พระกรุวัดพระแก้ว............ปลอมหรือ?

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย ringside, 15 พฤศจิกายน 2007.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ท่านใดที่มีพระสมเด็จในวัง ไม่ว่าจะเป็นเนื้อใดรุ่นใด พิมพ์ใดก็ตาม แม้นเพียงองค์เดียว ก็ขอให้ท่านจงภูมิใจเถิด ท่านได้พระที่วิเศษสุดแล้ว

2. สิงห์แดง

สิงห์แดง เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2006
    เขียนมาพอสะกิดใจเท่านั้น มิได้มีความเห็นให้เลิกเล่นพระกระแสหลัก เพียงแต่ต้องเดินควบคู่กันไป ทำความเข้าใจให้ดีทั้งรูปและนาม อันไหนที่ดูแล้วน่าเกลียดไป ก็ละเสีย อันไหนที่ดูแล้วน่าเชื่อถือในด้านรูป ก็หาครูอาจารย์ที่ได้วิชชาสาม ที่มิใช่หากินกับการทรงเจ้าเข้าผี ดูอีกที่ชีวิตเรา ๆ รับผิดชอบเอง แขวนพระกระแสหลักก็ตายถมไป แขวนพระนอกกระแส ก็ตายถมไป กำลังใจ กรรมเก่า กรรมใหม่ เป็นองค์ประกอบทั้งนั้น ทำแค่ปัจจุบันคือศีล สมาธิ ปัญญา ไหว้พระสวดมนต์ ทำบุญตามกาล ดูลมหายใจเมื่อมีโอกาส แค่นี้ก็พอแล้วล่ะมนุษย์สมบัติเป็นอันว่าเราเป็นเจ้าของโดยสมบูรณ์

3. MR.HYONG

MR.HYONG Active Member

4. MR.HYONG

5. MR.HYONG

อิอิ ลองไปศึกษากันนะครับ บางตอน อ่านแล้วขำกลิ้งเลย สนุกดี มีทั้งเสียดสี แดกดัน ขำขัน ปนโศกเศร้าเคล้าน้ำตา สรุปว่ามัน ครับ เทคนิคของป๋าดัน

6. Sunny

Sunny เป็นที่รู้จักกันดี

มีจริงหรือไม่มี

ผมขอเริ่มต้นและขอชมคำพูดของคุณ ยอดดอยอินทนนท์ ว่าเยี่ยมจริง
    และผมขอเริ่มเลยว่าพระสมเด็จหวังหน้านะมีจริงที่ว่ามีจริงก็คือ ของผมก็มีได้มาจากคนข้างในสำนักก็มีแนะนำให้ไปเช่าได้แถวตลาดถ้าพระจันทร์ก็มีเขาว่าตาดีได้ตาร้ายเสีย สมเด็จหวังหน้ามีมากมายหลายพิมพ์ผมจะคุยแบบชาวบ้านให้ท่านฟังนะครับและสิ่งที่นำลงมาตีผมบอกก่อนว่ามิได้มาจากคำพูดของใครหรือตำราของใครมันออกมาจากสมาธิทุกคำแล้วพิมพิ์ออกมา
    พระสมเด็จหวังหน้าและสมเด้จพิมพ์ฝีพระหัตถ์นั้นมีแน่นอนเพราะผมไดพระสมเด็จฝีพระหัตถ์องค์แรกจากลูท่านลองเลขาสำนักพระราชวังแลได้สมเด็จพระปัญจสิริเนื้อเบญจรงค์ก็ได้มาเจ้าหน้าที่บูรณะสำนักพระราชวังผมจึงแน่ใจว่ามีจริงและผมก็ได้มาอีกมากมายหลายอย่างที่ผมได้ออกมาให้พวกท่านทั้งหลายได้ทำบุญกัน
    การสร้างพระสมัยนั้นพวกขุนนางบ่าวไพร่ทั้งหลาย ไม่ว่าพวกขุนนางผู้ใหญ่ที่จะเอาหน้าเอาตาก็ได้สร้างพระถวายองค์พ่อ ร.5 กันมามายคนไหนมีเงินมีทองก็สร้างพระที่มีเพ็ชรพลอย เจ้าพนักงานที่อยู่ฝ่ายในก็นำเอาเศษทองคำมาผสมทำพระที่เวลาเราส่องจะเห็นเป็นผงตะไบทองทั้งในเนื้อปัญจศิริและเนื้อผงสีขาว บางราบสร้างเป็นสีมาถวายตามวันเกิดของตัวเอง เช่นตัวเองเกิดวันจันทร์ก็สร้างสีเหลืองเป็นต้น บางคนมีพลอยก็บรรจุพลอย บางคนมีทองเป็นแผ่นก็นำมาปรุที่องค์พระ และสมเด็จที่บรรจุหลังแผ่นทองเหลืองจริง ๆ แล้วเป็นพระใหม่ ของเก่าจะเป็นทองคำของปลอมจะนำทองเหลืองมาลงชาติแดงหรือชาติดำที่แผ่นทองเหลืองแล้วนำมาขายองค์ละ 50 บาท นี่คือที่มาที่ไปที่รู้เพราะคนที่ขายเรียกผมอาจารย์เพราะนับถือกัน ก็เลยถามต่อว่าพระที่ทำมามีวิธ๊ทำแบบไหนผงนั้นได้เอามาจากวัดสตือ จ.อยุธยาและผงบ้างส่วนที่ช่างได้เขข้าพิธีตามวัดต่าง ๆ เมื่อเวลานักจับพุทธคุณจับพลัง พอจับมีกระแสเขามาก็บอกว่าแท้ ( ผมเคยโดนมาสามสี่ร้อยองค์กับครูบาอาจารย์ ) และก็มาพิจารณาในเรื่องของการจับพลังว่าจะเป็นเช่นไรถึงจัยแล้วมีพลังจับแล้วพลังเดขึ้นนานหรืออยู่คงคนหมายถึงนานจนเข้ากระแสจิตผ่านเข้าไปในสมองหรือไม่มิใช่จับแล้วว่าจะมีพลังเป็นแท้หมด ต้องระวังให้มากนะนักจับพลัง(และก็ระวังให้มากสำหรับนักจับพลังหน้าใหม่) เที่ยวเดินถามเขาว่าจับแล้วรู้สึกอย่างไรฝึกได้แต่อย่าทำให้ชื่อเสียงครูบาอาจารย์เสียนะ คนจริงมันต้องแสดงออกมาว่ามีดีมิใช่บอกว่าดี แต่ไม่ยอมเผยตัว จะทำกันอย่างไรก็ได้แต่อย่าทำให้ครูบาอาจารย์ที่ผมนับถือเหมือนพ่อคนหนึ่งเสียชื่อนะเดี่ยวจะว่าไม่เตือน
    ส่วนเรื่องจตุคามหวังหน้าผมบอกได้เลยไม่มีล้านเปอร์เซ็นต์ เพราะคนทำเป็นลูกศิษย์ผมเองทั้งเนื้อกระเบื้องวังหน้า เนื้อกระเบื้องสีเขียว สีแดงที่โผล่มาบอกได้เลยปลอมทั้งหมดทุกพิมพ์ทุกองค์ที่มีพลังเพราะผสมผงวัดสตือและมวลสารของผงที่ฝากเสกที่วัดระฆังและอินทร์ครับท่าน
    การอัญเชิญองค์จตุคามทางวิชชาสายวิชชาดวงธรรมบรรลุเขาเรียกว่าเป็นการเชิญเทวดามาสู่วัตถุเท่านั้นที่จริงต้องมีการเชิญสิ่งศักดิ์สิทธิ์เชิญลงมาอีก เช่น องค์ พระพรหม พระนารายณ์ หรือองค์ พ่อศิวะ (งค์ทั้งสามคือองค์ตรีมูรติ ) สรุปได้มีมาบอกได้เลยองค์จตุคามวังหน้าปลอมแน่ แน่
    ส่วนเรื่องหลวงปู่มีนั้นผมไปกราบท่านเพราะผมเป็นเพื่อนของหลานท่านและท่านก็เคยมาบ้านผมด้วยที่มาเพราะท่านมาบ้านเพื่อนผมและผมก็เคยสร้างพระถวายหลวงปู่ 1 รุ่น และที่แน่ ๆ ผมได้สร้างพระรูปหล่อเนื้อว่าน 108 จำนวน 1 องค์ และก็มีองค์เดียวที่จำได้องค์เนื้อว่านนี้ประมูลได้เงินเข้าวัด จำนวน 10,000 บาท เมื่อปี 2539 แต่ที่แน่ ๆ ผมเป็นคนที่บูชาครูบาจารย์มาก ไม่ทราบว่าที่คนบางคนกำลังทำอยู่นำเอาบูชามาเป็นเครื่องเล่นมาว่ามาด่ากันแล้วเอาคำสาบานมาเป็นเครื่องวัดว่าผิดถูกผมบอกเลยว่าทำไม่ถูก ทำดีอยู่กับตัวรู้อยู่กับใจก็พอแล้ว (พระขุนแผนเนื้อคนอาจจะมีหรือไม่มีก็ตามแต่ผมขอบอกว่าไม่ว่าพระที่สร้างพระเนื้อมนุษย์หรือฆาราวาสที่สร้างผมว่ามันแล้ว)
    ผมจะไม่บอกว่ามีหรือไม่มีให้ท่านคิดดูและก็ไม่ว่าใครแต่ก็ขอชมคำพูดของคุณยอดดอยอินทนนท์ว่าดีมาก ๆ
    สรุปท้ายเรื่องบอกกับท่านทั้งหลายที่เคารพ สมเด็จหวังหน้ามีจริงแน่นอน พระปรุทองมีแน่นอน ( ของช่วง 2-3 ปีที่ออกมา 98 เปอรฺเซ้นต์ที่ปลอม) อีก 2 เปอร์เซ็นต์ฟลุกที่เป็นของแท้ ส่วนมากผสมมวลสารให่ทั้งนั้นครับ เรื่องจตุคามปลอมทุกองค์ ทุกข์พิมพ์ที่มีขึ้นมา (มีคนเขาบอกว่าเป็นจตุคามวังหน้าต้องคุยกันยาวคงได้ข้อมูลผิดแน่ ๆ เลย ( เบื่อแล้วไม่ยุ้งดีกว่า )
    ขอให้ท่านโชคดีทุกท่านครับ (แต่สำหรับพี่ยอดดอยคงหนาวแย่ขอให้มีความสุขมาก ๆ ครับพี่ยอดดอย )
    อาจารย์ จเร ดวงธรรม

