พระเครื่องเก่าใช่ว่าจะขลัง

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย DarkCentre, 6 ธันวาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. BlueBlur

BlueBlur เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    แขวนพระ อะไรก็ได้ครับ แม้แต่้ก้อนหิน เศษดิน เศษผ้า ถ้านำมาปลุกเสก ก็ขลัง แต่อยู่ที่กำลังใจ และแรงศรัทธา

2. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    อาจารย์ยุทธ โตอดิเทพย์ เคยเล่าให้ฟังว่า สมัยก่อนเคยถามหลวงพ่อเต้าวัดเกาะวังไทร ว่า หลวงพ่อเสกวัตถุมงคลอย่างไรจึงขลัง หลวงพ่อเต้า ท่านเมตตาตอบว่า การเสกวัตถุมงคล ต้องประกอบไปด้วยบุญฤทธิ์ และอิทธิฤทธิ์ บุญฤทธิ์ก็คือสิ่งของวัตถุมงคล เช่น ถ้าวันใดเสกวัตถุมงคลรูป ร.5 จะเสกง่าย ขึ้นง่าย เพราะ ร.5 เป็นผู้มีบุญสูงส่ง เหนือกว่าคนธรรมดา ถ้าเอารูปคนธรรมดามาเสก เสกอย่างไรให้ขลังสู้ผู้มีบุญก็ไม่ได้ ซึ่งอาจารย์ยุทธ โตอดิเทพย์ ท่านได้เล่าให้ผมฟัง อ.ยุทธ ท่านนี้เป็นนักเขียนพระเครื่องชื่อดัง ปัจจุบันดำรงตำแหน่งศึกษานิเทศก์ สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษานครปฐม เขต 2 จะรู้เรื่องเกี่ยวกับวัตถุมงคลดีในหลายเรื่อง ๆ ในหลาย ๆ แง่มุมครับ
    <!-- / message --><!-- sig -->

3. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    เห็นด้วย ครับ
    ขึ้นกับ พระรูปนั้น ครับ
    ทั้ง พระเก่า ใหม่
    ต่างก็มี ทั้งดี และ ไม่ดี ครับ
    ;aa14

4. ksriuta

ksriuta เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    แขวนพระควรอาราธนาด้วยครับ ถ้าพระดีแต่ไม่อาราธนาบางทีท่านก็อยู่เฉยๆนะครับ ทำให้คิดว่าไม่ศักดิ์สิทธิ์

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ธันวาคม 2008
สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้