พญานาคราช 4 ตระกูล นครคำชะโนด

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Ajarn Pithak, 23 พฤศจิกายน 2009.

1. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    น้อยใจเห็นๆ

2. Ajarn Pithak

Ajarn Pithak เป็นที่รู้จักกันดี

5555555555+ ป่าวซะหน่อยพี่ปราง

3. pk010209

พี่ก็ยังเข้ามาเรื่อยๆนะ แต่อาจจะไม่ได้โพสต์งี้ ส่วนใหญ่ออนไว้แต่ไม่ได้ดูละ งานเข้า

4. angeltk229

angeltk229 เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2008
    พี่ว่า พี่เข้ามาถี่กว่าเจ้าของกระทู้อีกอ่ะ
    แต่ไม่ได้โพสต์อะไร มาปัดกวาดเช็ดถูห้องแล้วก็ไป
    เมื่อวันอาทิตย์ พี่ไปเที่ยวตลาดน้ำอโยธยามา
    เขามีการแสดงวัฒนธรรมของภาคอีสาน
    มีฟ้อนประกอบเพลงพุทธบูชาลีลานาคราชด้วย
    ได้ยินแล้วอยากจะลุกไปฟ้อนกับเขาบ้าง
    อิอิ

5. ศิลามณี

ศิลามณี เป็นที่รู้จักกันดี

มาชวนคุย...นะ ศัทธา กับ งมงาย นี่ต่างกันยังไงคะ .. ไม่ได้มีเจตนาลองภูมิอะไรนะ กรุณาอย่าเข้าใจผิดนะคะ ทราบ ว่าศัทธา คือการเลื่อมใสเคารพในคุณงามความดี แล้วงมงาย ละ กรุณาอธิบายหน่อยได้ไหมคะ

6. Ajarn Pithak

Ajarn Pithak เป็นที่รู้จักกันดี

เมื่อ "ศรัทธา" หมายถึงความเชื่อ
    "งมงาย" หมายถึงเชื่ออย่างหัวปักหัวปำ
    แต่คำสองคำก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่ไม่ใช่เหรอ

คนที่ "ศรัทธาในสิ่งใดสิ่งหนึ่ง" กับคนที่ "งมงายในสิ่งใดสิ่งหนึ่ง"
    ก็หมายถึง คนที่มีความเชื่อในสิ่งนั้นๆ เหมือนกันนั่นแหละ
    เพียงแต่คนที่อยู่นอกกรอบของความเชื่อนั้นจะมองด้วยเหตุผลจากมุมใด
    ...มันก็เท่านั้นเอง....

ดังนั้น "งมงาย" มันก็คงไม่ใช่เรื่องไร้สาระเสียทีเดียว
    ก็บอกแล้วว่า
    ....ทุกคนมีเหตุผลในการมีชีวิตต่างกัน...

เธอก็มีชีวิตของเธอ
    ฉันก็มีชีวิตของฉัน
    พอมันมาผูกพันกัน ก็เลยเรียกสั้นๆ ว่า "เรา"

แต่พอวันหนึ่งเหตุผลของเธอ และเหตุผลของฉัน
    มันดันไม่ใช่เหตุผลของเราขึ้นมา

ระหว่างคนที่ศรัทธาในความรู้สึกของตนเอง
    -- แล้วตัดใจเดินจากไป --
    กับคนที่งมงายอยู่กับความรู้สึกของตนเอง
    -- แล้วเต็มใจรออยู่ที่เดิม --

ความเสียใจมันไม่เท่ากันอยู่แล้ว

ก็ในเมื่อจุดหมายเราต่างกัน...วิถีทางเดินมันย่อมต่างกัน
    แต่เราก็เคารพการตัดสินใจของกันและกันได้ไม่ใช่เหรอ