ทำอะไรทำด้วยใจ อะไรก็ได้ดังใจเชื่อเถอะ

7. สิงห์แดง

แถมท้ายให้อีกหน่อยนึง เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมือได้พบกับพี่ท่านนายพลที่ชื่อเล่นว่า "เสือ" เจอหน้าเฮ้ยว่าไงก็เลยควักพระหลวงพ่อแขกลพบุรีเนื้อสัมฤทธิืเก่า กับพระสมเด็จกรุบางน้ำชน หรือสมเด็จเขียว หรือพระป่วงใหญ่ ให้พี่เสือดู พี่เสือบอกว่าลพบุรีเลิกแล้วว่ะ แก่แล้ว ส่วนองค์นี้พี่ขอ ควักตังค์ให้โดยไม่ถามแบงค์พันทั้งนั้น ผมบอกเดี๋ยวก่อนพี่ท่าน รอก่อน องค์นี้ใช้ ปีใหม่เดี๋ยวให้องค์หนึ่ง พิมพ์นี้พิมพ์ใหญ่ ถูกชะตามาก แขวนเดี่ยวมาตลอด เห็นม่ะ ขนาดลพบุรี พี่มีเยอะ ยังจะมาสนสมเด็จนอกระบบอีก พอดีมีท่านนายพลเอกที่เอ่ยนามคนรู้จักทั้งบ้านทั้งเมืองเดินเข้ามา เลยยุติการคุยเพียงเท่านี้ล่ะ

8. เชน

เชน เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    พระสมเด็จพิมพ์ใหญ่ 2411ก่อนและหลังล้างชาดทองคำเปลวออก

<HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1>
    <!-- / icon and title --><!-- message -->เนื้อหาและพิมพ์ทรงขนาดนี้ยังมองว่าปลอมกันอีกเหรอ

เทียบเคียงพิมพ์ทรงและเนื้อหาจากองค์จริงจากนิตยาสาร

<!-- / message --><!-- attachments -->

<FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG]

</FIELDSET>

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 พฤศจิกายน 2007
  9. sithiphong

sithiphong เป็นที่รู้จักกันดี

อ้างอิง:

<TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ เชน [​IMG]
    ขอบคุณครับ ที่ลงโพสให้ ไม่ต้องเสียเวลาลงโพสเอง เหนื่อยหน่อยนะครับกับการตามหารูป......................ยังอยู่ดีมีสูขครับ...
    </TD></TR></TBODY></TABLE>

