พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. nongnooo

nongnooo เป็นที่รู้จักกันดี

28 พฤศจิกายน 2006
    เป็นไงบ้างเล่าสู่กันฟังนะครับ

2. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

3. nongnooo

555 และแล้ววันนี้ผมก็ได้พบคนที่ดูพระพิมพ์เป็นแล้วครับ ผมนำพระพิมพ์อกครุฑ รุ่น 1.5ไปเลี่ยมเปิดหน้ากรอบพลาสติก มีคนมาขอดูและถามหาว่าใครเป็นเจ้าของ เขาบอกนี่มันของดีแท้ถึงยุคนี่มูลค่ามหาศาลเลยครับ เก็บไว้ให้ดีๆนะ ผมตอบสั้นๆว่าให้ลูกใส่ครับ เขาทำหน้างงไปเลย หุ หุ

4. ตั้งจิต

ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เชื่อหรอก
    ต้องได้ยินกับหูตัวเองว่าเขาว่างั้น
    เพราะเซียนอย่างผม ต้องใช้[​IMG]

อืม ลืมไป ใช้แบบข้างล่างดีกว่า ดูจะเป็นสากลนิยมหน่อย ฮ่า ใช่แล้ว ใช้หูฟัง และต้องสากลนิยม ด้วยนะ อิอิ
    [​IMG] [​IMG]
    ;aa8

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 สิงหาคม 2008
  5. nanodent

nanodent เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    ขอถามเซียนวังหน้าทั้งหลายครับว่าองค์นี้เนื้ออะไรครับและสร้างในรัชกาลใดครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      130 KB
      เปิดดู:
      65
  6. sithiphong

7. sithiphong

เตือน! ติดแก๊ส NGV-LPG ราคาถูก มีสิทธิ์บึ้ม ตาย95%!

http://hilight.kapook.com/view/27429

ในงาน เสวนาเรื่อง เปลี่ยนรถไปใช้แก๊ส : ภยันตรายใกล้ตัว? เตือนผู้ติดตั้งแก๊สราคาถูกระวังรถระเบิด ชี้บึ้มทีเดียวมีสิทธิ์ตายสูง ถังไม่ได้คุณภาพเหมือนเก็บระเบิดไว้ในรถ ​

วันที่ 6 สิงหาคม ที่โรงพยาบาลราชวิถี ในการประชุมวิชาการกรมแพทย์ ประจำปี 2551 มีการเสวนาเรื่อง เปลี่ยนรถไปใช้แก๊ส : ภยันตรายใกล้ตัว? นพ.ประวิทย์ ลิ้มควรสุวรรณ ผู้อำนวยการโรงพยาบาลเลิดสิน กล่าวว่า เนื่องจากภาวะน้ำมันแพง ทำให้คนที่ใช้รถยนต์ส่วนตัว หันมาใช้เชื้อเพลิงธรรมชาติ โดยการติดตั้งแก๊สแอลพีจี หรือเอ็นจีวี ซึ่งหากวิธีการติดตั้ง ถังก๊าซไม่ได้มาตรฐานความปลอดภัย ทางการแพทย์ถือว่ามีความเสี่ยงอันตราย ​

โดยอุบัติเหตุที่เกิดจากการติดตั้งแก๊ส เกิดขึ้นได้ 3 ประเภท คือ

1. แก๊สรั่วโดยไม่ระเบิด ซึ่งหากมีการรั่วของแก๊สเกิดขึ้นก็จะได้กลิ่น แม้แก๊สไม่มีพิษทำลายประสาท แต่จะเกิดการสะสมเป็นอันตราย และยังแย่งอากาศในการหายใจขณะที่อยู่ในรถด้วย ​

2. การติดไฟ ซึ่งแอลพีจี มีขีดจำกัดในการติดไฟได้ 2-9% ขณะที่เอ็นจีวี อยู่ที่ 5-15% ส่วนอุณหภูมิการติดไฟ แอลพีจี 480 องศา เอ็นจีวี องศา ในแง่ความปลอดภัยการติดไฟของแอลพีจีง่ายกว่า ​