จนกว่าจะตายจากกัน...เค้าก็ยังยืนยัน

ความ "งมงาย" ย่อมเป็นธรรมชาติของสัตว์โลกมาแต่ดั้งเดิมแล้ว เพราะมีอวิชชาเป็นตัวตั้งของทุกๆชีวิต จึงเกิดความศรัทธาได้ในทุกสิ่งทุกอย่างที่จะให้ความสมประสงค์แก่ตนเองได้ ต่อเมื่อได้ฟังคำสอนของพระศาสนาใดศาสนาหนึ่งแล้ว เข้าใจในคำสอนของศาสนา นั้นๆ แล้วมันตรงกับความต้องการทางใจ จึงน้อมใจรับเอามาปฏิบัติตามไปตามคำสอนนั้นๆ จึงจะเรียกว่า เกิด "ศรัทธา" อย่างแท้จริง แต่จะงมงายหรือไม่นั้น มันก็ขึ้นอยู่กับปัญญาของใครของมัน ว่าจะเดินไปในคำสอนที่พาพ้นทุกข์ อันเป็น โลกุตรธรรม หรือพาไปสู่ความลามกตามเดิม......... คำว่า "ศรัทธา" จึงไม่ใข่ตัวบ่งชี้ว่า "งมงาย หรือ ไม่งมงาย"

7. king_6914

king_6914 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007

โอ๋ๆๆๆๆๆ น้องยา หัวล้านป่าวเนี่ย อิอิ ไปวัดหลวงพ่อพระใส ถ้าบังเอิญเจอกันก็ทักมั่งเน้อออออ(sing)

8. Ajarn Pithak

ยินดีต้อนรับนะครับ สู้กระทู้แห่งนี้

9. ศิลามณี

ศิลามณี เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณคะ แล้วที่พระพุทธองค์เคยตรัสว่า.. ลาภ..ทรัพย์สินเงินทอง ไม่ใช่ลาภอันประเสริฐ์ ความศรัทธาต่างหากคือลาภอันประเสริฐ์สุด กรุณาขยายความให้ฟังได้ไหมคะ

10. Ajarn Pithak

อะนะพี่กิ่งหายเงียบเลย สงสัยยุ่งกับการทำบุญหรอพี่กิ่ง

11. pk010209

น้องใหม่มาแร๊งงงง!!! ขอตอบแบบคนธรรมดาทั่วไปนะ
    - ทรัพย์สิน มีเท่าไหรก็ไม่สามารถนำไปได้ในภพหน้า มีมากก็โลภมาก
    - ศรัทธา ก็คือความเชื่อ ในความหมายคือ พระพุทธศาสนาใช่มั๊ย ก็คือทำให้เรายึดถือในความดี ปฏิบัติดี ปฏิบัติชอบ ในคุณความดี บุญกุศลต่างๆ ก็จะส่งผลให้เรามีความสุข มีชีวิตที่ดีไม่เบียดเบียนเพื่อนมนุษย์ และสัตว์โลก และบุญนี้จะต่อยอดออกไปไม่มีวันจบไม่ว่าภพใดก็ตาม

12. Ajarn Pithak

ตอบ คุณศิลามณี

ความศรัทธา
    ต่างหากคือลาภอันประเสริฐ์ที่สุด
    ใช่ครับ ก็ความศรัทธาในทางพระพุทธศาสนา มีสี่อย่าง คือ
    • กัมมสัทธา เชื่อกรรม เชื่อกฎแห่งกรรม เชื่อว่ากรรมมีอยู่จริง คือ เชื่อว่า เมื่อทำอะไรโดยมีเจตนา คือ จงใจทำทั้งรู้ ย่อมเป็นกรรม คือ เป็นความชั่วความดีมีขึ้นในตน เป็นเหตุปัจจัยก่อให้เกิดผลดีผลร้ายสืบเนื่องต่อไป การกระทำไม่ว่างเปล่า และเชื่อว่าผลที่ต้องการ จะสำเร็จได้ด้วยการกระทำ มิใช่ด้วยอ้อนวอนหรือนอนคอยโชค เป็นต้น
    • วิปากสัทธา เชื่อวิบาก เชื่อผลของกรรม เชื่อว่าผลของกรรมมีจริง คือ เชื่อว่ากรรมที่ทำแล้วย่อมมีผล และผลต้องมีเหตุ ผลดีเกิดจากกรรมดี ผลชั่วเกิดจากกรรมชั่ว
    • กัมมัสสกตาสัทธา เชื่อความที่สัตว์มีกรรมเป็นของตน เชื่อว่าแต่ละคนเป็นเจ้าของ จะต้องรับผิดชอบเสวยวิบาก เป็นไปตามกรรมของตน
    • ตถาคตโพธิสัทธา เชื่อความตรัสรู้ของพระพุทธเจ้า มั่นใจในองค์พระตถาคต ว่าทรงเป็นพระสัมมาสัมพุทธะ ทรงพระคุณทั้ง 9 ประการ ตรัสธรรม บัญญัติวินัยไว้ด้วยดี ทรงเป็นผู้นำทางที่แสดงให้เห็นว่า มนุษย์ คือเราทุกคนนี้ หากฝึกตนด้วยดีก็สามารถเข้าถึงภูมิธรรมสูงสุด บริสุทธิ์หลุดพ้นได้ ดังที่พระองค์ทรงบำเพ็ญไว้
    ครับไม่ใช่ ทรัพย์สิน เงิน ทอง ตายไปเราก็เอาไปด้วย ไม่ได้สักอย่าง

