{[พระสายหลวงพ่อฤาษีฯ วัดท่าซุง}]แบ่งให้ผู้มีศรัทธาได้บูชาครับ

ในห้อง 'พระเครื่อง วัตถุมงคล' ตั้งกระทู้โดย dekpra, 18 ตุลาคม 2010.

1. dekpra

dekpra เป็นที่รู้จักกันดี

ยินดีครับ

สาธุ นายช่างเพชร คนบ้านเดียวกัน

2. dekpra

สวัสดี ท่านผู้เชี่ยวชาญ

สาธุ นักบุญผู้เชี่ยวชาญเมืองระยอง

3. dekpra

มีรูปพระแท้และพระเลียนแบบให้ดูกันครับ
    สมเด็จองค์ปฐมรุ่น ๓ เจ้าของเดิมโดนมาแล้ว และโพสต์ไว้ให้ดูศึกษากันที่ ยูอมูเลส ผมเห็นว่ามีประโยชน์เลยนำมาให้ชมกันครับ

องค์นี้ของเลียนแบบครับ

องค์ด้านล่างนี้ของแท้ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 กรกฎาคม 2011
  4. พรแม่ศรี

พรแม่ศรี ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

สวัสดีครับ พี่เซียนใหญ่แห่งศรีสัชนาลัย นครแห่งความรุ่งเรืองในอดีต ไว้อย่าลืมพาผมไปเที่ยวโบราณสถานบ้างนะคร๊าฟฟฟฟฟ

5. Pongpat86

Pongpat86 เป็นที่รู้จักกันดี

จากรูปเห็นถึงความแตกต่างและตำหนิได้ชัดเจนครับ

6. dekpra

สวัสดีครับ...น้องชายที่รูปหล่อ

ว่าแต่เราจะไปแบบหนังชอง 3
    ตอนเย็นหรือเราจะไปแบบมโนมยิทธิกันดีครับ ถ้าอยากจะดูจริง ไว้เข้าพรรษาขับรถมาเที่ยวซิครับ พระอาจารย์ชัยวัฒน์ท่านมาจำพรรษาที่วัดสิริเขตคีรีครับ ( วิหารสมเด็จองค์ปฐม วัดท่าซุง ) ผมจะพาไปสักการะท่านและไปเที่ยวเมืองเก่าโบราณสถานหลายแห่งเชียวครับ

7. dekpra

<!-- google_ad_section_start(weight=ignore) -->Pongpat86<!-- google_ad_section_end --><SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_4845056", true); </SCRIPT> สมาชิก

น้องพงศ์แอบมาได้ไงครับ ชั่วโมงว่างเหรอครับ "ตามเซียนใหญ่มา" น้องพงศ์พอจะอธิบายให้พี่น้องเราได้ทราบสักหน่อยดีมั้ยครับ ถึงความแตกต่าง ของแท้และปลอม

8. Pongpat86

อ๋อหยุดอ่านหนังสือสอบครับ

9. dekpra

มีรูปพระแท้และพระเลียนแบบมาให้ดูกันครับ
    รูปหล่อรุ่น ๔ หลวงพ่อฤาษีฯ
    โพสต์ไว้ให้ดูชมครับ ผมเห็นว่าเพื่อจะมีประโยชน์กับพี่น้องบ้างครับ
    องค์นี้ของเลียนแบบครับ องค์จะเล็กกว่าของจริงนิดหนึ่ง

10. Pongpat86

รุ่นนี้ยังไม่มี ยังไม่ได้ศึกษาเลยครับ

แต่ก็พอมองออกบ้าง

ขอรายละเอียดหน่อยครับ

11. พรแม่ศรี

พรแม่ศรี ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

โอว์ว์ว์ ขอบคุณครับ พระอาจารย์ชัยวัฒน์ท่านไปจำพรรษาที่นั่นทุกปีเลยเหรอครับ ดีจังเลย ไว้มีโอกาสจะไปทำบุญและไปเยี่ยมพี่ ให้พี่เลี้ยงข้าวแกงข้างทางสั้กเมื้อนะคร๊าฟฟฟฟ กิ๊กๆๆๆๆ

