พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    หุหุหุ...ท่าน keepwork ทำผม surprised! ครับ
    ลูกหลานชาวบ้านบางแก้ว...ไม่มีใครไม่รู้จักหลวงพ่อองค์นี้ ถึงแม้สุดท้ายหลวงปู่ต้องย้ายไปอยู่วัดส้มเสี้ยว

องค์นี้ผมมีนิทานมาฝากคุณ keepwork...
    คุณอาผม...นอนหลับอยู่บนรถถัง ในฐานทัพสหรัฐฯในเวียดนาม
    หลวงปู่ไปปลุกให้ตื่น...ก่อน RPG จะตกลงใส่รถถังที่ท่านนอน หุหุหุ...(โปรดใช้วิจารณญาณในการอ่านนะครับ และมิได้มีเจตนาปั่นราคาพระ ฮ่าๆๆๆ)

ผมใช้พระเครื่องของหลวงปู่แกรอยู่ ได้รับมาจากคุณปู่ แต่เนื่องจากไม่นิยมใส่ทอง จึงต้องเก็บไว้ในเซฟครับ

ขอบพระคุณมากมาย เหลือหลายครับท่าน keepwork
    ปล. ภาพแทนตัวผมที่ท่านเห็น เป็นภาพหลวงปู่แกรครับ

2. บุพนิมิต

ขอบพระคุณครับ...ท่านคุณพ่อลูก 3
    ยินดีรับใช้ครับ...และยินดีมากที่จะได้ชมของรักของหวงของท่านอีกด้วย แท้/เก๊ เป็นเพียงรูปที่เราสัมผัสได้ด้วย หู ตา ...แต่นามที่สัมผัสด้วยใจ ไม่มีเก๊ครับ
    อนุโมทนาครับ...จาก คุณพ่อลูก 2 อิอิอิ

3. บุพนิมิต

องค์นี้...หากทันหลวงพ่อ ก็อยู่ในช่วง 24.. (ของเก็บท่านผู้เฒ่าครับ)
    ท่านวิสุทโธ confirmed ว่าผ่านให้เรียบร้อยแล้วครับ แต่ผมมิได้สอบถามถึงประวัติการสร้าง

ไฟล์ที่แนบมา:

4. บุพนิมิต

ท่าน keepwork มีพระเครื่องของหลวงปู่แกร อยู่อีกมั๊ยครับ รบกวนแบ่งปันกันชมครับ

องค์นี้เป็น 8 ทิศ หลวงพ่อแกร ออกวัดบางแก้วครับ
    เป็นเหรียญที่คุณแม่ผมห้อยติดคอประจำ ไม่เหลี่ยมครับ ถ้าคุณแม่ผมยังมีชีวิตอยู่ก็อายุ 72 ปีครับ...ตอนนี้เหรียญนี้ตกทอดมาอยู่กับผม สมบัติแม่เหมือนกัน อิอิอิ

5. stoes

stoes เป็นที่รู้จักกันดี

4 พฤศจิกายน 2009
    เข้ามาเยี่ยมชมกระทู้คุณบุพนิมิต กระทู้ร้อนแรงมีผู้เข้าชม ถึง 702 คนแล้ว
    สวัสดีนะครับ สวัสดี ....

6. บุพนิมิต

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ...ท่าน Stoes.
    นึกเสียว่าเข้ามาศึกษา พระมรดก พระบ้านๆ พระที่ไม่เป็นสากลนิยม แต่มีคุณค่าสูงทางจิตใจของผู้ครอบครองนะครับ
    และหากท่าน Stoes มีของสำคัญๆส่วนตัวองค์ไหนมาร่วมแนะนำ...รบกวนด้วยนะครับ ไม่ต้องเกรงใจ ฮ่าๆๆๆๆๆ(อยากรู้ความลับของคนอื่น)

7. บุพนิมิต

เพิ่งได้รับพระฟรี...เมื้อตะกี้นี้เอง
    พระใหม่ ปี 2547....เจ้าของพื้นที่เอามาฝาก สาธุๆๆ

ขนาดไฟล์:
      623.9 KB
      เปิดดู:
      165
      ขนาดไฟล์:
      436.6 KB
      เปิดดู:
      133
  8. เด็ก3ขวบ

เด็ก3ขวบ เป็นที่รู้จักกันดี

มีแต่พระไม่เก่าและคนไม่แก่..ขอแจมด้วยได้หรือเปล่าคับ..5555:boo:

9. บุพนิมิต

ยินดีครับ...ท่าน สามขวบ
    อนุโมทนาล่วงหน้าครับ...

