหาราช เนื้อว่าน ๑๐๘ ฉลอง ๗๕๐ ปี เมืองเชียงราย หน้า 18
    มีหลายองค์ แบ่งบูชาองค์ละ 150 บาท

13.พระยอดขุนพลเม็งรายมหาราช เนื้อว่านดอกไม้ + ผงธูป ฉลอง ๗๕๐ ปี เมืองเชียงราย หน้า 18
    มีหลายองค์ แบ่งบูชาองค์ละ 150 บาท

14.ผ้ายันต์รูปนกยูงทองโพธิสัตว์ ครูบาอริยชาิติ วัดแสงแก้วโพธิญาณ จ.เชียงราย หน้า 21
    เหลือหนึ่งผืน แบ่งบูชา ผืนละ 150 บาท

15.ผ้ายันต์พระมหาจักรพรรตราธิราชเจ้า สีเขียว หน้า 22
    มีผืนเดียว แบ่งบูชา 300 บาท

16.ลูกอมผงพรายกุมาร หลวงปู่ปัน วัดแม่ยะ จ.ตาก หน้า 23
    มีลูกเดียวพร้อมเลี่ยมแสตนเลส แบ่งบูชา 1,200 บาท ครับ

17.นกสาริกา ครูบาเหนือชัย โฆษิโต วัดถ้ำป่าอาชาทอง จ.เชียงราย หน้า 25
    มีคู่เดียวเลี่ยมพลาสติกแล้ว 150 บาท
    (((คุณ อาทมาฏ จองแล้วครับ)))

18.พระเจ้าทันใจลอยองค์ อุดมวลสารและพลอยฯ หลวงปู่คำแสง อธิจิตโต วัดพระธาุตุสันขวาง จ.เชียงราย หน้า 25
    มี 5 องค์ แบ่งบูชาองค์ละ 400 บาทครับ (เหลือ 3 องค์)
    1.คุณ
    ก ฯลฯ ฮ บูชาแ้ล้ว 1 องค์ครับ

2.คุณ nudjinnong บูชาแล้ว 1 องค์ครับ

19.พระผงโต๊ะหมู่รุ่นแรก หลวงปู่นนท์ วราโภ วัดเหนือวน จ.ราชบุรี หน้า 26
    มีองค์เดียวพร้อมเลี่ยมแสตนเลส แบ่งบูชาองค์ละ 300 บาทครับ

20.ลูกนิมิตจำลองเนื้อผงปิดทอง พระมหาอาวรณ์ ภูริปัญโญ วัดปันเสา จ.เีชียงใหม่ หน้า 27
    มีสองลูก สวยๆเลี่ยมพลาสติกแล้วจากวัด แบ่งบูชาลูกละ 99 บาท

- (((คุณ A`z บูชาแล้วหนึ่งลูกครับ))) เหลืออีกหนึ่งลูก

21.พระพุทธชินราช - หลวงพ่อเงิน รุ่นมหาธนทรัพย์ วัดศรีศรัทธาราม จ.สมุทรสงคราม หน้า 27
    พระบ้านราคาเบาๆ แบ่งกันไปบูชามีองค์เดียวครับ 50 บาท

22.เหรียญพระมงคลบพิตร เสาร์ 5 ปี พ.ศ.2536 จ.พระนครศรีอยุธยา หน้า 27
    เหลือเหรียญเดียว 99 บาท ครับ

23.พระสิวลีต่ออายุเนื้อผงสีน้ำตาล หลวงพ่อประสิทธิ์ ปุญญมากโร วัดศรีมุงเมือง จ.เชียงใหม่ หน้า 27
    มีองค์เดียว แบ่งบูชา 200 บาท

24.พระสิวลีต่ออายุเนื้อผงสีขาว หลวงพ่อประสิทธิ์ ปุญญมากโร วัดศรีมุงเมือง จ.เชียงใหม่ หน้า 27
    มีองค์เดียว แบ่งบูชา 250 บาท

25.หลวงปู่ทวด รุ่นรวยไม่เลิก ปี พ.ศ.๒๕๓๘ อาจารย์นอง วัดทรายขาว ปลุกเสก หน้า 27
    มีองค์เดียวพร้อมซองเดิมๆจากวัด 300 บาท