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    ไม่เป็นไร ถือว่าทำบุญ

ก็เชนเล่นนำพระเก๊มาให้คนอื่นบูชา ระวังบาปหนักน๊ะจ๊ะ จะบอกให้

.
    เวลาที่ขายพระ ก็ใช้ชื่อเดียวก็พอ ไม่ต้องใช้หลายชื่อ เป็นคนขาย เป็นคนเชียร์ หรืออาจเป็นคนซื้อก็ได้ สร้างความน่าสนใจ การตลาดแบบนี้อย่าทำเลยครับ และเรื่องนำพระมาขาย ไม่ว่าจะแท้หรือไม่แท้ นรกทั้งนั้นครับ พระกรุนี้เป็นสมบัติของแผ่นดิน

ถ้านำพระปลอมมาขาย ก็หลอกลวง คนนำไปห้อยแล้วเกิดมีอันเป็นไป จะรับผิดชอบชีวิตของผู้ห้อยได้หรือเปล่า

ถ้านำพระแท้มาขาย นำสมบัติแผ่นดินมาขาย

ลองคิดดูนะครับ แค่นี้ไปลึกแล้ว จะลงไปลึกมากกว่านี้อีกหรือ

(b-no)

.
    <!-- / message --><!-- sig -->

10. Sunny

Sunny เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าว่ากันเลยนะครับ

ครั้งหน้ารออีกไม่กี่วันแล้วผมจะนำรูปมาลงให้ดูกันบางพิมพ์ท่านอาจจะไม่เคยเห็นก็ได้ เพราะของแปลกมีเยอะมาก และก็ดีด้วย แล้วผมจะนำมาโพสให้ดูกันแต่ถ้าสนใจก็ว่ากันอีกเรื่อง( ทำบุญกันนะครับ )ถูกใจให้ฟรีครับถูกใจขอที่อย่พี่ยอดดอยด้วยผมจะส่งพระไปให้ครับ( ฟรีครับพี่ ยอดดอย)
    ตามที่พี่ยอดดอยบอกว่าท่านนายพลชอบ เป็นผม ผมก็ชอบครับ อย่าลืมนะครับ พระที่ฝังกรุบางพิมพ์ส่วนมากจะเป็นเนื้อชิน คนโบราณหรือพระอาจารย์สมัยนั้นท่านทำไว้เพื่อให้คุ้มครองเขตสถานที่นั้นท่านเลยฝังไว้ทำไม่ถึงฝัง ๆ เพื่อให้พลังของพระแม่ธรณีคุ้มครอง แล้วทำไมพระจึงเกิดมีพลัง พระจะมีพลังก็เพราะการกระทำพิธีต่าง ๆในบริเวณนั้นพระอาจารย์ท่านอาศัยบารมีการอัญเชิญทำพิธีพระที่ฝังอยู่จขึงเกิดเป็นพลังและบารมี พระที่ฝังกรุให้ข้อคิดเวลาจะสวมคอผมจะบอกให้ เขาให้เอามือแตะพระแม่ธรณีแล้วบอกผม
    จะบอกให้ไปที่ไหน ๆก็ปลอดภัยครับ นี่คือเคล็ดลับของการใส่พระเนื้อชินที่เกิดจากประสบการของผมเอง
    ผมว่าการดูพระหรือการโต้แย้งกันเรื่องพระผมว่ามันไม่จบสิ้น ในวงการก็ว่าของเขาดี เพราะเขาหลอกขายกันได้ ส่วนเรื่องพระวังหน้าวังหลัง พระปู่ใหญ่ ผมว่าอย่าไปว่ากันเลยเรามาพูดจาและแลกเปลี่ยนความรู้กันอย่าไปทะเลาะกันเลย ผมบอกให้ผมจะไม่พูดอะไรมาก ถ้าพูดไปแล้วเสียกันเป็นแถวพระผมรู้เรื่องพระวังหน้าที่ทำปลอม พระปัญจศิริที่ทำปลอม พระปู่ใหญ่มันปลอมออกมา 25 ปีแล้วแต่ให้คำนึงถึงควมจริงที่ว่าถ้าเราโตแล้วและความรู้ก็มีไม่อธิบายกันมาก ( มีของปลอมขึ้นมา ผมถามว่ามันจะเอาแบบที่ไหนมาปลอมกันถ้าไม่มีของจริงเป็นต้นแบบจริงไม่ครับ ) อย่ามัวแต่กัดกันควรคุยกันบางท่านเล่นพระวังหน้า 2-3 ปี ดันรู้มากสงสัยมันเกิดทันสมเด็จโตสมัยนั้น
    ครูบาอาจารย์เขามีไว้ให้ศึกษาประวัติและเทอดทูนความงามคงวามดี
    อย่าไปว่าของใครเขาไม่ดี เราดูของเราแล้วหรือยังว่าดี เขาว่าของเขาดีเพราะเขาชอบของเขา เมื่อมีคนอื่นมาว่าเราบ้างเราจะคิดอย่างไร
    ผมถามท่านทั้งหลายที่ว่ากันไปว่ากันมานะ ว่า ( ท่านใช้เว็ปอะไรเปิดดูเรื่องของท่านอยู่ ) กรุณาศึกษาคำว่าพลังจิต ไม่ใช่มานั่งต่อว่ากันทุกวันแล้วคุณจะเปิดเว็ปทำบุญไปเพื่ออะไร ไปว่าใครเขา การกระทำในกิริยาเช่นนี้ทางศาสนานั้นบุคคลดังกล่าวนั้นมีทางเลือกคือเมือตายไปแล้ว ย่อมเป็นสัตว์เดรัจฉาน หรือไปเกิดเป็นเปรต และไปเกิดเป็นสัตว์นรกนะครับหลวงพ่อจรัญท่านสอนไว้ครับ ขอให้ท่านทั้งหลายหยุดเรื่องวิจารณ์แล้วว่ากันซะที่นะครับ
    ความดีย่อมให้ผลแห่งผู้ปฏิบัติดี บุญจะเป็นของเขาหรือเป็นของเราก็อยู่ที่ตัวของเรา บาปจะเป็นของใครก็ย่อมเกิดกับตัวของเรา
    คนเรานั้นทำบุญและทำบาปปะปนกันไป และเป็นที่นาสังสัยว่าตายแล้วบุญหรือบาปอันไหนจะสงผลก่อนกัน
    จะส่งผลอย่างไรก็ขึ้นอยู่กับก่อนตายนั้นเขานึกถึงบุญหรือบาปก่อน ถ้าเขานึกถึงบาปก่อนเขาก็จะไกดในภาพภูมิที่เหมาะสมกับบาปก่อน แต่ถ้าเขานึกถึงบุญตอนดับจิต เขาก็จะไปเกิดในภูมิที่เหมาะสมกับบุญที่ท่านทำ
    สวรรค์ นรก อยู่ที่ไหน
    สวรรค์ นรก มีอยู่ 3 ประเภท
    1. สวรค์ในอก นรกในใจ ( อยู่ที่จิตเสวยอารมณ์อยู่ขณะนั้น )
    2. สวรรค์ นรก ในโลกมนุษย์ ( ได้สภาพความเป็นอยู่ในขณะนั้น )
    3. สวรรค์ นรก ในโลกอื่น ( ได้แก่ภูมิต่าง ๆ 31 ภูมิ )
    นิพพาน พ้นโลก อรูปพรหม 4 ภูมิ รูปพรหม 16 สวรรค์ 6 ภูมิ
    มนุษย์ 1 ภูมิ สัตว์เดรัจฉาน 1 ภูมิ อสุรกาย 1 ภูมิ เปรต 1 ภูมิ นรก 1 ภูมิ
    เจตนาทั้งหลายเป็นตัวกรรม ธรรมทั้งหลายมีใจเป็นหัวหน้า ถ้าจิตนำไป ก็นั้นและคือจิตเป็นตัวนำ
    หมายเหตุ ให้ความเห็นอีกครั้ง ยังรับประกันว่าจตุคามวังหน้า ไม่มีแน่นอน ของใหม่ทำเมื่อ 6 เดือนย้อนหลังลงไป ( ทำกัน 3 จังหวัด 1 อยุธยา 2 มหาชัย 4 ชลบุรี (บางพระ) มีทั้งเนื้อกระเบื้อง สีเหลือง เขียว แดง (แถวร้านป้าหรั่ง ข้างธรรมศาสตร์ เลยมา หน้าแบ็งไทยพาณิชย์ และหน้าร้างนังสือวัดมหาธาตุ ร้านคุณ ฉัตรซอกข้างวัด มหาธาตุ ร้านคุณปลา ก็มี ร้านคุณหมวยด้นในก็มี ร้านคุณกบก็มากมีทุกอย่างทุกพิมพ์ไปดูได้จะได้ไม่ต้องมาว่ากัน ชอบอันไหนองค์ไหนก็ว่ากันไป ก็แค่นั้นเอง อย่าไปว่าเขาเพราะเขาไม่ได้เอาเงินเราไปซื้อซะหน่อยเดี่ยวตายไปเป็นเปรต อสุรกาย มันไม่ดีนะ ( และของพวกนี้จะมาส่งตอน ตี 3 ครุงของทุกวันเสาร์มีทุกหลวงพ่อทุกเกจิ องค์ไหนว่าดัง มีหมด ( เป็นเรื่องจริงที่พิสูจน์ได้ลองไปดูกันแล้วจะรู้ว่าผมโกหกหรือหลอก) พระทุกพิมพ์ผสมผงเก่าวัดสะตือ และมวลสารพระแตกหักและเกสรดอกไม้ปากคลองตลาดตากแห้งแล้วนำไปบดเข้าพิธีวัดระฆังบ้าง วัดใหม่บางขุนพรหม เข้าพิธีตามงานต่าง ๆ แล้วนำมาผสมพระจคุคามและพระวังหน้าปลอมต่าง ๆ แล้วนำมาขายไม่รู้ราคาบอกขาย 20- 30 บาทบอกว่าถูกก็ซื้อกัน แต่ผมซื้อเพราะรู้ดีผมซื้อในราคาไม่เกิน 5 บาทครับ
    ท้ายนี้ขอให้ท่านทั้งหลายจงพิจารณาครับ อย่าไปอะไรมากมายนะ อยากได้อะไรแจกได้ก็จะแจกถ้าผมมีนะครับ
    อาจารย์ จเร เกิดผล
    วิชชาดวงธรรมบรรลุ

