เพื่อการกุศล ปิดประมูลรอบที่ ๕๙

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 มีนาคม 2012.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ๖) ตะโพนกลึง ชุดที่ ๖ โค็ด ท ไม่มีหัว ท หยดน้ำ

ตามคำขอน่ะครับ อันนี้หวงครับ ไม่เคยเอามาประมูลเลย เพราะหวง แจกเขาด่ะไป นอกจอ จนใกล้หมดล่ะครับ เอามาลงตามคำขอ ไม่ทราบหลวงพ่อลงอะไรไว้ ดีเหลือเกิน จะแก้ไม่ได้ซ่ะเหมือนที่เขาว่าด้วย น่าจะเป็นวิชาสายอ่างทองของหลวงพ่อภักตร์น่ะครับ

อันนี้บอกเลยผมมีราคากลางในใจ ถ้าไปไม่ถึง ผมจะประมูลของตัวเองคืนครับ...แหะๆ

เปิดราคาที่ ๑ บาทครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      87.1 KB
      เปิดดู:
      42
      ขนาดไฟล์:
      83.5 KB
      เปิดดู:
      34
      ขนาดไฟล์:
      80.3 KB
      เปิดดู:
      46
      ขนาดไฟล์:
      80 KB
      เปิดดู:
      37
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ธันวาคม 2014
  2. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

RIMG0485.JPG RIMG0486.JPG

๗) แหวนแม่พิม เนื้อทองเหลือง

ผมมาตรองดู ถ้าแม่พิม ต้องแหวนนี่แหละครับ เนื้อไม้เอาไว้ก่อน มีน้อยกว่า แหวนผมมีพอสมควร เสกหลายครั้ง เน้นจนดี จะเอาไว้ สร้างถาวรวัตถุทำบุญ อุทิศ ให้หลวงพ่อ กับแม่เขา ประสบการณ์เพียบ ครอบจักรวาล เน้นด้านเสน่ห์ ทำมาหากิน ผมเองยังใช้ติดตัวทุกวัน ท่านที่ยังไม่มีแม่พิมถูกใจ รายการนี้เลยครับ ถ้าต้องการขนาดวงใหญ่เปลี่ยนได้น่ะครับ

เปิดราคาที่ ๑ บาทน่ะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 ธันวาคม 2014
  3. พี เสาวภา

RIMG0487.JPG RIMG0488.JPG RIMG0489.JPG RIMG0490.JPG

๘) วัวธนู เนื้อกระเบื้องยาว ๓ นิ้ว ขนาดบูชา

ผมชอบวันธนู น่ะครับ ถ้าได้อาจารย์ดีๆ คุ้มครองดีมาก พวกกันคนกระทำ กันผี กันคนรังแก กันสิ่งมองไม่เห็น เฝ้าบ้านก็ดี ชุดนี้ หลวงพี่วัดเงินลงให้ ปลุกเสกก่อนปฐมฤกษ์ แล้วนำไป ถวายหลวงพ่ออั้บเสกให้น่ะครับ เสกยาว ฝากไว้ ๑ พรรษาก่อนไปเอาคืน สมัยหลวงพ่อยัง แข็งแรง ไปขอท่าน ผมถามด้วย ควายธนู เอามาเสกด้วยได้ไหมครับ ท่านบอกเหมือนกัน

ใครต้องการขอดีไปเฝ้าบ้าน รายการนี้ครับ ได้ไป ผมจะบอกเคล็ดให้ครับ

เปิดราคาที่ ๑ บาท

RIMG0502.JPG RIMG0503.JPG RIMG0506.JPG

ควายธนูตัวจ่าฝูง ตัวนี้ของหลวงพ่อลงให้น่ะครับ ขนาดให้ ยาวฟุตกว่า เป็นจ่าฝูง ผมเรียกเขาพี่ยิ้ม หน้าเขายิ้มๆ บอกพี่เขา อยากกินไรในบ้านกินได้เลย ขอให้เฝ้าบ้านด้วย ใครมาร้าย ทั้งมองเห็น มองไม่เห็น ให้จัดเต็มๆไปเลยครับ เอาให้หนัก ตามไปเล่นคนส่งมาด้วยก็จะดี หลวงพ่อลงให้เพียบหลายด้าน แบบเดียวกัน ผมถวายหลวงพ่อไปตนหนึ่งไม่ทราบใครโชคดีได้ไปครับ ตัวนี้โชว์อย่างเดียวตลอดชีวิตผม พี่ยิ้มกับผม สนิทสนมชอบพอ กันมากพอสมควรครับ