26.เหรียญของขวัญ ปี ๔๕ หลวงปู่นาค ฐานนาโค วัดหนองโปร่ง จ.สระบุรี หน้า 28
    มีองค์เดียว แบ่งบูชา 150 บาทครับ

27.เหรียญครบรอบ ๑๐๐ ปี จ.สิงห์บุรี หลวงพ่อแพ เขมังกโร วัดพิกุลทอง จ.สิงห์บุรี
    มีเหรียญเดียวแบ่งบูชา 150 บาทครับ

28.พระผงพิมพ์พระพุทธสิหิงค์ (สิงห์ ๑) ครูบาเทือง นาถสีโล วัดบ้านเด่น จ.เชียงใหม่
    มีองค์เดียว แบ่งบูชา 99 บาทครับ

อนุพงศ์ อินต๊ะวงศ์
    ธ.กสิกรไทย สาขาเซ็นทรัลพลาซาเชียงราย
    271-2-07838-6 ออมทรัพย์

...โอนแล้วช่วยแจ้งและลงที่อยู่ไว้เลยนะครับ...
    ...รบกวนช่วยค่าส่ง EMS 50 บาท ครับ...
    ...รบกวนโอนภายใน 2 สัปดาห์หลังการจองนะครับ...

ของแถมพิเศษสำหรับท่านที่บูชาวัตถุมงคลในกระทู้นี้
    1 user ต่อการบูชาพระ 1 ครั้ง เมื่อท่านโอนเข้ามาแล้วผมจะแถม

พระผงพระแก้วพุทธโธใหญ่เนื้อว่าน ที่จัดสร้างโดยน้องสายครูบาครับ

พระผงพระแก้วพุทธโธใหญ่เนื้อว่าน นี้ผ่านการปลุกเสกจากครูบาอาจารย์สายเหนือมามากมายหลายรอบ หลักๆคือ หลวงปู่ครูบาดวงดี วัดบ้านฟ่อน

พระแก้วเนื้อผงนี้มีพุทธคุณแคล้วคลาดปลอดภัย และยังมีเมตตามหานิยม ตามแบบฉบับพระสายเหนือครบถ้วนครับ

แจกให้ผู้บูชาพระในกระทู้นี้ 1 User ต่อการบูชา 1 ครั้ง
    รับพระไปบูชาเลยครับ 1 องค์เหมือนเดิมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 กันยายน 2012
  12. nudjinnong

nudjinnong เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2010
    แจ้งการโอนเงินครับ เมื่อเวลา 19.44 น. จำนวน 820 บาท
    ผมขออภัยเพราะไม่ได้อ่านรายละเอียดให้ดี ว่าจะต้องมีค่าส่งอีก 50 บาท
    ยังไงถ้าไม่รบกวนมากเกินไปผมขอส่งของแบบ ธรรมด๊า ธรรมดานะครับ ไม่รีบ 555+

ขออนุโมทนาบุญกับพี่บอย และพี่ๆทุกท่านด้วยครับ ที่อยู่ผมขออนุญาตแจ้งทางพีเอ็มนะครับผม

13. Specialized

23
    ขอบคุณครับ อนุโมทนาทั้งหมดนะครับผม

จัดส่งให้แบบไปรษณีย์ลงทะเบียนในวันจันทร์นะครับ ^^

14. Specialized

23
    รายการที่ 85

เหรียญครบรอบ ๑๐๐ ปี จ.สิงห์บุรี พ.ศ.๒๕๓๙
    หลวงพ่อแพ เขมังกโร วัดพิกุลทอง จ.สิงห์บุรี

เนื้อทองแดงขัดเงา ตอกโค๊ด

เหรียญหลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง จังหวัดสิงห์บุรี รุ่น 100 ปี จังหวัดสิงห์บุรี ปี 2539 จัดสร้างโดยผู้ว่าราชการจังหวัดสิงห์บุรี ตอกโค๊ดหลังเหรียญทุกองค์ อธิฐานจิตโดยหลวงพ่อแพ เป็นเหรียญทองแดงขัดเงา พร้อมตลับเดิมครับ