11. เชน

เชน เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2006
    กระทู้โต้ตอบนี้ ผมขอเป็นครั้งสุดท้ายแล้วนะครับ คิดๆไปแล้ว มันก็ไม่เป็นการสมควรเลยที่ชาวพุธด้วยกันจะมาโต้แย้งกับเรื่องไม่เปนเรื่องแบบนี้กัน เสียความเป็นผู้ใหญ่กันไปปล่าวๆ เอาเวลาโต้แย้งกัน ไปปฏิบัติเข้ามาดูจิตดูใจดูกิเลสของตัวเองให้เห็นมันชัดๆจะดีกว่าจะได้เลิกลดละมันออกไปจากจิตจากใจเราไปได้ให้พ้นทุกข์เสียกันณ ชาติปัจจุบันคงจะมีอานิสงดีกว่านะครับ.......ผมว่า

12. สิงห์แดง

ขอขอบคุณ อาจารย์จเรฯ เรื่องให้พระขอน้อมรับไว้ครับ พระที่จะให้ผมๆ ขอฝากไว้ที่อาจารย์จเรฯ ก่อน เมื่อมีงานบุญใด ผมขออุทิศฝากพระที่ตั้งใจให้ผม ถวายเพื่อเป็นพุทธบูชาให้แก่ผู้ที่ทำบุญต่อไปให้ด้วย โดยค่าบูชาและดอกผลต่างๆ ที่ได้รับ ขอมอบให้งานบุญนั้นๆ ทั้งหมด ซึ่งนับว่าเป็นบุญต่อบุญ ดีที่สุด ได้ทั้งผม ได้ทั้งทุกคนส่วนการกำหนดราคาค่าทำบุญ คงต้องยกให้เป็นหน้าที่ของ อาจารย์จเรฯ ครับ ขอขอบคุณอีกครั้งในความปรารถนาดี และข้อคิดสำหรับการ "กัดกัน" ของตัวละครต่างๆ ในกระทู้นี้ ซึ่งจะเป็นเรื่องส่วนตัวหรือไม่ ผมไม่ออกความเห็นหรือคำแนะนำใดๆ เพิ่มเติมครับ

13. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

คุณเชนตอบคำถามได้หรือยังครับว่า สมเด็จที่เขียนพศ2401 ทำไมไม่ใช่จศ. และใบหน้าของร5.ทำไมถึงดูมีอายุมาก ทั้งๆที่ตอนปี2401นั้นท่านอายุเพียง7ชัญษาเท่านั้น

