พระปิดตาปรกเกล้า (นาคปรก) วัดสันติธรรม เชียงใหม่ สร้าง

ในห้อง 'แจกฟรี แต่มีค่าส่ง' ตั้งกระทู้โดย พ.เชียงใหม่, 10 เมษายน 2010.

1. พ.เชียงใหม่

พ.เชียงใหม่ Active Member

สัปดาห์วิสาขบูชา 2553
    ณ วัดสันติธรรม ต.ช้างเผือก อ.เมือง จ.เชียงใหม่ ​

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=0 width="80%" border=0><TBODY><TR><TD class=style19 height=29>

โดย ศิษย์วัดสันติธรรม

</TD></TR><TR><TD class=style48></TD></TR><TR><TD class=style49>
    ขอเชิญร่วมงานนิทรรศการนิทรรศการพระธาตุ

ณ วัดสันติธรรม ตำบลช้างเผือก อำเภอเมือง จังหวัดเชียงใหม่

ระหว่างวันที่ 22 – 29 พฤษภาคม 2553

มีกิจกรรมดังนี้​

วันที่ 22 พฤษภาคม 2533 เวลา 18.18 น.
    พิธีเปิดงานนิทรรศการ
    ซึ่งในงานจะจัดแสดง พระบรมสารีริกธาตุ จากประเทศไทย - อินเดีย – ศรีลังกา - พม่า พระอรหันตธาตุยุคพุทธกาลและกึ่งพุทธกาล และอัฐิธาตุครูบาอาจารย์ พระสุปฏิปันโน ทั่วประเทศไทย อาทิ ครูบาเจ้าศรีวิชัย หลวงปู่เสาร์ กันตสีโล
    หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต หลวงปู่แหวน สุจิณโณ หลวงปู่สิม พุทธาจาโร
    หลวงปู่ชอบ ฐานสโม หลวงพ่อมหาทองอินทร์ กุสลจิตฺโต
    พระธาตุชานหมากหลวงตามหาบัว ญาณสัมปันโน
    อัฐิธาตุพระพุทธพจนวราภรณ์ เป็นต้น

วันที่ 26 – 28 พฤษภาคม 2553
    กิจกรรมบวชเนกขัมมะปฏิบัติธรรมเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว​

วันที่ 28 พฤษภาคม 2553
    ประกอบพิธีเททองหล่อพระเจ้าทันใจ และพิธีพุทธาภิเษกพระเจ้าทันใจ​

จัดแสดงนิทรรศการตั้งแต่วันที่ 22 – 29 พฤษภาคม 2553
    เปิดนิทรรศการตั้งแต่เวลา 08.30 น. ถึง 21.30 น. ของทุกวัน

ประมวลภาพกิจกรรมนิทรรศการพระธาตุ

ความเป็นมาของพระบรมสารีริกธาตุวัดสันติธรรม​

ท่านพระครูวิมลธรรมรัตเจ้าอาวาสวัดสันติธรรม
    และพระอาจารย์พระมหาฉลอง อริยวํโส ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดสันติธรรม
    เข้ารับประธานพระบรมสารีริกธาตุจาก สมเด็จพระญาณสังวร สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปรินายก เพื่อนำไปประดิษฐาน ณ มณฑปพระธาตุบูรพาจารย์
    เมื่อ ๒๕ เม.ย.๕๐

พระบรมสารีริกธาตุจากสมเด็จพระสังฆราชแห่งประเทศไทย จำนวน ๙ องค์

ปัจจุบันมีจำนวน ๑๘ องค์

ท่านพระครูวิมลธรรมรัตเจ้าอาวาสวัดสันติธรรม
    และพระอาจารย์พระมหาฉลอง อริยวํโส

ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดสันติธรรมรับมอบพระบรมสารีริกธาตุ

จากพระเทพญาณวิศิษฏ์ เจ้าอาวาสวัดพระรามเก้ากาญจนาภิเษก

ซึ่งเป็นพระบรมสารีริกธาตุจากสถูปโบราณเมืองกุสินาราย์ประเทศอินเดีย
    เมื่อ ๒๖ เม.ย. ๕๐

พระบรมสารีริกธาตุจากสถูปโบราณ เมืองกุสินาราย์ ประเทศอินเดีย

มีสัณฐาน เมล็ดพันธุ์ผักกาด พรรณะแดง บางองค์ สัณฐานถั่วแตก พรรณขาว

พระอาจารย์พระครูวิมลธรรมรัต เจ้าอาวาสวัดสันติธรรม
    รับมอบพระบรมสารีริกธาตุจาก พระอาจารย์ชินรัตนะนายะเกเถโร
    วัดสิริสัมมะโกดายะ ดีไลเวนา เมืองแคนดี้ ประเทศศรีลังกา เมื่อ พ.ศ. ๒๕๕๑

