พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    ลองทายซิครับ....ภาพนี้ถ่ายเมื่อปี 2530 (ย้อนอดีตตัวเอง ฮ่าๆๆๆ)
    ในงานฉลองพระใหม่ที่บ้านบางแก้ว ในภาพประกอบไปด้วย
    1. หลวงปู่เหม็ง อตีดเจ้าอาวาสวัดบางแก้ว
    2. หลวงพ่อแบน อดีตเจ้าคณะอำเภอบรรพตพิสัย
    3. พระบวชใหม่ ฉายา "สุจิตโต"

ท่านไหนคือ....พระผู้บริสุทธิ์แห่งปากน้ำโพ "มังกรพงาดฟ้า"???
    เจ้าของต้นตำหรับเทพปี่เซี่ยะแม่ลูกอ่อน

ปล. รักหลวงปู่เสมอครับ หุหุหุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มกราคม 2013
  2. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นคุยกันถึงหลวงพ่อแกร วัดส้มเสี้ยว
    รบกวนสอบถามด้วยครับ
    เหรียญนี้ใช่เหรียญหลวงพ่อแกรหรือเปล่าครับ ด้านหน้าเป็นพระครูวินัยธรรมกิ่งสุวรรณ วัดโพธิ์ชัย สิงห์บุรี ด้านหลังเขียนชื่อพระครูนิยุตธรรมศาสน์ ซึ่งน่าจะเป็นสมณศักดิ์ของหลวงพ่อแกร
    เหรียญนี้ออก พ.ศ. 2521 น่าจะทันหลวงพ่อแกรด้วย เพราะหลวงพ่อแกร มรณภาพ 2528 ตามที่ผมได้ค้นข้อมูลมาครับ
    ดูใบหน้าท่านในเหรียญของผมก็คล้ายๆกับใบหน้าในเหรียญที่ ออกปี 2522 ตามในลิงค์นี้่นะครับ
    หลวงพ่อแกร ปี 2522

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      363 KB
      เปิดดู:
      89
      ขนาดไฟล์:
      339.2 KB
      เปิดดู:
      84
  3. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    พี่บุพนิมิต คือท่านนี้ไหมครับ ( พระบวชใหม่ ฉายา "สุจิตโต" )

4. tatty

tatty เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่เหม็ง คือหลวงปู่ชุนหมิง ที่หนังสือพระเครื่องเรียกกัน ใช่ไหมครับ?

5. บุพนิมิต

ฮ่าๆๆๆ....ตอบถูกใจ
    อืมมม....เดี๋ยวหารางวัลให้ (รอนิดน่ะ...ม่ะค่อยจะมีของดีดีกะเค้าเหมือนกัน อิอิอิ)

6. บุพนิมิต

ใช่ครับ...ท่าน tatty หลวงพ่อแกร เสือใต้แห่งลุ่มแม่ปิง (สิงห์เหนือ คือหลวงพ่อสว่างแห่งวัดท่าพุทรา กำแพงเพชร ครับ)

ข้อมูลของท่าน tatty ถูกต้องตามนั้นครับ...แต่ผมขอไม่ตอบแท้/เก๊ นะครับ...มีผู้ที่ใกล้ชิดกับท่านมากกว่าผมในเวบนี้หลายท่านครับ

7. armchi

armchi เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2010
    ผมตอบถูกก็ดีใจแล้วครับ

8. บุพนิมิต

ฮ่าๆๆๆ...ใช่ครับ
    ผมเจอชื่อนี้...หลังจากที่หลวงปู่ท่านเสียไปแล้ว เล่นเอางงเลย
    หลวงปู่ผม...สุดยอดครับ ตอนเด็กๆสมัยปี 2523 ผมยังคล้องเหรียญท่านในคอเลย...แม่บังคับให้คล้องพระ แต่พอโตขึ้นหาไม่เจอ หมดวาสนาจะได้มีเก็บกะเค้าบ้างสักเหรียญ แต่ก็ไม่รู้สึกเสียดายครับ...เพราะท่านเป่าหัวให้ผมตั้งแต่เล็กยันโต...ผมหนีมาอยู่ปากเกร็ด...ปู่ก็ยังตามให้ผมกลับไปบวชที่บางแก้ว เลยมีภาพนี้ไว้เป็นที่ระลึกถึงท่านครับ...

