เพื่อการกุศล ปิดประมูลรอบที่ ๕๙

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 มีนาคม 2012.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    20140415_143622.jpg 20140415_143714.jpg 20140415_144533.jpg

ถวายเงิน ๒๐๐๐๐ บาทช่วยค่าภัตตาหาร พระภิกษุและ สามเณรที่เข้ามาเรียนพระปริยัติน่ะครับ มีจำนวนหลักร้อยรูป เป็นภาระใหญของท่านเจ้าอาวาสทีเดียว เงินก้อนนี้ คงช่วยได้มากพอสมควร อุทิศกุศล ให้เจ้าของเหล็กตำหนักแดง ขรัวเงิน ขรัวทอง เหล็กตะปู หลวงพ่อ วัดทอง ที่เอาเหล็กมาทำมีด และ เทพดาที่สถิตย์อยู่ในเหล็ก ในมีดทุกองค์ และ พี่น้องบ้านเหรียญบินน่ะครับ ขอให้ทุกท่าน อย่าเจ็บ อย่าจน และ บารมีเสริมส่ง ลัดตรงไปที่ยอด ทำพระนิพพานให้แจ้งในชาติปัจจุบันทุกท่าน ทั้ง พระ เทพ เทวดา และ พี่น้อง ทุกท่าน ทุกคน น่ะครับ

เห็นแบงค์กันชัดๆ ถวายให้พระกันเห็นๆ หลวงพ่อเจ้าอาวาสโชว์ใบ โมทนาบัตร จะ จะ ...แหะๆ ชอบโปร่งใส สายตรงครับ บุญมันแรง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 16 เมษายน 2014
  2. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

สรุปสถานการณ์ประมูลรอบที่๒๐ ประจำวันที่ ๑๖/๔/๒๕๕๗ ถึงกระทู้ที่ ๘๘๘๕โมทนาบุญทุกท่านครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 เมษายน 2014
  3. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ตารางสวยงาม ไปกันต่อน่ะครับ พี่น้อง

4. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

กราบ กราบ กราบ หลวงตาเล็ก หลวงพ่อทรง หลวงพ่ออั๊บ ค่ะ

5. แสงแข

กราบ กราบ กราบ พระราชสุทธิญาณ ท่านเจ้าอาวาสวัดกาญจนสิงหาสน์ ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 เมษายน 2014
  6. ญานธรรม

ญานธรรม เป็นที่รู้จักกันดี

รายการที่7 3773 ครับ

7. พี เสาวภา

แหวนนางพิมนี่เป็นอะไรที่ลงตัวมากสำหรับคนที่ไม่ชอบสัก เหมาะจริงๆครับ มีรูป มีนาม ใช้ได้ผลครับ วิชาของหลวงพ่อ อั้บ ท่านทำได้ และ ดีจริงครับ

8. พี เสาวภา

ตารางสวยงาม ไปกันต่อครับ

9. แสงแข

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง วัดศาลาดิน (มอญ)ค่ะ​

10. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011

ด้วยระลึกใน พระมหากรุณาธิคุณต่อประเทศชาติ ​

11. optimus prime

optimus prime เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2011
    รายการที่ 11 - 9,999 ครับ

12. พี เสาวภา

กราบโมทนาครับ

รายการนี้ไม่เขียนคำบรรยายใดๆอีกน่ะครับ เวลาจะพิสูจน์ ว่าพระกริ่งแพโบสถ์น้ำ เป็น พระที่ สร้างยากเพียงใด จะหายากมากที่มีพระที่เอาไปเสกบนน้ำกลางแม่น้ำเจ้าพระยาน่ะครับ

13. แสงแข

กราบ กราบ กราบ หลวงตาเล็ก วัดใหม่ฯ ค่ะ

14. suntornpoo

suntornpoo เป็นที่รู้จักกันดี

รายการที่5
    1,500 ครับ

15. แสงแข

คุณพี เสาวภา ได้บันทึก ๓๖ มหาที่อาราธนาหลวงตาเล็กท่านปลุกเสกให้ เป็นความสำคัญอีกส่วนหนึ่งในประวัติความเป็นมาของการสร้าง พระกริ่ง พระชัยวัฒน์ พิธีแพโบสถ์น้ำ

