ผมผิดมากไหมกับการกระทำแบบนี้

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย ปาราชิก, 5 พฤษภาคม 2012.

1. ปุณบพิธ

ปุณบพิธ เป็นที่รู้จักกันดี

ตอนนี้ท่านก็กำลังใช้อัตตาตัวตนนะครับ อย่าต่อกรรมต่อไปเลยครับ กรรมตัดที่เรา ไม่ได้ตัดที่คนอื่น
    ขันธ์ 5 ไม่หนักหรือ ทิฎฐิมานะ ไม่หนักหรือ แบกไว้ทำไมครับ?
    คำลมปากผู้อื่น เมื่อเรามีตัวตน มีมานะ มีอัตตา เข้าไปรับมัน มันก็ย่อมทำให้เราปั่นป่วนในใจ แต่พิจารณาลงไปให้ดีเถิด แม้กระทั่งกายสังขาร ของตัวท่าน มันเป็นตัวท่านหรือ แม้เลือดในร่างกายของท่าน ตอนมันหมุนเวียนในกาย ท่านก็คิดว่ามันเป็นของท่าน พอยุงบินมากัด สูบออกไป ท่านจะเรียกว่าเป็นของใคร?
    แม้ร่างกายก็ยังไม่ใช่ของท่าน ไม่ใช่ของใครเลย แล้วอารมณ์ในใจ เป็นของใคร? อารมณ์โกรธ โทสะ นี้เป็นของท่านหรือ หรือเป็นของใคร หรือ มันสักแต่ว่าเป็นไปอย่างนั้น ไม่ใช่เขา ไม่ใช่เรา ไม่ใช่ใคร? หากมันไม่ใช่ของใคร มันก็สักแต่ว่า เป็นอารมณ์ เป็นของมันแบบนั้นเอง แล้วท่านจะรับเข้ามาใส่ตัวทำไม มันเกิดขึ้นแล้ว ก็อย่าไปยึดถือมัน ให้เป็นอุปาทาน ปล่อยมันไปเสีย ให้มันเกิดขึ้น และดับไป ตามธรรมชาติของมันเถิด สิ่งซึ่งไร้สาระตัวตน อย่าไปยึดถือจับมันเอาไว้ในใจให้เป็นสาระเลย

2. J47

J47 เป็นที่รู้จักกันดี

ดีจัง ได้ยินคำพูดตั้ง ๒ ม.ชัดเจน แต่เสียงพระสวดออกไมล์,คนสวดในโบสถ์ตั้งเยอะไม่ได้ยิน ที่บอกไม่ได้ยินนั้นมัวสนใจเสียงน้องหญิงกลุ่มนั้นหรือป่าว...??
    ผมไม่ได้ห่วงท่าน เรื่องที่ท่านจะเป็นอะไรนะ ท่านจะเป็นอะไรก็เรื่องของท่านสิ
    ผมแค่พิมพ์ว่า ประโยคแบบนั้น ไม่สวย.. ขาดำ... มีแต่พวกสาวประเภท ๒ ว่าผู้หญิง แถมผมย้ำว่า ผู้ชายเขาไม่ด่าผู้หญิง ผมไม่ได้ว่าท่าน ครุฑนาคา เป็นนิ หรือถ้าเป็น ก็ไม่เกี่ยวอะไรกับผมนิ ไม่ได้เป็นแล้วจะคิดมากทำไมละ
    อีกอย่างบอกไปแล้ว ถ้าเจอแบบนั้น ผมจะบอกดีๆๆๆ และจะไม่ต่อยด้วย เป็นกรรมป่าวๆๆนะครับ
    อย่าเหมารวมกันสิครับ ว่าผมเป็นเหมือนท่านนะครับ เพราะผมยังไม่ได้ว่าท่าน ครุฑนาคา เลย แค่บอกว่าน่าจะบอกน้องเขาดีๆๆ อ่านดูนะว่าเหมือนไหม..???
    ท่าน ครุฑนาคา ด่าน้องคนนั้นว่า ไม่สวย...ขาดำ..... เพราะน้องเขาเป็นแบบนั้น
    ส่วนผมพิมพ์ว่า ประโยคแบบนั้น ไม่สวย...ขาดำ... มีแต่สาวประเภท ๒ เขาด่าผู้หญิง ผมไม่ได้ว่าท่าน ครุฑนาคาเป็นนิ หรือเป็นจริงถึงได้เคืองละ

ผมจะบอกท่าน ครุฑนาคา นะครับว่า วันหลังถ้าจะมาตั้งกระทู้ถามว่า ผิดไหม..?? อย่าตั้งเลยนะครับ เพราะต้องมีคนมาวิจารณ์ว่าผิดแน่ ถ้ากลัวยอมรับความจริงไม่ได้นะครับ ถ้าเป็นผมไม่มาพิมพ์ให้อายหรอก ทั้งๆๆที่ด่าไปแล้ว น้องคนนั้นร้องไห้แล้ว ยังจะมาถามอีกว่า ผิดไหม....???? เหอะๆๆ ไม่รู้จะเอาหน้าไปไว้ไหน