เอาเป็นพระเครื่องหรือวัตถุมงคลใดๆก็ได้...ที่เมื่อตอนเด็กๆ เรามักถูกคุณพ่อคุณแม่บังคับให้แขวน
    พระที่เคยเห็นคุณพ่อคุณแม่ หรือ ปู่ย่าตายายใช้..แล้วตกทอดมาถึงเรา
    หรือพระที่ได้มาเมื่อเราไปทำบุญ หรือเพือ่นๆญาติๆทำบุญแล้วนำมาฝาก
    หรืออะไรก็ได้ แบบไม่ต้องไปเช่าไปหามาจากวงการธุรกิจพระน่ะครับ

ดูจากองค๋นี้...ผมไปปิดทองฝังลูกนิมิตมา วัดใกล้ๆบ้าน สวย...ถูกใจครับ

ขนาดไฟล์:
      193 KB
      เปิดดู:
      112
      ขนาดไฟล์:
      225.7 KB
      เปิดดู:
      120
  10. narmja

narmja เป็นที่รู้จักกันดี

ผมยังไม่มีสักองค์เลย หุหุ แอบอิจฉา

11. บุพนิมิต

อย่างหลวงพ่อปานขี่ไก่หางพวง...พระหลักแสนที่ใช้แทนตัวท่านสามขวบ ตั้งกระทู้แห่ คงได้ปวดใจ ฮ่าๆๆๆ
    แต่ผมคิดว่า...น่าจะเป็นพระที่ท่านชื่นชอบและมีเรื่องราวดีดี เกี่ยวข้องกับพระอย่างแน่นอน

สำหรับผม...ก็มีอยู่ในคอเป็นองค์ประธาน 1 ใน 3 เหมือนกัน...
    ไม่กล้าแห่...กลัวปวดใจ เพราะยังไงก็ต้องคล้ององค์นี้ติดตัวไปจนตาย ฮ่าๆๆๆ
    ปล. องค์นี้ของผม ไม่มีอุดผงพุทธคุณด้วยครับ เป้นจุดที่บรรดาเซียนให้ความสำคัญมากที่สุดซะด้วย ฮ่าๆๆๆ

ขนาดไฟล์:
      482.2 KB
      เปิดดู:
      2,156
      ขนาดไฟล์:
      186.1 KB
      เปิดดู:
      2,062
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 ตุลาคม 2010
  12. บุพนิมิต

ฮ่าๆๆๆ....ขอบพระคุณท่านนามที่เข้ามาชมครับ....
    ผมไม่เชื่อออ...ว่าท่านนามไม่มีสักองค์ หุหุหุ

ผู้แสวงหาสมเด็จฯ...สักวันต้องได้พบกับสิ่งที่ตั้งใจครับ อวยพรให้ครับ

13. เด็ก3ขวบ

เด็ก3ขวบ เป็นที่รู้จักกันดี

เก็ไม่กลัวคับเพราะได้มาฟรีคับ..555และและมีประสบการณ์ ถ้าใครบอกพระเก็ไม่มีพุทธคุณผมขอท้าท่านที่มีพระแท้มาลองกับพระเก็หน่อย..5555:cool:

14. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

ฝากดูให้ผมซักกะเหรียญได้มั๊ย หลวงพ่อเกษม ว่ารุ่นนี้มีเนื้อกะไหล่ทองหรือป่าวครับ

15. สวนพลู

ไม่รู้ว่าภาพจะขึ้นหรือป่าว ลองดูอีกที

ขนาดไฟล์:
      590.8 KB
      เปิดดู:
      146
      ขนาดไฟล์:
      575.2 KB
      เปิดดู:
      183
      ขนาดไฟล์:
      407.7 KB
      เปิดดู:
      131
      ขนาดไฟล์:
      402.5 KB
      เปิดดู:
      157
  16. บุพนิมิต

