พระวังหน้า ที่หลวงปู่บรมครูเทพโลกอุดรเสก ถ้าต้องการที่จะได้.....

ในห้อง 'งานบุญอื่นๆ' ตั้งกระทู้โดย sithiphong, 23 ธันวาคม 2005.

1. ตั้งจิต

ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

2. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

ผมถามแล้วครับ ตอบได้เลย เหอๆๆๆๆ

.

3. sithiphong

4. ตั้งจิต

ตั้งจิต เป็นที่รู้จักกันดี

ยากส์ ไปรึเปล่าครับท่านปาทาน เงาพระพิมพฺผมยังไม่เห็นเลย เอ..หรือให้แสงจ้าไปนี่

5. sithiphong

6. ทองอ้วน

ทองอ้วน เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าอย่างนั้นผมขอตอบเลยนะครับ แบบมั่นใจมากๆ
    1.ค.ไม่ทราบ
    2.ซ.ไม่ทราบ
    3.ฌ.ไม่ทราบ
    รู้สึกว่ามั่นใจยังไงไม่รู้ครับว่า ผมน่าจะตอบถูกทุกข้อครับ(good)

7. sithiphong

8. sithiphong

9. sithiphong

10. sithiphong

พระบรมสารีริกธาตุ องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระนามสมณโคดม (ส่วนบริเวณหน้าอก เช่น ปอด ,หัวใจ เป็นต้น)

คำบูชาพระบรมสารีริกธาตุ

นโม ๓ จบ<O:p</O:p

อะหัง วันทามิ อะธะ ปะติฏฐิตา พุทธะธาตุโย ตัสสานุภาเวนะ สะทา โสตถี ภะวันตุ เม. <O:p</O:p
    ข้าพเจ้า ขอน้อบน้อมนมัสการกราบไหว้ พระบรมสารีริกธาตุของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ที่ประดิษฐานอยู่ ณ ที่นี้ ด้วยอานุภาพแห่งกุศลผลบุญนี้ ขอให้ข้าพเจ้าประสพแต่ความสุขสวัสดีตลอดกาลทุกเมื่อเทอญ<O:p</O:p
    <O:p</O:p

คำอาราธนาพระบรมสารีริกธาตุ<O:p</O:p

อะเนกะกัปเป กุสะเล จินิตตะวา โลกานุกัมปายะ มะเนกะทุกขัง อุสสาหะยิตตะวา จะ สุจีระการัง พุทธัตตะ ภาวัง สะกะลัง อะคัญฉิ เอวัญจะ กัตตะวา ภะคะวา ทะยาลุ ทุกขา ปาโมเจกะ ขิเล จะอัมเห ทัสเสถะ โน ปาฏิหิรัง สุวิมหัง เฉทายะ กังขัง สะกะลัง ชะนัสสะ กาเกนะ รัญญา กะถิตันตุ ยัง ยัง ตัง ตัง อะขีลัง วิตะถัง ตะถัง เจ พุทธานะกะถา วิตะถา ตะถา เจ ทัสเสถะ วิยหัง นะยะนัสสะ โนปิ อัชชะตัคเต ปาณเปตัง พุทธัง ธัมมัง สะระณังคะตา สะมิมะหันตา ภินนะมุตตา จะมัชฌิมา ภินนะตัณฑุลา ชุททะกา สาสะปะมัตตา เอวัง ธาตุโย สัพพัฏฐาเน อาคัจฉันตุสีเสเม ปัตตันตุ ฯ