9. bigkongky

bigkongky เป็นที่รู้จักกันดี

26 กรกฎาคม 2010
    พระสภาพผ่านใช้ อย่างไรก้อมีเสน่ห์ :cool: ยอดเยี่ยมมากๆครับ

10. บุพนิมิต

ฮ่าๆๆๆๆ....ท่าน armchi ตอบผิดคำถามครับ แต่คำที่ท่านตอบถูกใจผมครับ

คำถาม..ถามว่า.....
    "ท่านไหนคือ....พระผู้บริสุทธิ์แห่งปากน้ำโพ "มังกรพงาดฟ้า"???"

แต่ท่าน armchi กลับตอบว่า....
    "พี่บุพนิมิต คือท่านนี้ไหมครับ ( พระบวชใหม่ ฉายา "สุจิตโต" )"

คือถูกใจ...แบบเข้าข้างตัวเองมากมายครับ ฮ่าๆๆๆๆ
    อนุโมทนาให้ท่าน armchi ได้รับพระจากท่าน Zapp! ไวๆด้วยครับ
    พระกริ่งองค์นี้เนื้อดีครับ...ดูจากภาพก็สัมผัสได้ถึงพุทธคุณครับ แต่เสียดายที่ผมไร้วาสนาครับท่าน

11. บุพนิมิต

ขอบพระคุณท่าน bigkongky มากมายครับ...ที่แวะเข้ามาติชม
    แอบชมแลกเปลี่ยนกันไปมา...ได้ความรู้มากมายครับ (ผมก็แอบไปชมกระทู้ท่านอยู่เรื่อยๆครับ ฮ่าๆๆๆๆ)
    อนุโมทนาครับ

12. บุพนิมิต

อืมม...หมดมุกแระครับ มีแต่พระฟรียันพระหลักร้อย หุหุหุ จะทำให้คนดูเค้าเสียเวลาอ่ะป่าวเนี่ย
    ชอบ/ไม่ชอบก็ติชมนะครับ...อิอิอิ อยากมีส่วนร่วม

สมเด็จวัดระฆัง 2552 ผสมมวลสารเก่า (เค้าเขียนไว้บนกล่องอ่ะครับ...ไม่รู้จริงป่าว) หลังชินบัญชร
    ทำบุญใส่ซองไป 100 บาทครับ

ขนาดไฟล์:
      368.4 KB
      เปิดดู:
      70
      ขนาดไฟล์:
      441.8 KB
      เปิดดู:
      90
      ขนาดไฟล์:
      490.2 KB
      เปิดดู:
      79
  13. บุพนิมิต

อยากพูดถึงเหตุการณ์ประทับใจเล็กๆของผมกับหมู่กัลยาณมิตร ท่าน Zapp!, ท่าน Stoes, ท่าน armchi และ ท่าน narmja ที่ผ่านมาสักนิดครับ

ตอนที่ผมได้เปิดเห็นภาพพระกริ่งหนองหอยรุ่นสอง...แค่เห็นนะครับ แบบไม่ต้องขยาย บอกตรงๆเลยครับว่า...จิตเกิดกิเลส โลภะเข้าเกาะที่ใจ "สวย ขลัง โดนใจ"

คำถามท่าน Zapp! ง่ายมากกกก...เด็กๆ(ในใจคิดนะครับ) แต่ออกตัวแบบเดาๆ ไม่แน่ใจ ตามสไตล์ compromising (ดูน่าถีบจริงๆ ฮ่าๆๆๆ)

แต่พอท่าน Zapp! โพสภาพพ่อท่านนองแล้วตอบกลับแบบมาเลสนัย หุหุหุ...ไม่หมูซะแล้ว (ผมคิดในใจ...ฮ่าๆๆๆ ท่าน Zapp! อาจรีบร้อนไปต่างจังหวัด อาจมีอะไรไม่ปกติ) เลยโพสทิ้งท้ายแบบยอมแพ้ไว้กับท่าน Stoes...เพราะเดาว่า ท่าน Stoes..ไม่เพิกเฉยต่อเหตุไม่ปกตินี้แน่