ควายธนู ตัวที่หลวงพ่อลงให้ และ วัวธนูแบบเดียวกันบนโต๊ะทำงานผม ในขณะขนย้าย เขาพี่ควายเขาหักบิ่นไปหน่อย ตัวนี้เลยชื่อ พี่เขาเก ครับ ของเขาดี เอาไว้ป้องกันตัวดีครับ โดยเฉพาะสิ่งที่มองไม่เห็น

4. พี เสาวภา

RIMG0491.JPG RIMG0492.JPG RIMG0493.JPG

๙) รายการที่ ๙ พระนางพญาวัดโพธิ์ อุดผงชันเพชร

รายการนี้เดี๋ยวจะเหมือนรูปหล่อ หลวงพ่อเงินน่ะครับมารู้ตัวเมื่อสาย และ ตัวใครตัวมัน ตอนแรกผมจะเก็บไว้เองทั้งหมด เอาเงินไปทำบุญกับอาจารย์อนันต์ แต่เดี๋ยวมันจะโลภมากไป องค์นี้และที่เหลือมีอีก แค่ สี่องค์ ราคาไม่ถึงที่ใจคิด ผมจะปิดเองเก็บไว้ให้ลูกหลานครับ

ด้านหลังองค์นี้มี เส้น เกศา ลอยออกมา หนึ่งเส้น ตรงวงแดงๆ แต่จะมีซอยละเอียดปนในเนื้อน่ะครับ ผมส่องดูน่าจะลอยมากว่า ๑ เส้น หาไม่ได้อีกแล้ว รับประกัน

5. พี เสาวภา

RIMG0494.JPG RIMG0495.JPG RIMG0496.JPG

๑๐) กุมารทอง หลวงพ่ออั้บ ขนาด ๑ นิ้ว ไม้มงคล

ตามคำขอน่ะครับ ไม้นี่ผมไปเอามาเองจากช่างดิษฐ์ ช่างแกะของนครสวรรค์ พอลุงท่านตายผมไปช่วยป้าเหมามาหมด เป็นไม้มงคลหลายอย่างเช่นไม้พยุง ไม้งิ้วดำ ไม้ตะเคียน ไม้ ปรู ไม้โมคคัลลาน์ ฯลฯ ตนนี้ใช้ไม้อะไร บอกตามตรง ลืมครับ...แหะๆ

กุมารหลวงพ่อั้บ ผมติดตัวอยู่ตน ชื่อ โชคผ่านมา ของเขาดีครับ เลี้ยงง่ายด้วย ใครประมูลได้ไป ผมจะแถมคาถา ปลุกของหลวงพ่อให้ไปด้วย ครับ ตนนี้ใส่รวมไปเสก หลายครั้ง ยาวนานมากครับ

เปิดราคาที่ ๑ บาท

6. พี เสาวภา

RIMG0498.JPG RIMG0499.JPG RIMG0500.JPG

๑๑) รายการสุดท้ายแต่ของดี
    ปลัดสามขยัก ไม้พยุง หลวงพ่ออั้บ

ปลัดนี้เสกยาวนานเหมือนกันครับ ถวายหลวงพ่อไป ครึ่งหนึ่งไม่เคยเห็นออกมาในวงการ ท่านชอบซ่ะด้วย ลงหัวใจโจร หลวงพ่อท่านให้คาถาสำคัญเอามาลงที่ท้องคาถานี่ เน้นด้านเสน่ห์ กับเพศตรงข้ามโดยเฉพาะ

ก่อนจะเคยนำมาประมูล น้องคนหนึ่งอยากได้ แต่ไม่ได้มาบอกผม หลวงพ่อไปเข้าฝัน ( หลังจากล่ะสังขารไปแล้ว ) มาบอกว่ามึงอยากได้ ให้ไปเอาที่เขา เขามาหาผม เล่าให้ฟังผมเลยแจกไปอันหนึ่งครับ หลวงพ่อท่านรู้ไปหมดครับ