คำบูชาพระบรมสารีริกธาตุ (ประดิษฐานในองค์พระปฐมเจดีย์)<O:p</O:p

วันทามิ พุทธัง ปะฐะมัง จะ เจติยัง ตัตถะ ปะติฏฐัง ปะระมัง จะ ธาตุกัง ธัมมัง วะรันตัง ภะวะโต จะ สาสะนัง สังฆัง วิสุทธัง อุชุกัง จะ โสภะณัง อิจเจวะมัจจันตะนะมัสสะเนยยัง นะมัสสะมาโน ระตะนัตตะยัง ยัง ปุญญาภิสันทัง วิปุลัง อะลัตถัง ตัสสานุภาเวนะ หะตันตะราโย ฯ
    ข้าพเจ้าขอกราบไหว้ พระพุทธเจ้า องค์พระปฐมเจดีย์ พระบรมสารีริกธาตุ ซึ่งประดิษฐานอยู่ภายในองค์พระปฐมเจดีย์นั้น<O:p</O:p
    ขอกราบไหว้พระธรรมอันประเสริฐสุด ซึ่งเป็นคำสอนของพระพุทธเจ้า ผู้ประเสริฐสุด<O:p</O:p
    ขอกราบไหว้พระสงฆ์ผู้งดงาม ผู้บริสุทธิ์ยิ่ง ผู้ประพฤติตรงต่อคำสอน ข้าพเจ้านมัสการอยู่ซึ่งพระรัตนตรัย และองค์พระปฐมเจดีย์ อันเป็นสถานที่ประดิษฐานพระบรมสารีริกธาตุใด ซึ่งควรนมัสการโดยส่วนเดียวเช่นนี้ ได้รับแล้วซึ่งกุศลผลบุญอันไพบูลย์ ด้วยอานุภาพแห่งพระรัตนตรัย และผลบุญนั้น<O:p</O:p

คำไหว้พระธาตุรวม หลวงพ่อเกษม เขมโก สุสานไตรลักษณ์ จ.ลำปาง<O:p</O:p

นโม ๓ จบ<O:p</O:p

วันทามิ เจติยัง สัพพัฏฐาเนสุ ปติฏฐิตา สรีระธาตุง มหาโพธิง พุทธะรูปัง สกลัง สทา นาคะโลเก เทวะโลเก ตาวะติงเส พรัหมะโลเก ชัมพูทีเป ลังกาทีเป <O:p></O:p>
    สรีระธาตุโย เกสาธาตุโย อรหันตา ธาตุโย เจติยัง คันธะกุฏิ จตุราสี ติสะหัสสะ ธัมมักขันธา ปาทะเจติยัง นะระเทเวหิ ปูชิตา อหังวันทามิ ธาตุโย อหังวันทามิ ทูระโต อหังวันทามิ สัพพะโส

---------------------------------------------

พระบรมสารีริกธาตุ องค์พระปัจเจกพุทธเจ้า

คาถาบูชาพระปัจเจกพุทธเจ้า

สัพเพ ปัจเจกะสัมพุทธา นิโรธะฌานะโกวิทา นิราละยา นิราสังกา อัปปะเมยยา มะเหสะโย ทูเรปิ วิเนยเย ทิสสะวา สัมปัตตา ตังขะเณนะ เต สันทิฏฐิกะผะเล กัตตะวา สะทา สันติง กะโรนตุ โน

พระปัจเจกสัมพุทธเจ้าทั้งปวง ทรงปรีชาญาณในนิโรธสมาบัติและฌาณสมาบัติ
    ทรงปราศจากความกำหนัดยินดี หมดความรังเกียจ ทรงคุณอันหาประมาณมิได้ ทรงแสวงหาคุณอันประเสริฐ ทรงมีมหาทานบารมีเป็นเลิศ
    พระปัจเจกสัมพุทธเจ้าทั้งหลายเหล่านี้ เห็นหมู่เวไนยสัตว์แม้ในที่ใกล้ไกล ก็ทรงพระเมตตาเสด็จไปช่วยเหลือสัตว์เหล่านั้น ให้ได้รับประโยชน์โดยพลัน โปรดประทานความสงบร่มเย็นทั้งทางโลกและทางธรรม แก่พวกข้าพระองค์ในกาลทุกเมื่อเถิด.

