@@@พระราชสิทธิมงคล(หลวงปู่สวัสดิ์ จิตตะทส) วัดศาลาปูน พระอริยสงฆ์กรุงเก่า@@@

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Whiskeys, 2 กุมภาพันธ์ 2013.

1. พรอริยะ

พรอริยะ เป็นที่รู้จักกันดี

ของดีจากหลวงปู่ครับ ท่านแจกให้กับลูกศิษย์ที่ไปกราบนมัสการ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      161.1 KB
      เปิดดู:
      51
      ขนาดไฟล์:
      149.9 KB
      เปิดดู:
      50
      ขนาดไฟล์:
      192.7 KB
      เปิดดู:
      52
      ขนาดไฟล์:
      206.4 KB
      เปิดดู:
      58
  2. Norr

Norr เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    ขอบคุณสำหรับไมตรีจิตดีๆในการต้อนรับกันนะครับคุณวิทย์ (^_^)

ผมคุ้นๆคุณวิทย์เหมือนๆเห็นในกระทู้ เลื่อนยศเลื่อนตำแหน่ง ใช่มะครับ...
    ขอเป็นหนึ่งในกัลยาณมมิตรเพื่อนศึกษาหลวงปู่สวัสดิ์ด้วยคนนะครับ...ขอบคุณครับ

3. Whiskeys

Whiskeys เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดเลยครับพี่ รับจากมือท่านเองเลย ขอให้บารมีหลวงปู่คุ้มครองนะครับ

4. พิมาน

พิมาน เป็นที่รู้จักกันดี

23 กันยายน 2009
    เวลาเปิดตลับสีผึ้งของท่านออกมา หอมตลบอบอวนไปทั้งห้องพระเลย

5. Whiskeys

ใช้แล้วครับ !!! กระทู้นั่น เลื่อนยศเลื่อนตำแหน่ง เป็นของคุณเค เป็นกระทู้ที่มีสาระประโยชน์อีกกระทู้นึงเลยละครับ

6. Whiskeys

ถ้าไม่เป็นการณ์รบกวนเกินไปรบกวนพี่ พิมาน ช่วยถ่ายภาพมาให้เป็นกรณีศึกษาสักหน่อยนะครับ ผมเองก็ยังไม่มีวาสนาได้ครอบครองเลย !! (deejai)

7. Norr

Norr เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    ขอบคุณครับพี่กูล.....

พระอริยสงฆ์ที่ปฏิบัติดีปฏิบัติชอบและยังดำรงขันธ์อยู่นั้นหายากในปัจจุบันจริงๆครับ...
    ส่วนใหญ่จะมาศึกษาและรู้จักท่านก็เมื่อสายเสียแล้ว....

พอมาเห็นพี่กูลศรัทธาในองค์หลวงปู่สวัสดิ์.... ผมจึงเกิดเชื่อมั่นในความศรัทธาของพี่กูลก่อนเป็นอันดับแรกเลยครับ...

ฉะนั้นขอเดินตามรอยผู้ใหญ่( พี่ชายของผม )ด้วยคนครับ...

ก่อนอื่นขอศึกษาและอ่านเรื่องราวของท่านเพื่อเพิ่มความศรัทธาก่อนอันดับแรกครับ..

8. พิมาน

แหะๆ ผมไม่มีกล้องครับ

9. พิมาน

ที่จริงผมไม่ทราบหรอกว่าท่านทำสีผึ้งได้
    ถ้าไม่เพราะลูกศิษย์ที่วัด แอบกระซิบบอก
    ให้ผมขอสีผึ้งท่าน เพราะตอนนั้นท่านเพิ่งจะทำเสร็จ
    ตอนผมขอท่าน ท่านพูดลอยๆออกมาว่า พวกปากมาก
    คงหมายถึงลูกศิษย์ที่วัด ที่แอบกระซิบบอกผม
    นับแล้วก็ผ่านมาสิบกว่าปีได้แล้วนะครับ

10. พิมาน

ผมใช้สีผึ้งไปแค่ครั้งเดียว
    หลังจากนั้น ก็หวงไม่กล้าใช้อีกเลย
    เก็บไว้ในห้องพระจนถึงทุกวันนี้
    แต่ชอบเปิดตลับออกมาดู
    เพราะหอมมาก หอมจริงๆ

11. พิมาน

ขนาดสีผึ้งของหลวงพ่อมี วัดมารวิชัย
    ผมว่าหอมมากแล้ว
    แต่ของหลวงพ่อสวัสดิ์
    กลับหอมมากกว่าอีก