14. ringside

ringside เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    ขออนุญาต คุณมันตรัย นะครับ

พอจะจำความได้ว่า ยุครัตนโกสินทร์ ตอนต้น ยังใช้ พ.ศ. อยู่นะครับ
    แล้วมีการใช้ ร.ศ. ควบคู่กันไป มาเลิกประมาณรัชกาลที่ 5 ตอนปลายหรือรัชกาลที่ 6 ตอนต้น ผมไม่สามารถหาหนังสือมาอ้างอิงได้ จำไม่ได้ว่าอยู่เล่มไหน

ส่วนเรื่อง พระพักตร์ของ ในหลวงรัชกาลที่ 5 พูดภาษาชาวบ้าน ว่าทำไมแก่เกินวัย ทั้งที่ตอน พ.ศ. 2411 อายุยังไม่ถึง 20
    ใครๆก็สงสัย ผู้ที่สามารถเช็คกระแสพระของท่านสมเด็จโตได้ ก็งงเหมือนกัน
    เลยตีความได้เพียง นำผงของท่านมาสร้าง ได้แค่นี้จริง
    จากข้อมูลของอาจารย์ ระฆัง อริยทันโตศรี ท่านบอกว่าเป็นการสร้างล่วงหน้า ของท่านสมเด็จโตก่อนที่ในหลวงรัชกาลที่ 5 จะมาประสูติ
    ผิดถูกอย่างไรก็ต้องค้นคว้าและช่วยพิจารณาด้วยครับ

เซียนพระคงขำกลิ้งแน่ๆ ถ้าได้อ่านข้อความนี้

15. ringside

ringside เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    325. [FONT=&quot]ผู้ที่ริเริ่มใช้ รศ.(รัตนโกสินทร์ศก[/FONT])[FONT=&quot]คือใคร[/FONT]?
    [FONT=&quot]รัชกาลที่[/FONT]5 ([FONT=&quot]พระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว)[/FONT]
    <o:p> </o:p>
    http://community.mundeestation.com/forum/

16. ArkAngeLix

ArkAngeLix สมาชิกใหม่

ใครเชื่อก็คงต้องไปกินหญ้าแล้ว

17. มันตรัย

มันตรัย เป็นที่รู้จักกันดี

ประเทศไทยเริ่มใช้ พ.ศ.ครั้งแรกเมื่อใด

เริ่มใช้ พ.ศ.เป็นศักราชนับปีของทางราชการ
    ในสมัยราชกาลที่ ๖ แต่เดิมตั้งแต่สมัยกรุงศรีอยุธยาเป็นต้นมา
    ไทยใช้จุลศักราชหรือ จ.ศ. ต่อมารัชกาลที่ ๕ โปรดฯ
    ให้เปลี่ยนมาใช้รัตนโกสินทร์ศก หรือ ร.ศ.แทน
    โดยให้ใช้เริ่มต้นนับ พ.ศ.๒๓๒๕
    ปีที่สถาปนากรุงรัตนโกสินทร์เป็นราชธานีเป็น ร.ศ.๑
    จนกระทั่งรัชกาลที่ ๖ โปรดฯ ให้ใช้พุทธศักราช
    หรือ พ.ศ.แทน โดยเริ่มเปลี่ยนตั้งแต่ พ.ศ.๒๔๕๖ เป็นต้นมา

ลองดูนะครับ

18. sithiphong

http://palungjit.org/showthread.php?t=22445&page=587
    ผมได้ pm ไปหาคุณมันตรัย

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><THEAD><TR><TD class=tcat style="PADDING-RIGHT: 0px; PADDING-LEFT: 6px; PADDING-BOTTOM: 6px; PADDING-TOP: 6px" colSpan=4>ข้อความส่วนตัวในแฟ้ม: Items ที่ส่งไปแล้ว<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("nav_pmfolders.messagelist"); </SCRIPT> [​IMG] </TD></TR></THEAD><TBODY><TR><TD class=alt2 ondblclick="toggle_collapse('pmf-1_today')" style="PADDING-BOTTOM: 3px; CURSOR: pointer; PADDING-TOP: 3px; BORDER-BOTTOM: 1px outset" width="100%" colSpan=3><LABEL for=checkall_-1_today>ข้อความ: 1</LABEL> [​IMG] วันนี้
    </TD><TD class=alt2 style="PADDING-RIGHT: 0px; PADDING-LEFT: 0px; PADDING-BOTTOM: 0px; PADDING-TOP: 0px; BORDER-BOTTOM: 1px outset" align=middle><INPUT id=checkall_-1_today title="Select / deselect all in this time period" onclick="check_all_group(this, '-1_today')" type=checkbox></TD></TR></TBODY><TBODY id=collapseobj_pmf-1_today><TR><TD class=alt1>[​IMG]</TD><TD class=alt2></TD><TD class=alt1Active id=m312966 width="100%">20-11-2007 ขอเชิญที่กระทู้พระวังหน้า หรือ pm กลับมาเรื่องการตั้งจิต,สัจจะและสาบาน
    09:28 AM <!--มันตรัย-->มันตรัย

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=tcat colSpan=2>ข้อความส่วนตัว: ขอเชิญที่กระทู้พระวังหน้า หรือ pm กลับมาเรื่องการตั้งจิต,สัจจะและสาบาน</TD></TR><TR><TD class=alt1>Recipients: <!--มันตรัย-->มันตรัย
    </TD></TR></TBODY></TABLE><!-- post # --><TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-RIGHT-WIDTH: 0px"><!-- status icon and date -->[​IMG] วันนี้, 09:28 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT-WIDTH: 0px; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right></TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM-WIDTH: 0px; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid" width=175>sithiphong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก ยอดนิยม
    สมาชิกยอดฮิต

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 09:28 AM
    ได้ให้อนุโมทนา 20,752 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 95,745 ครั้ง ใน 13,021 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 11294 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->ขอเชิญที่กระทู้พระวังหน้า หรือ pm กลับมาเรื่องการตั้งจิต,สัจจะและสาบาน
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->http://palungjit.org/showthrea...22445&page=587

