พระเครื่องและประวัติโดยสังเขปของ หลวงพ่อบัว วัดแสวงหา จ.อ่างทอง

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย BaByUltraMan, 12 มกราคม 2009.

1. Beer1469

Beer1469 เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ 28 เจอกันเด้อ

2. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

14 ธันวาคม 2008
    ครับผมพี่เบียร์

3. BaByUltraMan

BaByUltraMan เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

ชั่วโมงนี้ไม่มีเรื่องเล่า เอาเป็นว่ากระทู้เงียบไปนานครับ

4. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญหลวงพ่อบัวใน ค.ห.นี้ นิยมไม๊ครับ มีปลอมบ้างไม๊ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 25 มีนาคม 2009
  5. BaByUltraMan

ถ้าเทียบกับรุ่นอื่นๆที่ ไม่ใช้ 2500 2507 ถือว่า ดีครับ เพราะพบน้อย ส่วนมากจะเจอแต่ 2514 กับ 2519 ครับผม

ของหลวงพ่อตอนนี้ เก็บได้ทุกรุ่นครับไม่มีปลอม แต่อนาคตไม่แน่ครับผม

6. Yun_Udee

Yun_Udee สมาชิกใหม่

24 กุมภาพันธ์ 2009
    เหรียญรุ่นแรกที่ลงไปในกระทู้ ผมได้ไปเลี่ยมกันน้ำขึ้นคอแล้วครับ ขอบารมีหลวงพ่อช่วยคุ้มครองด้วยครับ

7. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับ
    ผมไปเห็นมาเหรียญนึง สึกซะหน่อย ดูแล้วไม่มั่นใจเลยมาถามสายตรงก่อน
    ผมก็ใช้กระทู้นี้เป็นแนวทางเวลาเจอเหรียญหลวงพ่อบัว ผมจะต้องแวะมาตรวจกับกระทู้นี้ก่อนเสมอ :)

ไว้ถ้าไม่ลืมขอเอารูปเหรียญหลวงพ่อบัวที่ผมได้มา มาลงบ้างนะครับ ส่วนใหญ่จะซ้ำกับที่คุณลงไว้แล้ว

8. BaByUltraMan

สาธุ บารมีหลวงพ่อช่วยคุ้มครองเหล่า ศิษย์ครับ หลวงพ่อท่านเมตตาเหล่าศิษย์ทุกคนครับ แต่ขอแค่อย่าทำผิดศีล ข้อ 3 ก็พอ

9. BaByUltraMan

แฮะๆ ครับ แชร์ๆประสบการณ์กันครับ เสือซ่อนเล็บ แต่สุดท้ายยังไงก็ยังเป็นเสือครับ อิอิ

10. BaByUltraMan

ขอฝากประชาสัมพันธ์ อนุโมทนาบุญกันหน่อยครับผม

เนื่องจาก พระครูปากาสิต ธรรมคุณ (หลวงพ่อสุวรรณ) ท่านได้จัดสร้าง วัตถุมงคล รุ่น "ราชาโชค-ความสำเร็จอันยิ่งใหญ่" เพื่อดำรงค์ซึ่งพระพุทธศาสนา โดยรายได้ทั้งหมดนั้นเพื่อบูรณะศาลาการเปรีญและลานธรรม วัดยาง ต.ห้วยไผ่ อ.แสวงหา จ.อ่างทอง

วัดยาง ต.ห้วยไผ่ อ.แสวงหา จ.อ่างทอง พื้นที่สร้างวัดยางฯ นี้มีอัฐวีรชนทั้งทหารและชาวบ้านมาก หลวงพ่อท่านจึงสร้างศาลบรรจุอัฐเหล่าวีรชนเหล่านั้น นับเป็นศาลศักดิ์สิทธิ์ และพื้นที่ศักดิ์สิทธิ์ ที่มีวีรชนปกปักรักษาวัดและพื้นดิน หลวงพ่อท่านจะกระทำพิธีอันใดก็จะอัญเชิญดวงวิญญาณเหล่าวีรชนให้เปิดทางกับ ญาติโยมที่ร่วมบริจาคบูชา พกพาติดตัวทำมาค้าขาย เจริญรุ่งเรือง แคล้วคาดปลอดภัย จากภยันตรายทุกๆด้าน ด้วยอานิสสงค์ที่ท่านทั้งหลายตั้งใจบริจาคร่วมสร้างวัดยางฯ แห่งนี้

