พญานาคกับอดีตที่ผ่านมา

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย คุรุวาโร, 1 กันยายน 2012.

1. fahmui

fahmui เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2012
    7. คุณเห็นปากถ้ำอยู่ข้างหน้ามีทางออกอยู่ 2 ทาง คือ ทางที่ออกได้เร็วที่สุด แต่เดินทางลำบาก อีกทางคือ ทางที่ไกลกว่ามาก แต่เดินทางสะดวก คุณจะเลือกเดินทางไหน?
    จุดประสงค์ของคำถามคือ เพื่อต้องการรู้ว่าชีวิต SEX ของคุณเป็นเช่นไร รสนิยมทางเพศของคุณเป็นแบบไหน
    อีกนัยหนึ่ง คือคุณเป็นคนใจร้อนหรือไม่ เวลาจะต้องเผด็จศึกคู่รักของคุณ

ตอบว่า เลือกทางที่เร็วที่สุด แม้จะหนทางลำบากก้อตาม หมายความว่าคุณเป็นคนเลือดร้อน มีอารมณ์เมื่อไหร่ ไม่สนใจ หน้าอินทร์ หน้าพรม สู้ตรงนั้น เดี๋ยวนั้น ทันที โดยไม่สนใจเลยว่า คู่นอนคุณนั้น จะพร้อมหรือไม่
    ความหมายอีกอย่างคือ เป็นคนไม่ค่อยจะโรแมนติค สักเท่าไหร่ เจอหน้าเป็นลุย
    ในเชิงแพทย์ หมายถึง สุขภาพทางเพศของคุณเป็นเลิศ ถ้าเป็นสัตว์เลี้ยงในฟาร์ม คุณคือ พ่อพันธุ์ แม่พันธุ์ นั่นเอง
    ในเชิงสังคม หมายถึง ชอบชิงสุก ก่อนห่าม ไม่แคร์ ไม่มีประเพณี รีตอง ใดๆ ทั้งนั้น
    การที่คุณต้องการที่จะไปถึงปลายทางเร็วนั้น หมายถึง คุณชอบทางลัด มากกว่าทางอ้อม ถึงแม้จะลำบาก คุณก็ไม่สนจะข้ามหัวใครต่อใคร คุณก็จะไปให้ถึงเป้าหมายให้ได้ ยึดมั่น และมุ่งมั่น ถึงปลายทางเท่านั้น ขอให้ชนะ ไม่สนว่าจะวิธีอะไร

ตอบว่า เลือกทางอ้อม แต่หนทางดี แม้จะช้าไปนิด แต่ก้อสำเร็จ หมายความว่า.. คุณเป็นคนอดเปรี้ยว ไว้กินหวาน ชอบอะไรที่แน่นอน ไม่รีบ ไม่ร้อน เกินเหตุ ค่อยเป็น ค่อยไป คุณเป็นคนที่แคร์คู่นอนของคุณมาก โดยไม่ว่าคุณจะพร้อมหรือไม่ คุณจะให้เกียรติ และดูคู่นอนคุณก่อนว่าพร้อมเมื่อไหร่ คุณเป็นคนให้ความสำคัญกับความสุขของคนรักคุณมาก อีกความหมายคือ เป็นคนโรแมนติค และชอบพิถีพิถัน
    ในเชิงแพทย์ หมายถึง สุขภาพทางเพศของคุณกลางๆ ไม่มาก ไม่น้อย
    ในเชิงสังคม หมายถึง คุณแคร์ วัฒนธรรม ประเพณี มากกกก.. รักใคร ชอบใคร จับแต่งอย่างเดียว ไม่ขอบทางลัด ให้เกียรติคู่สมรสหลังแต่งงาน
    การที่คุณต้องการที่จะไปถึงปลายทางช้ากว่า หมายถึง คุณเป็นคนอดทน อดกลั้น คุณไม่มองข้ามหัวใครต่อใคร คุณพร้อมที่จะเสียสละ เพื่อส่วนรวม คุณชอบทำงานตามระบบขั้นตอน และเรียนรู้คนในองค์กรของคุณทุกคน คุณจะเป็นคนที่อบอุ่นที่สุด หากแต่งงาน ได้คู่ ข้อเสียมีเรื่องเดียวคือ ไฟราคะของคุณ มันไม่ค่อยจะมีเสน่ห์ดึงดูดเท่าไหร่ หากคู่รักของคุณ ไม่ช่าย คนขี้เบื่อง่าย คุณก้อโชคดี แต่หากคู่รักของคุณ ชอบอะไรไม่ซ้ำซาก ละก็ งานนี้เตรียมใบหย่าได้เลย เพราะคุณไม่ค่อยจะเก่งเรื่องนี้ เท่าไหร่นัก

