(ผลประโยชน์ไม่เข้าใครออกใคร) เลขเด่นงวดประจำวันที่ 16 ก.ค. 58 หน้าที่ 261 ...แชร์ความฝัน ^__^

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย aegmanmu, 15 มิถุนายน 2013.

1. aegmanmu

aegmanmu เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2012
    สบายดีจ้าพี่ รักษาสุขภาพด้วยนะครับ

2. Palilai

Palilai เป็นที่รู้จักกันดี

มาเป็นกำลังใจให้คุณเอก

3. noawarat pakdee

noawarat pakdee เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2012
    เข้ากระทู้คุณเอก ทีไร รู้สึกแปลกๆ กระทู้ไม่เดิน ผู้คนก็เงียบหาย คุณเอก
    เกิดอะไรขึ้นค่ะ คิดว่าหลายๆท่านคงสงสัยกันหลายคน รู้สึกเป็นห่วงลึกๆ

4. aegmanmu

ตามกาลเวลาครับ ทุกสิ่งล้วนไม่เที่ยง
    งานผมยุ่งนิดหน่อยครับ ไม่มีอะไร และญาติธรรมก็หายไปมาก

5. Tanut_sk

Tanut_sk เป็นที่รู้จักกันดี

รออยู่นะครับ เป็นกำลังใจให้

6. noawarat pakdee

noawarat pakdee เป็นที่รู้จักกันดี

7 กุมภาพันธ์ 2012
    มันเรื่องธรรมดาของโลก เมื่อเราไม่เอาใจไปข้องเกี่ยว ก็ย่อมไม่เกิดทุกข์
    สู้ๆค่ะ คุณเอก

7. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    อ่านทุกครั้ง นะแต่ไม่แสดงไรหรอก ยังให้กำลังใจคุณเอก นะครับ

8. Palita N

Palita N เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2009
    ติดตามอยู่ตลอด ให้กำลังใจน้องเอกค่ะ

9. aegmanmu

ขอบคุณพี่มากครับ อิอิ

10. aegmanmu

ขอบคุณที่ให้กำลังใจครับ

11. aegmanmu

วันนี้ไม่มีอะไร อยากจะบอกเพียงว่า
    พระพุทธรูปคู่บ้านคู่เมืองจ.นครปฐม
    พระร่วงโรจนฤทธิ์ ตอนนี้อายุ 99 ปี
    และจะครบ 100 ปีในวันที่ 2 พ.ย. 59
    โชคดีครับ เผื่อมันออก ไม่ออกก็ไม่เป็นไร
    แค่อยากบอกเฉยๆ

12. yen-jai

yen-jai Active Member

14 มิถุนายน 2013
    แม่นมากค่ะ 211 = 2 พ.ย.
    2 พ.ย. ปีนี้ พระร่วงโรจนฤทธิ์ ครบรอบร้อยปีประดิษฐานที่องค์พระปฐมเจดีย์
    ขอบคุณที่ให้โชคค่ะ

หมายเหตุ พระร่วงโรจนฤทธิ์ไม่ได้ประดิษฐานที่องค์พระปฐมเจดีย์ปี 2459 แต่เป็นปี 2458 ค่ะ จาก http://www.manager.co.th/Local/ViewNews.aspx?NewsID=9570000124119

".........สำหรับ “พระร่วงโรจนฤทธิ์” พระพุทธรูปศักดิ์สิทธิ์ ประจำจังหวัดนครปฐม เป็นที่เคารพบูชาของพุทธศาสนิกชนทั่วไป มีชื่อเต็ม คือ “พระร่วงโรจนฤทธิ์ ศรีอินทราทิตย์ ธรรโมภาส มหาวชิราวุธ ราชปูชนียบพิตร” ตามประกาศกระแสพระบรมราชโองการ ลงวันที่ 12 ตุลาคม พ.ศ.2466 แต่ประชาชนทั่วไป เรียกขานว่า “หลวงพ่อพระร่วง” หรือ “พระร่วงโรจนฤทธิ์” เป็นพระพุทธรูปปางห้ามญาติ ทำด้วยทองเหลืองหนัก 100 หาบ ศิลปะสุโขทัย สูง 12 ศอก 4 นิ้ว ประทับยืนบนฐานโลหะทองเหลืองลายบัวคว่ำบัวหงาย ทำวงพระพักตร์ตามยาว พระหนุเสี้ยมนิ้วพระหัตถ์ พระบาทไม่เสมอกัน ห้อยพระหัตถ์ซ้ายลงข้างพระวรกาย แบฝ่าพระหัตถ์ขวายกตั้งขึ้น ยื่นไปข้างหน้า มีพระอุทรพลุ้ย บ่ายพระพักตร์สู่ทิศเหนือ

พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ 6 เมื่อครั้งดำรงพระอิสริยยศเป็นสมเด็จพระยุพราช เสด็จประพาสหัวเมืองฝ่ายเหนือในปี พ.ศ.2451 ได้ทอดพระเนตรพระพุทธรูปโบราณเป็นอันมาก แต่มีพระพุทธรูปองค์หนึ่งที่เมืองศรีสัชนาลัย (สุโขทัย) กอปรด้วยพระลักษณะงามเป็นที่ต้องพระราชหฤทัย แต่ชำรุดมาก เหลืออยู่แต่พระเศียร พระหัตถ์และพระบาท จึงโปรดเกล้าฯ ให้อัญเชิญลงมากรุงเทพฯ แล้วให้ช่างปั้นสถาปนาขึ้นมาบริบูรณ์เต็มพระองค์ และโปรดเกล้าฯ ให้จัดการพระราชพิธีเททองหล่อ เมื่อวันที่ 30 ธันวาคม พ.ศ.2456 ณ วัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม กรุงเทพฯ โดยมีผู้ออกแบบ คือ กรมหลวงนเรศร์วรฤทธิ์ (พระองค์เจ้ากฤษฎาภินิหาร)

จากนั้นได้อัญเชิญมาสู่จังหวัดนครปฐม เมื่อเดือนกรกฎาคม พ.ศ.2457 ทางรถไฟ ประดิษฐาน ณ พระวิหารด้านทิศเหนือ องค์พระปฐมเจดีย์ วัดพระปฐมเจดีย์ราช วรมหาวิหาร จนถึงปัจจุบัน

เมื่อครั้งอัญเชิญ “พระร่วงโรจนฤทธิ์” มาประดิษฐานยังองค์พระปฐมเจดีย์จำเป็นต้องแยกชิ้นมาประกอบเข้าด้วยกันที่จังหวัดนครปฐม เสร็จเป็นองค์สมบูรณ์ เมื่อวันที่ 2 พฤศจิกายน พ.ศ.2458

หลังจากรัชกาลที่ 6 เสด็จสวรรคต ตามความในพระราชพินัยกรรมของพระองค์ระบุว่า ให้บรรจุพระอังคารของพระองค์ไว้ใต้ฐานพระร่วงฯ ที่องค์พระปฐมเจดีย์ ในวันที่ 31 สิงหาคม พ.ศ.2469 จึงได้ทำพิธีบรรจุพระบรมราชสรีรังคาร ณ ใต้ฐานพระร่วงโรจนฤทธิ์ ตามพระราชประสงค์......"

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 พฤศจิกายน 2015
  13. aegmanmu

มีโชคไหมครับผม ผมถูกหวยครับ
    ผมอยากบอกว่าก่อนถูกหวย ผมได้เจองานบุญฉับพลันแล้วทำเลย
    จำนวน 3-4 งาน โดยไม่ได้คิดอะไร
    สงสัยอนิสงส์จะส่งผลฉับพลัน

14. aegmanmu

ขอบคุณสำหรับข้อมูล คนนครปฐมอย่างผม ชืนใจครับที่อุตส่าห์หาข้อมูลมาประกอบ

15. aegmanmu

ตีเก่งมากครับ

2 พฤศจิกายน 2558
    2 เดือน 11
    211
    สามตัวบน

16. Palilai

จริงๆ แล้วคงไม่มีใครหายไปไหนค่ะ คุณเอก แวะมาเยี่ยมเสมอ เพียงแต่เจ้าของบ้านไม่อยู่ค่ะ เลยได้แต่แอบมองว่าเมื่อไหร่เจ้าของบ้านจะกลับมาค่ะ ยังรอการกลับมาอยู่เสมอค่ะ บ้านนี้อบอุ่นค่ะ

17. Palilai

ล่าสุด ฝันเห็นพระแก้วมรกตขนาดห้อยคอที่ได้มาจากวัดที่ จ.นครนายก ค่ะ

18. meephoo

meephoo เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2008
    ดีใจด้วยครับ

19. Tanut_sk

Tanut_sk เป็นที่รู้จักกันดี

รอคุณเอกกลับมาด้วยคนครับ อย่างน้อยมี
    กัลยาณมิตรชวนทำบุญ ให้คำปรึกษา
    ยังนึกถึงคำแนะนำดีๆขอคุณเอกเสมอครับ

20. aegmanmu

ระวังท้องนะครับ อิอิ