วัดยางอยู่ติดกับวัดค่ายบางระจัน และวัดโพธิ์เก้าต้นครับ ถือเป็นพื้นที่ศักดิ์สิทธิ์เลยที่เดียว อันนี้ขอฝากบอกบุญกับ พี่ๆ เพื่อนๆ และน้องๆ ในเว็ปด้วยครับ

11. BaByUltraMan

ขอเล่าเกี่ยวกับวัดยางซักหน่อยครับผม วัดยางเป็นวัดเก่าอยู่ติด กับวัดโพธิ์เก้าต้น ค่ายบางระจัน ถ้ากล่าวถึงวัดโพธิ์เก้าต้นหลายๆท่านอาจไม่รู้จัก แต่ถ้าบอกว่าค่ายบางระจัน หลายๆท่านก็จะทราบทันที วัดโพธิ์เก้าต้นนั้นเคยขุดพบพระร่วง ตีนเป็ด (กรุไม้แดง) แต่ด้วยความศักดิ์สิทธิ์ของพื้นดินตรงนั้นทำให้มิมีใครกล้าเข้าไปลักลอบขุดหรือขโมยสิ่งของออกมาเลย แม้แต่แค่เด็ดใบไม้ยังไม่มีใครกล้า เพราะว่าเจ้าที่แรงมากๆ เพราะพื้นที่ตรงนี้เป็นที่รบของเหล่าวีรชนและชาวบ้านที่ยอมสละเลือดเนื้อและชีวิตเพื่อปกป้องกรุงศรีฯ ไหนจะศพพม่าอีกมากมายที่มาตายตรงนี้ วันดีคืนดีชาวบ้านระแวกวัดยางหรืออีกฝั่งของคลองวัดโพธิ์เก้าต้นจะได้ยินเสียงคนเคลื่อนทัพ พร้อมเสียงช้างม้า คนสู้รบกันอย่างดังสะท้าน โดยให้เหตุผลเป็นเสียงเดียวกันว่า เป็นวิญญาณของเหล่าพม่ารามันและวีรชนออกมา แสดงให้ลูกหลานได้รู้ว่าพวกท่านเสียสละแค่ไหน

หากท่านมีโอกาสไปวัดยางก็ขับรถออกไป ต่ออีกซักนิดนึงก็จะถึงค่ายบางระจัน และอนุเสาวรีย์วีรชน ครับ เข้าไปกราบหลวงพ่อธรรมโชติที่วัดโพธิ์เก้าต้นแล้วข้ามฝั่งมาไหว้วีรชน เพื่อเป็นสิริมงคลแก่ตัวเราครับผม

12. BaByUltraMan

ช่วงนี้สุขภาพแย่ครับผม เหอะๆ

13. benay

benay เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

benay_watmon@hotmail.com (เบ็น 083 -6139417)

ขอบารมีหลวงพ่อบัวคุ้มครอง และหายไวๆนะน้ำ อย่าลืมเอาประวัติหลวงพ่อบัวมาเพิ่มเติมบ้างเด้อ;k07

14. BaByUltraMan

ฝากประชาสัมพันธ์ เนื่องด้วยหลวงพ่อสุวรรณท่านจะ มีการครอบครู วันที่ 29 เมษายน 2552 ครับท่านใดสนใจก็มาได้ครับผม

15. BaByUltraMan

สมเด็จไม้งิ้วดำ แกะ

สมเด็จชุดนี้ มี 2 องค์ครับผม พอดีผมได้ไปรู้จักกับคุณลุงท่านนึง ท่านเป็นศิษย์หลวงพ่อบัว ท่านเล่าว่าตาของท่านได้แกะรูปสมเด็จและนำไปให้หลวงพ่อบัวท่าน ปลุกเสกครับ ผมโดยสมเด็จ 2 องค์นี้ตอนี้อยู่กับศิษย์หลวงพ่อบัวอีกรูปนึง วัดอยู่ทางค่ายบางระจัน (ท่านจำชื่อวัดไม่ได้) ส่วนสององค์นี้ที่นำมาให้ชมเป็นของตาท่านครับผม