7. พี เสาวภา

มีรายการหลวงพ่ออั้บเยอะตามคำขอ รายได้จะนำไป ช่วยสังคม ทำบุญ ทำทาน ช่วยคน อุทิศให้ ครูบาอาจารย์และ หลวงพ่อครับ ไม่หักค่าใช้จ่าย

8. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

รายการที่ ๑ ๒ ๓ และ ๔ รายการละ ๑๐๐๐ บาท

รายการที่ ๕ ๖ และ ๙ รายการละ ๒๕๐๐ บาท

รายการที่ ๗ ๘ ๑๐ และ ๑๑ รายการละ ๑๐๐๐ บาทค่ะ

9. พี เสาวภา

กราบโมทนาครับ แฟนพันธ์แท้อีกท่าน

รอท่านกรรมการมาอัพกระดานน่ะครับ

10. monkeyboy55

monkeyboy55 เป็นที่รู้จักกันดี

ขอลงชื่อตามชมครับ :)

11. may06

may06 เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    รายการที่ 5,6และ9 รายการละ4,000บาท

12. พี เสาวภา

กราบโมทนาครับ รับประกันรายการที่ ๙ ได้ไปขึ้นคอโลดครับ

13. kritss

kritss เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2011
    รายการที่ 10 - 1,500 บาท

14. เงาบุหลัน

เงาบุหลัน เป็นที่รู้จักกันดี

รายการที่ 3 ...1,199
    รายการที่ 5....5,000

15. จักร เจริญ

จักร เจริญ เป็นที่รู้จักกันดี

รายการ 7 8 11
    รายการละ 1,200

16. season007

season007 เป็นที่รู้จักกันดี

รายการที่ 6 จำนวน 5,000 บาทค่ะ....

17. สุโขสุขี

สุโขสุขี เป็นที่รู้จักกันดี

12 กรกฎาคม 2007
    รายการที่2 - 1,100 บาท
    รายการที่8 ,11 - 1,300 บาท ครับ

18. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

เหรียญจอบ (ไว้หากิน ) พรเศรษฐีใหม่ คุณพี เสาวภา บันทึกประวัติการสร้างไว้ที่หน้าที่ ๖๐ ขออนุญาตยกมาค่ะ

http://palungjit.org/threads/%E0%B9%80%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%8D%E0%B8%9A%E0%B8%B4%E0%B8%99-%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%9E%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%97%E0%B8%A3%E0%B8%87-%E0%B9%81%E0%B8%9E%E0%B9%82%E0%B8%9A%E0%B8%AA%E0%B8%96%E0%B9%8C%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%B3-%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%95%E0%B8%B2-%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B9%87%E0%B8%81-%E0%B8%99-%E0%B9%91%E0%B9%92%E0%B9%96%E0%B9%95.122347/page-60

03-10-2008, 11:13 AM

ข้อความดั้งเดิมโดยคุณ พี เสาวภา

[​IMG] [​IMG] [​IMG]

เหรียญจอบ (ไว้หากิน ) พรเศรษฐีใหม่

จากรูปจะเห็นว่าเป็นเหรียญจอบที่ทุบดู หล่อแบบดินไทย มีสายชนวนแท่งใหญ่เปลืองโลหะมาก การทำเบ้าดินไทยทำยาก ต้องประณีต เข้าหุ่นเทียน พอกด้วยดิน เอาลวดรัด ส่วนใหญ่จะไม่ค่อยทำกันเพราะยุ่งยาก และไม่สวยงามเท่าเบ้าปูน แต่จะดูคลาสิคมาก

สายชนวนแท่งใหญ่เพื่อให้ทองเดินสะดวก เบ้าดินไทย ทองจะเดินยากกว่า และเป็นการเทแบบโบราณ คือหงายแล้วเทไล่ลมลงไป