<TABLE class=tborder id=post822286 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">วันนี้, 09:14 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>#11738</TD></TR></TBODY></TABLE>
    อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ sithiphong [​IMG]
    <TABLE class=tborder id=post821028 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">19/11/2550, 03:06 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>#11711</TD></TR></TBODY></TABLE>
    บุคคลใช้ชื่อในเว็บไซด์พลังจิตชื่อ sithiphong กับบุคคลใช้ชื่อในเว็บพลังจิตชื่อมันตรัย ขอตั้งจิต,ตั้งสัจจะและสาบานต่อองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ ,พระอรหันต์ทุกๆพระองค์ ,เทพเทวาทั้ง 16 ชั้นฟ้า และพยามัจจุราชเจ้า ว่า " พระกรุวังหน้า(กรุวัดพระแก้ว กรุงเทพฯ) มีจริง " ขอให้บุคคลใช้ชื่อในเว็บไซด์พลังจิตชื่อ sithiphong จงประสบกับความสำเร็จตลอดกาล และขอให้บุคคลใช้ชื่อในเว็บไซด์พลังจิตชื่อมันตรัย จงประสบกับความวิบัติตลอดกาลและต่อไปถ้ายังคงเกิดมาเป็นมนุษย์อยู่ ขอให้เกิดในยุคที่ไม่มีพระพุทธศาสนาและเป็นยุคที่มีภัยภิบัติตลอดกาล แต่ถ้า" พระกรุวังหน้า(กรุวัดพระแก้ว กรุงเทพฯ) ไม่มีจริง " ขอให้บุคคลใช้ชื่อในเว็บไซด์พลังจิตชื่อ sithiphong จงประสบกับความวิบัติตลอดกาลและต่อไปถ้ายังคงเกิดมาเป็นมนุษย์อยู่ ขอให้เกิดในยุคที่ไม่มีพระพุทธศาสนาและเป็นยุคที่มีภัยภิบัติตลอดกาล และขอให้บุคคลใช้ชื่อในเว็บไซด์พลังจิตชื่อมันตรัย จงประสบกับความสำเร็จตลอดกาล การตั้งจิต ,ตั้งสัจจะและสาบานในครั้งนี้ ขอให้ผลเกิดโดยเร็วที่สุดและผลเกิดโดยฉับพลันทันใด การถอนคำที่ตั้งจิต,ตั้งสัจจะและสาบานดังกล่าวนี้ ต้องให้อีกฝ่ายยินยอมให้ถอนคำที่ตั้งจิต,ตั้งสัจจะและสาบานนี้ จึงจะมีผลในการถอนคำที่ตั้งจิต,ตั้งสัจจะและสาบาน แต่หากอีกฝ่ายไม่ยินยอมให้ถอนคำที่ตั้งจิต,ตั้งสัจจะและสาบาน ก็ให้มีผลตลอดกาล และทุกๆคนไม่มีเวรกรรมและไม่เป็นเจ้ากรรมนายเวรซึ่งกันและกันตลอดไป<O:p
    <!-- / message --><!-- sig -->
    อย่าครับ อย่าช้า รีบมาไว้ที่สุดครับ

ผมกลัวครับ กลัวคนไม่จริง

รออยู่ครับ รีบมาด่วนมากที่สุดนะครับ

ตามโพสที่ # 11711

ถ้าวันนี้ยังไม่เข้ามาหรือpm ตามโพสที่ # 11711 โดยตั้งจิต ตั้งสัจจะอธิษฐานและสาบาน ผมจะ pm ไปหาอีกครับ

19. sithiphong

<TABLE class=tborder id=post821018 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">19/11/2550, 03:02 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right> #11709</TD></TR></TBODY></TABLE>

อ้างอิง:
    http://palungjit.org/showthrea...483#post817483

อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ มันตรัย [​IMG]
    ใครที่อยากรู้ว่ามีจริงหรือไม่ ลองไปเดินสนามพระท่าพระจันทร์ดูนะครับ มีพระเก๊แปลกตาให้ชมเต็มไปหมด พระแบบที่เอามาลงให้ดูนี่ก็มีแทบจะทุกแผงที่วางตามทางเดิน คนที่เชื่อว่ามีจริงนั้น เคยไม๊ครับที่ลงมาเดินเปิดหูเปิดตาตามสนามพระเหล่านี้ อยู่กับบ้านมันไม่ช่วยให้อะไรดีขึ้น ต้องออกมาเข้าสังคมกับเขาบ้าง เคยรู้ไม๊ว่ามีอาชีพทำพระเก๊แบบนี้อยู่ในประเทศไทย เคยรู้ไม๊ว่าพระพวกนี้เก๊มานานหลายสิบปีแล้ว คนทำพระเก๊มีเยอะแยะไปหมด มีทุกรูปแบบ คนที่เล่นหาพระกรุวังหน้าส่วนใหญ่จะดูพระไม่เป็น ไม่มีครู ห่างไกลสนาม ไม่รู้จักพระอื่นๆนอกจากพระกรุวังหน้าที่คนเขาเล่านิทานหลอกขายมานมนาน บรมสมกัลป์ อย่างที่บอกลองไปเดินดูตามซอกซอยแถวท่าพระจันทร์จะพบคำตอบเอง

คุณมันตรัย

ต้องรับผิดชอบกับคำพูดของคุณเอง ถ้าคุณเป็นลูกผู้ชายตัวจริงเสียงจริง มั่นใจในคำพูดของคุณเอง ตามนี้ได้เลยนะครับ

บุคคลใช้ชื่อในเว็บไซด์พลังจิตชื่อ sithiphong กับบุคคลใช้ชื่อในเว็บพลังจิตชื่อมันตรัย ขอตั้งจิต,ตั้งสัจจะและสาบานต่อองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ ,พระอรหันต์ทุกๆพระองค์ ,เทพเทวาทั้ง 16 ชั้นฟ้า และพยามัจจุราชเจ้า ว่า " พระกรุวังหน้า(กรุวัดพระแก้ว กรุงเทพฯ) มีจริง " ขอให้บุคคลใช้ชื่อในเว็บไซด์พลังจิตชื่อ sithiphong จงประสบกับความสำเร็จตลอดกาล และขอให้บุคคลใช้ชื่อในเว็บไซด์พลังจิตชื่อมันตรัย จงประสบกับความวิบัติตลอดกาลและต่อไปถ้ายังคงเกิดมาเป็นมนุษย์อยู่ ขอให้เกิดในยุคที่ไม่มีพระพุทธศาสนาและเป็นยุคที่มีภัยภิบัติตลอดกาล แต่ถ้า" พระกรุวังหน้า(กรุวัดพระแก้ว กรุงเทพฯ) ไม่มีจริง " ขอให้บุคคลใช้ชื่อในเว็บไซด์พลังจิตชื่อ sithiphong จงประสบกับความวิบัติตลอดกาลและต่อไปถ้ายังคงเกิดมาเป็นมนุษย์อยู่ ขอให้เกิดในยุคที่ไม่มีพระพุทธศาสนาและเป็นยุคที่มีภัยภิบัติตลอดกาล และขอให้บุคคลใช้ชื่อในเว็บไซด์พลังจิตชื่อมันตรัย จงประสบกับความสำเร็จตลอดกาล การตั้งจิต ,ตั้งสัจจะและสาบานในครั้งนี้ ขอให้ผลเกิดโดยเร็วที่สุดและผลเกิดโดยฉับพลันทันใด การถอนคำที่ตั้งจิต,ตั้งสัจจะและสาบานดังกล่าวนี้ ต้องให้อีกฝ่ายยินยอมให้ถอนคำที่ตั้งจิต,ตั้งสัจจะและสาบานนี้ จึงจะมีผลในการถอนคำที่ตั้งจิต,ตั้งสัจจะและสาบาน แต่หากอีกฝ่ายไม่ยินยอมให้ถอนคำที่ตั้งจิต,ตั้งสัจจะและสาบาน ก็ให้มีผลตลอดกาล และทุกๆคนไม่มีเวรกรรมและไม่เป็นเจ้ากรรมนายเวรซึ่งกันและกันตลอดไป<O:p</O:p