12. Pongpat86

มีดหมอชาตรี ที่เป็นมีดโต้ครับ

เลียนแบบ

[​IMG] [​IMG]

แท้
    [​IMG] [​IMG] [​IMG]

สังเกตุจาก ตัวเลขเป็นเลขอารบิค ของจริงจะเป็นเลขไทย

13. Pongpat86

ขอนำตำหนิของเหรียญท้าวเวสสุวรรณ

พิมพ์จุด

1.ให้สังเกตุเลข 5 ไทยด้านขวามือเราครับจะมีจุดบุ๋ม

2.ด้านหลังตรงท้าวเวสสุวรรณด้านขวามือตรงระหว่างข้อศอกกับเข่าจะมีเส้นขนแมวโค้งมาใกล้กันถ้าใช้กล้องส่องจะเห็นชัดเจน
    3. ตรงคำว่าเวสสุวรรณ ตรงตัว ส จะมีจุดนูน
    4.ของแท้ตัวอักษรจะเหลี่ยมไม่มน

ไม่ทราบพิมพ์ครับ

ให้สังเกตุมุมปากหลวงพ่อด้านขวามือเราจะมีตุ่มเล็กๆนูนขึ้น
    ตรงมงกุฎด้านขวามือจะมีรอยบล็อคแตกเหมือนด้านซ้ายมือ

อักษรจะมนไม่ค่อยชัด

14. dekpra

น้องพงศ์เรานี้ไม่ธรรมดา

ว่าแต่เลขอารบิค ทำไมจึงปลอมละน้องพงศ์

[​IMG] [​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 กรกฎาคม 2011
  15. chanthawat_k

chanthawat_k เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

16. Pongpat86

ไม่รู้นะครับแต่ผมเคยไปอ่านเจอของพี่ pattana เขาบอกว่าถ้าเลขอาราบิคนี้ปลอม 100% อ่ะครับ ลองสังเกตุเปรียบเทียบในร้านอื่นๆสิครับจะพบว่าเป็นเลขไทยหมด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 กรกฎาคม 2011
  17. dekpra

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ Pongpat86 [​IMG]
    มีดหมอชาตรี ที่เป็นมีดโต้ครับเลียนแบบ
    "มีดหมอชาตรีที่ผมนำมาให้ดูจารโดยพระอาจารย์ทีป วัดท่าซุง"
    น้องพงศ์พี่มีเรื่องจะเล่าให้ฟัง มีความเป็นมาแบบนี้นะครับ
    แปลกนะครับ ขอทำหน้าที่สารสนเทศหน่อยครับ
    มีดหมอชาตรีเลขอารบิค วงการ เซียนไม่ยอมรับ
    ผมเคยนำมีดหมอชาตรี มีดโต้ แบบเลขอารบิคไปถามพระวัดท่าซุง เมื่อปี ๒๕๕๒ ไปถามเจอตอพอดี หลวงพี่ทีป(พระอาจารย์ที่ผมรักเคารพอีกองค์หนึ่ง)
    องค์ผิวดำๆ อาจจะได้เจอท่านๆรับสังฆทานที่วิหาร ๑๐๐ เมตร ผมถามท่าน
    ท่านครับมีดหมอชาตรี มีดโต้เล่มนี้ปลอมมั้ยครับ ท่านหยิบขึ้นมาดูแล้วพูดว่าลายมือกูจารเอง ผมก็ถามท่านต่อว่าในวงการเค้าว่าปลอมครับท่าน ท่านตอบช่างมัน ลายมือแบบนี้กูเป็นคนจารเอง ตั้งนั้นมาผมเจอผมก็เก็บบูชาไว้ ผมจำลายมือจารของท่านได้แม่นยำ ราคาก็ถูกด้วยเพราะในวงการเค้าว่าปลอม แต่ผมก็เห็นเค้าบูชากันนะ ราคาอยู่ที่ ๘๐๐-๑๕๐๐ บาทครับ ตัวเลขไทยนิยม ราคาก็แพงอยู่ที่ ๓,๕๐๐-๔,๙๐๐ บาทครับ ผมถามพระที่วัดท่าซุงแล้ว พระที่จารมีดหมอชาตรีทุกรุ่น มีด้วยกันถึง ๕ องค์ นั้นก็แน่นอนลายมือยอมมี ๕ แบบด้วยกัน แต่ตอนนี้ลาสิกขาไปบ้างแล้วเหลือ ๒ หรือ สามองค์ครับ ผมมีหน้าที่เล่าสู่ท่านฟัง ท่านจะเชื่อหรือไม่เชื่ออยู่ในดลพินิจของท่านนะขอรับ สวัสดี <!-- google_ad_section_end -->