ขออนุญาตนำมาเรียนพี่น้องและท่านสมาชิกค่ะ

QUOTE=พี เสาวภา;4814872

กราบเรียนพระเดชพระคุณ หลวงปู่พระครู บุญศรี อินฺทวณฺโณ ที่เคารพเป็นอย่างสูง

เนื่องด้วยเป็นศุภวาระอันดี จากการที่พระเดชพระคุณหลวงปู่พระครู บุญศรี อินฺทวณฺโณได้มีเมตตาอนุญาต และสนับสนุน ให้คณะศิษย์ ร่วมกุศลสร้างบารมีร่วมกับพระเดชพระคุณหลวงปู่ ให้ดำเนินการสร้าง แพโบสถ์น้ำ และหล่อพระประธานประจำแพโบสถ์น้ำ คณะศิษย์จึงขอกราบเรียนขออนุญาตพระเดชพระคุณหลวงปู่ได้มีเมตตาแก่ลูกหลานในวาระนี้ ได้มีเมตตาอธิษฐานจิตปลุกเสก พระบูชา ๙ นิ้วจำลอง พระกริ่ง พระชัยวัฒน์ เนื่องจากเป็นรุ่นแรกที่ทำพิธีพุทธาภิเษกบนแพโบสถ์น้ำ คณะศิษย์จึงใคร่กราบขอความกรุณาขอให้หลวงปู่ได้มีเมตตาอธิษฐานจิตบรรจุวิชาทุกวิชาที่พระเดชพระคุณหลวงปู่ได้ร่ำเรียนมาจากครูบาอาจารย์ในอดีต สืบๆต่อกันมาทุกท่าน บรรจุไว้ให้ครบทุกสรรพสิ่ง เพื่อให้คงคุณค่าวิชาไว้มิให้สูญหายเพื่อเป็น สมบัติอันมีค่าและเป็นสิริมงคลแก่คณะศิษย์ ในองค์ พระบูชา ๙ นิ้วจำลอง พระกริ่ง พระชัยวัฒน์ รุ่นแรกนี้เป็นครั้งแรก และในโอกาสเดียวกัน ขอให้หลวงปู่ได้มีเมตตาอธิษฐานจิตปลุกเสกเพิ่มเติมแก่ พระบูชา ๙ นิ้วจำลอง พระกริ่ง พระชัยวัฒน์ เพื่อเป็นสิริมงคลแก่ศิษย์ผู้มีความนับถือ เพื่อกราบไหว้บูชา ประจำตระกูลและประจำตัวดังรายการ ๓๖ มหา ต่อไปนี้

