ปุถุชน....คนช่างสงสัย...

ในห้อง 'Black Hole' ตั้งกระทู้โดย raming2555, 4 กุมภาพันธ์ 2015.

1. Tanya R

Tanya R เป็นที่รู้จักกันดี

มีคำถามมาถาม ไม่ได้เกี่ยวกับการปฏิบัติธรรมนะคะ คือไปอ่านเจอในเพจสะใภ้จิงโจ้มีน้องที่ทำงานร้านนวดเค้าเบื่อกับการที่ลูกค้าผู้ชายชอบมาถามหานวดแบบอย่างว่า ทางร้านปฏิเสธไปไม่ทำแบบนั้น น้องเค้าก็เลยไปเอาเกลือมาโปรยหน้าร้านเพื่อล้างเสนียด จากนั้นมามีแต่ลูกค้าดีๆมาใช้บริการเพียบเลย เลยอยากสอบถามว่าเกลือมีสรรพคุณในการล้างเสนียดยังไงมั่ง จะได้เอาไปให้เพื่อนที่ทำงานร้านนวดที่เมลเบิร์นทำมั่งน่ะค่ะ

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

มันอาจจะฟังดูเวอร์ๆนะคับ
    แต่เกลือมีเอกลักษณ์ในการปั่น
    กะแสจักระเริ่มต้นตรงที่มันเกี่ยวกับ
    เรื่องกามๆหื่นๆจากตรงกลางแล้วเหวี่ยง
    ออกไปให้หมุนรอบตัว
    แล้วดึงขึ้นไปยังกะแสดีๆข้างบนคับ
    มันไม่ได้ปั่นสม่ำเสมอนะคับ
    มันไปแบบจากล่างไปบนเลยประมานนี้
    ว่าไปก็แปลกดี. ๕๕๕

ปล.ขอบคุณที่ถาม๕๕

3. Tanya R

Tanya R เป็นที่รู้จักกันดี

น้องเค้าบอกว่าใช้ช้อนชาเดียวสาดไปที่หน้าร้านและกล่าวว่าให้เสนียดและความไม่ดีออกจากร้านไปน่ะค่ะ หลังจากนั้นตอนบ่ายมีลูกค้าดีๆมาใช้บริการเพียบ ประโยชน์ของเกลือนี่ดีแท้

4. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

คับ จริงๆก็ไม่ได้สนใจเรื่องนี้เลยครับ ขอบคุณที่มีคำถามแนวๆนี้
    เด่วว่าจะ พกเกลือเอาไว้โรยในตรงเบาะนั่งข้างๆ
    รถส่วนบุคคลคงจะดีมากคับ..๕๕๕๕๕๕๕
    ปล.เกลือนี่ประโยชน์หลากหลายเนาะ

5. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

เวรกรรม วันก่อน ทำเกลือหกใส่ ตัวเอง

โอ๊ พระพุทธเจ้า ช่วย

แล้วถ้า เป็นน้ำปลา ก็ให้ผลต่างๆไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 กันยายน 2015
  6. บุรุษไร้เงา

น้ำปลาเหม็นติดจมูกและฝั่งใจ.

7. The eyes

The eyes เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    3
    สรรพคุณเกลือ ดูดกลิ่น ให้รสเค็ม ใช้ในการนวดสปา ชำระล้างสิ่งสกปรก ให้คุณค่าทางโภชนาการ ให้สรรพคุณทางยา แต่หากทานมากถึงอันตราย สรรพคุณพิเศษ เมื่อเผากับปลา จะทำให้รสหวานของเนื้อปลาเด่น แต่ถ้าเผากับพริก ก็ตัวใครตัวมันละครับ

8. ทองชมพู

ทองชมพู เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ พระอาทิตย์ทรงกลดสวยมากค่ะ วันนั้นหลับตาทีไรเห็นแต่ภาพมหาเจดีย์สีทองเหลืองอร่ามทั้งวันเลย เกี่ยวกันไหมนี่

9. ทองชมพู

แถวบ้านเกิด (สุรินทร์) มีความเชื่อว่าข้าวสารสามารถขับผีและสิ่งไม่ดีได้ค่ะ

10. ทองชมพู

มีคำถามว่า เวลาที่คนอื่นส่องเรานั้น การเกิดปฏิกิริยาทางร่างกายหนักเบานั้นเกิดจาก ระดับจิตของคนที่ส่องเราไหมคะ

