[พระเครื่องเพื่อการกุศล]งานบุญอุปัฏฐากพระสุปฏิปันโนอาพาธในเขตภาคใต้ตอนล่าง

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย smart7667, 14 พฤศจิกายน 2013.

1. smart7667

smart7667 เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2009
    หลังจากอุปสมบทแล้ว ท่านปรนนิบัติพ่อท่านอินทอง พระอาจารย์องค์แรก ศึกษาพระธรรมวินัยเล่าเรียนสรรพวิชาอาคมจนชำนาญ ในยุคนั้นพ่อท่านอินทองชื่อเสียงโด่งดัง ชาวบ้านต่างรู้กิตติศัพท์ว่า เหนียวจริง ถึงขั้นท้าให้พวกชอบลองของใช้มีดเฉือนเชือดเนื้อหนังพิสูจน์กันได้เลย ซึ่งพ่อท่านเกลื่อนได้รับการถ่ายทอดวิชาเหล่านี้มาครบถ้วน
    จากนั้นท่านไปฝากตัวเป็นศิษย์ พ่อท่านเส้ง วัดแหลมทราย พ่อท่านเอียด วัดดอนศาลา จ.พัทลุง และ พ่อท่านวัน วัดปากพยูน ผู้สืบสานวิชาสายเขาอ้อและอยู่ร่วมสำนักเดียวกับ พล.ต.ต.ขุนพันธรักษ์ราชเดช มือปราบขมังเวท ก่อนจะไปเรียนเพิ่มเติมจากอาจารย์ทั้งพระภิกษุและฆราวาสอีกมากมาย
    ตั้งแต่วัยหนุ่มจนชรา พ่อท่านเกลื่อน อุทิศตนเพื่อศาสนายาวนาน นอกจากเรื่องอาคมแล้ว ยังเป็นนักเทศน์ฝีปากเอก เทศนาโปรดญาติโยมหลายจังหวัดหลายหัวเมือง รวมทั้ง เป็นยอดนักปกครองและนักพัฒนา ท่านเคยเป็นเจ้าอาวาสวัดในวัง ต.นาทวี อ.นาทวี จ.สงขลา พระอารามหลวงและเป็นเจ้าคณะอำเภอนาทวี ท่านได้หาทุนสร้างเสนาสนะต่าง ๆ และสนับสนุนเด็กยากไร้ให้ศึกษาเล่าเรียน จนย่างเข้าวัยชราภาพ ท่านจึงลาออกปลีกวิเวกมาพำนักที่วัดประดู่หมู่ เรียบง่าย ท่านไม่เคยโอ้อวดคุณวิเศษใด ๆ แต่คนใกล้ชิดรู้ดีว่า “เก่งจริง” ประการสำคัญท่านยังเป็นสหายธรรมกับ พระอาจารย์ทิม วัดช้างไห้ เคยร่วมสร้างปลุกเสก พระหลวงปู่ทวด เนื้อว่าน พ.ศ. ๒๔๙๗ มาด้วยกัน
    ตามปกติญาติโยมที่มาขอพรและขอของดี พ่อท่านเกลื่อน จะไม่มีอะไรให้ นอกจากน้ำมนต์เอาไว้อาบกินหรือเอาไว้บูชา ปรากฏว่าบูชาแล้วรวยรุ่งเรือง ชาวมาเลเซีย สิงคโปร์ บินมาขอน้ำมนต์ท่านบ่อยครั้ง
    พระเครื่องที่ท่านแจกที่กุฏิคือพระเครื่องที่กองบุญธารบุญธารธรรมสร้างถวายให้ท่านแจกฟรีมาเวลานานหลายปีแล้วครับ....สำหรับพระมหาว่านนี้เพิ่งออกมามอบให้ผู้ทำบุญเป็นครั้งแรกเพื่อบุญผ้าไตรและช่วยกันดูแลท่านครับ.....สาธุอนุโมทนาบุญทุกท่านครับ...

2. smart7667

เครื่องมงคลของท่านมีมากมายส่วนใหญ่ลูกศิษย์ลูกหาจะนำมาถวายให้ท่านครับ!!!!!และจะแจกเป็นกุศลกันครับ(ไม่มีตามร้านพระเครื่องทั่วไปครับ เพราะแจกฟรีครับ)

3. smart7667

สำหรับพระมหาว่าน รูปเหมือนพ่อท่านเกลื่อน ต้องขอมอบให้ผู้ประกอบบุญตามกำหนดไว้อย่างเป็นกุศลจิตนะครับ......