พระบรมสารีริกธาตุจากประเทศศรีลังกา มีลักษณะเป็นอัฐิธาตุโบราณ

ขนาดเท่าเมล็ดข้าวสาร พรรณะพิกุลแห้ง

พระบรมสารีริกธาตุลักษณะต่าง ๆ ที่จัดแสดงในนิทรรศการ

พุทธศาสนิกชนเวียนประทักษิณ พระบรมสารีริกธาตุ

พุทธศาสนิกชนร่วมกันสักการะบูชาพระบรมสารีริกธาตุและชมนิทรรศการบนพระอุโบสถ วัดสันติธรรม ​

</TD></TR><TR><TD class=style49>

กิจกรรมบวชเนกขัมมะเมื่อปีที่แล้ว

พิธีบวชเนกขัมมะบนอุโบสถวัดสันติธรรม ท่ามกลางวงล้อมแห่งพระธาตุ

บรรยากศรอรับประทานอาหารเช้า

ผ่อนคลายอิริยาบถ

ฟังอบรมธรรมะ

นั่งสมาธิภาวนา

ร่วมกันเวียนเทียนรอบพระสันติเจดีย์ เจดีย์ที่หลวงปู่สิม สร้างไว้ ​

ท่านที่ประสงค์จะของบวชเนกขัมมะ ปฏิบัติธรรม ระหว่างวันที่ 26 - 29 พฤษภาคม 2553 สามารถติดต่อสอบถามรายละเอียดได้ที่ วัดสันติธรรม 053-221-792 รายละเอียดการเตรียมตัวจะนำเสนออีกครั้งครับ

</TD></TR></TBODY></TABLE>​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2010
  2. พ.เชียงใหม่

พระปิตตาปรกเกล้า ที่วัดสันติธรรม ที่เป็นของส่วนของวัด
    ยังมีพอสำหรับแจกผู้มาปฏิบัติธรรม ได้อีกเลื่อย ๆ ครับ

3. COFFEEMAX

COFFEEMAX เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2009
    ผมได้รับพระปิดตาปรกเกล้าเนื้อเซรามิค เผา อาบน้ำหว่าน แล้วครับ
    ขอบคุณมากครับ

4. my child

my child เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับ พี่ พ.เชียงใหม่
    ได้รับพระเรียบร้อยแล้วครับ
    ขอขอบคุณและอนุโมทนาด้วยนะครับ

ชาย

5. veerapong70

veerapong70 เป็นที่รู้จักกันดี

ได้รับพระแล้วครับ
    ขอบคุณมากครับ

พี่ที่ทำงานเห็นพระแล้วชอบ
    อยากจะได้ซักองค์ ได้ไหมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 เมษายน 2010
  6. ChaAimThes

ChaAimThes สมาชิกใหม่

:cool: คุณ พี่ พ.เชียงใหม่คะ
    ที่เอมขอพระนาคปรก ** ด้านหลังฝังหัวนะ 1 องค์
    โอนเงินค่าจัดส่งให้แล้วนะคะ

ขอแจ้ง ชื่อ ที่อยู่จัดส่ง อีกครั้งค่ะ

ประภาศรี (ชะเอม)
    บริษัทแอดวานซ์ อินโฟร์เซอร์วิส ฯ
    414 อาคารชินวัตร 1 ชั้น 14 ส่วนหน้า
    ถ. พหลโยธิน สามเสนใน เขตพญาไท
    กรุงเทพฯ 10400

แล้วไม่ทราบว่า เอมขอ รุ่ น เ นื้ อ ข า ว อีกองค์ให้ พี่ชาย ด้วยได้ไหมคะ ?
    พี่เค้าอยากได้มากเลยอ่ะค่ะ

^^ รบกวนด้วยนะคะ

ขอบพระคุณค่ะ

7. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    ๑.เนื้อดินเซรามิค เผา อาบน้ำหว่าน มีหลายสี ขาว เหลือง แดง น้ำตาล เขียว ขึ้นอยู่กับความร้อนของไฟ ด้านหลังติดจีวรและเกศา มีอานุภาพเด่นทางโชคลาภ เมตตามหานิยม สร้างจำนวน ๒,๐๐๐ องค์

ขอรับเนื้อนี้ครับ 1 องค์ครับ

โอนแล้วจะแจ้งบอกที่อยู่นะครับ

อนุโมทนาด้วยครับ

8. yai_93

yai_93 เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2007
    ขอรับด้วย 1 องค์ครับ