2. fahmui

เดี๋ยวรอท่านประธานมาตอบนะคะ .... ตอนนี้ไม่มีใครอยู่เลย อิอิ

ปล. ถ้าคุณjets-one มาจากภพภูมิมนุษย์เหมือนกัน เราก็มีเพื่อนแล้วสิ 555:cool:

3. Skysky1

Skysky1 เป็นที่รู้จักกันดี

7 มิถุนายน 2012
    ตายแล้ว ข้อนิ เราตอบ 8 เล่ม

55

เค้ารักเดียวใจเดียวนะ อิอิ

4. fahmui

เราตอบเล่มเดียว แต่เล่มใหญ่สักหน่อย ในใจนึกไปถึงเทียนพรรษา 555+ :cool:

5. Skysky1

555 ขำคนเดียว อีกแล้ว

6. fay10

fay10 เป็นที่รู้จักกันดี

17 ธันวาคม 2009
    เว็บเข้าได้แล้วเย้ คงจะปรับปรุงอยู่แน่นอนอิอิ พี่รั้งเรื่องท่านสโรบลน่าสนใจมากค่ะ รอฟังอีกนะอิอิ

7. Tatojang

Tatojang เป็นที่รู้จักกันดี

แสดงว่าวันนี้อาจจะได้อ่านเรื่องของท่านสโรบลใช่มั้ยคะ เพราะยังอยากรู้หนอเรื่องหลวงพ่อพระนอนอยู่ค่ะ

8. fahmui

บ่ายๆ แบบนี้ง่วงนอนจังเลยหนอ... ไม่มีนิทาน เรื่องเล่ามาฝากกันเลยเหรอจ้ะ :cool:

9. จันทระ

จันทระ เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2012
    1. ไม่เอากะลาคะ : ตรงคะ
    2. แวะแอ่งน้ำไปเล้นน้ำคะ : ตรงบ้างคะ ขึ้นกับว่าปัญหามันเรื่องอะไร? เรื่องไหนมันไม่คุ้มจะพุ่งชนก็ไม่พุ่งคะ (ตอนแรกตอบว่าแวะไปนั่งริมน้ำคิดว่าจะไปไหนต่อดี แต่ถ้ามี3ตัวเลือก ก็เอาไปเล่นน้ำละกันคะ เพราะไม่กล้ากินน้ำในแอ่งกับถ้าไปแช่น้ำมันก็จะนานไปเนอะ)
    3. สนใจแต่ไม่ห้ามคะ เพราะมันเป็นเรื่องของหมี! : ก็ตรงอยู่คะ ขอดูปัญหาก่อนว่าเรื่องอะไร? ของใคร? คู่กรณีคือใคร? แล้วเราควรก้าวก่ายไหม? ส่วนเรื่องหมีตีหมี คู่กรณีเป็นหมีกับหมี ไม่น่ามีใครได้เปรียบเสียเปรียบ ถ้าเขาอยากออกกำลังกันก็ให้เขาออกคะ 555
    4. เอาไป 3 เล่ม (ทำไมต้อง 3 ก็ไม่รู้) : ตรงคะ (เราเจ้าชู้เหรอเนี่ย???)
    5. งู คะ (ชอบคิดว่าในถ้ำต้องมีงู) : ตรงบ้างคะ แต่ไม่น่าจะเจ้าเล่ห์มาก เพราะคิดแผนการอะไรไม่ค่อยได้เท่าไหร่คะ? แต่ไม่ทำใครก่อนแน่นอนคะ
    6. ไม่เอาสมบัติเขาคะ อาจจะอยากได้อยู่แต่ไม่เอาแน่นอนคะ : ตรงบ้างคะ ยิ่งเรื่องเฉื่อยๆชาๆไม่ไขว่คว้านี่ตรงสุดๆ
    7. เดินทางสะดวกแต่ไกลกว่าคะ ชมนกชมไม้ 555 : ตรงบ้างคะ

ขอบคุณที่เอาเกมมาให้เล่นคะคุณฟ้ามุ่ย

เอ...นึกถึงเรื่องงูในถ้ำ เราเพิ่งนึกได้ว่าเรามีเรื่องเล่าเหมือนกันคะ นานมากจนลืมไปพักนึงแล้ว แต่ขอให้แน่ใจข้อมูลกว่านี้ด้วยการถามแม่ว่าวัดนั้นวัดอะไรแน่ อุ้ย...ในที่สุดเราก็มีเรื่องเล่าแล้วคะ! ตื่นเต้นๆ ถ้าถามจนแน่ใจแล้วจะมาเล่าให้ฟังนะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กันยายน 2012
  10. Skysky1

เงียบ แล้ว ก็ ทำ ให้ ง่วง

คุณ ฟ้า หา นิทาน ให้ อ่าน บ้าง สิ ค่ะ

11. fahmui

โอ้วววว ขอให้แน่ใจเร็วๆนะจ้ะ จะได้มีเรื่องเล่า :cool: :cool:

อืมมม... รับบทหนักเลยวันนี้เรา 5555+ ...

ขอนึกสักครู่ค่ะ

12. fahmui

มาฟังเรื่องราวที่เล่าสู่กันฟังรุ่น ต่อรุ่นของญาติพี่น้องฝั่งทางยายของเราก็แล้วกันค่ะ

สมัยกระโน้นนนนนนนนนนนนนนนนนน (เหมือนจะนานมาก 55+) ...เมื่อครั้งแม่เรายังเด็ก แต่ไม่เด็กมาก ตากับยายของเราทำอาชีพรับจ้างตีเหล็กค่ะ ก็เลยซื้อบ้านไม้หลังหนึ่งไว้ทั้งตีเหล็กและขายเหล็กไปด้วยในตัวค่ะ

สมัยนั้น แม่เล่าว่า คนขับรถรับจ้างมักจะขับเลยบ้านตาเราบ่อยๆ และบ่นว่า จำได้ว่าถึงแล้ว แต่ทำไมมองไม่เห็นก็ไม่รู้ ขับเลยบ้านนี้ประจำ ลูกค้าก็บ่นค่ะ ว่าเหมือนมีอะไรมาบัง ขับเลยตลอด

จากนั้นตาก็ฝันค่ะ เห็นผู้ชายร่างกายกำยำ สูงใหญ่ โจงกระเบนสีแดง หน้าตาดุ มาบอกว่า...

13. fahmui

พวกมึงมาทำอะไรที่นี่ มาเอะอะเสียงดัง ตีเหล็กปึงปังกันบนหัวกู ที่นี่ที่ของพวกกู

ถ้าพวกมึงยังเสียงดังอีก กูจะไม่เอาไว้!!! (ประมาณนี้ค่ะ น้าเล่ามั่ง แม่เล่ามั่ง ช่วยๆกันเล่า เราก็จำๆมาค่ะ )

แต่ตาเราเป็นจำพวก... ไม่เชื่อ ไม่สนใจค่ะ ก็ยังคงตีเหล็ก เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้นต่อไป... จากนั้นเมื่อบอกตาเราไม่ได้เรื่อง ยายเราก็ฝันต่อเลยค่ะ ว่า..

(ขอไปพิมพ์งานแป๊บนะคะ งานเข้าค่ะ 555+ หัวหน้าสั่งงานมาพอดีเลย)

14. Skysky1

จะรอฟัง น้า .....ค่ะ

15. A-ya

A-ya เป็นที่รู้จักกันดี

วันที่ 1 – 10 มีนาคม และ 27 พฤศจิกายน – 18 ธันวาคม
    กลุ่มคนที่กระตือรือร้นอยู่เสมอ ไม่เคยมีชีวิตที่ธรรมดาเลย.. พวกเขาเป็นคนมั่นใจในตัวเองและมองโลกในแง่ดีเสมอ ใช้ชีวิตแต่ละวันด้วยความเต็มที่ ไม่เคยกลัวอะไรคุณเป็นคนกล้าหาญ และเต็มเปี่ยมไปด้วยความศรัทธาในสิ่งที่ลงมือทำ คุณคิดเสมอว่าทุกอย่างคือโอกาสทอง และคุณควรก้าวออกไปคว้ามัน

