พระอาจารย์ "จาตุรงค์" ผู้มีญาณ ตรวจกรรมให้คนมีทุกข์โดยไม่หวังผลตอบแทน

ในห้อง 'บริการรับดูดวง' ตั้งกระทู้โดย รักไร้พ่าย, 28 กันยายน 2009.

1. Ni Cha

Ni Cha เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนากับน้องอุ้ม รับซองผ้าป่า 50 ซอง

ท่านใดต้องการเพิ่มเติม แจ้งชื่อที่อยู่ได้ทาง pm เลยค่ะ

โมทนาสาธุ

2. Ni Cha

โมทนากับคุณ indeer ร่วมบุญ 30 ซอง
    ขอให้เจริญทั้งทางโลกและทางธรรมค่ะ

3. Ni Cha

ขอเชิญเป็นเจ้าภาพจัดสร้างหอระฆัง กลอง ฆ้อง
    ณ สวนศรัทธาธรรมรักขิตตธัมโม

สวนศรัทธาธรรมรักขิตตธัมโม จัดตั้งขึ้นเพื่อให้พุทธศาสนิกชน ได้มีสถานปฏิบัติธรรม อีกแห่งหนึ่ง....ซึ่งแต่เดิมที ญาติธรรมหลายท่าน ต้องเดินทางไกล ไปยังวัดถ้ำดงเข จ.ชัยภูมิ...เพื่อต้องการฝึกปฏิบัติธรรม และสนทนาธรรม กับพระอาจารย์จาตุรงค์ รักขิตตธัมโม....

ขณะนี้ ทางวัดได้เปิดให้ญาติธรรมร่วมบุญจัดสร้างหอระฆัง กลอง ฆ้อง...

พร้อมทั้งหากญาติธรรมท่านใด ต้องการจะร่วมบุญเป็นเจ้าภาพในการสร้างหอระฆัง กลองและฆ้อง ..สามารถสอบถามและแจ้งความประสงค์ได้ค่ะ

โมทนาสาธุ กับทุกๆท่านค่ะ....มาร่วมสร้างหอระฆัง นี้ให้สำเร็จลุลวงไปด้วยกันนะค่ะ....

<!-- google_ad_section_end -->

4. Ni Cha

อานิสงส์ถวายหอระฆัง

หอระฆัง กลอง และฆ้อง เป็นสิ่งก่อสร้างที่จำเป็นที่ต้องสร้างไว้เพื่อใช้เป็นที่ประดิษฐ์ระฆัง กลอง และฆ้อง ...สำหรับบ่งบอกอาณัติสัญญาณในการทำสังฆกรรมของพระภิกษุ สามเณร

หอระฆัง ก็จะมีรูปแบบแตกต่างกันออกไปตามปัจจัย...บางแห่งก็ทำด้วยไม้ บางแห่งก็ทำด้วยอิฐ....
    แต่จุดประสงค์ของการสร้างถวายก็มีเช่นเดียวกัน
    คือ ....สร้างเป็นถาวรวัตถุเพื่อประโยชน์สาธารณกุศลทางพระพุทธศาสนา

ว่ากันว่า อานิสงส์ ของการสร้างหอระฆัง..ส่งผลให้เกิดภพชาติใดจะมีบ้านหลายชั้น....มองเห็นทิวทัศน์ได้กว้าง.....หูจะไม่หนวก จะได้ยินเสียงชัดเจน...มีเสียงอันไพเราะ ....มีร่างกายที่สูงโปร่ง สง่างาม ไม่พิการ ...
    ชื่อเสียงขจรกระจาย เป็นที่รู้จัก มีหน้าตาในสังคม

โมทนาสาธุ

5. Ni Cha

วันนี้ยังไม่มียอดร่วมบุญเลยค่ะ

ท่านใดสนใจที่จะร่วมบุญสร้างหอระฆัง เชิญติดต่อได้นะค่ะ

กำลังรอผู้ร่วมบุญอยู่ค่ะ.....<!-- google_ad_section_end -->

6. Ni Cha

ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพทอดผ้าป่าสามัคคี
    ทอด ณ สำนักสงฆ์วัดถ้ำดงเข เพื่อซื้อที่ดิน
    สร้างสวนศรัทธาธรรมรักขิตตธัมโม
    วันอาทิตย์ ที่ ๒๗ มีนาคม พ.ศ. ๒๕๕๔
    (ตรงกับวันแรม ๘ ค่ำ เดือน ๔)