ขนาดไฟล์:
      220.9 KB
      เปิดดู:
      1,069
      ขนาดไฟล์:
      224.8 KB
      เปิดดู:
      935
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 กรกฎาคม 2011
  18. Atithep phong

Atithep phong เป็นที่รู้จักกันดี

5 พฤศจิกายน 2010
    ของผมบูชามาจากวัด มีทั้งเลขไทย เลขอารบิค และก็จารทั้ง 2 ด้าน และไม่มีจารครับ เป็นหลวงพี่ทีปจารครับ ผมก็เคยถามท่านเหมือนกันว่าทำไมเล่มนี้ไม่มีจารล่ะครับ ท่านตอบว่าก็กูจารไม่ทัน จะมาบอกว่าเลขอารบิคปลอมนั้นไม่ถูกต้องนะครับ แม้แต่มีดหมอชาตรีของผม มีทั้งตอกและจารในเล่มเดียวกันครับบูชามาจากวัดท่าซุง มีเซียนนครสวรรค์บอกปลอมแท้ๆ เป็นทหารรุ่นพี่ผมด้วย เลยโดนผมซัดซะหมอบคาคอมแบทเกลียดจริงๆไอ้พวกอวดรู้ ผมหมายถึงคนที่ผมซัดด้วยส้นเท้านะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กรกฎาคม 2011
  19. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    มายืนยันอีก 1 เสียงครับ เลขอารบิค...ไม่ปลอมก็มีครับ

[​IMG][​IMG]

แต่ส่วนใหญ่จะ จารเป็นเลขไทย ... ต้องทราบจากแหล่งที่มาเป็นหลัก เพื่อความปลอดภัย

20. อภิลาโภ

อภิลาโภ เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

มีผู้ให้ข้อมูลเกี่ยวกับสมเด็จโต้ไว้มากมาย..แต่ขอยืนยันอีก ๑ เสียงว่า มีทั้งตัวเลขไทยและอารบิค และไม่มีจารก็มี แต่กรณีไม่มีจารนั้นหากไม่ได้กับมือก็น่าเป็นห่วงสำหรับคนรุ่นหลัง แต่ทั้งสองลายมือทั้งไทย และอารบิคมีข้อสังเกตุได้ หากหมั่นสังเกตุก็จะเอาไว้เป็นภูมิคุ้มกันทางสายตาได้ แต่หากผู้ได้ฝึกฝนทางจิตจากวัดท่าซุงแล้วจะสัมผัสได้แห่ง พลังมหาศาลแห่งวัตถุมงคลองค์นั้น ๆ ได้จะมีความแตกต่างจาก สำนักอื่นโดยสิ้นเชิง ..ลองหมั่นหัดหมั่นทำแล้วจะรู้เพราะอารมณ์แห่งสัมผัสนั้นไม่เคยหลอก...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 13 กรกฎาคม 2011