หลวงพ่อแพ ท่านถือเป็นพระเกจินักพัฒนาที่มีอาคมขลัง วัตถุมงคลรุ่นเด่นๆของท่านก็ึคือพวกพระสมเด็จแพพันรุ่นต่างๆ ครับ ยิ่งรุ่นแรกๆว่ากันเป็นหลักแสนแล้ว วัตถุมงคลของท่านมีพุทธคุณครบทุกด้านครับ สำหรับผู้ศรัทธาในองค์หลวงพ่อแพ ไม่จำเป็นต้องไปเสาะแสวงหาวัตถุมงคลรุ่นดังๆ แพงๆของท่านหรอกครับ ทุกรุ่นที่ท่านอธิษฐานจิตนั้นมีพุทธคุณเยี่ยมยอดทุกรุ่นครับ แขวนของดีราคาถูกดีกว่าครับ

มีเหรียญเดียว แบ่งบูชา 150 บาท
    รบกวนช่วยค่าส่ง EMS 50 บาทครับผม

ขนาดไฟล์:
      326.5 KB
      เปิดดู:
      640
  15. Specialized

23

หลวงพ่อแพ เขมังกโร
    เป็นชาวจังหวัดสิงห์บุรีโดยกำเนิด มีนามเดิมว่า “แพ ใจมั่นคง” เกิดเมื่อวันจันทร์ ที่ 1 มกราคม พ.ศ. 2448 ตรงกับ ขึ้น 2 ค่ำ เดือนยี่ ปีมะเส็ง ณ บ้านสวนกล้วย เลขที่ 93/3 หมู่ที่ 3 ตำบลพิกุลทอง อ.ท่าช้าง จ.สิงห์บุรี บิดาชื่อ นายเทียน ใจมั่นคง มารดาชื่อ นางหน่าย ใจมั่นคง

เมื่ออายุได้ 8 เดือน มารดาผู้ให้กำเนิดได้ถึงแก่กรรม นายบุญ และนางเพียร ขำวิบูลย์ สามี ภรรยา ซึ่งมีศักดิ์เป็นอา ได้ขอเด็กชายแพ ที่มีอายุเพียง 8 เดือน จากนายเทียน ใจมั่นคง บิดาผู้บังเกิดเกล้าไปรับอุปการะเป็นบุตรบุญธรรม

เมื่ออายุได้ 11 ปี บิดามารดาบุญธรรม พาเด็กชายแพไปฝากอยู่วัด กับสำนักอาจารย์ป้อม เพื่อที่จะศึกษาเล่าเรียนตามแบบโบราณนิยม คือ การเรียนภาษาไทยภาษาขอม

นอกจากนั้น เด็กชายแพ ยังได้เรียนหนังสือ มูลบทบรรพกิจ ทางธรรมก็มีพระมาลัยสูตร และยังได้หัดอ่านพระธรรมเจ็ดคัมภีร์ เมื่ออายุได้ 14 ปี บิดามารดาบุญธรรมได้ส่งไปศึกษาต่อที่สำนักวัดอาจารย์ อาจารย์ สม ภิกษุชาวเขมร วัดชนะสงคราม กรุงเทพฯ การศึกษาในกรุงเทพฯขั้นแรกได้เริ่มเรียนหนังสือโบราณท่องสนธิ เรียนมูลกัจจายนสูตร เป็นเวลา 1 ปี ต่อมา ก็ไปเป็นนักเรียนบาลีไวยากรณ์ ณ วัดมหาธาตุยุวราชรังสฤษฎิ์ กรุงเทพฯ

เมื่อศึกษาหาความรู้จนอายุได้ 16 ปี ก็กลับบ้านเกิด เพื่อบรรพชาเป็นสามเณร เมื่อวันพฤหัสบดีที่ 15 เมษายน พ.ศ.2463 ณ วัดพิกุลทอง ต.พิกุลทอง อ.ท่าช้าง จ.สิงห์บุรี โดยมีพระอธิการพันจันทสโร เจ้าอาวาสวัดพิกุลทอง เป็นพระอุปัชฌาย์ครั้นเมื่อบวชเป็นสามเณรแล้วก็ได้เดินทางกลับไปอยู่วัดชนะสงครามตามเดิม และได้ศึกษาบาลีไวยากรณ์ต่อไปอีก จนสอบได้เปรียญธรรม 3 ประโยค ตั้งแต่ยังเป็นสามเณร จนในปีพ.ศ. 2468 นายเทียน ใจมั่นคง บิดาผู้บังเกิดเกล้าก็ถึงแก่กรรม