12. Whiskeys

วันนี้ขอเล่าประการณ์ตรงของผม นะครับซึ่งเป็นเหตุแห่งศรัทธาต่อหลวงปู่สวัสดิ์ เรื่องนี้เกิดขึ้นตั้งแต่สมัยที่ผมยังเรียนอยู่ ม.ต้น ตอนนั้นจำได้ว่าที่โรงเรียนมีจัดกิจกรรมบวชสามเณร ในวันที่5 ธันวาคม ถวายพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เป็นเวลา 5 วัน ผมก็เป็นคนนึงที่ได้เข้าร่วมบวชเพื่อถวายเป้นพระราชกุศลในครั้งนี้ด้วย โรงเรียนของผมเป็นโรงเรียนเทศบาล ซึ่งก็ได้มาบวชที่วัดศาลาปูน แต่ไปจำวัดที่ วัดกษัตราธิราชวรวิหาร วัดสุดท้ายของการบวชก็ได้มาทำการสึกที่ "วัดศาลาปูน" ตอนนั้นได้เจอและรู้จักกับหลวงปู่สวัสดิ์เป็นครั้งแรก และท่านก็เป็นองค์ลาสึกให้กับสามเณรทุกรูปในวันนี้ พอใกล้เริ่มทำการสึกผมกลับมีความรู้สึกที่อยากจะบวชต่อ อาจารย์แต่ละโรงเรียนก็ได้เดินถามว่า มีใครที่จะยังไม่สึกบ้างให้ลุกแยกออกมา ผมจำได้ว่ามีเณรองค์หนึ่งลุกออกไป หลังจากนั้นผมก็ลุกออกไปตามเขา เหอะๆ ซึ่งแม่ผมเองที่ไปรอรับกลับบ้าน ก็งง ว่าทำไมยังไม่สึก ผมเองก็ตอบไม่ได้ว่าทำไม หลังจากเสร็จพิธีสึกให้สามเณร ทุกรูปแล้ว ก็มีคนเดินมาเรียกให้เข้าไปกราบหลวงปู่สวัสดิ์ ผมก็เดินไปพร้อมกับเณรอีกองค์หนึ่ง เมื่ออยู่ต่อหน้าหลวงพ่อผมรู้สึกได้ถึงความเอิบอิ่มและเมตตาจากท่านมาก ท่านก็ให้พรพร้อมพรหมน้ำพระพุทธมนต์ให้ แต่เรื่องที่เกิดขึ้นต่อจากนี้คือท่านกวักมือเรียกผมเข้าไปใกล้ท่าน ผมก็ก้มลงกราบท่าน ท่านก็บริกรรมพุทธมนต์และเป่าลงมาที่กระหม่อมผม วินาทีนั้นความรู้ยังไงก็บอกไม่ถูก มันรู้สึกว่าเย็นมาก เย็นเข้ามาถึงกระดูกเลยผมเงยหน้ามองท่านและก็ได้เห็นรอยยิ้มแห่งความเมตตาจากท่าน หลังจากนั้นเป็นต้นมาไม่ว่าผมจะติดขัดในเรื่องอะไรก็จะอธิฐานขอให้หลวงปู่ช่วยเสมอ ซึ่งก็เป็นกำลังใจในการทำงานของผมอีกประการหนึ่ง และผมก็ไม่เคยประสบอุบัติเหตุเลยสักครั้ง นี่ก็เป็นประสบการณ์ครั้งแรกที่ได้เจอกับหลวงปู่และก็เป็นเหตุแห่งศรัทธาที่มีต่อหลวงปู่สวัสดิ์มาจนทุกวันนี้ !!! :VO

13. teera-chang

teera-chang เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2006
    หลังจากพี่พิมานบอกว่าหลวงปู่ทำสีผึ้ง ตอนหลายปีก่อนพอมีโอกาสตามไปบ้างไปแล้วปรากฏว่านอกจากไม่มีเวลา หลวงปู่ท่านก็ป่วยมากเป็นเส้นเลือดเปราะทำให้ท่านจารไม่ได้อีกแล้ว แต่ท่านก็เมตตาบอกว่าถ้าจะจารให้ไปให้หลวงพี่อีกองค์จารให้ ซึ่งก็คงจะไม่รบกวนดีกว่าแค่นี้หลวงปู่ก็เมตตาพอควรแล้ว เสียงก็ไม่ค่อยจะมาแรงเปล่งแล้ว ใครไปกราบหลวงปู่อย่าไปรบกวนหลวงปู่มากนะครับ ท่านจะได้อยู่นานๆ

14. พิมาน

อิอิ ท่านช้าง ตามมาถึงกระทู้นี้เลยหรือ

15. Whiskeys

เป็นเกียรติอย่างยิ่งครับ ที่มาเยี่ยมกระทู้นี้ หากพี่ teera-chang วัตถุมงคลหรือประสบการณ์ของหลวงปู่ร่วมแชร์ได้นะครับ

16. chatrchai_chan

chatrchai_chan เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2009
    ปีก่อนผมเอารถที่บ้านไปให้หลวงพี่ประดิษฐ์ท่านเจิมให้ ตอนหลวงพี่เดินมาถึงท่านคุยกับพ่อผมแล้วท่านบอกโหเลขคันนี้สวยจริงๆ พอเจิมเสร็จหลวงปู่สวัสดิ์พรหมน้ำมนต์ให้รอบคัน

กลับมาซื้อหวยทะเบียน ปรากฎว่างวดนั้นออกเลขท้าย 2 ตัวทะเบียนรถครับ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 กุมภาพันธ์ 2013
  17. nitikoon kongkhaw

nitikoon kongkhaw เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบพระคุณคุณch.chanที่มาเล่าประสบการณ์ให้ฟังกันครับ...

18. nitikoon kongkhaw

nitikoon kongkhaw เป็นที่รู้จักกันดี

สวยๆทั้งนั้นครับคุณพรอริยะ..:cool::cool::cool:

19. Whiskeys

น้อมกราบหลวงปู่สวัสดิ์และสวัสดีคร๊าบบบบบบ พี่ๆทุกท่าน ด้วยนะครับ

20. nitikoon kongkhaw