ตอนที่พี่นพส่องดูว่าในอดีตมีพื้นฐานกสิณไหม ตอนนั้นเกิดปฏิกิริยาน้อยมากแทบไม่รู้สึกเลย แค่รู้ว่ามีคนกำลังส่องอยู่เท่านั้นเองค่ะ ผิดกับตอนที่โพสในกระทู้ ผีอำ รู้สึกทรมานมากกก จนไม่อยากโพสเลยค่ะ

และเรื่องตาที่สาม เคยอ่านที่พี่นพอธิบาย ก็สงสัยว่ามันเป็นแบบไหนนะ เวลาเราเห็นภาพทีไรก็เห็นแบบฟูลวิวทุกที แล้วเวลาที่คนอื่นบ่นว่าปวดตาที่สาม มันปวดอย่างไรนะ และแล้วก็ได้ฝันไปว่าเรามองผ่านแบบตาที่สามตรงหว่างคิ้ว เป็นภาพเหมือนเราส่องจากวงกลมเส้นผ่านศูนย์กลางประมาณ ๕ นิ้วค่ะ และแล้วก็เกิดอาการปวดตาที่สามตามมาด้วย อ๋อมันปวดแบบนี้นี่เอง

ตอนขณะที่มองผ่านตาที่สามนั้น สายตาก็ไปจ๊ะเอ๋กับอดีตแฟนคนที่เราเคยสงสัยว่าทำคุณไสยใส่เราด้วย และเขาก็กำลังมองเราอยู่เหมือนกัน พอเขารู้ว่าเรารู้นะว่าเขากำลังมองอยู่เขาก็รีบหลบเลยค่ะ
    และแม่ของเขาซึ่งน่าจะเสียชีวิตแล้ว ความรู้สึกบอกว่า เขาก็เล่นคุณไสยเหมือนกัน แต่แม่เขามีบุญเยอะหน่อยที่ไม่ตกนรก และแม่เขานั้นเอ็นดูและรักเรามาก มากอดมาจับมือลูบด้วยความดีใจอยู่นั่นหละ และเท่าที่ทราบพ่อเขาน่าจะเล่นด้วยเหมือนกัน บ้านนี้ทั้งพ่อแม่ลูกเลย เขาเป็นคนอ.กันทราลักษณ์จ.ศรีสะเกษ ซึ่งขึ้นชื่อลือชาเรื่องปอบ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กันยายน 2015
  11. บุรุษไร้เงา

อือ ถือว่าพอขำๆแล้วกันที่เห็นได้
    และจะเห็นอย่างไรก็ตาม ย้ำว่าให้มันเห็นผ่านตาที่สาม ออกไปข้างนอกกาย ให้ภาพ
    ปรากฏลอยอยู่อากาศ ในมุมที่เหนือศรีษะ เพราะว่าเห็นระดับสายตา
    ก็ยังไม่ปลอดภัยเท่าไร ยกเว้นว่าเห็นแล้วจะเชื่อมกระแสการเห็นกับ
    ข้างบนด้วยไม่เป็นไร(แต่ส่วนมากจะไม่ทำและลืมกัน)
    และจะมาเป็นสไลด์จากทางด้านขวา
    เป็นภาพนิ่ง หรือมีสี ขอให้เห็น
    ข้างนอกกาย อย่าให้อยุ่ภายในกายภายใต้กระโหลกศรีษะแม้จะสร้างจากจิต
    แต่โอกาสผิดเพี้ยนก็ยังมีอยู่ ไม่งั้นนานๆเข้ามันจะเฝื่อได้ ถ้าไม่ทำตาม
    อย่างที่แนะนำ

ปล.ประมาณนี้หละ

12. ทองชมพู

:cool::cool::cool:

แล้วจิตที่คล้ายลมใส ๆ แต่ไม่มีรูปร่าง มาทางขวามือ ใช่จิตที่มีกระแสเย็นหรือเปล่าคะ