[​IMG][​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 เมษายน 2009
  16. BaByUltraMan

เหรียญลองพิมพ์ ปี 2528

เหรียญนี้เป็นของคุณลุง เลี่ยมพระแถวบ้านพอดีท่านเห็นผมกำลังรวบรวมและจัดทำประวัติและวัตถุมงคลของหลวงพ่อท่านจึง หยิบออกมาให้ชม อันนี้มี เพียง 1 เหรียญเท่านั้นครับเพราะว่าลองเพียงครั้งเดียว หลวงพ่อท่านมอบให้คุณลุงเอาไว้ และท่านบอกว่าเหรียญนี้ปลุกเสกเข้มขลังแน่นอน ครับ

เป็นเหรียญลองพิมพ์ของ เหรียญที่สร้างปี 2528 ครับ ผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 เมษายน 2009
  17. BaByUltraMan

สายหลวงปู่ศรี นี้ เก่งทุกองค์ครับ ยอมรับ

ผมเองไม่เคยทราบเรื่องหลวงปู่เย็น เรื่องตัว พ.พาน จนได้ของท่านมา เมื่อไม่นานนี้เองครับ เริ่มมีประสบการณ์ เกี่ยวกับของท่านแล้ว อิอิ ตอนนี้ เริ่มรักสายนี้เพิ่มขึ้นทุกวันจริงๆๆ

18. BaByUltraMan

กลับบ้านไป ประมาณ 1 เดือนครึ่งได้ ครับ ตอนนี้ พระเครื่องของท่านเริ่มหาไม่ได้แล้ว รุ่นแรก หาไม่ได้เลย นานๆจะเจอซักองค์ครับ แบบว่า สึกๆยังไม่เจอเลยครับผม

ประการณ์ไม่มีเขาคงไม่ห่วงกันครับ

พระสายคณาจารย์หลวงปู่ศรี แน่นอนทุกองค์ครับ เอาเป็นว่าเชื่อขนมกินได้สบายครับ แบบที่เจอกับตัวเอง ก็หลายครั้งครับ อย่างที่บอกผมเองพึ่งได้ตัว พ.พานหลวงปู่เย็นมา ก็พึ่งจะได้ประสบการณ์กับตัวเอง มาประมาณ 2ครั้งได้

กล่าวถึงตัว พ.พาน หลวงปู่เย็นครับ เป็นดั่งแก้วสารพัดนึกครับ หมั่นปลุกด้วย คาถา

" ยังกิญจิ ระตะนังโลเก วิชชะติวิวิธัง ปุถุระตะนัง พุทธะสะมัง นัตถิตัสมา โสตถี ภะวันตุเม "

แล้วว่าดังนี้ครับ

" พ่อจงมาโปรดลูกคนนี้ให้เขากินอิ่มนอนหลับ
    พ่อจงมาโปรดลูกคนนี้เขาจะขออะไรขอให้ช่วยเขาสมปรารถนา
    พระเจ้าพ่อจงมาโปรดลูกคนนี้ พุทธะเตเชนะ
    ความใดอย่าให้ถูก ปฏิเสวามิ
    พุทธะเมตตาจิต ธรรมะเมตตาจิต สังฆะเมตตาจิต
    นะเมตตา โมกรุณา พุทธปราณี ธายินดี ยะเอ็นดู
    อิสวาสุ สุสวาอิ พุทธะปิติอิ
    "

เวลาจะขออะไร ก็ให้เรียกว่า พ่อช่วยลูกด้วย 3 ครั้ง แล้วขอครับ

มีประสบการณ์กันมามากแล้วครับ สำหรับหลวงปู่เย็น ครับ ด้านเมตตา และ มหานิยม เป็นเยี่ยมครับ ไม่ดีจริงไม่แนะนำกันครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 มิถุนายน 2009
  19. BaByUltraMan

