พญานาคกับอดีตที่ผ่านมา

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 1 กันยายน 2012.

1. คุรุวาโร

คุรุวาโร เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤษภาคม 2011
    เมื่อคืนฝันว่า ได้ปีนต้นไม้อะไรไม่รู้ค่ะเก็บผลไม้บนต้น โดยเราปีนแล้วน้องสาวเป็นคนเก็ย สักพักก็มีผู้ชายแก่ สามคน มา แต่คนหนึ่งปีนขึ้นมาด้วย

ตอบว่า แสดงว่า มีคนที่มีวิชาอยู่ใกล้ๆคุณครับ

2. fay10

fay10 เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    ดีใจจังวันนี้ท่านประทานทำนายฝันให้ฝ้ายด้วยค่ะ รบกวนท่านประทาน ขยายความฝันอีกนิดได้ไหมค่ะ ว่าดีหรือไม่ดี หรือมีผลอะไรหรือเปล่าค่ะ ขอบคุณค่ะ

3. พิมพัดดา

พิมพัดดา เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีคะท่านคุรุวาโร พี่ๆ เพื่อนๆ ทุกๆท่าน

วันนี้ขอเล่าฝัน ณ คืน หนึ่ง ( ที่เข้ามา นคร แห่งนี่ใหม่ๆจ้า)

วันนั้นฝันว่าได้ขับรถคันหนึ่ง ไปตามทาง อันยาวไกล เหมือนตาม เสียงบอกกล่าวให้ไปต่อไป ทางนั้น สูงชันขึ้นทุกขณะ แต่ก้อยังไปต่อได้อยู่เรื่อยๆ ข้างทางเป็นทุ่ง หญ้า และก้อนหิน เหมือนเดินทางอยู่บนเทือกเขา มองไปข้างหน้า เห็นทาง สุดลูกหู ลูก ตา เหมือนปลายทางไกลริบๆ (เหมือนจะให้ไปให้ถึง) มองเห็นแสงจากปลายๆ ทาง เหมือนแสงตะวันจ๊า แต่นวลเหมือนดวงจันทร์ ณ ตอนนั้น รู้สึก เพื่อนๆ ที่นี้ จะเดินทางไปด้วย เพียงแต่ บ้างคนไปแล้วและ บางคนกำลังเดิน ระยะทางต่างๆ กัน

พอดีวันนี้เป็นวันพระของที่นี้ เลย จำได้ขึ้นมา จึงขอแบ่งปันความฝันกับทุกคน
    ด้วยความเคารพทุกๆท่าน
    พิมพัดดา

4. คุรุวาโร

เมื่อคืนนอนภาวนา แล้วเผลอหลับไปครับ ปรากฏว่า พบว่าตนเองนั้น อยู่ที่ ปากช่อง กำลังหาทางกลับบ้าน

เลยโบกรถตุ๊กๆ รถนั้นจอดรับ แต่มีชายสองคนขึ้นมาด้วย พอวิ่งไปถึงหน้าอำเภอมีคนโบกรถจอดรับ มีคนผู้ชายขึ้นมาอีกคน แล้วบอกว่า ให้คุรุวาโร ถอยไปหน่อยจะได้นั่งแถวนั้นเบียดกันสี่คนครับ

รู้แค่ว่า ต้องถอยให้เขาครับ ในนิมิตเลยกล่าวว่า ท่านทั้งหลายเราจะกลับบ้าน ท่านจะไปไหนกัน

หนึ่งในนั้นตอบว่า ไปอยู่บ้านใหม่ ไปดูไหม ยังไม่ตอบ รถคันนั้น พาไปบ้านหลังหนึ่ง ดูก็รู้ว่า คือศาลพระภูมิ

หนึ่งในนั้นบอกว่า นี้แหละบ้านเรา น่าอยู่ไหม อีกสองคนก็อยู่ใกล้ๆ ก็เป็นศาลพระภูมิเหมือนกัน

นิมิตนี้บอกว่า บ้านที่ปากช่องนั้นไม่มีใครอยู่พระภูมิเลยส่งพรรคพวกมาเตือนครับ ว่า จะช่วยดูบ้านให้ครับ--

5. huten

huten เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2009
    สวัสดีค่ะ..ท่านประธานและเพื่อนๆทุกท่านค่ะ

เมื่อคืนนี้ ฝันว่ามีรถมารับ ไปทานอาหารแต่เราไม่รู้จักคนขับรถ
    และแปลกมากที่ขับรถย้อนศร ซึ่งจะอันตรายมาก เราก็มองหน้าคนขับ

ในใจคิคต่อว่า ..ทำไมขับรถแบบนี้ แต่บังเอิญมีทางให้ ยูเทิร์น เรารีบ
    บอกให้เลี้ยวเพื่อเข้าสู่เลนปกติ...

มันแปลว่าอะไรค่ะ...ท่านประธาน

6. คุรุวาโร

ดีใจจังวันนี้ท่านประทานทำนายฝันให้ฝ้ายด้วยค่ะ รบกวนท่านประทาน ขยายความฝันอีกนิดได้ไหมค่ะ ว่าดีหรือไม่ดี หรือมีผลอะไรหรือเปล่าค่ะ ขอบคุณค่ะ<!-- google_ad_section_end -->

น่าจะไม่ดีครับ กายทิพย์ถูกรบกวนอาจทำให้เจ็บป่วยได้ครับ
    ลองสวดมนต์พระคาถานกยูงทอง เช้า เย็นแล้วกันครับ

7. คุรุวาโร

สวัสดีค่ะ..ท่านประธานและเพื่อนๆทุกท่านค่ะ

เมื่อคืนนี้ ฝันว่ามีรถมารับ ไปทานอาหารแต่เราไม่รู้จักคนขับรถ
    และแปลกมากที่ขับรถย้อนศร ซึ่งจะอันตรายมาก เราก็มองหน้าคนขับ

ในใจคิคต่อว่า ..ทำไมขับรถแบบนี้ แต่บังเอิญมีทางให้ ยูเทิร์น เรารีบ
    บอกให้เลี้ยวเพื่อเข้าสู่เลนปกติ...

มันแปลว่าอะไรค่ะ...ท่านประธาน<!-- google_ad_section_end -->

ตอบว่า จะรู้จักคนเยอะมากขึ้น แล้ว ทำให้ ใจ ไม่สงบครับ

8. huten

ช่วงนี้ มีเพื่อนๆจากต่างทิศต่างทาง โทรเข้ามาเล่าเรื่องราวของตัวเองเยอะมากค่ะ

เราก็บอกว่าเข้ามาเล่าในกระทู้เลยค่ะเธอก็บอกว่า ..หนูเขียนไม่เป็นอ่ะ..อ้าว !!

ก็มีเรื่องแปลกๆเยอะค่ะพี่เลยฟังเพลินเลย น่ะ....

9. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

แล้วทราบมั้ยคะว่า เป็นใครกันบ้าง^^

10. huten

ขอบคุณค่ะ ท่านประธาน ฝันว่ามีรถมารับออกไปทุกคืนเลยค่ะ ช่วงนี้

คงจริงอย่างที่ ท่านประธานบอกมาค่ะ

11. คุรุวาโร

กฏของภพภูมิ ถือว่าเป็นความรู้ครับ

กฏภูมิมีกฏอยู่ว่า ใครก็ตามที่เป็นมนุษย์แล้วมีความสามารถไปที่นั้นได้ แต่ตอนกลับมานั้นกายเนื้อจะมีผลกระทบครับ เช่น ไม่สบาย ธาตุแปรปรวนครับ

สมัยก่อนพระที่เก่งๆ ถือกันว่า ไปภพภูมิหนึ่งวัน อายุสั้นไปสิบปีครับ

ตอนที่คุรุวาโรไปตามเรื่อง พญานาคภุชงค์ กลับมา ธาตุน้ำแปรปรวนครับ ฉี่ทั้งวันครับ ไม่ต่ำกว่าสามสิบครั้งครับ

ดินแดนแห่งนี้ไม่จำเป็นอย่าไปเยี่ยมเยือนนะครับ ใครเคยไประวังจะไม่สบายครับ

12. คุรุวาโร

ช่วงนี้ มีเพื่อนๆจากต่างทิศต่างทาง โทรเข้ามาเล่าเรื่องราวของตัวเองเยอะมากค่ะ

เราก็บอกว่าเข้ามาเล่าในกระทู้เลยค่ะเธอก็บอกว่า ..หนูเขียนไม่เป็นอ่ะ..อ้าว !!

ก็มีเรื่องแปลกๆเยอะค่ะพี่เลยฟังเพลินเลย น่ะ....<!-- google_ad_section_end -->

นราวดี สมุนาเทวี ครับทิพย์อักษร ฟังแล้วก็ ไม่ขยายความให้ฟัง นราวดี อยากรู้ไหม หนอ--

13. พิมพัดดา

พิมพัดดา เป็นที่รู้จักกันดี

ความรู้สึก ณ ตอนนั้น ( แม้กระทั้ง ตอนนี้ )

คาดว่าจะเป็น ขาประจำ หลายท่าน ณ ที่นี้คะคุณมิก ( คาดว่ามี คุณมิกด้วยแน่แท้ หรือ อย่างไร หนอ ท่านประธาร) อยู่ๆ เรื่องนี้ก้อ นึกขึ้นมา

14. mukmik

mukmik เป็นที่รู้จักกันดี

นราวดี..ไม่อยากรู้หนอเลย "สักนิด" แต่ขอแบบเยอะๆ เลยค่ะ อิอิ

15. คุรุวาโร

ทิพย์อักษรครับ วันนี้ เอาเรื่องง่ายๆ คือเรื่อง กรกนกวรรณ แล้วกันครับ--

แปลกแค่ไหน สมุนาเทวี อยากรู้ไหม หนอ--ทิพย์อักษรจะเล่าไหม หนอ--

16. nouk

nouk เพราะยึดจึงทุกข์

คุณคุรุ...ถามบ้างจิ พอจะตอบได้มั้ยว่า..เมื่อคืนเราไปไหนมา
    ถึงได้มีขี้ธูปติดกลางฝ่ามืออ่ะ 555 จะรู้มั้ยเนี่ย?

เรื่องอะไร ก็อยากรู้หนอค่ะ เล่ามาเลยหนอ ห้ามกั๊กให้สะดุดอารมณ์น้า..
    ไม่งั้นจะลาไปนอนครึ่งวัน...เพราะง่วงเหมือนไม่ได้นอนทั้งคืนเลย

17. huten

เรื่องของ น้องกรกนกวรรณ อยากทราบเหมือนกันค่ะ..

รบกวน ท่านประธานเล่าเลยค่ะ..ทิพย์อักษรไม่รู้เรื่องของน้องเค้าค่ะ

18. huten

มีน้องคนหนึ่ง ไปใช้ชีวิตที่ต่างประเทศ ตอนเธออยู่ในเมืองไทย
    ไม่เคยไหว้พระสวดมนต์ อะไร ท่องได้แต่ นะโม ตัสสะ เท่านั้น

วันหนึ่งเธอนอน อยู่ที่บ้านลูกๆไปโรงเรียนหมด เธอนอนไปได้สักพัก
    เธอพบว่า ตัวเธอเองมองเห็นตัวเองนอนอยู่บนโซฟา และเธอยืนอยู่

ทางด้านหัวของเธอเอง เธอสงสัยและหวาดกลัวว่ามันเกิดอะไรขึ้นกับเธอ
    ด้วยว่าอยู่ต่างประเทศ จึงไม่รู้ว่าจะปรึกษาใคร จึงเก็บงำไว้เพียงคนเดียว

วันต่อมา เธอจึงเรียกหมอนวดจับเส้น ให้มาบีบนวดเธอช่วงที่นวดไปนั้น
    เธอได้ยินเสียงไม่รู้มาจากไหนบอกเธอว่า ..เห็นเพชรพญานาคมั๊ย..
    สายตาเธอก็เหลือบไปเห็นที่หู ของคนมาจับเส้นเธอ เธอเลยถามว่า..

" ใช่เพชรพญานาคมั๊ย "

"ใช่ค่ะ..ได้มาจากวัดทางภาคอิสานรู้จักด้วยหรอ "

" ไม่รู้จักค่ะ..ขอดูหน่อยค่ะ " ช่วงที่เธอกำลังจับดูนั้นเธอใจสั่นแรงอย่างไม่เคย

เป็นมาก่อนเธอจึงคืนเพชรนั้นไปแต่กลับมีเสียงกรี๊ดร้องออกมาจากเพชรเหมือน
    ว่าไม่อยากจากไป ตัวเจ้าของเพชรก็ตกใจเพราะได้ยินมาก่อนเหมือนกัน

19. คุรุวาโร

สมุนา ตอบเท่าที่สัมผัสได้ครับ ไปที่แห่งหนึ่ง มีเทพองค์หนึ่งครับ

เขาเอาธูปนั้น ให้สมุนาเอาฝ่ามือรอรับอะไรสักอย่าง แต่มีธูปหล่นลงมาสมุนา ร้อน จิตเลยหลุดจากภวังค์ กลับคืนร่างครับ

20. fay10

fay10 เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    ขอบคุณท่านประทานมากค่ะ คาถานี้ ในกูเกิ้ล น่าจะมีใช่ไหมค่ะ เดี๋ยวฝ้ายจะลองหาดูนะค่ะ
    ขอเล่านะค่ะ เมื่อคืนก่อนนอน พอดี แฟนมาหาที่อุบลน่ะค่ะ แฟนเล่าให้ฟังว่า เหมือนโดนเข็มทิ่ม ที่แขนขวา แล้วพอเอามือไปเกาๆๆก็เจ็บแล้วปวดแต่สักพักก็หายไป อาการนี้เป็นที่บุรีรัมย์ แต่คืนนั้นก็เป็นอีก แต่เป็นที่หัวไหล่เจ็บเหมอนโดนเข็มแทงค่ะ แล้วพอฝ้ายจะหลับตานอน เป็นเหมือน ภาพเห็นผู้ชายแก่คยหนึ่งกับผู้หญิงคนหนึ่ง ไม่เห็นหน้าทั้งสองคนเลย ผู้ชายแก่เห็นแต่มือ ในมือถือหุ่นขี้ผึ้ง อยู่ ปั้นเป็นคู่เหมือนในหนังที่เขาจะทำของใส่เรื่องคู่ครองน่ะค่ะ พยายามจะอยากรู้ว่าใครแต่ไม่เห็นหน้า แล้วชายแก่ก็เอา สายสิญจ์มาผูกติดกัน แล้วเอาอไรไม่รู้เหมือนก็อดเทปติดหุ่นทั้งสองตัว แล้วยื่นให้ผู้หญิงคนนั้นโดยห่อใส่ผ้าขาวไว้ อออีกอย่างค่ะ เขาเอาเข็มแทงหุ่นที่เป็นผู้ชายด้วย โดยแทง ไหล่สองข้าง หลังฝ่มือ เท้าด้วย แขนด้วย ในความรู้สึกผู้หญิงคนนั้นผิว สองสี อายุ น่าจะ สามสิบต้น ไม่รู้ว่าเกี่ยวอะไรหรือเปล่าค่ะ แต่คิดว่าภาพที่เห้นไม่ได้คิกไปเองเลยค่ะ ท่านประทาน