4. smart7667

มรรคผลนิพพานอยู่ที่ไหน? ดินเป็นดิน น้ำเป็นน้ำ ลมเป็นลม ไฟเป็นไฟ ฟ้าอากาศเป็นฟ้าอากาศ แร่ธาตุต่าง ๆ เป็นของเขาเอง เขาไม่ได้เป็นมรรคผลนิพพาน เขาไม่ได้เป็นกิเลส กิเลสจริง ๆ มรรคผลจริง ๆ อยู่ที่ใจ ขอให้ท่านกำหนดจิตจ่อด้วยสติที่หัวใจ ท่านจะเห็นความเคลื่อนไหวของทั้งธรรมของทั้งกิเลสอยู่ภายในใจ แล้วขณะเดียวกัน ท่านจะเห็นมรรคผลนิพพานไปโดยลำดับ...
    หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต
    หลวงตามหาบัวเล่าว่า...คำกล่าวนี้ขอให้ท่านเชื่อมั่นว่ามรรคผลนิพพานมีอยู่จริงและเชื่อมั่นในพระอาจารย์มั่นที่พูดไขข้อข้องใจได้ตรงจุดแห่งความสงสัย ท่านรักษาระเบียบวินัยข้อวัตรปฏิบัติต่าง ๆ อย่างเคร่งครัด หลังจากศึกษาอยู่กับพระอาจารย์มั่นในพรรษาที่ 2 ท่านเริ่มหักโหมความเพียรในการปฏิบัติกรรมฐาน จนกระทั่ง ผิวหนังบริเวณก้นช้ำระบมและแตกในที่สุด จนพระอาจารย์มั่นได้เตือนว่า "กิเลสมันไม่ได้อยู่กับร่างกายนะ มันอยู่กับจิต" ซึ่งท่านก็น้อมรับคำเตือนของพระอาจารย์มั่นทันที

อย่างไรก็ตาม ด้วยจริตนิสัยของท่านในเรื่องการภาวนานั้นถูกกับการอดอาหารเพราะทำให้ธาตุขันธ์เบาสบาย การตั้งสติทำสมาธิภาวนาก็ง่าย และช่วยให้การบำเพ็ญจิตภาวนาเจริญขึ้นได้เร็วกว่าขณะที่ออกฉันตามปกติ ถึงแม้จะมีผู้คัดค้านก็ไม่ทำให้ท่านเปลี่ยนใจได้ ด้วยท่านพิจารณาแล้วว่าพระพุทธเจ้าทรงอนุญาตให้พระภิกษุอดอาหารเพื่อบำเพ็ญจิตตภาวนาได้ แต่ไม่ใช่เพื่อการโอ้อวดหรืออดเพียงอย่างเดียวโดยไม่ฝึกฝนด้านจิตภาวนาเลยซึ่งไม่เกิดประโยชน์อันใด ดังนั้น ท่านจึงใช้อุบายนี้เพื่อบำเพ็ญจิตตภาวนาเรื่อยมา
    การปฏิบัติแนวทางของพระป่าทางอีสานนี้ พระเกจิอาจารย์ทางภาคใต้ท่านเคารพวิถีทางนี้นัก...พ่อท่านเกลื่อนวัดประดู่หมู่ท่านก็ยกย่องและถือปฏิบัติเรื่อยมาเช่นเดียวกันไม่ผิดไปจากกัน ด้วยเพราะมีนิพพานเป็นเป้าหมายดุจเดียวกัน....

5. jotaro4s

jotaro4s เป็นที่รู้จักกันดี

ขอร่วมบุญบูชา 1 องค์ครับ ให้โอนบ/ช ไหน รบกวน pm มาด้วยนะครับ ผมอยู่ชลบุรีแต่เป็นคนนราธิวาสครับ

6. smart7667

สาธุครับ ผมเป็นคนยะลาครับ กองบุญไปถวายงานรับใช้ท่านเจ้าคุณอ่อนวัดประชุมชลธารา นราธิวาสและทำหนังสือสวดมนต์ถวายท่านด้วยครับ คุณโจ โทร0819213208ได้นะครับ คุณพิเชษฐ์จะดูแลให้นะครับเมื่อวานเพิ่งไปถวายปัจจัยท่านมาครับและเอารังนกเอาไทยธรรมไปให้ท่านครับ....สาธุครับ...

7. smart7667

ตอนนี้พ่อท่านเกลื่อนอาการดีแล้วครับ....และสดชื่นมากขึ้นครับ...