หุหุหุ...ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญนะ ท่านสวนพลู
    วิเคราะห์แบบ...คนกันเองนะครับ แค่หนุกๆ ตามประสาคนระแวกเดียวกัน

ใบหน้าหลวงพ่อ...ดูไม่เหมือนเหรียญในตำรา ฮ่าๆๆๆ...(ผมก็ไม่เคยเห็นของจริงซะด้วย)
    เท่าที่ทราบ...มีแต่เนื้อเงิน กับเนื้อทองแดง ไม่รู้ว่ามีกะไหล่ด้วยอ่ะป่าว
    เป็นเหรียญที่ดังที่สุดของหลวงพ่อท่าน...และก็มีปลอมเยอะ ราคาหลักหมื่น

ตำหนิ...ไม่มีให้เห็นเลย
    "๑๕ เมษายน ๒๕๑๖" ไม่ชัดเจน สวยงาม

โดยส่วนตัว คิดว่าไม่น่าจะดีนะครับ...ท่านสวนพลู
    ผมความรู้น้อยครับ...ต้องขออภัยจริงๆ แต่ยินดีช่วยดูครับ

17. สวนพลู

ขอบคุณครับ ผมก็ไม่เคยเห็นเนื้อกะไหล่ทองเหมือนกัน ก็เลยเอามาถามดูครับ
    เห็นว่าขอบตัดพอใช้ได้ แต่ตาเบลอ มันไม่ค่อยเข้าแก็บ

18. บุพนิมิต

เส้นเสี้ยน เส้นแตก ติ่งแหลม ที่สำคัญๆของบล๊อกนี้ไม่มีให้เห็นเลยครับ....
    แถมใบหน้าหลวงพ่อ...ยังไม่เข้าตาอีกครับ ท่านสวนพลู
    ถ้าตีเป็นเหรียญระฆัง(ศิริมงคล) ล่ะก็...ผิดไปเยอะครับ

19. บุพนิมิต

วันนี้...นับเป็นวันดีของผมอีก 1 วัน
    เมื่อเย็นขับรถจากโรงงานจะกลับบ้าน...เจอจักรยานยนต์ล้ม แถวๆเกือบจะถึงตลาดสดหน้าบริษัทอายิโนะโมโตะ-เบรทาโกร คนขับเป็นยายไม่เจ็บ แต่คนซ้อนแม่กะหลานเจ็บ..โดยเฉพาะหลานชายวัย 4-5 ขวบ ปากเจ่อเยอะมาก บวมไปทั้งปาก ตาขวาเขียวช้ำเยอะ ไม่รู้ว่าล้มอีท่าไหนครับ...เลยต้องช่วยพาไปส่งที่ รพ.พัฒนานิคม

เมื่อกี้...สุ่ม google หาข้อมูลหลวงปู่แกร หุหุหุ เจอข้อมูลถูกใจ...หลังจากพยายามค้นหามา 2 ปี...(เคยคิดน่ะ...คงต้องกลับไปหาที่บางแก้วบ้านเกิด) ดีใจมากครับ...ขออนุญาติเจ้าของข้อมูลนำมาเก็บในกระทู้ล่ะกัน ผิดพลาดประการใด อโหสิกรรมให้ผมด้วยนะครับ ท่านเจ้าของจ้อมูล ผมถือว่าเป็นบุญของผมที่ได้พบข้อมูลที่อยากรู้ อิอิอิ

20. บุพนิมิต

หลวงพ่อพระมหาแกร ฐาปโน หรือ พระครูนิยุติธรรมศาสน์ วัดส้มเสี้ยว บรรพรตพิสัย นครสวรรค์