เนื่องจากพระอาจารย์จาตุรงค์ รักขิตตธัมโม รักษาการเจ้าอาวาสสำนักสงฆ์วัดถ้ำดงเข ได้ดำเนินการติดต่อขอซื้อที่ดินเพื่อสร้างสวนศรัทธาธรรมรักขิตตธัมโม แห่งใหม่ที่ ตำบลแก้มอ้น อำเภอจอมบึง จังหวัดราชบุรี โดยยังขาดปัจจัยอีกเป็นจำนวนมาก นอกจากยังขาดปัจจัยในเรื่องที่ดิน ยังต้องเสียค่าใช้จ่ายในการติดต่อขอนำไฟฟ้ามาอีกเป็นจำนวนเงิน ๑๖๐,๐๐๐ บาท เพื่อใช้ในการก่อสร้างด้วย

จึงจัดทำผ้าป่าเพื่อสมทบทุนซื้อที่ดินและนำไฟฟ้าเข้ามาที่สวนศรัทธาธรรมรักขิตธัมโม จึงขอเชิญชวนญาติโยมที่มีจิตศรัทธาร่วมทอดผ้าป่าสามัคคีหรือถวายปัจจัยสมทบทุนเพื่อนำไฟฟ้าเข้าวัด อานิสงส์เพื่อให้เป็นแสงสว่างแก่ตนเองและครอบครัว ขออนุโมทนากับทุกท่าน ให้เจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะ พละ ธนสารสมบัติ ไม่เจ็บ ไม่จน คำว่าไม่รู้ ไม่มี จงไม่บังเกิดขึ้นแก่โยมและทุกคนในครอบครัวเทอญ...

อนึ่ง ในวันที่ ๒๕-๒๖ มีนาคม ๒๕๕๔ จะมีการบวชพระอีก ๑ รูปด้วย ก็ขอเชิญชวนญาติโยม ท่านใดที่สะดวกเพื่อจะได้บุญถึง ๒ ต่อ คือ ได้มาร่วมกันบวชพระและยังได้ทอดผ้าป่าด้วย ขอเรียนเชิญทุกท่านมาร่วมบุญยิ่งใหญ่ด้วยกัน เจริญพร...

กำหนดการ

วันอาทิตย์ที่ ๒๗ มีนาคม พ.ศ. ๒๕๕๔ (ตรงกับวันแรม ๘ ค่ำ เดือน ๔)

เวลา ๑๒.๐๐ น. ร่วมแต่งองค์ผ้าป่าและทอดผ้าป่า
    <!-- google_ad_section_end --><!-- / message --><!-- sig -->

7. Ni Cha

เรียนเชิญท่านที่สนใจร่วมบุญสร้างหอระฆัง
    สอบถามได้เลยนะค่ะ

จะสอบถามมาที่พี่ Nicha ก็ยินดีและกราบอนุโมทนาด้วยค่ะ

หรือต้องการนมัสการพระอาจารย์ก็สามารถสอบถามที่เบอร์ 089-8469598
    ต้องการร่วมบุญ สามารถโอนเงินเข้าบัญชีไวยาวัจกร วัดถ้ำดงเข (นายกลุ่ม)...
    หมายเลขบัญชีใต้ลายเซ็น Nicha เลยค่ะ

ขอกราบอนุโมทนากับผู้ร่วมบุญทุกท่านด้วยค่ะ....<!-- google_ad_section_end -->

8. tonmaiae

tonmaiae สมาชิก

ไม่ทราบว่าตอนนี้ยังมีเหรียญพระพิฒเนศและด้านหลังเป็นพ่อแก่อยู่หรือเปล่าคะ

9. Ni Cha

เด๋วขอเช็คก่อนนะค่ะ...ขอสอบถามไปที่วัดก่อนค่ะ
    คิดว่าคงเป็นพรุ่งนี้เช้าจึงจะได้โทรไป...
    เพราะช่วงนี้( 17.00-18.30 น.) ที่วัด น่าจะกำลังทำวัตร สวดมนต์อยู่ค่ะ....

อย่างไรคุณ tonmaiae เช็คข้อมูลอีกครั้งในวันพรุ่งนี้สายๆนะค่ะ

และหากคุณ tonmaiae มีเวลาว่าง ขอเรียนเชิญร่วมบุญงานทอดผ้าป่าประจำปี ในวันที่ 27 ด้วยจ๊า...