อย่างไรก็ตาม โดยส่วนตัวแล้ว คุณเป็นคนซับซ้อนพอสมควร และออกจะมีความคิดลึก ทำให้คุณเป็นคนสองบุคลิก บางทีก็ดูอ่อนไหว ขึ้นๆ ลงๆ เจ้าอารมณ์ ซึ่งเมื่อไหร่ก็ตามที่คุณเป็นเช่นนี้ คุณมักตัดสินใจพลาดได้ง่ายๆ และเพราะความมองโลกในแง่ดีมากเกินไปทำให้คุณมักผิดพลาดจากการไม่ระมัดระวัง แต่ก็นั่นแหละ ความน่ารัก และเสน่ห์ของคุณทำให้คุณมักได้มิตรภาพที่ดีจากคนรอบตัว และนั่นคือสิ่งที่ทำให้คุณมีความสุขที่สุด
    ของเค้าได้อันนี้ละฟ้ามุ่ย ตรงดีอ่ะ จะผิดพลาดจากการไม่ระวังตัว โดนบ่อยอ่ะ

สวัสดี ท่านประธานและพี่ๆ เพื่อนๆ ทุกท่านคร่า ช่วงนี้ได้เข้ามาอ่านแต่ยามดึก ไม่พลาดติดตามตลอด

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กันยายน 2012
  16. fahmui

มาแล้วค่าาาา... :cool:

คิดถึงจังนิ หายไปหลายวัน มัวแต่เที่ยวเพลินนะตัวเอง 555 :cool:

17. fahmui

เอ้าๆ... มาต่อนะคะ หลังจากนั้น ชายร่างกำยำ สูงใหญ่ ไม่ใส่เสื้อ ในชุดโจงกระเบนสีแดงก็เห็นท่าว่า บอกตาไม่ได้ผล ก็มาเข้าฝันยายค่ะ

พูดทำนองเดิมว่า ... พวกมึงมาทำอะไรเอะอะ เสียงดังกันบนหัวกู ที่นี่ที่ของกู ออกไปเสีย คราวนี้มาโหดกว่าคราวที่แล้วค่ะ พอยายตื่นขึ้น ก็เล่าให้ตาฟัง แต่ตาก็ไม่สนใจเช่นเดิมค่ะ

ยายเรารีบจุดธูปขอขมา แล้วบอกกล่าว่า พวกเราขอมาอาศัยอยู่ เพื่อทำมาหากิน ขอขมาที่ทำเสียงดัง (แต่การตีเหล็กนั้น ไม่เสียงดังก็เป็นไปไม่ได้ค่ะ) ยกโทษให้พวกเราด้วย ประมาณว่าขออยู่อาศัยต่อ เพราะไม่รู้จะพากันย้ายไปที่ไหนนั่นเองค่ะ

แล้วคืนนั้น เขาก็มาอีก บุรุษร่างสูงใหญ่ กำยำ นุ่งโจงกระเบนแดง... หน้าตาไม่เคยยิ้มแย้มเช่นเคยค่ะ ... มาบอกว่า

18. fahmui

น้องแก้วช่วยไว้โดยแท้ อิอิ :cool: :cool:

19. A-ya

A-ya เป็นที่รู้จักกันดี

มีเรื่องแปลกจะเล่า เดินทางถึงฝรั่งเศส วันศุกร์ฝนตกหนักมาก เรามีเวลาท่องเที่ยวแค่สองวัน ส-อ วันจันทร์ เดินทางต่อ เราเลยบอกน้องๆมณีที่พกมาด้วย รวมถึงแก้วจากพี่รั้ง ขอสองวันให้แดดออกจะได้ถ่ายรูปสวยๆ ปรากฏว่า แดดออกท้องฟ้าสดใสสองวัน พอวันจันทร์ เดินทางต่อฝนตกหนักแต่เช้า

20. jets-one

jets-one เป็นที่รู้จักกันดี

เกิดมาหลายภพหลายชาติ ภพชาติสุดท้าย ก่อนจะมาเกิดเป็นคนปัจจุบันนี้ ไม่แน่ใจว่า ภพภูมิไหน บ้างก้ว่าพญานาค บ้างก็ว่าเณร บ้างก็ว่า กษัติย์ ยุคสมัยก่อนไม่รู้ ยุคสมัยไหน แต่มันผ่านไปแล้ว แค่อยากรู้ว่า อยุ่ๆทำไมฝันแบบนี้เท่านั้นเอง :boo: