พระปรอทหลวงปู่ละมัยของแท้ยังมีให้เช่า ที่วัดนะคร้บ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย Ong, 5 กุมภาพันธ์ 2010.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. คนกันเอง

คนกันเอง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดียามเช้าครับ พี่ญาณธรรม คุณ ก๊าซโซลิน และพี่ทุกท่าน

2. คนกันเอง

โอ้ ขอบคุณมากครับ พี่ญาณธรรม และคุณก๊าซ

3. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

คนเราเครียดอาจจะไม่รู้ตัวนะแก๊ส มันอาจจะเป็นจิตสำนึกลึกๆๆก็ได้ ไม่มีใครรู้หรอก เอาเป็นว่ารองอ่านนี้ดูนะ ไปหามาให้อ่านโดยเฉพาะเลยนะเนี่ย

แก้ปัญหานอนกัดฟันอย่างไรดี ?
    • สิ่งแรกเลยคือต้องหาทางป้องกันอย่าให้เครียดหรือสร้างภูมิคุ้มกันให้ทนกับ ความเครียดให้ได้
    • ขจัดสาเหตุชักนำ การมีฟันซ้อน ฟันเก ก็จัดเสีย ถ้าฟันสบไม่ดีสูงไป ก็ปรับให้มันลงตัวโดยทันตแพทย์
    • ใส่ฟันยาง ซึ่งทันตแพทย์จะพิมพ์ฟัน แล้วหล่อแบบทำให้เหมาะสม หรือชิดกับฟันของแต่ละคนใส่นอนกลางคืนเพื่อลดการเสียดสีและของฟัน ป้องกันไม่ให้ฟันสึก หรือแตกร้าวได้ อีกประโยชน์หนึ่งยังช่วยลดเสียงรบกวนได้เป็นอย่างดีครับ
    หากท่านมีปัญหาดังกล่าวก็อย่ารอช้า รีบปรึกษาทันตแพทย์เพื่อตรวจหาสาเหตุและป้องกันก่อนที่ฟันของท่านถูกบดขยี้ ด้วยการนอนกัดฟันจนแบนราบชิดขอบเหงือก เรื่องนี้ป้องกันแก้ไขได้ครับ

คนเรานี่ก็มีโรคไปกันคนละแบบเนาะ แต่ก็มีเหมือนกันทุกคน เดี๋ยวถ้าเจอวิธีอะไรดีๆจะเอามาบอกอีกนะ hold on

4. ภัทรอังคาร

ตามปกติแล้วการนอนกัดฟันยังหาสาเหตุได้ไม่ชัดเจนแต่เหตุผลหลักๆที่ของการนอน กัดฟันนั้นมีการยอมรับกันอย่างกว้างขวางว่ามาจากความเครียดเป็นหลักฉะนั้น ใครก็ตามหากต้องการรักษาอาการนอนกัดฟันต้องไปค้นหาสาเหตุของความเครียดของ ตัวเองแล้วรักษา เมื่อหายเครียดอาการนอนกัดฟัน่าจะหายๆไป แต่ในขณะที่ทำการรักษาอาการนอนกัดฟันอยู่ให้ทำการหาอุปกรณ์รองฟันที่เรียก ว่า Mouth Guard มาสวมใส่ขณะนอนหลับ เพื่อลดความเสียหายของฟันที่ถูกบดกัดขณะนอนหลับ ซึ่ง Mouth Guard มีหลายชนิดมีทั้งแบบที่ใส่เวลาเล่นกีฬา เราเรียกว่า Sport Mouth Guard แต่ถ้าใช้สำหรับคนที่มีอาการนอนกัดฟัน เรา จะเรียก อุปกรณ์ชนิดนี้ว่า Night Mouth Guard ,Night Mouth Guard Kit,Night Mouth Guard For Teeth Grinding ซึ่งเราสามารถดูตัวอย่าง Mouth Guard For Teeth Grinding ได้ที่ Night Mouth Guards for Grinding Teeth and MouthGuards for Sports - Mouth Guard