1. มหาสติปัญญา ให้คุณพระมาดลใจแก่ผู้มีไว้บูชา ไม่ให้ขาดสติ อับจนปัญญา
    2. มหาดลใจ ให้ผู้ครอบครองบูชาทำแต่ความดี
    3. มหาดวงแก้ว สารพัดนึก ตามแต่บูชาอธิษฐาน
    4. มหาสำเร็จ กระทำการสิ่งใดก็สำเร็จ ไม่ว่างานเล็กหรืองานใหญ่
    5. มหาเจริญ ด้วยโภคทรัพย์ สมบูรณ์ทั้ง หัวใจพระสิวลี, หัวใจเศรษฐี เจริญด้วยลาภ สักการะ เจริญในหน้าที่การงาน ในการศึกษา
    6. มหาโชค มหาลาภ ประสพทั้งโชคเล็ก โชคใหญ่ ทั้งลาภเล็ก ลาภใหญ่ พบโอกาสดีๆ
    7. มหาปลด ปลดหนี้สิน ทั้งก้อนเล็ก ก้อนใหญ่
    8. มหาเสน่ห์ มหาเมตตา มหานิยม เป็นเสน่ห์ที่รักใคร่แก่ มวลหมู่มนุษย์ เพื่อนร่วมงาน ผู้บังคับบัญชา หมู่สัตว์ และ เทพ เทวดา ทั้งมวล
    9. มหาละลวย เป็นที่งวยงง ใจอ่อนแก่ฝ่ายตรงข้าม ตามที่ได้ตั้งจิตอธิษฐาน
    10. มหาระงับ ระงับคดีความ การทะเลาะวิวาท เรื่องร้าย
    11. มหาชัยชนะ ชนะคดีความ ชนะในการต่อสู้
    12. มหาเพิ่มพูน เพิ่มกำลังในการต่อสู้ และการเดินทาง
    13. มหาเรียก ดลจิต ผูกใจ มนุษย์ หญิงและชาย มวลหมู่ สัตว์ มนุษย์ และ เทพ เทวดา ทั้งมวล
    14. มหาแคล้วคลาด จากภยันอันตราย เรื่องร้ายทั้งมวล
    15. มหาอิทธิฤทธิ์ ครอบจักรวาล ตามจิตอธิษฐาน
    16. มหาอุตม์ ป้องกันปืนไฟ แรงระเบิดทั้งมวล
    17. มหาคงกระพันชาตรีคงทนต่อศาตราวุธ ของแหลม ของมีคม ทั้งปวง
    18. มหาเพชรกลับ เดินทางไปไหนให้กลับมาบ้านได้เสมอ
    19. มหาเพชรหลีก เดินทางไปไหนก็หลีกพ้นไปเสียจากภยันอันตรายและหมู่คนพาลทั้งปวง
    20. มหากัน แก้ ล้าง พระเวทย์, อาถรรพย์ จาก ศัตรููฝ่ายตรงข้ามและสิ่งตรงข้ามทั้งปวง
    21. มหาสะกด สะกดพระเวทย์, ล้างอาถรรพย์ จาก ศัตรููฝ่ายตรงข้ามและสิ่งตรงข้ามทั้งปวง
    22. มหานะจังงัง ศัตรู ฝ่ายตรงข้าม จำมิได้ เห็นเป็นคนหมู่มาก
    23. มหาล่องหน บังตา ศัตรู ฝ่ายตรงข้าม มองมิเห็น
    24. มหาบังไพร บังหนี ศัตรู ฝ่ายตรงข้าม ตามมิพบ
    25. มหาอำนาจ เป็นตบะเดชะ ศัตรู ฝ่ายตรงข้าม ครั่นคล้าม
    26. มหาป้องกัน จากอุบัติเหตุ ทั้งทางบก ทางน้ำ ทางอากาศ
    27. มหากันและแก้ จากโรคระบาด จากเชื้อโรคที่แพทย์รักษามิหาย
    28. มหารักษา ทำน้ำมนต์คุณพระ รักษาโรคที่แพทย์รักษามิหาย
    29. มหาป้องกัน รังสี ยาพิษ อากาศพิษ จากภัยสงคราม
    30. มหาป้องกัน ยาสั่ง ยาพิษ อาหารเป็นพิษ
    31. มหาป้องกัน ภัยพิบัต จากอัคคีภัย และ ภัยธรรมชาติ วาตภัย อุทกภัย
    32. มหาป้องกัน จากโจร ขโมย คนพาล เดียรถีย์ มาทำร้าย
    33. มหาป้องกัน จากอันตรายจากสัตว์ จตุบาท ทวิบาท และ อสรพิษ
    34. มหาป้องกันและแก้ จากพิษสัตว์ ปวดบวม จากสัตว์ จตุบาท ทวิบาท และ อสรพิษ
    35. มหาป้องกันและแก้ จากพิษไฟ จากพิษว่าน พิษยา
    36. มหาป้องกันและแก้คุณไสย จากคุณผี และจากคุณคน

ร.ท. สันติ อาราธนา หลวงปู่ปลุกเสก อย่างเต็มที่ อย่างเงียบๆจำนวน ๒ ครั้งครั้งแรกปลุกเสกทองชนวน ๑๐๘ แผ่น เป็นเวลา ประมาณ ๒ เดือนทุกวัน ครั้งที่ ๒ เมื่อหล่อเสร็จเป็นรูป พระกริ่ง พระชัยแล้ว อีกประมาณ ๑ เดือน ครึ่ง โดยวางไว้ที่ตรงหัวนอนของท่านทุกวัน ก่อนนำมาปลุกเสกอีกครั้ง ในวันเสาร์ ๕ บนแพโบสถ์น้ำ