13. ฮารุมิจัง

ฮารุมิจัง สมาชิกใหม่

สวัสดีค่ะ
    ชื่อ ฮารุค่ะ เปนสมาชิกใหม่นะคะ
    บังเอิิญว่าเป็นลูกหลานพ่อภุชงค์นาคราชค่ะ
    ยังไงรบกวนสอนวิธีการเล่นพีเอมได้้ไม๊คะ
    ฮารุเพิ่งเข้ามาไม่นานนี้เองเนื่องจากชอบนั่งสมาธินานๆ
    เเลวก็ชอบไปตามวัดป่าๆที่มีเขาด้วย

บางเรื่องก็คงต้องคุยในนี้ละคะคงจะคุยเรื่องเเบบนี้ข้างนอกไม่ได้
    เนื่องจากมนุษย์ทั้งหลายยังจิตไม่ละเอียดพอที่จะมองเหน
    หรือพี่ๆจะทิงเมลล์ไวก็ไดคร่ะขะได้เเอดคุยกาน
    ขอบคุนมากๆค่ะ

14. Ajarn Pithak

ตอบ คุณฮารุ

การใช้ PM ในเว็บพลังจิต เพื่อส่งข้อความ PM/Mail พูดคุยกัน ให้ไปเข้าเมนู แผงความควบคุมส่วนตัว
    แล้วไปเข้า ส่งข้อความใหม่ครับ ขั้นตอนเหมือนเราส่งเมล์เลยครับ เช่นคุณจะส่งข้อมความถึงผมก็ พิมพ์ Pithak007 ได้เลยครับ แล้วคลิ๊กส่งเลย ครับ

15. WallN

WallN สมาชิก

พี่ตอบทุกกระทู้เลยนะเนี่ย อิอิ > <

ยินดีที่ได้รู้จักคับพี่

16. pk010209

เค้าเป็นเจ้านคร ต้องดูแลลูกบ้านนะตัวเอง

17. pk010209

เล่าประสพการณ์หน่อยสิค่ะ พี่ก็คนธรรมดา ไม่ค่อยรู้อะไรพวกนี้เท่าไหรค่ะ
    PM คลิ๊กตรงชื่อบุคคลนั้นๆ แล้วก็เลือกส่งข้อมความสวนตัว จากนั้นก็จะเข้าสู่หน้าหลักเพื่อส่งข้อความ น้องก็พิมพ์ข้อความ ใส่หัวข้อเรื่องด้วยไม่งั้นส่งไม่ได้ เสร็จแล้วก็ลงมาด้านล่าง กด ส่งข้อความ เป็นอันเรียบร้อย

18. สิงหนวัติ

สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

อะไรกันพี่ยา เทียนเข้ามาประจำเลยนะ ได้อ่านทุึกข้อความ แต่เทียนไม่รู้จะโพสอะไร แต่อ่านตลอดนะครับพี่ :cool::cool::cool:

19. Ajarn Pithak

จ้าน้องเทียน :cool:

20. Ajarn Pithak

ยังไงก็ขอกล่าวต้อนรับอีกครั้งนะครับ มีอะไรสังสัย หรืออยากสอบถาม พูดคุยเชิญเลยนะครับ และแนะนำตัวได้เลยครับ