วิธีแก้การนอนกัดฟันนะคะ อันดับแรกต้องไปพบทันแพทย์
    ทันตแพทย์จะแนะ นำให้คุณลองใส่ฟันยางคล้ายฟันยางนักมวย มีชนิด เนื้อยางแข็ง และอ่อน เขาเรียกว่า night grad
    ราคาน่าจะประมาณ 500 บาทขึ้นไป ราคาแล้วแต่ว่าทำที่ไหน ทำของรัฐย่อมถูกกว่าเอกชน
    หรือต้องให้ ทันตแพทย์ดูว่ามีการกัดสบฟันถูกต้องหรือไม่ ถ้าไม่ตรงตำแหน่งเขาก็จะมีวิธีรักษาท่านอีกทางนะคะ

5. ภัทรอังคาร

หวังว่าคงช่วยได้นะจ๊ะ หลักๆมันก็มีอยู่แค่นี้แหละ ตัวเองรองไปคิดดูว่ามีเครียดอะไรหรือป่าว อาจจะคิดว่าไม่มี แต่ความกังวลเล็กๆในจิตสำนึกก็เป็นความเครียดไ้ด้นะ แต่การใส่ฟันยางน่าจะเป็นทางออกที่ดีหรือไม่ก็นอนตระแคงตลอดทั้งคืนจ๊ะ

6. ภัทรอังคาร

แงๆๆๆ เดือนนี้ทั้งเดือนเค้าถูกสั่งห้ามไม่ให้หยุด บอกว่างานก่อสร้างเร่ง เค้าอย่างเซ็งเลย ไม่ใช่เหล็กนะเฟ้ยจะได้ทนทาญาติ เค้าก็อยากพักเหมือนกัน ทุกวันนี้ก็ไม่รู้ทำวันละกี่ชั่วโมงแล้ว เห็นเราเป็นชะนี เลยสับโขก สับโขก กะจะให้เราทนไม่ได้แล้วลาออกเองมั้ง ฝันไปเถอะ อิอิอิ เรื่องไรจะไปให้โง่ อยากให้ไปต้องจ่ายมา 4 เดือน ออกไปจะได้รวยเลยไปตั้งหลักได้ เซ็งชิบ

7. chaiwat13

chaiwat13 เป็นที่รู้จักกันดี

เย้ๆๆๆๆๆ น้ำลงแล้วไม่รู้จะขึ้นอีกหรือเปล่า 555... ดูข่าวเมื่อเช้า อ่างทองปลิ่งอาราวาดไม่รู้ที่ปทุมจะเจอหรือเปล่า...

8. ภัทรอังคาร

ดีใจด้วยนะค่ะ ขอให้น้ำแห้งเร็วๆเนาะ สงสารชาวบ้านมากเลย

9. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

แสดงว่าต้องมีเงินเืดือนเป็นแสนแน่เลยถึงเอาแค่ สี่เดือน
    เป็นผมต้องเอามากกว่านี้ถึงจะตั้งตัวได้ครับ

10. ภัทรอังคาร

อิอิอิอิ มะใช่หรอก ตั้งตัวมันมีหลายแบบนิคุณ แบบเล็ก ใหญ่ กลาง 55555 ก็ต้องเอาตามกฎหมายแรงงานสิจ๊ะ ไม่ใช่จะไปเรียกร้องได้เกินนะ ยกเว้นจะหาเรื่องไปฟ้องเขา 55555 ถึงอาจจะได้มากกว่า

11. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

ฮ่า ฮ่า ฮ่า

สั้นๆแต่ได้ใจความนะครับ

12. chaiwat13

chaiwat13 เป็นที่รู้จักกันดี

เห็นด้วยอย่างยิ่ง เพราะตอนนี้เบื่อชีวิตในเมืองหลวงมากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเพราะงอเงินตัวเดี๋ยวแท้(สะกดคำว่าพอได้เมื่อไรจะกลับไปอยู่บ้านแล้ว 555...อีกไม่นานหรอก...)(deejai)(deejai)(deejai)

