ผมทำกรรมอันใดหรอครับ ผมถึงชอบมีจิตคิดลบหลู่สิ่งศักสิทธิ์โดยที่ไม่ได้เจตนาเลย

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย Mos@shi, 12 พฤศจิกายน 2010.

1. salieaf

salieaf Active Member

เคยเหมือนกันครับ ตั้งจิตว่าจะยิ้มแย้มแจ่มใส ไม่ทึงห้านาที งานเข้าครับ เพราะมารมันคอยขวางเราครับ หลังๆๆ มาเลยอุปทานสนุกๆ ว่าวันนี้กูให้เหรียญทองมึง เอาไปเลย ...อิอิ (แพ้เต็มๆๆ) เด่ววันหน้าชั้นจะต้องทำให้ได้ น่ะครับ ไม่รู้จะถูกหรือปล่าวนะครับ

2. bhuddhany

bhuddhany Active Member

ผมเคยเป็นเหมือนกันครับเเรกๆที่ศึกษาธรรมมะ ผมเเนะนำว่าให้เราอย่าไปห้ามความคิดโดยเด็ดขาด เพราะยิ่งห้ามมันยิ่งคิดแล้วเราจะเครียดปล่าวๆ เปลี่ยนเป็นปล่อยมันถ้ามันจะคิดก็ให้มันคิดไป เเต่ในใจเราคอยบอกตัวเองว่ายังไงเราก็รักเเละศรัทธาใน พระพุทธศาสนาไม่เปลี่ยนเเปลง เเล้วสักพักเราจะเริ่มควบคุมได้โดยอัตโนมัติครับผม

3. ตรีเพชร์

ตรีเพชร์ เป็นที่รู้จักกันดี

20 ธันวาคม 2009
    โล่งอก นึกว่าผมจะเป็นแค่คนเดียว ยิ่งได้รู้วิธีแก้ไขยิ่งดีใจมากครับ^^

ไฟล์ที่แนบมา: