ผีที่ตามคนกับคนที่ถูกผีตามใครน่าช่วยกว่ากันค่ะ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Igiko_L, 9 สิงหาคม 2009.

1. noolegza

noolegza เป็นที่รู้จักกันดี

13 ธันวาคม 2007
    เอ..ผมว่านะครับ "ความจริง" คือ ยาที่ดีที่สุด พูดกับเขาไปตามตรงที่เรารู้สึกนั่นแหละ ( แต่เก็บอารมณ์ไว้บ้าง ) ต้องเข้าใจว่า ยาดีย่อมขมเสมอ ไม่กินวันนี้ก็ต้องป่วยต่อไป เล่าให้เขาฟังเถอะครับ เพื่อตัวเขาเอง เพื่อคุณ และคนที่คุณรัก

2. teeratoy2002

teeratoy2002 เป็นที่รู้จักกันดี

สุดยอดเลยครับ ตัวน้องเองถ้ามีโอกาสปฏิบัติธรรม วิปัสนากรรมฐาน ก็ขอให้ทำนะครับ เพราะดูท่าทางจะมีของเก่าเยอะเลย ถ้าตั้งใจปฏิบัติจริง ๆ พี่คิดว่าคงไปได้เร็ว และไปได้ไกล เผลอ ๆ อาจเฉียด ๆ นิพพานเลยนะนี่ อนุโมทนาด้วยคนครับ

3. sogood

sogood Active Member

คำขอขมาและอธิษฐานจิต ขอถอนคำสัญญา/สาบาน

คำขอขมาและอธิษฐานจิต ขอถอนคำสัญญา/สาบานffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>

อธิษฐานหน้าพระพุทธรูป หรือสวดก่อนนอนก็ได้<O:p></O:p>

(นะโมฯ ๓ จบ)<O:p></O:p>

กายะกรรม วะจีกรรม มะโนกรรม อโหสิกรรมมัง สัพพะปาปัง วินาสสันตุฯ<O:p></O:p>

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต อุกาสะ ทะวารัตตะเยนะ กะตัง<O:p></O:p>

สัพพัง อะปะราธัง ขะมะถะเม ภันเต อุกาสะ ขะมามิ ภันเต<O:p></O:p>

หากข้าพเจ้า/จงใจหรือประมาทพลาดพลั้ง/ล่วงเกิน คุณพระพุทธ/คุณพระธรรม/คุณพระอรหันต์ทุกพระองค์/คุณพระอริยะสงฆ์เจ้า/คุณบิดา-มารดา/คุณครูบาอาจารย์/ตลอดจนสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลาย/รวมถึงผู้มีพระคุณ/และท่านเจ้ากรรมนายเวร/จะด้วยกาย วาจาใจ ก็ดี/ขอได้โปรดอโหสิกรรมแก่ข้าพเจ้าด้วย/หากข้าพเจ้ามีเจ้าของติดตัวตามมา/ขอให้ยุติการติดตาม/ขอถอนคำอธิษฐาน/คำสาบานที่จะติดตามคู่ในอดีต/ขอให้ต่างฝ่ายต่างเป็นอิสระต่อกัน/<O:p></O:p>
    ข้าพเจ้าจะประพฤติตนในทางที่ถูก/ที่ชอบ/ที่ควร/ขอบุญบารมีในอดีตกาล/จนถึงปัจจุบัน/จงส่งผลให้ข้าพเจ้าและครอบครัว/ตลอดจนบริวารที่เกี่ยวข้อง/จงเจริญด้วย อายุ/วรรณะ/สุขะ/พละ/ลาภ/ยศ/สุข/สรรเสริญ/สติปัญญา/ปฏิภาณ/ธนสารสมบัติ/อุปสรรคใดๆ/โรคภัยใดๆ/ขอให้มลายสิ้นไป/ขอให้ข้าพเจ้ามีความสว่างทั้งทางโลก/<O:p></O:p>
    ทางธรรม/ตั้งแต่บัดนี้/ตราบเข้าสู่พระนิพพานเทอญ/<O:p></O:p>
    หากผู้ใด/เคยสร้างเวรสร้างกรรมกับข้าพเจ้า/ไม่ว่าชาติใดภพใดก็ตาม/ข้าพเจ้ายินดีอโหสิกรรมให้/ขอถอนความพยาบาท/ความอาฆาต/และคำสาปแช่งในทุกชาติ ทุกภพ/ขอให้ข้าพเจ้า/พ้นคำสาปแช่งของปวงชน/ของเจ้ากรรมนายเวร/ขอให้พ้นนรกภูมิ/พบแสงสว่างทั้งทางโลกทางธรรมเทอญ<O:p></O:p>
    <O:p></O:p>

คนเราเกิดมาหลายภพหลายชาติ แต่ละคนมีเจ้ากรรมนายเวรที่แตกต่างกัน การสวดขอขมาเพื่อลดปลดหนี้กรรมให้น้อยลง”<O:p></O:p>

ขอให้ผู้ได้รับใบคำขอขมาอธิษฐานจิตนี้ กรุณาส่งให้ผู้อื่นต่อ เพื่อสร้างบุญบารมีต่อไป<O:p></O:p>

4. sogood

sogood Active Member

อดีตนั้นแก้ไม่ได้ทำไมยังจะมัวเศร้าอยู่หนอ การทำบุญไม่จำเป็นต้องใช้เงินเสมอไปลองอ่านกริยาบุญ 10 ดูน่ะ (อาการ10ที่ทำให้เกิบุญ)ต้องเข้าใจว่าประโยชน์ตนประโยชน์ท่านการทำบุญต้องสุขใจเมื่อคิดจะทำ,ขณะทำก็สุขใจ,เมื่อทำไปแล้วคิดถึงบุญที่ทำก็สุขใจ ไม่ใช่ทำไปแล้วก็เดือดร้อนตัวเอง ฝากบอกเพื่อนให้กรวดน้ำบ่อยๆ ด้วยนะ แล้วจะดีขึ้นคนเรานั้นมีบาปติดตัวกันทุกคนนั่นแหละเพราะแต่ละคนก็เกิดมาแล้วไม่รู้กี่ร้อยกี่พันชาติถ้ามัวแต่คิดเรื่องอดีตก็พอดีแหละไม่ต้องทำอะไรกันแล้ว แล้วนี่ยิ่งเป็นเรื่องอดีตชาติคงไม่ต้องพูดถึง ทุกอย่างแก้ที่ปัจจุบัน อย่าประมาทในการดำเนินชีวิต ให้รู้ว่าในตัวเรามีศึล ให้รักษาไว้
    หากรู้แล้วไม่รักษาไว้จักเป็นสัตว์เดรัจฉาน ชีวิตคนเรานั้นสั้นนักจะมามัวเศร้าอยู่ทำไมคิดถึงพระคุณพ่อพระคุณแม่บ้างมั้ย เท่าที่ฟังมาไม่เห็นมีอะไรน่าเป็นห่วงแค่ไม่ต้องไปสนใจมันแล้วกรรมในอดีตชาติน่ะทำปัจจุบันให้ดีน่ะ เค้าก็คงมีบุญมากอยู่เหมือนกันนั่นแหละที่อยู่และโตจนมาถึงขนาดนี้บอกเค้าให้เข้าใจอย่าไปคิดมากให้เค้าหัดสวดมนต์กรวดน้ำทุกวัน(เอาน้ำใส้ขวดกรวดเอง)บอกเค้าสวดมนต์เยอะๆ ก็เป็นบุญนะ การที่เราจิตยังเศร้าหมองอยู่อานิสงฆ์จะน้อย ถ้าอยากได้บุญเยอะก็ต้องทำให้จิตใจเบิกบานด้วยละกัน

5. Igiko_L

Igiko_L เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    hello4ขอบคุณมากนะค่ะ สำหรับคำแนะนำ แล้วหนูจะบอกเค้า ตามที่พี่บอกนะคะ
    rabbit_sleepy

6. Likely

Likely เป็นที่รู้จักกันดี

ง่า --* คืนนี้อยู่หอคนเดียว ได้แต่เปิดเพลงแผ่เมตตาคลอไปเป็นเพื่อน หงิ หงิ = =