พญานาคราช 4 ตระกูล นครคำชะโนด

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย Ajarn Pithak, 23 พฤศจิกายน 2009.

1. find truth

find truth เป็นที่รู้จักกันดี

จ้า เอาไว้คุยกันใหม่เนอะ แต่ว่ายังมีใครซุ่มอยู่อีกไม๊ แสดงตัวโดยด่วน

2. ศรีค่ะ

ศรีค่ะ Active Member

ขอขอบคุณทุก ๆ ท่าน นะค่ะ ที่ให้คำแนะนำ และ จะ ปฎิบัติตามค่ะ ทุกวันนี้ สวดมนต์ ไหว้ พระ และ นั่งสมาธิ ทุกวันค่ะ และ จะ แผ่เมตตา ให้ เหล่าพญานาค ทุก ๆ องค์ นะค่ะ

และ หาก มีอะไร แนะ นำ เพิ่ม เติม บอกได้ นะค่ะ

อยากไปไหว้ ท่านพ่อศรีสุทโธ และ ท่านแม่นาคีณีศรีปทุมมาเทวี จัง ค่ะ แต่ไม่เคยไป อีสานเลย ค่ะ ไป ไกล สุด แค่ โคราช ค่ะ

หาก มีใคร จัดทัวร์ไป หรือ อย่างไร บอกได้นะค่ะ ขอไป ด้วย ค่ะ อยู่ กรุงเทพ ฯ ค่ะ บอก มาทาง อีเมล์ ก็ได้ นะค่ะ อยาก กราบ ท่าน ค่ะ

ขอบคุณ นะค่ะ จะเข้ามา บ่อย ๆ ค่ะ หากไม่ ว่าอะไร

3. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

เชิญจ้ะศรี ยินดีต้อนรับ รับแทนน้องยาเจ้าเมืองซะเลย อิอิ

4. ศรีค่ะ

ขอความรู้หน่อยนะค่ะ พ่อนาคา และ แม่นาคี ( พ่อศิวะ และ แม่ อุมานาคี ) เป็นองค์เดียวกันกับ พ่อศรีสูทโธ และ แม่นาคีณีศรีปทุมมาเทวี หรือเปล่าค่ะ...

และ พญานาค ที่ อยู่ ในถ้ำ อย่าง เช่น ปู่ภุชงค์ ท่านเป็นพญา อย่างไร ค่ะ ..

รบกวน ผู้ รู้ ตอบ หน่อย นะคะ เพราะไม่เข้าใจ ค่ะ อย่างที่บอก ใหม่ มาก กับ เรื่องนี้ ค่ะ

ขอบคุณนะค่ะ

5. ศรีค่ะ

ค่ะ คุณปราญชลี คือ เห็นเค้าบอกว่า พ่อนาคาและแม่นาคี เป็น องค์เดียวกับ พ่อศิวะ และ แม่อุมานาคี ค่ะ

คุณปราญชลี ค่ะ ศรี ได้ เข้าไปอ่าน เรื่อง คุณแก้วกัลยา มาค่ะ ดีใจ ด้วยนะค่ะ ที่ ได้เจอ กันไม่ ว่านานจะเท่าไหร่ ขอแสดงความยินดี อีกครั้งค่ะ

และ จากการที่ได้ อ่านกระทู้ ทุกคนนะค่ะ บอกได้เลยว่า ศรี คงเป็นพี่ ของทุกคน แน่ ๆ เลย คือ ตอน นี้ อายุ อยู่ ระหว่าง หลักสี่ ใกล้ ถึง ห้าแยก ปากเกร็ด แล้ว ค่ะ 555555

แต่ ความรุ้ เรื่อง ธรรม น้อยมาก ขอฝาก ตัว ด้วย นะค่ะ แนะนำ น้องใหม่ ในเรื่อง ธรรมด้วยนะค่ะ .... *-*

ไฟล์ที่แนบมา:

6. ศรีค่ะ

;aa43 ในที่แห่งนี้ ใคร พอ พูดและ แปล ภาษา เทพ ออก บ้างค่ะ ศรีพูดได้ แต่ แปลไม่ได้ ค่ะ ไม่เข้าใจค่ะ......คือ อยาก รู้ค่ะ ว่า ท่านพูดอะไร จะได้ เข้าใจค่ะ....;41