หลวงปู่เย็น เกจิอาจารย์ที่ หลวงพ่อฤาษีลิงดำ เคยออกปากบอกว่า อริยสงฆ์ที่ไม่ธรรมดา สามารถ นำเอากายเนื้อไปเดินบนสวรรค์ได้

อันนี้ ผมเคยได้ยินมาอีกทีครับ แต่วัตถุมงคลของท่าน มีประสบการ์มากมายครับผม และสายหลวงปู่ศรี นั้นเก่งแน่นอนครับ

พิธีฉลองกรุง รัตนโกสินทร์ 150 ปี พ.ศ.2475 พระเกจิที่ร่วม นั่งปรก นั้นมีหลวงปู่ศรี ร่วมอยู่ด้วยซึ่ง นั่งปรกรวมอยู่กับ หลวงพ่อเดิม วัดหนองโพธิ์,หลวงพ่อจง วัดหน้าต่างนอก, หลวงพ่อคง วัดบางกระพ้อม, หลวงพ่อไปล่ วัดกำแพง, และคณาจารย์ที่เข้มขลัง อีกหลายท่าน ซึ่งบ่งบอกว่า หลวงปู่ศรีท่าน ต้องไม่ธรรมดาครับ

ตะกรุดไม้รวกและกระดูกแร้งของท่าน ปืนผา หน้าไม้ไม่ได้กิน มหาอุต สุดๆ

หลวงพ่อปรง เหรียญนั่งปืนท่าน มีคนเคยนำไปลองถึงกับปืนแตกคามือมาแล้ว

หลวงพ่อบัว เหรียญรุ่นแรก ผู้ใหญ่บ้านแถวบ้านผมเล่าให้ฟังว่า วันนั้นท่านแอบไปหาสาวต่างหมู่บ้าน พอไปถึงบ้านท่านก็เดิน มุดเข้าไปที่ใต้ถุนบ้าน (สมัยก่อนบ้านจะยกสูง มีใต้ถุน) และทำให้หมาเห่า คนบนบ้านคงนึกว่าโจร จึงใช้ปืนลูกซอง จ่อยิงลงมาที่หัวพอดี คนบนบ้านลั่นไก อยู่หลายครั้งแต่ไม่ออก ท่านจึงวิ่งหนี และได้ยินเสียงปืนยิงขึ้นฟ้า 2-3 ครั้ง เหมือนกับว่า ลูกพึ่งจะยิงออก

ท่านบอกว่าถ้าไม่มีเหรียญหลวงพ่อบัว ป่านี้คงโดนยิงหัวกระจายไปนานแล้ว ครับ

แฮะๆ อันนี้ผมเองก็ได้ยินมาเยอะครับกับประสบการณ์ของหลวงพ่อบัว

กับตัวผมเองก็หลายครั้งครับของหลวงพ่อท่านหายแล้วจะสามารถกลับมาได้ ที่เจอกับตัวก็เหรียญรุ่นแรกของผมเองล่ะครับ

พิมพ์มากไปก็จะหาว่าผมเชียร์พระตัวเองเปล่าๆ ลองใช้ดูเองดีกว่าครับ มีประสบการณ์แน่นอน

พระคณาจารย์สายนี้ มหาอุต คงกระพัน ชาตรี แคล้วคาด ครบเครื่องเรื่องสายบู้เลยล่ะครับแฮะๆ จะเห็นมี เมตตา มหานิยม ก็หลวงปู่บุดดา กับหลวงพ่อแพ และหลวงปู่เย็น นี้แหละครับ นอกนั้นบู้แหลกเลย แฮะๆ

20. BaByUltraMan

เหรียญนี้ผมใช้ อยู่ครับ แฮะๆ เลยเอามาลงเปรียญเทียบให้ดูกันครับ เพราะจะเห็นรายละเอียด ชัดกว่า

ตอนนี้ เหรียญรุ่นแรก หาไม่ได้แล้ว เจอราคาก็แรงๆ ทั้งนั้น เก็บไม่ไหว สวยๆ ตอนนี้ ผมเจอไป 4000 กว่า หยิบไม่ลงเลยล่ะครับ

http://images.temppic.com/04-06-2009/images_vertis/1244120053_0.78100800.jpg