---------------------------------------------------------

คาถาพระปัจเจกโพธิ ของหลวงพ่อปานวัดบางนมโค

คาถาเรียกทรัพย์

พุทธะ มะอะอุ นะโมพุทธายะ วิระทะโย วิระโคนายัง วิระหิงสา วิระทาสี วิระทาสา วิระอิตถิโย พุทธัสสะ มานีมามะ พุทธัสสะ สวาโหม"

ผมแนะนำให้หากล่องที่จะใส่เงินทำบุญ โดยระบุแต่ละกล่องว่า กล่องนั้นๆเรามีความประสงค์ที่จะทำบุญอะไร ทำมากทำน้อยก็เหมือนกัน ทำวันละบาทก็ได้ พอถึงสิ้นเดือนเราก็นำเงินที่อยู่ในกล่องไปทำบุญ

โดยเราอธิษฐานว่า เงินบริสุทธิ์ของเรามีความประสงค์ที่จะทำบุญอะไร เมื่อทำบุญโดยใส่เงินในกล่องแล้วก็สวดมนต์บูชาองค์พระปัจเจกพุทธเจ้าและคาถาเรียกทรัพย์ ทำทุกๆวัน พี่ใหญ่บอกมาเพียงให้สวดคาถาเรียกทรัพย์ แต่ผมแนะนำเพิ่มสำหรับท่านที่ได้อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุ พระปัจเจกพุทธเจ้าไปแล้วครับ

เมื่อทำบุญในทุกๆวันแล้ว ควรกรวดน้ำด้วยนะครับ

11. ake7440

ake7440 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2008
    ขอยกมือสนับสนุนด้วยคนครับ งานนี้พี่หนุ่มมาแนวนี้นี่ยกธงขาวเลยครับ

12. sithiphong

พระบรมสารีริกธาตุ องค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า พระนามสมณโคดม (ส่วนบริเวณหน้าอก เช่น ปอด ,หัวใจ เป็นต้น)
    และ
    พระบรมสารีริกธาตุ องค์พระปัจเจกพุทธเจ้า

ที่ผมอัญเชิญไปมอบให้กับทุกๆท่านที่ไปพบกันเมื่อวานนี้ครับ

.

13. sithiphong

14. ake7440

งานนี้ปล่อยคุณตั้งจิตลุยคนเดียวดีกว่าไหมนี่ครับ

15. sithiphong

16. sithiphong

17. ake7440

ขอทายว่าเป็นพระธาตุของพระอรหันต์ครับ

18. sithiphong

19. sithiphong

สิ่งที่เห็นอยู่นี้ เป็นหินประเภทหนึ่ง ที่สมัยก่อนนำมาใช้ในการขัดแผ่นเพลท(ผมไม่แน่ใจว่า สะกดคำถูกหรือเปล่าครับ) แผ่นเพลทใช้ในการพิมพ์หนังสือ เมื่อนำหินไปขัดกับแผ่นเพลท ลักษณะของหินจะมีรูปที่เว้า ตามที่หินนี้ขัดแผ่นเพลท หินก็เปรียบเหมือนกับกระดาษทราบละเอียดมากครับ

มีคนที่เห็นแล้ว มีรูปร่างใกล้เคียงกันกับพระบรมสารีริกธาตุ พระปัจเจกพุทธเจ้า จึงมีการนำมาหลอกขายเป็นพระบรมสารีริกธาตุ พระปัจเจกพุทธเจ้า กัน

เห็นแล้วควรระมัดระวังกันครับ

20. sithiphong

ท่านที่มีพระบรมสารีริกธาตุ อยู่ที่บ้านนั้น ระบบของกายทิพย์ที่อยู่ที่บ้านท่านมีการเปลี่ยนแปลงไป (แต่เปลี่ยนอย่างไร ขอสงวนสิทธิ์ไม่แจ้ง)

ที่สำคัญไปกว่านั้น ท่านต้องหมั่นสวดมนต์และนั่งสมาธิให้บ่อยๆ เทวดาท่านชอบฟังธรรมครับ

.