7. pk010209

pk010209 เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    อยากรู้เหมือนกันเค้าพูดกันยังไงเหรอค่ะ ภาษาเทพอะ เขียนเป็นคำๆออกมาได้ปะคะ

8. Pompaka

Pompaka เป็นที่รู้จักกันดี

ทั้งพี่อุ้มกับคุณเบนซ์ไม่ต้องออกไปไหนทั้งนั้นทั้งสองคน

ก็เห็นมีคนบอกว่าอยากให้หันหน้าคุยกันตรงๆ งั้นก็ไม่อ้อมค้อม

ผู้หญิงที่สมควรออกไปจากบ้านนี้ก็คือคุณปราญชลี คุณนั่นแหล่ะ

คุณอาจจะรู้จักกลวิธีจับจุดอ่อนในใจคนเพื่อเป็นบันไดในการเข้าหา

ต้องการจะชักจูงหว่านล้อมเพื่อผลประโยชน์ของตนเอง

ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง แต่อย่าลืมสิ ว่าใจคนแต่ละคนย่อมไม่เหมือนกัน

ยอมรับนะว่ามีอคติกับคุณ หมั่นไส้คุณ ไม่ชอบคุณ เกลียดคุณ

แต่นั่นคือสิ่งที่คุณต้องยอมรับ เพราะนั่นคือความเป็นจริง

หากคุณเลือกที่จะทนอยู่ต่อไป ก็ย่อมได้ ไม่เดือดร้อนอะไร

เพียงแต่อย่าลืมว่า.....มีคนคนหนึ่งเกลียดคุณอยู่

คนอย่างเธอต้องเจอกับคนอย่างชั้น

9. benjamina

benjamina เป็นที่รู้จักกันดี

บอมไปตาม พี่อุ้ม กะ เบ๊นซ์คุงหน่อยจิ

10. benjamina

คู่เบนซ์คุงกะ พี่อุ้มยังไม่ทันจะหมดความ
    คู่ใหม่ก็เปิดฉากกันเป็นทางการ
    ท่านยา ท่านเทียน ช่วยหน่อยสิคร้าฟ

คนในบ้านทะเลาะกันไม่เข้าใจกัน เพียงเพราะเรื่องเล็กๆน้อยๆ
    อยากให้มองเหตุบ้านการเมืองที่ผ่านมา ว่าทะเลาะกันแล้วไม่ได้ผลดี
    ศึกษาธรรมกันก็อย่าศึกษาแต่ปาก หัดเอามาปฏิบัติกันด้วย

11. benjamina

ไม่มีไรจะพูดแร้ว

ไฟล์ที่แนบมา:

12. สิงหนวัติ

สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

13. pk010209

เฮ้อ!!ว่าแล้วมันต้องมีเหตุ คุณเพขรตัวเอง ทำไงดี น้องมันตรงแน่วเลยอะ

14. pk010209

แหม!!!สองหนุ่ม เข้าใจสื่อนะ เฮ้อเซ็งว่าไปไม่น่าเขียนให้พูดกันตรงๆเลยอะ ลืมคิดไปว่าธรรมชาติคนเราไม่เหมือนกัน พี่อุ้มหายเบื่อเมื่อไหรเข้ามาคุยกันนะ

15. Pompaka

Pompaka เป็นที่รู้จักกันดี

16. Nakraksa

Nakraksa เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่ต้องทำอะไร ปัญหามีไว้ให้แก้ ไม่แก้ก็ทิ้งไว้งั้นแหละ ต่างคนต่างความคิด ต่างจิตใจ ต่างพื้นเพ และที่สำคัญเพชรเชื่อว่าทำอะไรไว้ก็ได้อย่างนั้น จะช้าหรือเร็ว ทุกคนมีบททดสอบของตัวเอง ทุกคนต้องชดใช้บางอย่าง ถึงเราไม่รู้ เจ้าตัวนั่นแหละรู้