อ้างอิง:
    คุณมันตรัย

ต้องรับผิดชอบกับคำพูดของคุณเอง ถ้าคุณเป็นลูกผู้ชายตัวจริงเสียงจริง มั่นใจในคำพูดของคุณเอง ตามนี้ได้เลยนะครับ

บุคคลใช้ชื่อในเว็บไซด์พลังจิตชื่อ sithiphong กับบุคคลใช้ชื่อในเว็บพลังจิตชื่อมันตรัย ขอตั้งจิต,ตั้งสัจจะและสาบานต่อองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ ,พระอรหันต์ทุกๆพระองค์ ,เทพเทวาทั้ง 16 ชั้นฟ้า และพยามัจจุราชเจ้า ว่า " พระกรุวังหน้า(กรุวัดพระแก้ว กรุงเทพฯ) มีจริง " ขอให้บุคคลใช้ชื่อในเว็บไซด์พลังจิตชื่อ sithiphong จงประสบกับความสำเร็จตลอดกาล และขอให้บุคคลใช้ชื่อในเว็บไซด์พลังจิตชื่อมันตรัย จงประสบกับความวิบัติตลอดกาลและต่อไปถ้ายังคงเกิดมาเป็นมนุษย์อยู่ ขอให้เกิดในยุคที่ไม่มีพระพุทธศาสนาและเป็นยุคที่มีภัยภิบัติตลอดกาล แต่ถ้า" พระกรุวังหน้า(กรุวัดพระแก้ว กรุงเทพฯ) ไม่มีจริง " ขอให้บุคคลใช้ชื่อในเว็บไซด์พลังจิตชื่อ sithiphong จงประสบกับความวิบัติตลอดกาลและต่อไปถ้ายังคงเกิดมาเป็นมนุษย์อยู่ ขอให้เกิดในยุคที่ไม่มีพระพุทธศาสนาและเป็นยุคที่มีภัยภิบัติตลอดกาล และขอให้บุคคลใช้ชื่อในเว็บไซด์พลังจิตชื่อมันตรัย จงประสบกับความสำเร็จตลอดกาล การตั้งจิต ,ตั้งสัจจะและสาบานในครั้งนี้ ขอให้ผลเกิดโดยเร็วที่สุดและผลเกิดโดยฉับพลันทันใด การถอนคำที่ตั้งจิต,ตั้งสัจจะและสาบานดังกล่าวนี้ ต้องให้อีกฝ่ายยินยอมให้ถอนคำที่ตั้งจิต,ตั้งสัจจะและสาบานนี้ จึงจะมีผลในการถอนคำที่ตั้งจิต,ตั้งสัจจะและสาบาน แต่หากอีกฝ่ายไม่ยินยอมให้ถอนคำที่ตั้งจิต,ตั้งสัจจะและสาบาน ก็ให้มีผลตลอดกาล และทุกๆคนไม่มีเวรกรรมและไม่เป็นเจ้ากรรมนายเวรซึ่งกันและกันตลอดไป<O:p</O:p

ผมได้ pm ข้อความนี้ไปให้คุณมันตรัยแล้ว

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 ondblclick="toggle_collapse('pmf-1_today')" style="PADDING-BOTTOM: 3px; CURSOR: pointer; PADDING-TOP: 3px; BORDER-BOTTOM: 1px outset" width="100%" colSpan=3>วันนี้

</TD><TD class=alt2 style="PADDING-RIGHT: 0px; PADDING-LEFT: 0px; PADDING-BOTTOM: 0px; PADDING-TOP: 0px; BORDER-BOTTOM: 1px outset" align=middle><INPUT id=checkall_-1_today title="Select / deselect all in this time period" onclick="check_all_group(this, '-1_today')" type=checkbox></TD></TR></TBODY><TBODY id=collapseobj_pmf-1_today><TR><TD class=alt1>[​IMG]</TD><TD class=alt2></TD><TD class=alt1Active id=m311023 width="100%">17-11-2007 พระกรุวัดพระแก้ว............ปลอมหรือ?
    08:18 AM <!--มันตรัย-->มันตรัย

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=tcat colSpan=2>ข้อความส่วนตัว: พระกรุวัดพระแก้ว............ปลอมหรือ?</TD></TR><TR><TD class=alt1>Recipients: <!--มันตรัย-->มันตรัย

</TD></TR></TBODY></TABLE><!-- post # --><TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-RIGHT-WIDTH: 0px"><!-- status icon and date -->[​IMG] วันนี้, 08:18 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT-WIDTH: 0px; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right></TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM-WIDTH: 0px; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid" width=175>sithiphong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 08:19 AM
    ได้ให้อนุโมทนา 20,631 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 95,417 ครั้ง ใน 12,950 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 11252 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->พระกรุวัดพระแก้ว............ปลอมหรือ?
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->http://palungjit.org/showthrea...474#post817474

<TABLE class=tborder id=post817474 cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead id=currentPost style="BORDER-RIGHT: #ffffff 0px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid">วันนี้, 08:16 AM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 0px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right>#34 </TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 0px solid; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 0px solid" width=175>sithiphong<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_817474", true); </SCRIPT>