โมทนาสาธุจ๊า...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 กุมภาพันธ์ 2011
  10. tonmaiae

tonmaiae สมาชิก

ได้ร่วมทำบุญไปเรียบร้อยแล้วค่ะ สมทบทุนซื้อที่ดิน พอดีเอ๋โทรไปถามท่าน ท่านบอกว่ายังพอมีเหลือ

ขอบคุณมากๆค่ะ

11. Ni Cha

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะคุณเอ๋

กราบเรียนเชิญคุณเอ๋ วันที่ 27 มีนาคม ที่วัดถ้ำดงเขนะค่ะ ร่วมบุญทอดผ้าป่ากัน

และหากคุณเอ๋มีเวลา วันที่ 25-26 มีบวชนาคและพระ 1 รูป เรียนเชิญร่วมบุญกันนะค่ะ

โมทนาสาธุค่ะ....

12. จตุโลกบาล

จตุโลกบาล เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2010
    ครับมีข่าวมาแจ้งให้ทราบนะครับ ช่วงนี้มีหลาย ๆ ท่านได้ไปอาบน้ำมนต์กับพระอาจารย์จำนวนมากซึ่งบางคนอยากจะอาบแต่ไม่ได้เตรียมมาจึงขอฝากไว้ครับ ถ้าใครอยากจะอาบน้ำมนต์ ให้โทรแจ้งทางคุณจุ หรือทางคุณเสริฐ 0844339049 เพื่อจะได้จัดเตรียมไว้ให้ในราคาชุดละ 200 บาทท่านที่เคยได้อาบบ่อย ๆ คงทราบดีว่ามีอะไรบ้าง ไม่ว่าจะเป็นดอกบัว ดอกดาวเรือง ดอกกุหลาบ น้ำอบไทย ทองคำเปลวแท้ 5 แผ่น เทียนขาวหนัก 1 บาท 5 เล่ม ซึ่งดอกไม้ที่ชัยภูมิก็ขายแพงมากแต่ก็ได้ความสะดวกนะครับ ส่วนเรื่องการสักยันต์นั้นก็จะมีพานครูด้วยทางลูกศิษย์พระอาจารย์ท่านก็จะเตรียมไว้ให้เป็นชุดขึ้นอยู่กับว่าสักอะไร เป็นเมตตา หรือต่าง ๆครับ
    <!-- google_ad_section_end -->

13. จตุโลกบาล

ใกล้ผ้าป่าแล้วนะครับใครต้องการซองเพื่อนำไปบอกบุญต่อก็สอบถามที่พระอาจารย์ได้เลยนะครับ ภายในสิ้นเดือนนี้พระอาจารย์จะเริ่มถากถางที่ใหม่แล้วนะครับโดยจะเริ่มการปลูกต้นไม้ใหญ่เพื่อให้ความร่มรื่นก่อนเพราะที่จังหวัดราชบุรีร้อนมากร่วมด้วยช่วยกันนะครับเพื่อสถานที่ปฏิบัติธรรมที่ใกล้กรุงเทพลูกศิษย์จะได้ไม่ต้องเดินทางเหนื่อยมากนัก

14. จุฑาภัทร

จุฑาภัทร เป็นที่รู้จักกันดี

วันมาฆะบูชา<!-- google_ad_section_end -->
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- google_ad_section_start -->
    [​IMG] [​IMG]

เมื่อวานนี้วันมาฆะบูชา......
    มีศิษย์มากราบขอพรพระอาจารย์กันหลายคณะ.... และขอรับขันธ์เก้าและขันธ์ห้าเพื่อนำไปสักการะ...
    ศิษย์...ที่มีความประสงค์จะรับขันธ์เพื่อนำไปสักการะ
    สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่
    คุณจุฑาภัทร 081-284-1337
    และที่ต้องการอาบน้ำทิพย์กรุณาโทรฯ แจ้งให้ทราบล่วงหน้าด้วยเพราะจะได้จัดเตรียมดอกไม้ไว้ค่ะ....

อนุโมทนาบุญกับดวงจิตทุกดวง
    จุฑาภัทร

15. จุฑาภัทร

จุฑาภัทร เป็นที่รู้จักกันดี

มีดหมอเทพศาสตรา<!-- google_ad_section_end -->
    <HR style="COLOR: #ffffff; BACKGROUND-COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- google_ad_section_start -->

วันนี้.....19 กุมภาพันธ์ 2554
    ได้นำรูปแบบมีดหมอเทพศาสตราที่สำเร็จเป็นรูปร่างมาให้ชมกันค่ะ......
    ผู้ที่ร่วมสั่งจองบูชาสามารถรับมีดหมอเทพศาสตราได้ในวันที่ 27 มีนาคม 2554ที่วัดถ้ำดงเขค่ะ.....
    มีดทุกเล่มสลักชื่อพระอาจารย์ด้วยค่ะ......
    และผู้ที่จะให้ทางวัดจัดส่งไปให้กรุณาแจ้งที่อยู่ผ่านเวปได้เลยค่ะ
    ถามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่
    พระอาจารย์ 089-846-9598
    คุณจุฑาภัทร 081-284-1337