แต่การหล่อสมัยนี้ใช้ เทแล้วเข้าเบ้าปูนแล้วเข้าเครื่องเหวี่ยง เมื่อเทแล้วเอาเข้าเครื่องหมุนเหวี่ยง จะติดชัด ทองจะเดินเต็มกว่าครับ แต่ผมเคยเทแบบนั้นแล้วไม่ชอบครับ ชอบแบบดินไทยจ้ะ โบราณดี แต่ช่างทั่วไปไม่ค่อยอยากทำครับ จะยุ่งยากกับเขา ราคาแพงกว่าเยอะ ในราคาเทียบต่อองค์ ตามรูปจะเห็นว่า ไม่สวยงาม เหรียญจะมีรอยโลหะที่ปูดออกมาเยอะ ต้องมาแต่งอีกทีเมื่อ หล่อเสร็จ ทำให้ยุ่งยากแก่ช่างมากกว่าหล่อเบ้าปูน

[​IMG] [​IMG] [​IMG][​IMG] [​IMG] [​IMG]

ตามรูปเป็นเหรียญจอบ เศรษฐีใหม่ ผมเคยขอให้หลวงพ่อเขียน ภาษาขอมว่า อุอากะสะ หัวใจเศรษฐี นะชาลีติ หัวใจพระสิวลี ลงบนกระเป๋าสตางค์ผม เลยเอามาเป็นแบบถ่ายบนกระดาษซีร็อค และขอให้ท่านเขียนคำว่า เศรษฐีใหม่เป็นเคล็ดให้พรแก่ผู้ครอบครองเหรียญนี้

ขอให้หลวงพ่อให้พรเป็นสิริมงคลให้เป็นเศรษฐีใหม่ ทุกคนถ้ายังไม่ได้เป็นเศรษฐี เงินทอง โชคลาภจงมาเรื่อยๆแก่ทุกคนที่ได้ครอบครองเหรียญนี้ ขอให้มีโอกาส ( อันนี้ผมขอท่านเอง ) ให้ได้ทำงานได้เงินก้อนใหญ่ ถ้าผู้นั้นขยันขวนขวาย ( บางคนเก่ง ขยันแต่ไม่มี โอกาสครับ บางคนก็ขี้เกียจไปเลย ไม่หาโอกาส นอนฝันรอแต่โชคลาภ อย่างนี้ก็รอไปอีกสิบชาติ ก็ยังจนเพราะนอนมาก คงต้องรอเหมือนเดิม) พอขอท่านๆ ชอบใจ เพราะท่านบอกหลายครั้งว่าอยากให้ลูกศิษย์รวยทุกคน แล้วรับปากบอกว่าจะอธิษฐานให้ตามนั้น ( หลวงพ่อท่านใช้การ อธิษฐานจิตน่ะครับ เพราะจิตถึง ) แต่ท่านก็บอกย้ำอีกทีว่าต้อง ขยันหา ด้วยน่ะ

ช่างก็ไปอักขระแกะเป็นยันต์จมมา เพราะง่าย ที่จริงผมจะเอายันต์นูนเพราะยากกว่า แต่เลยตามเลย ลายมือก็ไม่เหมือนลายมือทีเดียว หลวงพ่อ แต่จัดว่าตัวเล็กๆคล้ายๆ ได้อารมณ์ได้ ลีลาเหมือนกัน โดยเฉพาะคำว่า เศรษฐีใหม่ที่ผมชอบมาก ขอหลวงพ่อเป็นเคล็ดในการดำเนินชีวิต....แหะๆ

การลงทองชนวน และการปลุกเสก ผมขอหลวงพ่อเป็นการเฉพาะ ให้อธิษฐานเน้นในทางด้าน โชคลาภและ โภคทรัพย์ โดยเฉพาะอย่างเดียว อย่างอื่นไม่ขอครับ เพราะพระด้านอื่นพวกเรามีเยอะแล้ว ขอแต่โภคทรัพย์โดยเฉพาะ ไม่ขออย่างอื่นเลย แต่ถ้าหลวงพ่อจะแถมมาให้ก็ขอด้าน กำลังเศรษฐีนำหน้าแบบมาเดี่ยวๆโดดๆแรงๆ