9. Dr Suttipong

Dr Suttipong Active Member

26 พฤศจิกายน 2007
    นมัสการพระอาจารย์ครับ

กระผมโอนเงินค่าส่งให้แล้วครับ 100.-ตามที่โทรแจ้งครับ....แต่กระผมอยากขอความเมตตาอีกสัก 2 องค์ครับจะเก็บไว้ให้ลูกชายครับ อย่างละองค์ดังนี้ครับ
    ๑.เนื้อดินเซรามิค 1 องค์
    ๒.เนื้อว่าน 1 องค์
    ควรมิควรอย่างไรก็สุดแท้แต่พระอาจารย์จะเมตตาครับ

ขอนมัสการมาด้วยความเคารพอย่างสูง

ดร.สุทธิพงศ์ เปรื่องค้า
    คณะเทคโนโลยี
    มหาวิทยาลัยราชภัฏอุดรธานี
    ถนนทหาร
    อ.เมือง
    จ.อุดรธานี
    41000
    โทร. 084-0324422

10. พ.เชียงใหม่

วันจันทร์หน้า ผมจะจัดส่งให้ทุกท่านตามต้องการของทุกท่าน อีกรอบครับ

11. homo

homo เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2008
    ได้รับพระเรียบร้อยแล้วครับ ขอบพระคุณท่านมากครับ

12. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    ได้โอนเงินค่าส่งพระจำนวน 50 บาทให้แล้ว เวลา 19.59 น. 28/04/53
    กรุณาส่งมาที่
    นายสาธิต ไชยวังษา
    11/9 ถนนรามคำแหง
    ตำบลหัวเดียด อ.เมืองตาก จ.ตาก 63000

ขอขอบคุณและอนุโมทนาครับ

13. วีรวัช

วีรวัช เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2009
    รอผมด้วยเน้อ ยังไม่ได้โอนเลย (deejai)

14. sanya

sanya เป็นที่รู้จักกันดี

14 กันยายน 2005
    ได้รับพระเรียบร้อยแล้วคับ..ขอบคุณมากครับ..อนุโมทนาบุญด้วย

15. atha

atha เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2006
    ขอรับพระปิดตา 1 องค์ครับ พิมพ์ไหนก็ได้ครับ
    อรรถกร แก้วไพศาล
    41/1 ม.10 ต.หนองไขว่
    อ.หล่มสัก จ.เพชรบูรณ์ 67110

16. SPARTANS

SPARTANS เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2008
    โอนค่าจัดส่งแล้วครับ ๑o๘ บาท วันพฤหัสที่ 29/04
    ที่อยู่จัดส่ง PM ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 เมษายน 2010
  17. chita

chita เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

19 มิถุนายน 2009
    อนุโมทนาสาธุครับ
    รบกวนขออย่างละองค์ครับ พระปิตาเนื้อเซรามิค และเนื้อว่าน
    เดี๋ยวโอนเงินแล้วจะแจ้งที่อยู่อีกครั้งครับ
    ขอบคุณครับ

18. kkung1234

kkung1234 เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาครับ
    ขอรับ เนื้อว่าน สีน้ำตาล ช็อคโกแล็ต ดำ ด้านหลังฝังหัว นะ มีอานุภาพเด่นทางมหาปราบ ป้องกันภัยอันตราย กันคุณไสย์ ภูตผีปีศาจ และยังมีโชคลาภ เมตตามหานิยม

ชัยวัฒน์ เดชตระกูลวงศ์
    59/42 หมู่ 3 หมู่บ้านเปี่ยมสุข
    ซ.รัตนาธิเบศร์ 34 ถ.รัตนาธิเบศร์
    ต.บางกระสอ อ.เมือง
    จ.นนทบุรี 11000
    ขอบพระคุณครับ

โอนปัจจัยเป็นจำนวน 50.11 บาทครับ โอนเมื่อ 10:24:58 ครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 29 เมษายน 2010
  19. ตะติยะทาส

ตะติยะทาส เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2008
    ท่านที่ได้รับพระไปอย่าเอาไปขายเลยนะครับขอเถอะมันเก็บไว้บูชาเถอะครับ

20. chainat21

chainat21 สมาชิกใหม่

อนุโมทนาสาธุครับ
    ขอรับ เนื้อว่าน สีน้ำตาล
    เดี๋ยวโอนเงินครับ

ชัยนาท สุคงเจริญ
    117 ม.6 ต.โพนสูง อ.ด่านซ้าย จ.เลย 42120
    ขอบคุณครับ