เหมือนหลวงพ่อวัดใจผม...ว่าจะดับกิเลสที่เกิดขึ้นและเกาะที่ใจผมได้หรือป่าว ดับเป็นมั๊ย...ผมขนลุกนะเวลานึกถึงความรู้สึกนี้ (โปรดใช้วิจารณญานในการอ่านด้วยนะครับ)

เป็นจริงดังสังหร...ท่าน Zapp! เฉยออกมาเป็นดั่งที่คาดไว้ เกิดอะไรขึ้นกับท่าน Zapp! (รีบไปต่างจังหวัด...???)

โพสทิ้งท้าย..ยอมแก่ ฮ่าๆๆๆ...แต่น้องๆท่าน armchi ท่าน marmja ก็ติดตามโพสน่าดู...ยังกะดูหนัง action

ท่าน Stoes...เผยข้อมูล..ไม่ยอมจำนน ตามสไตล์ fighting ผมเลยทิ้งท้ายสนับสนุน อยากดับกิเลส...แต่ก็ห่วงเรื่องความผิดพลาดของข้อมูลในหมู่เพื่อนๆสมาชิก กอร์ปกับสงสัยว่าท่าน Zapp! ท่านจะรู้ตัวมั๊ย...ด้วยว่าท่านก็ชำนานหลวงปู่ทวดไม่น้อยหน้าใคร

ผมมีแนวโน้มได้พระ...ท่าน Stoes ก็แค่ต้องการชี้แจงข้อเท็จจริง...กิเลสไม่หายยังเกาะอยู่ ทำไงดี????

ในกระทู้นี้...ท่าน armchi ได้เข้ามาสร้างความพึงพอใจให้ (มีกิเลสตัวใหม่ หลงตัวเอง หุหุหุ) ตัด โลภะได้ โพสยืนยันสิทธิและแจ้งยกให้ท่าน armchi แทน ฮ่าๆๆๆๆ...คิดว่าจบ

ท่าน armchi โพสตอบมิประสงค์จะรับไว้...ยินดีเพียงปีติที่เกิดขึ้นในใจ
    เวรละซิ...ดับไม่หาย เกาะไม่เลิก แต่กลับรู้สึกดีอีกครั้งที่เป็นความเสียสละของเพื่อนๆกัลยาณมิตรทุกๆคนต่างเสียสละ ไม่มีข้อกังวลใจหากได้ครอบครองพระ แต่ก็ยังไม่วายต้องทดสอบโสมนัสจิตในการให้ของท่าน Zapp! อีก (เรื่องมากจริงๆเรา ฮ่าๆๆๆ) ท่าน Zapp! confirmed "โสมนัส"....ฮ่าๆๆๆ โล่งใจ สิ้นความสงสัยกังวล รับไว้ได้

ประทับใจครับ....อยากแบ่งปันสิ่งดีดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 สิงหาคม 2010
  14. นิลศิลป์

นิลศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2007
    กระทู้นี้อบอุ่นดีจัง เหมือนได้รับไออุ่นจากผู้เฒ่าทุกครอบครัวครับ ผมเองก็มีพระของผู้เฒ่าเช่นกัน คือ ของพ่อ-แม่ ย่าให้มา และหาเองบ้างในปัจจบัน ปัจจุบันก็พยายามเบาๆแล้ว พระสึกทุกเหรียญเลยครับ น่าจะนำไปเลี่ยมตอนนี้ ก่อนจะสึกจนไม่ค่อยเห็นตัวหนังสือ พระท้องถิ่นก็ขลังได้ เพราะเราแขวนไว้เพื่อพึ่งพุทธคุณ และใจสัมพันธ์กับพระ ไม่ได้เพื่อการพาณิชย์ เยี่ยมครับคุณบุพนิมิตที่เล่าเรื่องราวต่างๆให้ลูกหลานฟัง