เหรียญที่เอามาโชว์แบบไม่มีห่วง เลี่ยมทองแบบผ่าหวายเป็นเหรียญของผมที่หลวงพ่อลงจารซ้ำให้ และผมใช้ติดตัวอยู่

เหรียญจอบนี้ตั้งใจหล่อ ๘๒๔ เหรียญ ตามเหตุผลกำลังทรัพย์ที่ผมมี แต่ช่างทำงอกไปเกือบพันเหรียญ แต่เสียแบบครึ่งๆ และเมื่อรวมทุกอย่างทุกพิมพ์ทุกชนิด ตอนหลังทุนงอกออกไปประมาณสองแสนกว่าบาท เพราะช่างชอบเทเกิน ผมเลยต้องเก็บมาหมด ปล่อยทิ้งไว้ไม่ได้ เป็นค่าช่างประมาณแสนกว่า และค่าโลหะ ทองแดง จากเยาวราช ประมาณ ห้าหมื่นบาท ค่าโลหะเงินบริสุทธิ์ประมาณ สองหมื่นบาท ซื้อมาจากร้านเฮงกี่ และทองคำใส่ไปน้ำหนักประมาณ ๒.๕ บาท เป็นทองรูปพรรณ และกรอบพระเก่า ที่ชำรุด ผมถวายหลวงพ่อ ใส่ในเบ้า

ส่วนทองเหลืองตอนแรกไม่ต้องการเลยบอกช่างแล้วว่าไม่เอา ไม่อยากได้ แต่การหลอมทองแดง เพราะช่างมือไม่ถึง หลอมยาก ช่างจึงขอเอาทองเหลืองใส่เข้าไป เพื่อให้ทองละลาย ทำให้พระออกเหลือง

พระเหรียญจอบเสียเยอะ เสียที่ห่วงก็ตัดออกเลยโดยช่าง ที่ดีมีประมาณ ๕๐๐ กว่าองค์นิดๆ เป็นเหรียญมีห่วงประมาณ ๓๕๐ เหรียญ และไม่มีห่วงประมาณ ๑๕๐ เหรียญ เมื่อช่างแต่งทุกพิมพ์เสร็จ ผมซื้อลังสังกะสีมาจากหน้าวัดสามปลื้ม เอาพระทุกพิมพ์และชนวนและพระที่เสียๆ ประมาณ ๒๐ กิโลใส่ลังใส่ไว้ในหอสวดมนต์แล้วใส่กุญแจ ผมขอหลวงพ่ออธิษฐานจิตให้ ตั้งแต่ มิถุนายน ๒๕๔๙ จนตลอดไตรมาส ไปจนออกพรรษาปี ๔๙

พระลูกวัดท่านก็ทำวัตรทุกวันในหอสวดมนต์ตลอดพรรษาช่วยสวดให้เป็นสิริมงคล หลวงพ่อเข้ามาวงสายสิญจน์ให้เอง แล้วมาเสกให้เป็นครั้งคราว

หรือเมื่อมีคนนำพระมาให้ท่านเสกเยอะๆ ท่านก็ให้เอาไปที่หอสวดมนต์ แล้วเสกรวมไปทั้งหอสวดมนต์ไปเลย และเมื่อออกพรรษา ผมก็ขอเอาพระเครื่องคืนไป แต่ก็เลยขอท่านเสกแบบเต็มๆ อีกหนึ่งครั้ง จัดว่าพระรุ่นนี้ ตั้งแต่เป็นชนวนมา จนเป็นองค์จะมีการเสกเดี่ยวจากหลวงพ่อหลายครั้ง ผมลองนับๆดู กะว่าเป็นสิบครั้งขึ้นไป ระยะจะยาวเป็นปี จากปลายปี ๔๘ จนถึงปลายปี ๔๙ ร่วมๆ หนึ่งปี และมีการปลุกเสกเดี่ยวจากหลวงพ่อ ตั้งแต่เป็นชนวน การเททอง การเสกในหอสวดมนต์ มีหลายสิบครั้งแน่นอนครับ ยืนยัน อันนี้เป็นสไตล์การสร้างพระของผมอยู่แล้ว เรื่องเสกเป็นปี เพื่อให้ท่านที่ได้รับแจกไป ได้รับของดี มีสรรพคุณแน่นอนได้จริง ไม่มั่ว ไม่โม้ ถ้าท่านเชื่อมั่นในพระรัตนตรัยอย่างแน่นแฟ้น ของเหล่านี้จะเป็นตัวช่วยท่านได้