โดยความมุมานะพยายามเด็กชายแพ โดยอาศัยแสงสว่างจากเทียนไขหรือตะเกียงอ่านหนังสือและทบทวนตำรา ด้วยสาเหตุนี้ นัยน์ตา อันเป็นส่วนสำคัญของสังขาร ก็เกิดอาการเจ็บปวดอย่างรุนแรง ทุกครั้งที่ตรากตรำอ่านหนังสือมากเกินไปในที่สุด นายแพทย์โรงพยาบาลจุฬาฯ ได้แนะนำ ไม่ให้อ่านหนังสืออีกต่อไป มิฉะนั้น นัยน์ตาอาจพิการได้ ดังนั้นหลังจากสอบได้เปรียญธรรม 4 ประโยคแล้ว การศึกษาด้านพระปริยัติธรรมก็ต้องยุติลง แต่ด้วยความที่เป็นผู้มีใจใฝ่การศึกษา พระภิกษุแพ เขมังกะโร จึงได้ศึกษาปฏิบัติสมถกัมมัฎฐาน วิปัสสนากัมมัฎฐานในสำนักของพระครูภาวนา วัดเชตุพน

สามเณรเปรียญแพ ได้ทำการอุปสมบทเมื่ออายุครบ 21 ปีบริบูรณ์ ในวันขึ้น 6 ค่ำ ปีขาล ตรงกับวันพุธที่ 21 เมษายน พ.ศ.2469 ณ พระอุโบสถวัดพิกุลทอง โดยมีพระมงคลทิพย์มุนี เจ้าอาวาสวัดจักรวรรดิ์ราชาวาส กรุงเทพฯ เป็นพระอุปัชฌาย์ ท่านพระครูสิทธิเดช วัดชนะสงคราม เป็นพระกรรมวาจาจารย์ ท่านเจ้าอธิการอ่อน วัดจำปาทอง เป็นพระอนุสาวนาจารย์ ได้รับฉายาว่า “เขมังกะโร”(แปลว่า ผู้ทำความเกษม ภายหลังจากอุปสมบทเป็นพระภิกษุสงฆ์แพ เขมังกะโร หรือมหาแพ ก็ได้เดินทางกลับสู่วัดชนะสงคราม เพื่อตั้งใจศึกษาทางด้านพระปริยัติธรรมให้ได้สูงที่สุด จากนั้นไปฝากตัวเป็นศิษย์หลวงพ่อศรี วัดพระปรางค์ ปรมจารย์ชื่อดังยุคนั้นเพื่อเรียนวิชาอาคมจนเชี่ยวชาญไม่แพ้เกจิร่วมสำนักรูปอื่น ๆ เลย

ในปี พ.ศ. 2473 อาจารย์หยด พวงมะสิต เจ้าอาวาสวัดพิกุลทอง ได้ลาสิกขาบท ทำให้ตำแหน่งว่างลง ชาวบ้านพิกุลทอง และชาวบ้านจำปาทอง จึงนิมนต์ให้พระภิกษุแพมารับเป็นเจ้าอาวาสในเดือน เมษายน พ.ศ. 2474 ซึ่งขณะนั้นท่านมีอายุเพียง 26 ปี ต่อมาก็ได้รับการแต่งตั้งให้ดำรงค์ตำแหน่ง ตามหน้าที่การงานต่างๆ ดังนี้

พ.ศ.2482 ได้รับการแต่งตั้งให้ดำรงตำแหน่ง เจ้าคณะตำบลถอนสมอ

พ.ศ.2483 ได้รับการแต่งตั้งให้ดำรงตำแหน่งเป็น พระอุปัชฌายะ

พ.ศ.2484 ได้รับการแต่งตั้งให้ดำรงตำแหน่ง เจ้าคณะอำเภอท่าช้าง

พ.ศ. 2484 เป็นพระครูสัญญาบัตร ผู้ทำกิจปริยัติธรรมวินัยที่พระคณุศรีพรหมโสภิต

พ.ศ. 2515 ได้รับพระราชทานเลื่อนสมณศักดิ์ เป็นพระครูสัญญาบัตรชั้นพิเศษ

พ.ศ. 2521 ได้รับพระราชทานเลื่อนสมณศักดิ์ เป็นพระราชาคณะชั้นสามัญที่พระสุนทรธรรมภาณี