หลวงพ่อแกร วัดส้มเสี้ยว ที่โชว์ในนี้ ที่ว่าพระของแม่ต้องให้ป๋าหน่อง ครหวัน มาเล่าประวัติ

15. akkhawee

akkhawee เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2010
    แวะเข้ามาชมครับ เพิ่งจะเป็นสมาชิคได้สองวัน

16. บุพนิมิต

ขอบพระคุณท่านนิลศิลป์ครับ ที่แวะมาเยี่ยมชม....
    เรื่องราวของหลวงปู่แกร...คงต้องยกให้ท่านอดุลย์ (เด็กส้มเสี้ยว) เป็นผู้บรรยายครับ อดีตเด็กบางแก้วอย่างผมคงต้องถอยมาเป็นผู้ฟังอย่างเดียวครับ...เพราะบันปลายชีวิตของหลวงปู่อยู่ที่ส้มเสี้ยวครับ...แต่หลวงปู่ยังเป็นที่หนึ่งในใจของชาวบางแก้วเสมอครับ...

17. บุพนิมิต

ยินต้องรับสมาชิกใหม่...สู้กระทู้พระฟรี-หลักร้อยครับ ฮ่าๆๆๆๆ
    ขอบพระคุณอย่างสูงที่เข้ามาเยี่ยมครับ ท่านเอกกวี

18. บุพนิมิต

รำลึกความหลัง...งานออกพรรษาวัดบางแก้ว
    หน้าน้ำหลากกับประเพณีแข่งเรือของชาวบ้านบางแก้วและระแวกใกล้เคียง เรือเล็ก...ไม่เกิน 10 ฝีพาย...รวมทั้งใช้เรือหาปลา(เรือหมู) 6 ฝีพายร่วมแข่งด้วย ผู้คนมากมายเต็มตลิ่ง ฝั่งน้ำหน้าวัดบางแก้ว ผมอยู่ในเรือธงวัยยังไม่ถึง 10 ขวบ...ทางวัดจะใช้บริการเรือใหญ่จากคุณพ่อผมทุกปี...สำหรับปล่อยเรือที่เส้นเริ่มต้น และรับเรือที่เส้นชัย
    คุ้งน้ำหน้าวัดบางแก้ว...เชียวกราด น่ากลัวสุดๆ แถมท้ายคุ้งยังมีกอไผ่ชายน้ำหน้าบ้านติดวัด...รับกระแสน้ำเสียงอ๊อดแอดๆ ตลอดเวลา แต่ฝีพายทุกคนดูสนุกสนาน ไม่มีใครกลัวความลึกของแม่น้ำหน้าวัดเลย
    ทั้งหมด...ล้วนเป็นอดีตตามกาลเวลา หุหุหุ(แก่จริงตรู)

19. บุพนิมิต

อืมมม....
    พระฟรีเนี่ย...เวลาจะโชว์ เลือกอยากจริงๆ เอ๊อออ...
    ไม่รู้ว่าเวลาท่านสมาชิกเอาพระแพงๆมาโชว์...ท่านรู้สึกแบบไหนกันน๊า.....ฮ่าๆๆๆๆๆ

อ่ะ...ตัดสินใจส่ง "มหาลาภ วัดราชบพิธ" ขึ้นแท่นละกันวันนี้...
    ไม่รู้ว่า...จะว๊าว!!! หรือจะยี้!!!! หุหุหุหุ อนุโมทนาครับ

ขนาดไฟล์:
      332.3 KB
      เปิดดู:
      72
      ขนาดไฟล์:
      422.7 KB
      เปิดดู:
      70
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 สิงหาคม 2010
  20. บุพนิมิต

ขออภัยหลวงพ่อพระสังกัจจายน์ ด้วยครับ...
    สรุป...ไม่ว๊าว!!! ครับหลวงพ่อ...
    ลูกช้างคิดว่า...พระมหายันต์ด้านกลังหลวงพ่อจะมีเพื่อนๆสมาชิก ว๊าว!!! ซักคนก็ยังดี...สาธุๆๆ