ในห้าร้อยองค์เมื่อรับพระกลับ ผมแจกออกไปก่อนบ้างแก่คนที่วัด เช่นพระลูกวัด ( ถวายหลวงน้าสมชายไว้ ) ลุงๆที่มาช่วยผม คนรู้จักกัน แล้วจึงมาตอกโค้ด เพราะฉนั้น แบบที่ใครไปได้มาจากคนแถววัด แล้วไม่มีโค้ด ไม่มีห่วง ก็แท้แน่นอนครับ ชุดเดียวกัน หรือได้มาแบบมีโค้ด มีห่วงก็แท้อีกเหมือนกัน เพราะแจกออกไปอีกบ้าง จำไม่ได้ครับว่าใครบ้าง ฉะนั้นท่านใดได้มา อย่าไปกังวล ว่ามีโค้ด หรือ ไม่มีโค้ด เพราะยังไม่เห็นมีเก๊ครับ....แหะๆ คงไม่มีใครทำ

โค้ดที่ตอกก็เป็นโค้ด ท หยดน้ำ ที่ผมทำถวายเป็นส่วนตัวของหลวงพ่อ หลวงพ่อเก็บไว้ เมื่อจะใช้ ผมก็ไปขอมาตอก หลังตอกโค้ด ผมนับและใส่ถุงแบ่งถวายหลวงพ่อ ๓๕๐ เหรียญ เพื่อให้หลวงพ่อแจก หรือ จำหน่ายตามอัธยาศัยของท่าน พร้อมกับพระนอนเล็ก ใน คห หน้า แต่ไม่เห็นท่านแจกใครหรือเอามาจำหน่ายเลย

ถามใครก็ไม่มีใครได้ไป ๓๕๐ เหรียญนี้เขียนให้ปรากฏความจริง ต้องมีคนได้ไป และถ้าโผล่ขึ้นมาผมรับประกันครับว่าเล่นได้ ขอให้ท่านใช้วิจารณญาณเอาเองน่ะครับ ที่สังฆาฏิ ตอกโค้ด ท หยดน้ำทุกองค์ ยกเว้นชุดที่พอออกพรรษาเสกเสร็จ ผมก็แจกออกไปก่อนที่วัด ชุดนี้ไม่มีโค้ด แม้ของผมเองที่หลวงพ่อจารให้ไว้ติดตัว ก็ไม่มีโค้ดครับ ส่วนชนวน ประมาณ ๒๐ กิโลก็ยังอยู่ในลังสังกะสีที่วัดนั่นแหละครับ

[​IMG] [​IMG] [​IMG][​IMG] [​IMG] [​IMG]
    โค้ด ท หยดน้ำที่สังฆาฏิ

จากภาพ ภาพนี้ผมจำได้ว่าแสดง ให้เห็นโค้ดชัดๆ จะมีโค้ดเดียว จะตอกทุกเหรียญ ที่ถวายหลวงพ่อ แต่โค้ดนี้บอกตามตรงๆเลยว่าอยู่ในห้องหลวงพ่อหลังท่านเสีย แล้วสูญหายไปน่ะครับ เหรียญนี้เมื่อโดนเหงื่อ จะค่อยกลับดำครับ ตามรูป ดำสวยงาม แต่ช้าๆหน่อย จัดว่าเป็นเนื้อทองผสมหรือ สำริดออกเหลืองก็ได้ เมื่อใช้ไปจะกลับดำเอง ท่านที่ชอบเนื้อแบบนี้ คงชอบใจ
    [/QUOTE]

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 ธันวาคม 2014
  19. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

สรุปสถานการณ์ประมูลรอบที่ ๒๔ ประจำวันคริสต์มาส

ไฟล์ที่แนบมา:

20. จักร เจริญ

จักร เจริญ เป็นที่รู้จักกันดี

รายการที่ 8 , 11
    รายการละ 1,500