หลวงพ่อแกร ฐานปโน ชาติภูมิ บ้านโพธิ์ชัย สิงห์บุรี เป็นศิษย์ใน สมเด็จพระวันรัต ( เฮง เขมจารี )วัดมหาธาตุ ท่าพระจันทร์ กรุงเทพ
    (สมเด้จ เฮง มาตุภูมิ อุทัยธานี ) ศึกษาได้ เปรียญธรรม 5 ประโยค....จึงเป็นมาของ นาม พระมหาแกร
    ภายหลังได้มาจำพรรษา ที่วัดบางแก้ว บรรพตพิสัย นครสวรรค์ มีเรื่องเล่าขานในบุญญฤทธิ์จิตตานุภาพของหลวงพ่อมหาแกร
    ซึ่งศึกษาจิตตศาสตร์ จาก หลวงพ่อเภา วัดถ้า ฯ บ้านหมี่ ลพบุรี และ หลวงพ่อแท่น ยโสธโร วัดเขาห้วยลุง ( ตรงข้าม เขาหน่อ หลวงพ่อแนม )
    ซึ่ง มีเกียรติคุณ ด้านร่นระยะทาง และหลวงพ่อสว่าง ( พระวิบูลย์วชิรธรรม วัดท่าพุดทรา อ.ขลุง จ.กำแพงเพชร เจ้าของเหรียญ ปลอดภัย เหรียญเกจิยอดนิยมกำแพงเพชร
    ว่า...ในยุคก่อนปี พ.ศ. 2500 มีโจรจะมาปล้ม ตล่าดบางแก้ว บรรพรตพิสัย...
    หลวงพ่อมหาแกร จึงจะไปบิณฑบาตร โจรไม่ให้ปล้น...ชาวบ้านคัดค้านเกรงว่าท่านจะได้บอันตราย
    แต่...หลวงพ่อมหาแกร ก็ไปบัณฑบาตารโจร จนโจรไม่กล้ามาปล้นตลาดบางแก้ว ตามที่ประกาศไว้..เพราะบารมีธรรมของหลวงพ่อแกร
    ต่อมาท่าจึงมาปกครองวัดส้มเสี้ยว และเด้รับพระราชทานสมณศักดิ์เป็นพระครูสัญญาบัตร เจ้าคณะอำเภอชั้นพิเศษ ในราชทินนาม
    พระครูนิยุติธรรมศาสน์ หลวงพ่อแกร มีอาวุโสน้อยกว่าหลวงพ่ออ๋อย วัดหนองบัว อ.หนองบัว นครสวรรค์ ประมาณ 5 ปี แต่มีอาวุโส
    มากว่า หลวงพ่อฮวด วัดหัวถนนใต้ นครสวรรค์ ประมาณ 8 ปี หลวงพ่อแกร มรณะภาพ อายุ 85 ปี
    วัตถุมงคลที่โด่งดังเหรียญอรหันต์แปดทิศ และ มีเกียรติคุณด้าน แคล้วคลาดคงกระพัน
    หลวงพ่อมหาแกร ได้รับนิมต์นั่งปรก ในพิธีมหาทธาภิเษก ครั้งสำคัญของเมืองไทย อาทิ 100 ปี วัดระฆังโฆษิตาราม กทม. พ.ศ.2515
    พิธีมหาพุทธาภิเษก พระพิมพ์นางพญา รุ่น พระฤกษ์ วัดนางพญา พิดโลก พ.ศ. 2514 เป็นต้น

นี้คือ เกียรติคุณ ของหลวงพ่อพระมหาแกร วัดส้นเสี้ยว เรือเพชรน้อย นครสวรรค์ ในความทรงจำของผม
    หากผิดไปบ้าง ตกไปบ้าง ขออภัยผู้รู้...ไง ส้มเสี้ยวถ้ามีภาพที่วัดส้มเสี้ยว หรือรูปหล่อของท่าน ช่วยส่งประกอบด้วย ครับ

ปล. ขอขอบพระคุณเจ้าของข้อมูล คุณขุนโจ้
    ภาพเก่า เล่าเรื่อง ถ้วยและโล่พระราชทาน ฯ ตำนานเรือยาวไทย