พระเครื่องในคอผู้เฒ่าประจำบ้าน.. น.๔๘๙ สุดยอดแห่งแดนใต้..

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย บุพนิมิต, 9 สิงหาคม 2010.

1. jukjuk

jukjuk เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    ผู้เท่าอายุเท่าไหร่ครับทำไมพระไม่เก่าเลย ระดับ 24กว่าๆไม่มีหรอครับ

2. บุพนิมิต

บุพนิมิต เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2006
    อายุ 83 ย่าง 84 แล้วครับ....ท่าน jukjuk
    สร้อยพวงนี้...ท่านใช้อยู่ประจำ มีทั้งใหม่และเก่า
    หลวงปู่โต วัดพรหมรังษี เป็นพระใหม่
    หลวงปู่หวาน...วัดข้างบ้าน เก่าครับ...หายากแล้ว
    หลวงพ่อปลั่ง...สามชุกบ้านเกิดท่าน..อันนี้เก่าครับ
    เหรียญสุวรรณภูมิ 2505 ก็พอจะเก่านะครับ หุหุหุ

แถมให้ท่าน jukjuk เก่าๆอีกองค์ สุดยอดแห่งหนองสะเดา....
    กำแพงห้าร้อย หลวงพ่อมุ่ย วัดดอนไร่ 2485 (ระวังของแท้เลียนแบบนะครับ)

ปล. เรียนท่าน jukjuk ผมมิได้มีเจตนาโชว์โอ้อวดนะครับ...เพียงแต่อยากให้เพื่อนๆสมาชิกบางท่านได้ภูมิใจและเห็นคุณค่าของพระในบ้านที่ตัวเองมีอยู่เท่านั้นเองครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      352.4 KB
      เปิดดู:
      213
      ขนาดไฟล์:
      374.9 KB
      เปิดดู:
      146
      ขนาดไฟล์:
      313.1 KB
      เปิดดู:
      138
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 มกราคม 2013
  3. kaikt2512

kaikt2512 เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2009
    ยังไม่ได้อ่านประสบการณ์เลยครับ คือว่า ชอบจริงๆ

4. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

พระในบ้านไม่ค่อยมีเลยครับ......เนื่องจากคุณพ่อคุณแม่ ไม่ได้สะสมเลย มีก็นิดหน่อย ก็เกือบจะยุคใหม่ หลวงพ่อเกษม หลวงพ่อฤาษี อะไรประมาณนี้ หลวงพ่อเฮ็น ดอนทอง ส่วนนอกนั้น ก็เป็นผมที่หาแลกหาเก็บมาทั้งนั้น

5. jukjuk

jukjuk เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2008
    ผมมิบังอาจดูถูกพระของท่านใดหรอกขอรับกระผม ถ้าผิดประการใดก็ขออภัยมานะที่นี้ด้วยขอรับ ไม่ว่ากันนะครับพี่ๆผมยังเด้กนักฟามรู้ยังด้อย ค่อยศึกษา

6. บุพนิมิต

ฮ่าๆๆๆ....ท่านเซียนใหญ่สายตะวันออก ช่างถ่อมตัวเสียจริง สาธุๆ

7. บุพนิมิต

ก็คล้ายๆกันครับ...ครอบครัวชาวบ้านธรรมดาๆอย่างเราๆ ก็มักมีเพียงพระเครื่องของเกจิท้องถิ่น แล้วก็มีใช้กันเพียงเล็กๆน้อยๆ ท่านผู้เฒ่าที่บ้านผม ยังไม่รู้ด้วยซ้ำไปครับว่าพระที่ท่านเก็บไว้ในโหล เดี๋ยวนี้มีมูลค่าที่ตีเป็นตัวเงินสูงพอควร
    บางองค์...ลูกๆเอาไปทำหายเสียก็เยอะครับ

ผมก็เพิ่งหันมาสนใจพระเครื่องเมื่อปี 51 นี้เองครับ ยังค้นไม่หมดเลย แต่ก็ค้นไปเยอะแล้วก็ได้ดีดี แบบที่กำลังฮิตอยู่หลายชิ้นครับ ฮ่าๆๆๆๆ