13. บุรุษไร้เงา

จิตที่ไร้รูปร่างใสเป็นดวงจิตที่เชื่อกันว่าเป็นอริยะ ถ้ากลมอยู่ยังไม่เกินชั้นพรหม
    คือจิตที่เป็นศัตรูกับกิเลสทั้งหลายนั้นหละ และไร้การปรุงแต่ง
    ที่ใสขึ้นรูปในบ้างครั้งเพื่อความจำได้ของจิตเรา
    ปกติแบบนี้. สภาพแวดล้อมจะนิ่มสงบ
    และเย็นอยู่แล้ว. (^_^)

ปล.เราทุกคนก็ต้องเป็นอย่างนั้นถึงจะ
    ไม่ต้องมาเวียนว่ายตายเกิดในไตรภพนี้
    แต่ตอนนี้ทุกคนเอาสติทางธรรมให้แข็งแรงก่อน
    รวมทั้งสติทางธรรมข้าพเจ้าด้วย ๕๕๕

14. ทองชมพู

ท่านอยู่ห่างจากเราประมาณ ๑ ฟุต มาตอนกำลังโพส ผีอำ ค่ะ

15. ทองชมพู

ตอนแรกเป็นวงกลมก่อน เห็นภาพในมุมมองจากรู
    เหมือนเราอยู่ในห้องแล้วเอาตาไปส่องข้างนอกผ่านรูวงกลมนั้น ภาพถึงจะเต็มจอ
    พอเลิกดูก็เหมือนเราเดินถอยหลังออกมา เห็นแค่ภาพจากวงกลมแล้วก็ดับไป
    จะว่าไปก็คล้ายซูมได้เหมือนกล้องเลย
    ใช่แบบนี้ป่าวค่ะ

16. บุรุษไร้เงา

ถั่วๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆต้มมมมมมแล้วคร๊าบบบบบบบบบบ.
    นั่นหละคือสเตปการเห็นปกติ.
    สีมักจะมาหลังจาก
    ที่เห็นเป็นวงกลม (^_^)
    ที่เหลือตามนั้น

ปล.พึ่งพารุ่นน้องคนหนึ่งทำเมื่อกี้นี้เอง
    ถึงขั้นเห็นสี. บังเอิญจัง
    ตอบน้องทองเน้อ

17. บุรุษไร้เงา

ning nutchanun. ของคนนี้เจริญสติให้ต่อเนื่อง
    เพื่อสร้างตัวควบคุมจิต เราจะทันกะแสภายนอกที่มาจากจิตดวงอื่นๆ
    และเพื่อสร้างกำลังสมาธิสะสม. บวกกับการนั่งสมาธิให้ได้ในระดับ
    ที่จิตสงบ เพื่อป้องกันผลกระทบต่างๆที่เกิดกับร่างกาย

และก่อนและหลังนั่งสมาธิให้แผ่เมตตาให้กะแสภายนอกต่างๆ
    รวมทั้งกำหนดอโหสิให้ออกจากกลางจิตร่วมด้วยทุกครั้งคับ
    อย่างน้อย ๑ ปีนะ และประมานเดือนที่ ๕ ขึ้นไปจะเริ่มรู้อะไรๆที่งงๆ
    สงสัยและสับสนอยู่ได้ด้วยตัวเองอัตโนมัติ แต่ตอนนี้
    ไม่ว่าที่เป็นอยู่ สัมผัสอะไรก็ตาม ถ้าไม่รู้เลยทันทีหลังจาก
    ที่สัมผัสแล้ว ให้นึกเสียว่ามันไม่มีอยู่ในจักรวาลนี้
    ปล.ประมานนี้. ไม่ต้องรีบร้อนไปรู้อะไรนะ
    . หวังว่าจะทำได้เนาะ (^_^)
    สู้ต่อไปชาวโลก

18. ละอองทราย

ละอองทราย Active Member

19 กรกฎาคม 2015
    ค่ะคุณนพกานต์
    ขอบพระคุณสำหรับความเมตตาเป็นครั้งที่ล้านนะคะ
    (คือไม่รู้จะตอบแทนอย่างไรได้ นอกจากขอบคุณๆๆ น่ะค่ะ แห่ะแห่ะ)