17. Ajarn Pithak

Ajarn Pithak เป็นที่รู้จักกันดี

:cool:ยินดีต้อนรับทุกท่านที่มาเยือนนะครับ

18. benjamina

อั้มมาช่วยปัดฝุ่นปิดบ้านทิ้งไว้นานเกิน ฝุ่นเต็มเยย

19. Ajarn Pithak

Ajarn Pithak เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณอั้ม พอดีผมพึงกลับมาจากลาวไปที่หนองกระแสมาอะครับ ไปปฏิบัติธรรม เลยพึงมาเปิดบ้านใหม่ครับ

20. Ajarn Pithak

คุณปราญชลี ก็เข้ามาได้ตามปกตินะครับ มาช่วยกันดูแลบ้านหลังนี้ นะครับ และพี่อุ้ม พี่เพชร น้องเบนซ์ น้องบอมก็เข้ามาช่วยเหมือนกันเดิมนะครับ ยังรักและคิดถึงทุกท่านอยู่นะครับ สายญาณบารมีองค์นาคา นาคี นาโค ทุกท่าน

กุศล กรรมบท ๑๐
    กุศลกรรม บท ๑๐ เป็นหนทางแห่งการทำความดีงาม ทางแห่งกุศลซึ่งเป็นหนทางนำไปสู่ความสุข ความเจริญ ทั้งไม่ละเมิดเอง ไม่ยุยงให้ผู้อื่นละเมิด และไม่ยินดีเมื่อผู้อื่นละเมิดแล้ว
    แบ่งออกเป็น ๓ ทางคือ กายกรรม ๓ วจีกรรม ๔ และมโนกรรม ๓

๑. กายกรรม ๓ หมายถึง ความประพฤติดีที่แสดงออกทางกาย ๓ ประการ ได้แก่

(๑) เว้นจากการฆ่าสัตว์ คือ การละเว้นจากการฆ่าสัตว์ การเบียดเบียนกัน เป็นผู้มีเมตตา กรุณา
    (๒) เว้นจากการลักทรัพย์ คือ ละเว้นจากการลักขโมย เคารพในสิทธิของผู้อื่น ไม่หยิบฉวย เอาของคนอื่นมาเป็นของตน
    (๓) เว้นจากการประพฤติผิดในกาม คือ การไม่ล่วงละเมิดสามีหรือภรรยาผู้อื่น ไม่ล่วง ละเมิด ประเวณีทางเพศ

๒. วจีกรรม ๔ หมายถึง การเป็นผู้มีความประพฤติดีซึ่งแสดงออกทางวาจา ๔ ประการ ได้แก่

(๑) เว้นจากการพูดเท็จ คือ พูดแต่ความจริง ไม่พูดโกหก หลอกลวง
    (๒) เว้นจากการพูดส่อเสียด คือ พูดแต่ในสิ่งที่ทำให้เกิดความสามัคคี กลมเกลียว ไม่พูดจา ในสิ่งที่ก่อให้เกิดความ แตกแยก แตกร้าว
    (๓) เว้นจากการพูดคำหยาบ คือ พูดแต่คำสุภาพ อ่อนหวาน อ่อนโยน กับบุคคลอื่นทั้ง ต่อหน้า และลับหลัง
    (๔) เว้นจากการพูดเพ้อเจ้อ คือพูดแต่ความจริง มีเหตุมีผลเน้นเนื้อหาสาระที่เป็น ประโยชน์ พูดแต่สิ่งที่จำเป็นและพูดถูกกาลเทศะ

๓. มโนกรรม ๓ หมายถึง ความประพฤติที่เกิดขึ้นในใจ ๓ ประการ ได้แก่

(๑) ไม่อยากได้ของของเขา คือ ไม่คิดจะโลภอยากได้ของผู้อื่นมาเป็นของตน
    (๒) ไม่พยาบาทปองร้ายผู้อื่น คือ มีจิตใจดี มีความปรารถนาดี อยากให้ผู้อื่นมีความสุข ความเจริญ
    (๓) มีความเห็นที่ถูกต้อง คือ มีความเชื่อในเรื่องการทำความดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว และมี ความ เชื่อว่า ความพยายามเป็นหนทางแห่งความสำเร็จ