8. สวนพลู

สวนพลู เป็นที่รู้จักกันดี

แต่ก่อนพระท่านแจกเยอะเด๋วนี้พระแจกไม่ค่อยมีเลย หายาก เพราะถ้าต่างจังหวัด เงินที่เช่าพระนั้นเค้าจะไม่ยอมเสียกันเลยทีเดียว แถวบ้านผมจนอ่ะครับ รวมถึงผมด้วย ขนาดผมเป็นหลานหลวงพ่อพริ้งวัดโบสถ์ ผมยังแทบไม่มีของท่านเลย แม่ผมแจกหมดแล้ว ไม่เหลือถึงลูกเลย ต้องมาเสียเงินตามเช่าตอนโต

9. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

ครับ...ขนาดผมตอนเด็กๆ..ตอนแขวนพระยังแขวนแบบไม่เลี่ยมเลยครับ... โชคดีที่พระองค์นี้ยังอยู่กับผมมาตลอด..ไม่สูญหายไปกับความซนตอนเด็กอ่ะครับ..แหะๆ...(^_^)...

ขนาดไฟล์:
      801.2 KB
      เปิดดู:
      1,651
      ขนาดไฟล์:
      697.3 KB
      เปิดดู:
      1,576
  10. Norragate

Norragate เป็นที่รู้จักกันดี

1 มิถุนายน 2009

ครับ...ขนาดผมตอนเด็กๆ..ตอนแขวนพระยังแขวนแบบไม่เลี่ยมเลยครับ... โชคดีที่พระองค์นี้ยังอยู่กับผมมาตลอด..ไม่สูญหายไปกับความซนตอนเด็กอ่ะครับ..แหะๆ...(^_^)...

11. บุพนิมิต

ผมคาดว่า (ไม่แน่ใจนะครับ) ปัจจุบันนี้คงหาพระฟรีจากมือหลวงพ่อจริงๆไม่มีอีกแล้ว
    ครั้งสุดท้ายที่ผมได้พระฟรีจากมือหลวงพ่อที่นับถือคือ ปี 2550 และท่านก็ได้มรณะภาพไปแล้วในปีถัดมา เจ้าอาวาสองค์ใหม่ถูกส่งมาจากส่วนกลาง ก็ไม่คุ้นเคยกันซะแล้ว สิ้นยุคความใกล้ชิดกับวัดสำหรับผมเลยจริงๆ

ถ้าเราเดินทางสายนักสะสม...คงต้องใช้ตังส์เยอะถึงจะได้ของดีที่เค้านิยมกัน
    แต่ถ้าเดินตามสายนักบุญ...ก็จะได้พระใหม่สะสมไว้แจกลูกหลานอีก 10-20 ปีข้างหน้า

สักวันหนึ่ง...ท่านสวนพลูกับผมอาจจะมีความสุขอยู่กับการให้(แจก) หรือมีความสุขอยู่กับการไม่มีสมบัติใดๆสะสมเลยก็ได้ ฮ่าๆๆๆๆ

12. บุพนิมิต

หุหุหุ....สาธุ สาธุ สาธุ ครับท่าน Norragate
    อดีดวัยเด็กของท่านนั้น...ซึ้งตาจริงๆครับ ไม่ทราบว่าหลวงพ่ออะไรครับ?

อดีตวัยเด็กของผมช่างน่าเสียดายครับ...ล็อกเก็ตสามกษัตริย์ หลวงพ่อทวี วัดโบสถ์สามัคคีธรรม บรรพต นครสวรรค์ ผมทำหายตอนเล่นน้ำริมชายหาดแสนตอ ขาณุฯ กำแพงเพชร ตอนอายุ 6-7 ขวบครับ ผ่านมา 36 ปีแล้ว ยังนึกถึงอยู่เสมอมา เพราะมีเหตุการณ์ฝังใจครับ

13. pardy

pardy เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2007

ผืนนี้สวยครับ .... (good)

14. บุพนิมิต

ขอบคุณมากๆครับ ท่าน pardy ที่แวะมาเยี่ยมชม...