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 08:16 AM
    ได้ให้อนุโมทนา 20,631 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 95,417 ครั้ง ใน 12,950 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 11252 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_817474 style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- message -->อ้างอิง:
    <TABLE cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" border=0><TBODY><TR><TD class=alt2 style="BORDER-RIGHT: 1px inset; BORDER-TOP: 1px inset; BORDER-LEFT: 1px inset; BORDER-BOTTOM: 1px inset">ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ มันตรัย [​IMG]
    ใครที่อยากรู้ว่ามีจริงหรือไม่ ลองไปเดินสนามพระท่าพระจันทร์ดูนะครับ มีพระเก๊แปลกตาให้ชมเต็มไปหมด พระแบบที่เอามาลงให้ดูนี่ก็มีแทบจะทุกแผงที่วางตามทางเดิน คนที่เชื่อว่ามีจริงนั้น เคยไม๊ครับที่ลงมาเดินเปิดหูเปิดตาตามสนามพระเหล่านี้ อยู่กับบ้านมันไม่ช่วยให้อะไรดีขึ้น ต้องออกมาเข้าสังคมกับเขาบ้าง เคยรู้ไม๊ว่ามีอาชีพทำพระเก๊แบบนี้อยู่ในประเทศไทย เคยรู้ไม๊ว่าพระพวกนี้เก๊มานานหลายสิบปีแล้ว คนทำพระเก๊มีเยอะแยะไปหมด มีทุกรูปแบบ คนที่เล่นหาพระกรุวังหน้าส่วนใหญ่จะดูพระไม่เป็น ไม่มีครู ห่างไกลสนาม ไม่รู้จักพระอื่นๆนอกจากพระกรุวังหน้าที่คนเขาเล่านิทานหลอกขายมานมนาน บรมสมกัลป์ อย่างที่บอกลองไปเดินดูตามซอกซอยแถวท่าพระจันทร์จะพบคำตอบเอง

คุณมันตรัย

ยังไม่รู้ว่าเก่งแต่ปาก ปากกล้า แต่ขาสั่นหรือเปล่า ยังไม่รู้ ต้องรอดู

แต่ผมกลัวครับ กลัวมากๆ กลัวคนไม่เก่งจริง

อย่านะครับคุณมันตรัย อย่าเลยครับ อย่าช้า ให้รีบมาอย่างเร็ว มาตั้งจิต ตั้งสัจจะ และสาบาน

หรือว่าเซียนใหญ่คุณมันตรัย พูดอะไรออกมาไม่มีสัจจะ เชื่อถือไม่ได้ครับ แต่ถ้าพูดแล้วมีสัจจะ เชื่อถือได้ ต้องมาตั้งจิต ตั้งสัจจะและสาบานกัน

20. sithiphong

http://palungjit.org/showthread.php?t=22445&page=586

คุณมันตรัย ได้pm ตอบผมมาแล้ว

<TABLE class=tborder cellSpacing=1 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=tcat colSpan=2>ข้อความส่วนตัว: Re: พระกรุวัดพระแก้ว............ปลอมหรือ?</TD></TR></TBODY></TABLE><!-- post # --><TABLE class=tborder id=post cellSpacing=0 cellPadding=6 width="100%" align=center border=0><TBODY><TR><TD class=thead style="BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid; BORDER-RIGHT-WIDTH: 0px"><!-- status icon and date -->[​IMG] 19/11/2550, 02:45 PM <!-- / status icon and date --></TD><TD class=thead style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-TOP: #ffffff 1px solid; FONT-WEIGHT: normal; BORDER-LEFT-WIDTH: 0px; BORDER-BOTTOM: #ffffff 1px solid" align=right></TD></TR><TR vAlign=top><TD class=alt2 style="BORDER-TOP-WIDTH: 0px; BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid; BORDER-BOTTOM-WIDTH: 0px; BORDER-LEFT: #ffffff 1px solid" width=175>มันตรัย<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_", true); </SCRIPT>
    สมาชิก

เข้ามาครั้งสุดท้ายเมื่อ: วันนี้ 02:45 PM
    ได้ให้อนุโมทนา 0 ครั้ง
    ได้รับอนุโมทนา 1,431 ครั้ง ใน 261 โพส <!-- End Post Thank You Hack -->
    พลังการให้คะแนน: 186 [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

</TD><TD class=alt1 id=td_post_ style="BORDER-RIGHT: #ffffff 1px solid"><!-- icon and title -->Re: พระกรุวัดพระแก้ว............ปลอมหรือ?
    <HR style="COLOR: #ffffff" SIZE=1><!-- / icon and title --><!-- message -->ยินดีครับ ผมถือว่าผมเล่นพระเครื่องมาร่วมๆยี่สิบปีแล้ว รู้อะไรเห็นอะไรมาพอสมควร พระกรุวังหน้าที่คุณว่ามีน่ะ มันเป็นนิทานของคนกลุ่มนึงที่ฟังและเล่าต่อๆกันมา หลักฐานทางโบราณคดีก็ไม่มี เอาหลักฐานที่ทางราชการยืนยันนะครับไม่ใช่ตำราที่คนเขียนขึ้นเอง พระพวกนี้ถ้าแท้จริงคงมีคนเล่นหากันอย่างกว้างขวาง ไม่ใช่เล่นกันเฉพาะกลุ่มแบบนี้ ตามสนามพระคนที่อยากได้เงินมีเยอะมาก ทำไมเขาถึงไม่เล่นหาพระแบบนี้เล่า ทำไมต้องขวนขวายพระสมเด็จที่ท่านเจ้าประคุณท่านสร้างด้วย โลกมันกว้างใหญ่ไม่ใช่กะลานะครับลองเปิดดูบ้างว่ามาตรฐานคืออะไร ลำพังคุณเองเคยเดินเข้าสนามพระหรือเปล่า มีเพื่อนหรือเปล่า รู้ไม๊ว่าเขาเล่นหาพระในแนวทางไหน และข้ออ้างเรื่องคนเฒ่าคนแก่หรือนายทหารหรือใครก็ตามแต่เล่นหาพระกรุวังหน้านั้น คนเหล่านั้นคุณรู้ได้ยังไงว่าเขาเล่นพระเป็นดูพระเป็นไม่ได้หลงไปกับนิทาน ตรรกะง่ายๆแค่นี้ลองใช้ฝ่าเท้ากรองดูนะครับ และอยากให้เดินไปดูที่ท่าพระจันทร์ เอาพระที่คุณมีไปเสนอขายเขาซิครับ ถ้าพระนี้แท้และคนเขายอมรับ เขาก็จะเช่าคุณไปเอง ที่ผ่านมาผมเห็นกลายเป็นตัวตลกให้คนเขาหัวเราะกันทั้งนั้น</TD></TR></TBODY></TABLE>

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้