13. ภัทรอังคาร

อุ้มก็เบื่อชีวิตในโลกสีม่วงมากเลย เป็นชะนีตัวเดียวโหนไปโหนมา โหนไปตรงนู้นที ตรงนี้ที แรกกับ งอเงินตัวเดียวนี่แหละ สุดจะทนบางที อยากมีชีวิตที่สงบสุข ปากไม่ต้องเปียก หัวไม่ต้องปวด อยู่แบบนิ่งๆ ก็คงต้องไปนอนงอมืองอเท้าอยู่ที่บ้านสุขสบายกว่าเยอะแต่ตังค์ก็จะไม่มีใช้ เลยต้องกำกลืนฝืินทนอยู่ในสถาณที่อโคจรเยี่ยงนี้ :':)':)'(

วันไหนเป็นไทยเมื่อไหร่นะ จะไปตลอนทัวร์ให้สาแก่ใจเลย ร๊อรออยู่เนี่ย เมื่อไหร่หน๋อ

14. jae in

jae in เป็นที่รู้จักกันดี

3 กุมภาพันธ์ 2010
    จันทร์ถึงศุกร์อยู่ชั้น6 เสาร์อาทิตย์อยู่ชั้น8

15. pana_mool

pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2006
    ขอบพระคุณครับพี่................................

16. pana_mool

pana_mool เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤศจิกายน 2006
    โลกสีม่วงของเจ๊ นี่เป็นแบบไหนหนอ
    ถ้าโลกม่วงของผู้ชายพอจะเข้าใจ แต่โลกสีม่วงของเจ๊ เป็นแบบไหนนึกไม่ออก

ติดตามอ่านกระทู้ตลอด แต่ช่วงนี้งานเยอะ ก็เลยไม่ได้โพส มีัวันนี้ที่พอจะมีเวลาหน่อยได้หายใจหายคอพักบ้างนิดหนึ่ง

พี่ๆ น้องๆ สบายดีกันทุกคนนะครับ:cool:

17. gasnaka

gasnaka เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    ทั้งหมดที่เจ้บอกมานี่ เราอ่านจากเน็ตแล้ว แต่เราคิดว่าเผื่อมีวิธีที่มากกว่านี้ เช่นที่อ่านเจอให้ก่อนนอนให้กัดฟันแน่นๆไว้ 10 ชุดๆละ 10 ครั้ง หรือให้อ้าปากค้างไว้ สัก10 ชุด อะไรแบบนี้ เผื่อมีวิธีที่ใครใช้แล้วได้ผล
    เราเพิ่งมาเป็นไม่กี่เดือนนี้เอง สงสัยเครียด มีที่อยู่ กินอิ่ม นอนหลับ อยู่สบายแต่ไม่มีเงินเข้ามาเพิ่ม 555 ติงต๊องจัง
    อันนี้เป็นปัญหาจริงๆนะ เดี๋ยวเจ้เห็นพูดเล่นแล้วนึกว่าไม่จริงอ่ะ
    เค้าปวดหัว ปวดกราม จริงๆนะ อิอิ..อ้อนหน่อย

18. gasnaka

โลกสีม่วงของเจ้ก็เหมือนโลกสีม่วงของผู้ชายนั่นแหละ
    นี่ถ้าเจ้แอบปลอมเป็นกระเทยซะหน่อยนะคงไม่มีปัญหา 555..
    ล้อเล่นหรอกนะ รูปร่างสะโอดสะองอ้อนแอ้นขนาดนั้นใครจะเชื่อว่าเป็นล่ะ
    ข้างนอกนุ่นแต่ข้างในเหล็กนะจ๊ะ 555

19. gasnaka

สวัสดีค่ะคุณติ๊ดตี่

ขอบคุณคุณญาณธรรมมากเลย เรารู้สึกไฮเทคขึ้นยังไงไม่รู้ 55555
    เนอะเจ้อุ้มเนอะ อิอิ

20. คนกันเอง

สวัสดีครับ คุณก๊าซ :cool:

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้