15. บุพนิมิต

ท่าน norragate ครับ.....
    หลวงพ่อที่นั่งอยู่ในปากพระราหู...คือหลวงพ่อท่านใด วัดอะไรครับ
    รอคำตอบอยู่นะคร๊าบบบบ.....ฮ่าๆๆๆๆ

รึว่า พี่ๆ เพื่อนๆสมาชิกท่านใดทราบ...รบกวนชี้แนะด้วยครับ
    ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

16. Jumbo A

Jumbo A เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

28 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมว่าน่าจะเหรียญหลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระนะครับ

ผมอยู่สระบุรี มีโอกาสคงได้เจอกันครับ ผมเด็กในค่ายทหารครับปัจจุบัน

เข้าๆออกๆค่าย ..เห็นพี่พูดถึงหลวงปู่หิน วัดหนองนา

ผมตามเก็บบูชาพระท่านมาได้ สองสามแบบ แหวน เหรียญกลม ผ้ายันต์

ได้จากลุงๆอาๆทหารที่ ไปฝึกแถวม่วงค่อม พัฒนานิคมเมื่อสิบยี่สิบปีก่อน

ไปถวายเพลท่าน เอาทหารไปช่วยงานท่าน อยากได้เหรียญออกเขาพญาเดิน

ธง กับรูปหล่อ แต่ส่วนมากหวงกันมาก ก็รอต่อไปครับ

[​IMG] [​IMG]

เหรียญนี้เคยผ่านตาแต่ไม่รู้ที่ มารู้ที่แล้ว ได้ความ วันหลังไม่ปล่อยให้หลุดมือ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 สิงหาคม 2010
  17. keepwork

keepwork เป็นที่รู้จักกันดี

พ ร ะ ข อ ง คุ ณ เเม่เ ก็ บ ใ ว้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 สิงหาคม 2010
  18. keepwork

keepwork เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพ่อคำหลังสิงห์...นว

19. พ่อลูก 3

พ่อลูก 3 Active Member

12 สิงหาคม 2010
    :cool: ขอเข้ามาชมด้วยครับ และขอบคุณบุุพนิมิต ที่ช่วยวิจารณ์พระสมเด็จให้ โดยส่วนตัวผมใช้ เม็ดพญาครัว ของ ล.พ.ผินะ วัดพระสนมลาว ครับ น้องชายไปเช่ามาหลายปีแล้วจากศูนย์พระฯ แบ่งมาให้ 1 ลูก แต่ไม่รู้แท้ป่าว มีโอกาสจะถ่ายภาพมาให้ชมบ้าง

20. บุพนิมิต

ขอบคุณมากๆครับท่าน jumbo ที่เข้ามาชมและให้ข้อมูล....
    ผมอยู่พระบาทครับ...ผมไปออกรอบ (ตีกอล์ฟ) ที่ค่ายอดิศร กับเพื่อนๆที่โรงงานบ่อยเหมือนกันครับ...แต่ช่วงนี้ไปหาที่ตีฟรีสนามอื่นอยู่ รวมทั้งเวลาว่างๆ..ชอบนัดเพื่อนๆไปซ้อมยิงปืนที่สนามด้วยเหมือนกัน แต่ช่วงนี้ขาดหายไป..เพราะลูกสาวยังเล็ก เลยไม่ค่อยได้ซ้อมปืน (ขึ้นสนิมไปแล้วซะมั๊ง ฮ่าๆๆๆ)

ที่บ้านมีพระหลวงปู่หินไม่กี่ชิ้นครับ...ภรรยามี 1 องค์ รูปหล่อ "อาโสโก"
    ส่วนพี่ชายภรรยามีหลายอยู่ 2-3 ชิ้น...หวงสุดๆเหมือนกัน (ผมก็อาศัยบารมีภรรยาครับ)

เหรียญหลวงปู่โต...ออกวัดพรหมรังษีครับ แยกซอย 12 ปากทางเข้าเขื่อนป่าสักฯ

ผมไปวัดหนองนา...เพราะทราบว่าสังขารหลวงปู่ยังไม่ได้เผา เลยอยากไปกราบท่านสักครั้ง กว่าจะหาวัดเจอ..ถามทางซะหลายรอบ ฮ่าๆๆๆๆ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 สิงหาคม 2010