อนุโมนาบุญกับดวงจิตทุกดวง
    จุฑาภัทร

16. ศิลาพัชร

ศิลาพัชร เป็นที่รู้จักกันดี

ส่งข่าวค่ะ..
    พระอาจารย์ท่านได้เดินทางไปยังจังหวัดราชบุรีเมื่อวานนี้
    โดยมีลูกศิษย์ไปนมัสการท่านกันหลายคนเลย
    ท่านก็เมตตาลูกศิษย์ทุกคนค่ะ....
    เพื่อนธรรมท่านใดอยู่จังหวัดราชบุรี หรือใกล้เคียง แล้วต้องการไปนมัสการท่าน...
    ก็ลองสอบถามกันมาได้ค่ะ...
    ท่านจะพำนักที่ราชบุรีอีกแค่วันสองวันเท่านั้นค่ะ....

17. จตุโลกบาล

ตอนนี้หลายท่านคงทราบข่าวแล้วว่าได้มีการยกเลิกการซื้อที่ดินที่ราชบุรีและได้มาดำเนินการก่อสร้างศาลาเทพที่วัดถ้ำดงเข จังหวัดชัยภูมิต่อ สืบเนื่องมาจากอะไรก็่เรียนสอบถามได้ที่พระอาจารย์โดยตรงเลยนะครับ​

18. Ni Cha

มีข่าวมาแจ้งให้ทราบกันค่ะ

ช่วงหลังสงกรานต์ปีหน้า พระอาจารย์จาตุรงค์ ท่านจะออกธุดงค์ และจะงดรับดูดวง รวมทั้งงดกิจนิมนต์ ซึ่งสำหรับกำหนดการนี้ ท่านได้ให้นำมาแจ้งให้ลูกศิษย์ทุกท่านได้ทราบทั่วกันค่ะ..โดยท่านได้แจ้งกับลูกศิษย์ที่ไปร่วมงานผ้าป่าสามัคคี ในวันที่ 27 มีนาคม ที่ผ่านมา...
    จึงขอแจ้งกับเพื่อนธรรมทุกท่าน ถึงกำหนดออกธุดงค์ของพระอาจารย์ในปีหน้านี้ ช่วงหลังสงกรานต์ค่ะ...

19. Ni Cha

นับจากวันนี้ ไปอีกประมาณ 1 ปี ... พระอาจารย์ท่านก็จะงดกิจเพื่อออกธุดงค์แล้ว...ดังนั้น หากเพื่อนธรรมมีจิตตั้งมั่น และมีความศรัทธาที่จะร่วมบุญกับพระอาจารย์จาตุรงค์ก่อนท่านออกธุดงค์นั้น..ก็สามารถร่วมบุญกันได้นะค่ะ...หากต้องการถวายเป็นสิ่งของ เครื่องใช้ อาหารแห้ง ฯลฯ

สามารถส่งไปได้ที่
    พระอาจารย์จาตุรงค์ รักขิตตธัมธม
    ไปรษณีย์รอจ่าย อ.จตุรัส จ.ชัยภูมิ 36130

ส่วนท่านที่ต้องการร่วมบุญถวายปัจจัย เพื่อใช้สอยตามกิจของสงฆ์ ไม่ว่าจะเป็นทำนุบำรุงดูแลวัด ค่าน้ำค่าไฟ ค่าก่อสร้าง หรือจะเป็นการร่วมบุญสร้างโรงทาน ฯลฯ ก็สามารถถวายปัจจัยผ่านทางบัญชี ธ.ไทยพาณิชย์ ตามลายเซนต์พี่ณิชาได้เลยค่ะ

โมทนาสาธุค่ะ..

20. Ni Cha

ส่วนงานบุญที่จะมีขึ้นในระยะ 1 ปีก่อนที่พระอาจารย์จะออกธุดงค์

มีกำหนดจัดขึ้นในวันที่ 30 ตุลาคม 2554 ซึ่งจะเป็นงานทอดมหากฐิน...

ท่านที่ต้องการรับซองหรือร่วมบุญกฐิน สามารถสอบถามได้ที่พี่ณิชา 088-4423115 หรือจะโทรสอบถามรายละเอียดที่พระอาจารย์โดยตรงก็ได้ค่ะ..089-8469598