19. บุรุษไร้เงา

ขอบคุณครับที่เล่าให้ฟัง พวกเรื่องญานวิถีบางทีก็ไม่ค่อยอยากจะวิจารณ์ครับ
    ส่วนใหญ่ถ้าเราพูดตรงๆบางทีเค้าจะโกรธเอาครับ
    ก็ต้องๆฟังๆแล้วแต่เค้าจะพูดครับ แต่ถ้าถามว่าจิตเค้าเชื่อมกับข้างบนไหม
    มีกำลังจิตไหม มีเมตตาไหม มีความสามารถเด่นทางไหนบ้าง รวมกระทั่งว่า
    มีภพภูมิระดับไหนสนับสนุนพอบอกได้ แต่อย่างว่าบางทีก็ไม่ค่อยอยากพูดครับ
    บางคนก็ต้องปล่อยไปตามวาระเค้า เราไปยุ่งเด่ววิบากมันจะวิ่งมาจับที่ตัวเรา
    เสียเวลาต้องมาเคลียร์ มาคลายครับ..และบางทีหน้าเฟสส่วนตัวไม่
    กล้าลงอะไรมากมายครับต้องพูดเป็นกลางๆหน่อย เพราะว่าคนรู้จักในเฟสจะมีหลายสาขา
    อาชีพโดยเฉพาะอาชีพที่เกี่ยวกับทางวิทยาศาสตร์ครับ..
    บางคนเจอกันประจำเค้าจะมองแค่ว่าส่วนตัวเป็นคนฮาๆขำๆ
    ขี้เล่น ขี้อำน้องๆไปเรื่อยก็ประมาณนี้ครับ...
    ปล.เล่นเฟสต้องขอเป็นเพื่อนกับผมก่อนนะครับถึงจะเห็นอะไรได้