3. J47

ชอบจังเลยครับ โดนใจครับ
    อิอิ ถึงได้โดนลด.........งัยครับ ถึงได้เงียบนะ

4. J47

อนุโมทนาด้วยนะครับ สาธุๆๆๆๆๆ

5. ปาราชิก

ปาราชิก Active Member

ผมคิดไว้แล้วว่าท่าน j47. จะต้องตอบกลับมาแบบนี้ ผมตัดสินใจได้แล้วครับว่าควรจะทำอย่างไร และทุกๆท่านก็น่าจะคิดเหมือนผมเช่นกัน คือ นิ่งเฉยซะเพราะการพูดมากแสดงตัวว่ารู้มากก็ไม่ใช่ว่าจะฉลาด แต่การที่จะไม่พูดอีกก็ไม่ได้แปลว่าโง่ บางครั้งคนที่คิดว่าตัวเองรู้มากฉลาดมาก คือคนที่เขลาที่สุดก็ได้ ผมขอแนะนำทิ้งท้ายก่อนจะไม่เข้ามาอ่านกระทู้นี้อีกว่า การแลกเปลี่ยนความคิดเห็นคือการยอมรับในสิ่งที่เราอยากรู้ไม่ว่าจะชอบหรือไม่ชอบก็ตาม แต่การแสดงความคิดเห็นควรอยู่ในขอบเขตของเรื่องราวและไม่พาดพิงหรือพิมส่อเสียดใดๆ พิมในสิ่งที่ตนรู้แจ้งเห็นจริง ไม่ใช่สักแต่ว่าข้ารู้ แต่ข้าไม่เห็น เหมือนท่านj47ที่ทั้งไม่รู้ไม่เห็นในขณะที่ผมรู้ผมเห็นในเหตุการณ์นั้นๆ แต่ท่านพิมเหมือนท่านรู้ท่านเห็นเองกับตาท่าน น้องคนนั้นอาจจะสวยหรือไม่ดำไม้ได้ต่ำต้อยในสายตาคนอื่นก็ได้ แต่ที่ผมพูดไปแบบนั้นเพื่อที่จะตัดความมั่นใจจนเกินงามของเค้าลงบ้างไม่ใช่ นุ่งสั้นจนจะเห็นแก้มก้นอยู่แล้วยิ่งในวัดด้วย มันไม่ใช่ที่เลย แล้วผมก็สาบานได้ว่าผมไม่ได้มีเจตนาที่จะด่าว่าเข้าให้เกิดปมด้อย แถมบ้านน้องเค้าก็มีอันจะกินด้วยเค้าคงอาจจะไม่ได้ใส่ใจในเรื่องที่ผมว่าเค้าด้วยซ้ำ ผมเป็นคนยอมรับในสิ่งที่ตัวเองทำเสมอไม่ว่าจะถูกหรือผิด แล้วที่มาตั้งกระทู้แค่อยากทราบว่าผมผิดมากไหมเท่านั้น มีหลายท่านแนะนำได้ดีเช่น ผมอาจถูกลองใจแต่ผมสอบตก นี่สิที่ผมรู้สึกดีใจและยินดีที่ได้อ่าน แต่ไม่ใช่เข้ามาต่อว่าและพูดส่อเสียดว่าผมแบบนั้น ท่านลองพิจารณาตัวเองในการเข้าแชร์การแสดงความคิดเห็นของตัวท่านดูใหม่นะครับ ว่ามันเหมือนคนที่เป็นผู้รู้หรือปล่าว แล้วผู้ที่รู้จริงเค้าแสดงความคิดเห็นกันอย่างไร ขอบคุณผู้รู้จริงทุกๆท่านที่กรุณาเสียสละเวลามาแสดงความคิดเห็นของผม ขอท่านจงเป็น ผู้รู้ ผู้ตื่น ผู้เบิกบาน และได้พบหนทางสู่พินพานโดยพลัน สาธุ

6. J47

ส่วนเรื่อง ว่าน้องหญิงคนนั้น ถ้าน้องเขาสวยจริง น้องเขาคงไม่ร้องไห้หรอกครับ น้องเขาคงไม่ใส่ใจหรอกครับ แต่น้องเขาร้องไห้(นี้สิของแท้) แต่ชอบน้องหญิงคนนั้นนะ ที่ไม่ติดใจเอาความ เหอะๆๆๆ คนเรา เห็นคนอื่นไม่ดี แล้วยังไปทำตัวยิ่งกว่าคนอื่น
    ไม่ได้ต่อว่าครับ ไม่มีวรรคไหนต่อว่า
    ไม่ได้เสียดสีครับ บอกไปตรงๆๆเลยว่าผิด
    ส่วนผมรู้ไม่มากหรอก แต่พิมพ์เก่งตอบเก่งนะก็เท่านั้น
    ถ้าเป็นผมนะ ถ้าผมด่าคนอื่นแบบนั้นนะ ผมจะไม่มาถามใครหรอก อายนะ เพราะรู้ว่าตัวเองผิดมาก ที่ไปด่าจนเขาร้องไห้
    ผมไม่ต้องพิจารณ์ตัวหรอกครับ เพราะผมบอกว่า ถ้าเป็นผมๆจะบอกน้องเขาดีๆๆๆ