ผ้าชายจีวรของพระพุทธองค์เสด็จปรากฏในมือ

ในห้อง 'วิทยาศาสตร์ทางจิต - ลึกลับ' ตั้งกระทู้โดย วิทย์, 28 มีนาคม 2007.

1. คนโกหก

คนโกหก เป็นที่รู้จักกันดี

พระอรหันต์ย่อมรู้ว่าเมื่อตายลง "ไม่ได้สูญหายไปไหน"
    แต่ถ้าไม่อรหันต์จะคิดว่า "สูญหาย" ซึ่งคิดผิด

ที่หายไปคือ กิเลส, ขันธ์ห้าดับ, อวิชชาสิ้น เท่านั้นเอง...

สิ่งหนึ่งดับลงย่อมเกิดสิ่งใหม่ขึ้นแทนที่ทันที ไม่มีช่องว่าง
    ความหมายนี้คือ ไม่มีอะไรสูญ เพียงแต่แปรเปลี่ยนอนิจจังไปเท่านั้น

2. Mr.tom

Mr.tom เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    อนุโมทนาครับ...ซื้อหนังสือประวัติแม่ทามาอ่านแล้ว...แต่ตอนนี้ยังอ่านไม่จบเลย...

3. ann_swu

ann_swu เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุ กับทุกข้อความนะคะ

ไว้..ดิฉันจะไปซื้อหนังสือประวัติแม่ทามาอ่านมั่งนะคะ

น่าอ่านมาก...

4. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    1
    ลองติดต่อคุณ พันธกานต์ กิ้มทอง นะครับ

99/9 ร้านแก่งขามนานาภัณฑ์
    อ.แก้งสนามนาง จ.นครราชสีมา 30440
    โทรศัพท์ 01-8284789, 044-339200

5. meemee361

meemee361 Active Member

แม่ทา ท่านถือเพียงแค่ศีล 5 ก็สำเร็จได้ เพราะแม่ทา ท่านบอกว่า ทุกอย่างอยุ่ที่จิต ของเราแต่เพียงอย่างเดียว ในวัดแม่ทา นั้นมีแผ่นป้าย แผ่นนึง จะติดไว้ข้าง กุฎิท่าน เขียนไว้ว่า รู้ " พุทโธ " ตัวเดียวจบ

6. น้องหน่อยน่ารัก

น้องหน่อยน่ารัก เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤศจิกายน 2006
    ตอนหน่อยฝึกจิตหนักๆ แล้วหาทางออกไม่ได้ ก็เพ่งรูปพระอาจารย์มั่น
    แล้วภาพที่เพ่งๆ อยู่ ก็ปรากฏคล้ายหน้าผู้หญิงคนหนึ่ง ตอนแรกหน่อยคิดว่า
    หน่อยอาจเคยเกิดเป็นลูกพระอาจารย์มั่นหรือเปล่า?

แล้วจากนั้น ก็บังเอิญได้อ่านหนังสือของแม่ทา

จึงคิดว่าพระอาจารย์มั่นบอกใบ้ ให้เดินตามทางแม่ทาค่ะ

7. ri_thai13

ri_thai13 เป็นที่รู้จักกันดี

14 พฤศจิกายน 2006
    ขออนุโมทนาสาธุ สาธุ สาธุนะคะ ถ้ามีผู้สนใจตอนนี้มี เรื่องราวของแม่ทา วางขายอยู่ตามร้านหนังสือ นะคะ ดิฉันไปพบที่ร้านหนังสือ bigc ติวานนท์ เชื่อว่าร้านหนังสือ ตามห้างน่าจะมีอยู่ เช่นซีเอ็ด ร้านนายอินทร์ ที่ดิฉันอ่านอยู่ ชื่อหน้าปกว่า อ่านเสียก่อนตาย ก่อนที่จะเสียดายไม่ได้อ่าน (ถ้าจำไม่ผิด) เป็นเรื่องราวของแม่ทา ตั้งตอนที่ยังไม่ได้ปฎิบัติ จนปฏิบัติจนสำเร็จ ตามที่คุณ wit ได้เล่ามาแล้ว และยังมีภาพสวยของแม่ทา ให้ดูด้วย รีบหาซี้อนะคะ มีของดีแจกด้วยนะ รีบหาซื้อก่อนที่จะหมดเสียก่อนนะจ๊ะ

8. putipongb

putipongb เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนากับข้อเขียนดีๆของคุณWITด้วยครับ อ่านแล้วมีกำลังใจขึ้นเยอะเลย

9. ไห่เฉากุหลาบไฟ

ไห่เฉากุหลาบไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

ประทับใจตอนไปนั่งสมาธิกลางแจ้งรวมกันเป็นกลุ่มที่วัดป่าของหลวงปู่บุญทัน ฮิฮิ

10. wisarn

wisarn เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2005
    2
    รูป แม่จันทร์ทา ฤกษ์ยาม

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 28 สิงหาคม 2007
  11. ruchirote

ruchirote สมาชิกใหม่

1 พฤศจิกายน 2006
    อาจารย์เทพประสิทธิ์

คุณ wit คะ รบกวนขอเบอร์ติดต่ออาจารย์เทพประสิทธิ์ที่เป็นลูกศิษย์ของแม่จันทาได้ไหมคะ

12. วิทย์

วิทย์ เป็นที่รู้จักกันดี

26 พฤศจิกายน 2004
    1
    ขออภัยด้วยนะครับ ผมไม่ทราบครับ

13. wisarn

wisarn เป็นที่รู้จักกันดี

27 มิถุนายน 2005
    2

14. Komodo

Komodo หัวหน้าศูนย์ประชาสัมพันธ์ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

145
    พระธรรมของพระพุทธเจ้า ปรากฎในใจประเสริฐสุดครับ

15. บุปผาวดี

บุปผาวดี Active Member

มีหนังสือของแม่จันทา ฤกษ์ยามเช่นกันค่ะ เป็นเล่มแรกที่ซื้ออ่านและหลังจากนั้นมาก็มีเล่มต่อมาเรื่อย ๆ
    คงเป็นบุญบันดาลให้ได้รู้จักหนังสือธรรมะดี ๆ แบบนี้
    เป็นผลพลอยให้ประพฤติดี ปฏิบัติชอบ เป็นต้นมา
    กราบอนุโมนาบุญกับทุกท่านที่ทำทาน รักษาศีล เจริญภาวนา ด้วยค่ะ

16. yavoiii

yavoiii Active Member

30 พฤษภาคม 2010
    -อุมายก็อด กะทู้นี้มีแต่คนแก่ (ล้อเล่นคับ อิอิ)