3. การระเบิด ซึ่งเกิดจากสภาพการเปลี่ยนแปลงทางเคมีที่มีความร้อน จนเกิดประกายไฟ ทำให้มีพลังงานดันออกมามหาศาล ​

"รถที่ปรับแต่งติดแก๊ส เปรียบได้กับนั่งอยู่กับระเบิด ซึ่งหากติดเอ็นจีวีก็เท่ากับมีลูกระเบิด ที่มีความดันถึง 3,000 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว ส่วนแอลพีจีมีความดันอยู่ที่ 120 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว ซึ่งในทางการแพทย์ หากเกิดระเบิด มีความดันเพียง 58-80 ปอนด์ต่อตารางนิ้ว ส่งผลให้เสียชีวิตถึง 95% แรงระเบิด ช็อคเวฟ จะทำให้เกิดอันตรายต่อร่างกายในส่วนที่เป็นลม คือ ซึ่งจะทำให้เยื้อแก้วหูทะลุ ปอด ลำไส้แตก ส่วนแรงประทะโดยตรงจากเศษวัสดุจากตัวรถที่มากระแทก ก็จะทำให้เกิดการฉีกขาดของร่างกายภายนอก เหมือนโดนยิงทะลุทะลวง" นพ.ประวิทย์กล่าว

ดร. อธิคม บางวิวัฒน์ บัณฑิตวิทยาลัยร่วมด้านพลังงานและสิ่งแวดล้อม มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรี กล่าวว่า แก๊สทั้ง 2 ประเภทมีอันตรายหรือไม่ขึ้นอยู่กับมาตรฐานความปลอดภัยของอุปกรณ์ที่นำมาติดตั้ง ซึ่งทั้งแอลพีจีและเอ็นจีวี ต่างก็มีอุปกรณ์ที่ผ่านการทดสอบด้านความปลอดภัย ได้รับมาตรฐานอุตสาหกรรม (มอก.) เป็นมาตรฐานสากลอยู่แล้ว ซึ่งผ่านการทดสอบโดยการเผาไฟ ใช้แรงกระแทก ยิงปืนใส่ ก็จะไม่ระเบิด ​

"สิ่งสำคัญคือ หากตัดสินใจจะติดตั้งแก๊สที่สำคัญคืออย่าขี้เหนียว หรืออยากได้ของถูก อุปกรณ์ หรือถังทั้งแอลพีจี และเอ็นจีวี ต้องนำเข้าจากต่างประเทศทั้งหมด มีราคาแพงอยู่แล้ว ดังนั้น ของที่มีราคาถูกจึงไม่มี และอาจถูกหลอกได้อุปกรณ์ ติดตั้ง และถังแก๊สที่ไม่มีคุณภาพ และเด็กปัญหาเสี่ยงอันตรายถึงชีวิตได้ และควรจะติดตั้งถังแก๊สในศูนย์ที่ได้รับการรับรองจากกรมขนส่งทางบก ซึ่งมี138 แห่ง และมีศูนย์ติดตั้งยอดเยี่ยม 22 แห่ง การตรวจคุณภาพทุก 1 ปี แต่ที่น่าเป็นห่วงคือ ปัจจุบันมี ผู้ตรวจสอบด้านคุณภาพความปลอดภัยน้อย เอ็นจีวีมีเพียง 49 แห่ง มีศูนย์ตรวจสอบตัวถังเพียง 7 แห่ง เท่านั้น" ดร.อธิคมกล่าว

ขอขอบคุณข้อมูลจาก
    ขอขอบคุณภาพประกอบทางอินเทอร์เน็ต ​

8. sithiphong

ภัยร้ายรายวัน : เห็บเหลือบโทรศัพท์?

http://hilight.kapook.com/view/27433

ปัจจุบันเจ้าของโทรศัพท์มือถือหลายคน รู้สึกรำคาญกับข้อความเสนอบริการสารพัดอย่างที่มิได้มาจากผู้ให้บริการเครือข่าย บางคนไม่เสียเวลา รีบกดลบข้อความดังกล่าวทันที...ตรงกันข้ามกับผู้ใช้บางคนที่ไม่สามารถข่มความสงสัยเหล่านั้นลงได้ ​

หากคุณได้รับข้อความหรือการติดต่อจากผู้ที่อ้างตัวเป็นช่างเทคนิค Cellnet หรือ Vodafone ฯลฯ ในทำนองว่า"พวกเขากำลังตรวจเช็คระบบโทรศัพท์ แก้ไขปัญหา ปรับปรุงสัญญาให้ดียิ่งขึ้น โดยเจ้าของเบอร์จะต้องกดหมายเลขตามที่แจ้ง เช่น #90 หรือ 90# เพื่อเป็นการปลดล๊อกหมายเลข ให้พวกเขาเชื่อมต่อสัญญาเข้าไปจัดการได้"

ถ้าคุณยินดีให้ความร่วมมือ ทำตามคำขอ คุณอาจตกเป็นเหยื่อของแก๊งมิจฉาชีพ ที่ใช้วิธีดังกล่าว เชื่อมความเป็นเจ้าของและมีสิทธิ์โทรออก ส่งข้อความ หรือเปิดใช้บริการต่างๆ ซึ่งล้วนแต่มีค่าใช้จ่ายในการใช้งาน โดยทั้งหมดจะเป็นธุรกรรมที่ทำจากหมายเลขโทรศัพท์ของคุณ! ​

หรือจะกล่าวให้เข้าใจง่ายๆ ตรงไปตรงมาว่า "ยอดชำระค่าบริการของคุณจะเพิ่มขึ้นอย่างน่าตกใจ บันทึกการโทร ออก (ในกรณีที่คุณขอทราบรายละเอียดจากผู้ให้บริการเครือข่าย) อาจปรากฏหมายเลขที่ไม่คุ้นตา"

เพื่อเป็นการป้องกันค่าใช้จ่ายที่ไม่ได้เกิดจากเจ้าของหมายเลขตัวจริง คุณไม่ควรเปิดรับ กดยืนยันตามคำแนะนำในข้อความแปลกๆ ที่ไม่ได้ถูกส่งจากเครือข่าย ​

และควรเข้าใจว่า ผู้ให้บริการระบบโทรศัพท์ของคุณไม่มีความจำเป็นที่จะต้องแจ้งให้ทราบเพื่อขอความร่วมมือใดๆ หากเขาต้องจัดการ ปรับปรุงเครือข่าย ดังนั้น หากมีข้อความ หรือมีผู้ที่อ้างว่าเป็นเจ้าหน้าที่ติดต่อมาในลักษณะดังกล่าว คุณไม่จำเป็นจะต้องทำตาม ควรลบข้อความ หรือปฏิเสธคำแนะนำ ขอทราบรายละเอียดอื่นๆ เพิ่มเติม หรือสอบถามข้อมูลไปยังหมายเลขที่ให้บริการข้อมูลอย่างเป็นทางการเสียก่อน

ที่สำคัญ หากพบเหตุการณ์ดังกล่าว คุณสามารถแจ้งข้อมูลไปยังเจ้าหน้าที่ของเครือข่าย เพื่อประโยชน์ในการปรับปรุงระบบให้ปลอดภัยมากยิ่งขึ้น และหากมีข้อสงสัยในยอดค่าใช้บริการ ควรขอตรวจสอบโดยทันที อย่าให้เข้าข่าย "คนใช้ไม่ได้จ่าย คนจ่ายไม่ได้ใช้ !!!"

ขอขอบคุณข้อมูลจาก
    ขอขอบคุณภาพประกอบทางอินเทอร์เน็ต ​

9. nongnooo

จริงๆมันมีรายละเอียดมากกว่านี้ครับ แต่กลัวเล่าไปมีคนมาอ่านจำได้ว่าเป็นผมเดี๋ยวโดนตีหัว(หมั่นไส้) ครับ หุ หุ

10. narin96

narin96 Active Member

17 กุมภาพันธ์ 2008
    หัดถ่ายรูป และ ขอลองด้วยตนเองก่อนนะครับ
    แต่ เอ...ห้อยเดี่ยวองค์ละ ๓ สัปดาห์นี่ ใช้เวลาพอสมควรนะครับ คุณ nongnoo

11. Phocharoen

Phocharoen เป็นที่รู้จักกันดี

คุณ เชน ผมเคยถามจากผู้รู้แต่ไม่มีใครตอบ แต่ลักษณะเหมือนรู้ ผมเลยหาจากหนังสืออ่านเอง พบว่า บางท่านก็ว่าเป็น กรุมหาวัน แต่บางคนก็ ว่า เป็น กรุ อุโมงค์ ลำพูนเช่นกัน แต่ท้ายสุดทุกคนบอกว่า อิทธิคุณ สูงครับ ผมเองก็มีข้อมูลแค่นี้ ถ้าใครได้ข้อมูลเพิ่มเติม บอกเป็นวิทยาทาน ก็ดีครับ

12. sithiphong

ใครจะไปสวรรค์ ใครจะไปนรก เลือกกันเองครับ

13. sithiphong

จะบอกอีกเรื่องว่า เรื่องของกระทู้นี้ จะมีเรื่องราวต่างๆมาผจญอยู่เรื่อยๆ มีปัจจัยอยู่หลายประการ แต่ปัจจัยที่เกี่ยวข้องและมีผลสูงสุดก็คือ ผลประโยชน์ในการค้าขายพระ

แต่ไม่ว่าจะเป็นเรื่องอะไรก็ตาม ที่มาเป็นเรื่องราวต่างๆที่มาผจญในการขวางบุญเรื่องต่างๆ สิ่งที่มารเหล่านี้จะได้รับ ก็คือ "กรรม" แน่นอน

.

14. sithiphong

ต้องลองจริงๆครับ เสียเวลาสักนิด แล้วจะรู้ด้วยตัวเองว่า เป็นอย่างไร

.

15. nongnooo

ผมอยากจะบอกว่าประสบการณ์ผม ไม่เกินสามวันก็ทราบผลแล้วครับ พิมพ์อารายม่ายบอกครับ หุ หุ อีกแล้ว

16. sithiphong

เรื่องของการตรวจ "รูป" (เนื้อหาทรงพิมพ์) และ "นาม" (พลังอิทธิคุณขององค์ผู้อธิษฐานจิต) จำเป็นต้องควบคู่กันไป

ผมเองนำไปตรวจกับ พระและฆารวาส 3 ท่าน ,คุณnongnooo ก็นำไปตรวจอีก ,พี่ท่านนึงก็นำไปตรวจอีก แต่ผลที่ได้ทั้งหมดกลับมาตรงกัน ทั้งๆที่ผู้ตรวจทั้งของผม ,คุณnongnooo และพี่ท่านนึง ก็ไม่ได้รู้จักกัน แต่ตรงกันได้อย่างไร

ผมบอกไปไม่รู้กี่ครั้งแล้ว เรื่องของการตรวจ "นาม" แต่บอกอย่างไร ขี้เกียจพิมพ์ เข้าไปอ่านเอง อยากศึกษา อยากค้นคว้า ต้องรู้จักความพยายามกันบ้าง

แต่ถ้าขี้เกียจอ่าน ก็แล้วแต่ ตัวใครตัวมัน

อีกเรื่อง คนทั้งหลายไม่ได้มีหน้าที่ที่ตัดสินว่า ใครต้องรับกรรม ใครบิดเบือนข้อมูล ไม่มีใครหน้าไหนที่จะโกหกองค์พยามัจจุราชเจ้าได้ ไม่มีใครหน้าไหนโกหกเบื้องบนได้ ต้องพิสูจน์เองอีกเช่นกัน ขอย้ำ ต้องพิสูจน์เอง ทำไปเรื่อยๆ ทำไปบ่อยๆ ปรามาสไปเรื่อยๆ

อีกเรื่องที่สำคัญ กติกาการขายพระ ต้องกำหนดว่า พระแท้เป็นอย่างไร พระเก๊เป็นอย่างไร ขึ้นอยู่กับกลุ่มผู้ค้าขาย คิดต่อกันเอง

สมองมีไว้ศึกษา มีไว้ค้นคว้าหาความรู้ที่ยังไม่เคยรู้ อย่านำไปใส่ขยะ น๊ะจะบอกให้

.

17. nongnooo

55555ไม่ได้มาสนับสนุนกันเองนะครับ เพียงแต่ผมเห็นด้วยว่าถ้าเป็นมือผีจริงแล้วมีหลวงปู่.......มาเมตตาเสกให้ผมก็ต้องยอมแล้วครับ เพียงแต่เป็นนาม พิสูจน์ไม่ได้ และอย่าเพียงฟังเพราะพวกผมเล่าให้ฟัง ที่สำคัญอย่าเชื่อโดยเด็ดขาด ซึ่ง ผมก็ไม่เชื่อใครง่ายๆครับ ต้องพิสูจน์ด้วยตนเองเท่านั้นครับ อย่าเป็นเหยื่อคำบอกเล่าของใครทั้งนั้น อย่างที่ผมบอก ขนาดรูปเมื่อวานผมยังพบคนที่ผมไม่เคยรู้จักยังบอกให้ผมเก็บให้ดีๆ แท้เก่ามากๆครับ หุ หุ

18. sithiphong

สมัยก่อนให้สาบานก็ไม่สาบาน
    คุณยายผีป่า ให้โทร.ไปหาเพื่อนัดพบกัน ก็ไม่โทร. ให้มากันครบๆ
    ผมจะได้เตรียมพระวังหน้า ที่มีคนบางกลุ่มบางพวกบอกว่า เป็นพระเก๊หรือพระมือผี ให้พอดีกับคน ให้หักกลางองค์แล้วกระทืบให้ละเอียด

แต่อย่าบอกว่า เป็นรูปพระพุทธเจ้า หรือพระสงฆ์ เพราะว่า ถ้าเป็นอย่างนั้น ไม่ว่ารูปที่อยู่ตามถุงต่างๆ ตามหนังสือพิมพ์หรือโบว์ชัวร์ขายพระต่างๆ ก็ต้องเก็บรักษาบูชา ไม่ทิ้งขว้างกันเหมือนปัจจุบัน(ตามกองขยะก็เยอะแยะมากมาย เป็นต้น)

.

19. sithiphong

http://palungjit.org/showthrea...22445&page=762

"บุญเราไม่เคยสร้าง...ใครที่ไหนจะมาช่วยเจ้า"..!

"ลูกเอ๋ย ก่อนจะเที่ยวไปขอบารมีหลวงพ่อองค์ใด
    เจ้าจะต้องมีทุนของตัวเองคือบารมีของตนลงทุนไปก่อน
    เมื่อบารมีของเจ้าไม่พอจึงค่อยขอยืมบารมีคนอื่นมาช่ว ย
    มิฉะนั้นเจ้าจะเอาตัวไม่รอด เพราะหนี้สิน ในบุญบารมี
    ที่เที่ยวไปขอยืมมาจนพ้นตัว... เมื่อทำบุญทำกุศลได้
    บารมี ก็ต้องเอาไปผ่อนใช้หนี้เขาจนหมด ไม่มีอะไรเหลือติดตัว..
    แล้วเจ้าจะมีอะไรไว้ในภพหน้า หมั่นสร้างบารมีไว้..แล้วฟ้าดินจะช่วยเอง"...!

"จงจำไว้นะ...เมื่อยังไม่ถึงเวลาเทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่ วยเจ้าไม่ได้....
    ครั้นถึงเวลา...ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่..
    จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดินเมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลยจะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า..."

นี่คือคำเทศนา ของเจ้าประคุณสมเด็จพุฒาจารย์ (โต) พรมรังษี ที่ได้โปรดชี้ธรรมไว้ในนิมิตหลังจากที่ท่านล่วงลับไป แล้วเมื่อ 100 กว่าปี อันเป็นปฐมเหตุที่ต้องสร้างความดีอย่างไม่มีที่สิ้นสุด

<!-- / message -->
    บทกรวดน้ำ ไม่สงวนลิขสิทธิ์ครับ

<!-- sig --><O:p</O:p<!-- / message --><!-- edit note -->

20. channarong_wo

channarong_wo เป็นที่รู้จักกันดี

ผมก็ดูเป็นครับ เก่งด้วย ส่งมาให้ผมดูนะ...[​IMG]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 สิงหาคม 2008