แก้ไขครั้งล่าสุด: 8 กันยายน 2015
  20. บุรุษไร้เงา

ไม่น่ามีปัญหาครับ.ถึงจะมอนิเตอร์ได้ก็ไม่ได้ละเอียดอะไรอยู่แล้วครับ
    ยังรู้พอหยาบๆเล่าพอฮาๆขำได้ครับ...
    .เอาทีละภูมิตามลำดับเลยนะครับ...
    นางฟ้าก็ภูมิเทียบเท่าเทวดานี่หละครับและที่ได้เป็น
    นางฟ้ามาเพราะในอดีตชอบทำบุญทำทานครับ....
    ส่วนนางไม้ก็ภูมิระดับเดียวกันแต่ให้ระวังด้วยเพราะยังติดเรื่องความรักอยู่นะครับ
    ส่วนพนานาคที่มาขออยู่ด้วยก็ชอบทำทานแต่ว่าเค้าจะติดในเรื่องของ
    สมาธิเพื่อสร้างความสามารถทางจิตแบบภายในคับ..
    .ที่กล่าวมาทั้งหมดนี้ไม่ใช่ปัญหาอะไรเลยครับ...
    ภูมิระดับนี้ หากเราพัฒนาตัวจิตเราสูงให้ขึ้นเค้า
    จะเคารพและเกรงใจเราเองครับ พวกนางฟ้าจะไม่กล้ายุ่งครับ
    ส่วนพยานาคนั้นก็จะกลายมามิตรกับเราแทน...
    ส่วนตัวที่ไม่ค่อยสนใจนางฟ้านั้น และก็เฉยๆมากๆครับ
    เพราะเคยเห็นด้วยตาเปล่ามาตั้งแต่
    ตอนเด็กๆแล้วครับ แต่ตอนนั้นนึกว่าเป็นญาติเป็นอะไรถ้ารู้ว่าเป็นผะะผีๆๆๆ
    คงได้วิ่งป่าราบเหมือนกันครับ ๕๕๕๕ และตอนช่วงที่เรียนหนังสือ
    ที่ กทม.ก็มีภูมิระดับนางไม้ นางๆอะไรทั้งทั้งหลายมาชอบและก็มาให้เห็น
    ด้วยตาเปล่าเหมือนกันครับ ช่วงนั้นถือศีล ๕ ครับน่าจะเป็นเหตุที่ทำให้เค้า
    ชอบเพราะอาจจะเพราะสภาพแวดล้อมใน กทม.ด้วยมั่งครับ...
    พอเริ่มรู้จักนั่งสมาธิบ้าง ก็ได้เห็นในระดับที่สูงกว่านี้ เป็นระดับที่มีฤิทธิ์
    ที่มาในรูปสัญญาของ ญ แต่ตอนนั้นไม่ได้สนใจเท่าไรครับ..
    คือช่วงนั้น เรียกว่า แทบจะไม่มีวันไหนไม่ได้เห็นด้วยตาเปล่าคับ
    ก็ทำบุญอุทิศส่วนกุศลอย่างเดียวไม่ได้สนใจอะไรมาก และเห็นระดับอื่นๆ
    อีกเยอะเลยมองว่าเป็นเฉยๆ(เฉพาะตาเปล่านะครับที่พูด)
    เพราะว่า โดยมากที่เห็นจะเห็นแบบตาเปล่าๆนั่น(ไม่ใช่ว่าเก่งนะครับ)แต่ว่า
    พวกนี้เค้าทำให้เห็นอย่างนั้นไม่รู้เพราะอะไรเหมือนกัน..
    รวมทั้งบรรดาหลายๆท่าน ที่คิดว่ามีแต่รูปปั้นก็เช่นกันครับ..
    และก็มีบางช่วงที่นอนๆอยู่ ลืมตามาก็เจอพวกที่แต่งตัวมีประกาย
    มานั่งพับเพียบอยู่ปลายเท้าก็มีครับ.และเมื่อก่อนไปที่ไหน
    ก็เจอแทบทุกทีๆไปนอนเรียกว่าไม่มีที่ไหนที่ไม่เจอครับ
    มีบางทีเราไม่ได้นอนคนเดียว มีมายืนทำหน้าแบบหงอนๆก็มีครับ ๕๕๕
    แต่ก็บอกตรงๆว่าเด่วอุทิศส่วนกุศลให้ก็ไม่มีปัญหาอะไร..
    ส่วนตัวเคยเจอพยานาคสาวด้วยนะครับตัวสีขาวครับ..นี่ก็มีฤิทธิ์พอตัว
    แต่ฤิทธิ์มากจริงๆต้องอดีตภรรยาในอดีตชาติที่ยังไม่ได้ลงมาเกิดครับ...
    นี่ถึงขนาดที่สามารถดึงตัวผมไปถึงที่พักเค้าได้ ทั้งๆที่เราต้านแล้วต้านอีก
    แต่ตอนนี้ไม่เป็นอะไรแล้วครับ เพราะว่าเค้าเริ่มเกรงใจในสิ่งที่ผมเป็นแล้ว
    เมื่อก่อนถ้ามีคนคิดไม่ดี มาอยู่ใกล้ๆหมายถึง ญ นะครับมีแบบอยู่ดีๆ
    ต้นไม้ไหว มีลมพายุพัดที่โต๊ะโดยไม่ทราบสาเหตุครับ..๕๕๕๕
    .หลังๆมาก็เจอข้างบ้านก็มีที่อยู่ข้างบ้านนี้ยอมรับว่าไปแกล้งเค้าครับ ๕๕๕๕
    และหลังๆมาบางทีลืมตามาก็เจอ เห็นมีมานั่งหลับอยู่ใกล้ๆก็มีพร้อมๆกันหลายๆตน
    บางทีไปบางเมืองแบบอีกระบบก็เจอแบบทั้งเมืองมีแต่ ญ ก็มีครับ..
    ช่วงหลังๆไม่ต้องไปหาไปเจอ ไม่ต้องใช้ความสามารถอะไร เด่วพออู้ๆหน่อย
    พอขี้เกียจหน่อย นอนซักพัก เด่วพอลืมตา ก็แวะมาให้เห็นประจำหละครับ
    มาหาถึงที่ห้องนี่หละครับเรียกว่า รู้จักกับผีเนี่ยมากกว่าคนอีกครับ ๕๕๕๕
    แต่พวกนี้ดีอย่างหนึ่ง พูดคำไหนคำนั้น พูดแล้วรู้เรื่องครับ
    ปล.ประมาณนี้หละครับ สำหรับระดับภูมิที่เรียกประมาณนางฟ้า พอขำๆ