พ.ศ.2525 ได้รับการแต่งตั้งให้ดำรงตำแหน่ง เจ้าคณะจังหวัดสมณศักดิ์

พ.ศ. 2530 ได้รับพระราชทานเลื่อนสมณศักดิ์ เป็นพระราชาคณะชั้นราชที่พระสิงหคณาจารย์

พ.ศ. 2535 ได้รับพระราชทานเลื่อนชั้นสมณศักดิ์ เป็นกรณีพิเศษ

วันที่ 12 สิงหาคม พ.ศ.2535 ในวาระทรงเจริญพระชนม์มายุครบ 60 พรรษาสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินีนาถได้เลื่อนเป็นพระราชาคณะชั้นเทพที่ พระเทพสิงหบุราจารย์

พ.ศ. 2539 ได้รับพระราชทานเลื่อนสมณศักดิ์ เป็นกรณีพิเศษ วันที่ 10 มิถุนายน พ.ศ.2539ใน วโรกาสเสด็จครองราชย์ครบ 50 ปี เป็นพระราชาคณะชั้นธรรมที่พระธรรมมุนี

นับตั้งแต่พระภิกษุแพ ได้ดำรงตำแหน่งเจ้าอาวาส วัดพิกุลทอง ได้บำเพ็ญประโยชน์ และสาธารณประโยชน์ทั่วไป ได้แก่ สร้างพระอุโบสถ ศาลาการเปรียญ หอสวดมนต์ หอประชุมกุฎิสงฆ์ หอไตร หอฉัน ศาลาวิปัสสนา โรงฟังธรรม ฌาปนสถาน ศาลาเอนกประสงค์ เขื่อนหน้าวัด ฯลฯ ดำเนินการก่อสร้างสารธรณประโยชน์ เพื่ออนุเคราะห์แก่ประชาชนทั่วไป

1. เป็นประธานก่อสร้างโรงพยาบาลอำเภอท่าช้าง

2. เป็นประธานก่อสร้างที่ว่าการอำเภอท่าช้าง

3. เป็นประธานก่อสร้างสถานีตำรวจภูธรอำเภอท่าช้าง

4. เป็นประธานก่อสร้างสถานีอนามัยตำบลพิกุลทอง

5. เป็นประธานก่อสร้างโรงเรียนประชาบาลวัดพิกุลทอง

6. เป็นประธานหาทุนสมทบในการก่อสร้างสะพานข้ามแม่น้ำเจ้าพระยา ที่อำเภอ อินทร์บุรีและสะพานข้ามแม่น้ำน้อย อำเภอท่าช้าง

7. ดำเนินการก่อสร้างสาธารณประโยชน์ ให้กับโรงพยาบาลสิงห์บุรี

พ.ศ. 2528 ก่อสร้างอาคารหลวงพ่อแพ 80 ปี เป็นอาคารคอนกรีตเสริมเหล็กสูง 4 ชั้น มูลค่า 11,100,000 บาท (สิบเอ็ดล้านหนึ่งแสนบาทถ้วน) สามารถให้บริการผู้ป่วยได้ 89 เตียง พร้อมทั้งจัดตั้งกองทุนเพื่อใช้เป็นค่ายาและเวชภัณฑ์ สำหรับพระภิกษุสามเณรที่อาพาธในโรงพยาบาลสิงห์บุรี เป็นเงิน 200,000 บาท (สองแสนบาทถ้วน)

พ.ศ. 2532 ก่อสร้างอาคารเอ็กซเรย์ (อาคารหลวงพ่อแพ 86 ปี) เป็นอาคารคอนกรีต เสริมเหล็ก สูง 2 ชั้น มูลค่า 7,000,000 บาท (เจ็ดล้านบาทถ้วน) ก่อสร้างแล้วเสร็จ และทำพิธีเปิดเมื่อวันที่ 14 กันยายน พ.ศ. 2533-35

พ.ศ.2534 ก่อสร้างอาคารหลวงพ่อแพ 90ปี เป็นอาคารคอนกรีตเสริมเหล็ก สูง 6 ชั้น มูลค่า 35,095,555 บาท (สามสิบห้าล้านเก้าหมื่นห้าพันห้าร้อยห้าสิบห้าบาทถ้วน) อาคารหลังนี้ได้ประกอบพิธีวางศิลาฤกษ์ เมื่อวันที่ 1 มกราคม พ.ศ.2534 เวลา 09.09 น. และเปิดให้บริการ เมื่อเดือนกุมภาพันธ์ พ.ศ. 2537 โดยชั้นที่ 1 ถึงชั้นที่ 5 เป็นหอผู้ป่วยสามัญ ชั้นที่ 6 เป็นหอผู้ป่วยพิเศษ จำนวน15 ห้อง และทางโรงพยาบาลสิงห์บุรีได้กราบทูลเชิญ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารีเสด็จพระราชดำเนินทรงเปิดอาคารหลวงพ่อแพ 90 ปี เมื่อวันจันทร์ที่ 8 สิงหาคม พ.ศ. ๒๕๓๙

พ.ศ. 2538 ก่อสร้างอาคารหลวงพ่อแพ เขมังกโร เป็นอาคารคอนกรีตเสริมเหล็ก สูง 9 ชั้น มูลค่า 120,000,000 บาท (หนึ่งร้อยยี่สิบล้านบาทถ้วน) ประกอบพิธีวางศิลาฤกษ์เมื่อ วันที่ 29 มีนาคม พ.ศ. 2539 ชั้นที่ 1-2 เป็นแผนกบริการผู้ป่วยนอก ชั้นที่ 3-4 เป็นฝ่ายอำนวยการ ชั้นที่ 5-9 เป็นห้องผู้ป่วย จำนวน 60 ห้อง ก่อสร้างแล้วเสร็จ และเริ่มให้บริการตั้งแต่วันที่ 12 พฤษภาคม พ.ศ. 2551

ตลอดชีวิตของหลวงพ่อได้บำเพ็ญสาธารณประโยชน์อย่างเอนกอนันต์ และได้อุทิศเวลาส่วนใหญ่ให้แก่ประชาชนผู้เดือดร้อนหรือตกทุกข์ได้ยากตลอดมาหลวงพ่อแพ เปรียบเสมือนร่มโพธิ์ร่มไทรของประชาชนทั่วไปได้แผ่บารมีช่วยเหลือกิจการต่าง ๆ จวบจนท่านมรณภาพเมื่อวันที่ 10 กุมภาพันธ์ พ.ศ. 2542 รวมสิริอายุ 94 ปี

ที่มา : หลวงพ่อแพ วัดพิกุลทอง พระเกจิผู้เรืองอิทธิฤทธิ์

16. Specialized

23
    24/09/2555

เมื่อวานนี้วันพระ ผมชวนเพื่อนๆช่วยกันเทพระถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา จำนวน 251 องค์ แบ่งบุญให้ทุกคนนะครับ ^^

17. Specialized

23
    24/09/55

ขอ อนุโมทนาบุญร่วมกับทุกท่านที่ร่วมบุญกฐินวัดศรีมุงเมืองด้วยกันในคราวนี้ วันนี้ได้จัดส่งเหรียญเบญจพุทธา (พระเจ้านอนมา) อีก 4 เหรียญ ให้กับ 4 ท่านที่ได้ขอรับซองกฐินแล้วโอนเงินมาร่วมบุญดังนี้

1.คุณ อำนาจ RG564469206TH
    2.คุณ วิชัย RG564469210TH
    3.คุณ พิศาล RG564469223TH
    4.คุณ วัสสา RG564469237TH

ส่วนปัจจัยของผู้ร่วมบุญท่านอื่น นอกเหนือจาก 10 ท่านแรก ผมจะนำปัจจัยรวมยอดไว้ทีเดียว ค่อยถวายนะครับ ขออนุโมทนาด้วยนะครับ [​IMG]

18. A`z

A`z Active Member

ได้รับพัสดุแล้วครับ ขอบคุณมากครับ

19. Specialized

23
    ขอบคุณมากครับที่แจ้งให้ทราบ :cool:

20. bcbig_beam

วันนี้ 27 กันยายน 2555
    เป็นวันคล้ายวันเกิดผมด้วย ผมได้โอนเงินมาร่วมบุญกฐินด้วย 200 บาท
    และยังได้โอนเงินเข้ากองทุนพุทธพรหมปัญโญ (หลวงตาม้า) 300 บาท
    (ตั้งสัจจะร่วมบุญกับหลวงตาม้าทุกเดือน อย่างน้อยเดือนละ 100 บาท ครับ)
    โมทนาบุญด้วยกันครับญาติธรรมทุกท่าน
    และผมขอกราบโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยทุกประการครับ
    สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้