ข้อความข้างบน ผมพิมพ์ไว้ เอาไปถวายหลวงปู่ตอนตั้งแต่ปลุกเสกทองชนวน ตอนแรกคิดว่าจะพิมพ์แจก แต่มาคิดอีกทีไม่กล้า เพราะเป็นความเชื่อส่วนตน คนอ่านที่ไม่เชื่ออาจจะปรามาสเอาได้ ผมเลย แค่พิมพ์เอาไปถวายหลวงปู่ ที่จริงใน พ.ศ.นั้น น่าจะมีหลวงปู่และผมสองคนที่ทราบข้อความนี้ แต่ผมจำได้ว่า วันเอาไป ผมพิมพ์เอาใส่ไว้ในตะกร้าใส่ ทองชนวน ตอนคุยหลวงปู่เอาวางไว้ข้างตัว ทีนี้มีแขกมา เป็นผู้ชายสองคน เป็นคนมีอายุประมาณ ๕๕ ถึง ๖๐ ปี ลักษณะดีเป็นคนมีฐานะ ขับรถดี มากราบหลวงปู่ ตอนผมนั่งคุย ผมนั่งหันหลังให้เพราะมาก่อน อุตส่าห์แอบมาด้านข้างๆหลวงปู่ด้านในเพราะมาบ่อยเด๊ยวเขาจะว่ากัน แต่เขาก็นั่งข้างหลัง ในขณะที่ผมคุยกับหลวงปู่เรื่องการจะเททองหล่อพระ เพราะหลวงปู่ท่านสนใจ ชายคนหนึ่งถือวิสาสะ ซึ่งไม่น่าจะเป็นไปได้ เพราะกระดาษที่เขียนข้อความนี้พับใส่ ไว้ในตระกร้า ไม่ได้วางไว้เฉยๆบนพื้น เขาต้องล้วงมือมาหยิบไปอ่านโดยไม่ได้ถาม และผมไม่เห็น พอกว่าจะหันมาเห็น ก็เพราะเขาถามขึ้นว่าพระนี่มีให้บูชาหรือไม่

ผมหันมาเห็น จำอารมณ์ได้ ว่าตอนนั้น ฉุนกึก ไม่นึกว่าจะมีคนแบบนี้ และเป็นผู้ใหญ่กว่าซ่ะด้วย เลยถือตามสันดานดิบของตนเองที่ไม่มารยาทในการเรียนรู้ว่าใครเป็นเจ้าของอะไร ผมเคยเจอคนแบบนี้ตอนเล่นกอล์ฟ ที่สนาม กรุงเทพ กรีฑา ผมและเพื่อน ตี พาร์สาม ข้ามน้ำมาแล้ว เดินข้ามมาแล้วกำลังจะโยนลูกขึ้นกรีนเพื่อพัท มีชายคนหนึ่ง คนเดียวตีตามมา พอเราเล่นพาร์สาม เขาไม่รอ ตีใส่มาตามมา ผมก็งงๆได้แต่ยืนมองกัน พอเขามาถึงลูกของเขา เขาก็โยนลูกขึ้นกรีน แซงหน้าไป แล้วพูดยิ้มๆ แบบกันเอง ว่า ผมรีบ...ขอผมไปก่อนน่ะครับ ผมและเพื่อนเจอแล้วอึ้ง ไม่นึกว่าจะมีคนไม่มีมารยาทขนาดนี้ ในเกม ผู้ดี สนามดีๆ และ ท่าทางเป็นผู้ใหญ่ที่มียศ มีความรู้มีการศึกษาซ่ะด้วย แต่ไม่มีสันดานของมารยาทในเกมเลย พวกผมก็ได้แต่ยืนดูท่านเล่น จนพัทเข้าหลุม แล้วท่านก็จากไป เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

ครั้งนี้ก็เหมือนกัน ผมถามเขาว่าพี่หยิบไปอ่านเหรอครับ ไม่ขอก่อนหรือครับ เขาทำเป็นไม่ได้ยิน แล้วถามกลับมีให้บูชาหรือปล่าว ผมอึ้ง และหลวงปู่ก็เงียบ เพราะรู้ว่าผมคงชักไม่พอใจ คนแบบนี้ เล่าแค่นี้แหละครับ

คนแบบนี้มีในสังคมนี้เยอะน่ะครับ ที่เห็นแก่ตัวและ เอาเรื่องตนเองมาก่อน มารยาทส่วนรวม...แหะๆ สังคมมันถึงได้แตกแยกกันปานนี้

มาต่อเรื่องพระชุดแพฯ ผมรอจนคนไม่มี แล้วเอา ข้อความผมพิมพ์แล้วถวายหลวงปู่ ท่านรับไว้ แล้วเปิดอ่าน แล้วพยักหน้า ผมอาราธนาขอท่าน บอกก่อนนอน หลังตื่นนอน ตอนหลวงปู่สวดมนต์ไหว้พระ เสกให้ผมด้วยน่ะครับ ขอทุกวัน ตามรายการนี้ ท่านก็บอกจะเสกให้ ผมไปเยี่ยมท่านทุกอาทิตย์และจะอ้อนท่านทุกอาทิตย์ ท่านจะบอกว่า เสกให้ทุกวัน ท่านย้ำให้ทุกครั้ง และไม่ได้มีท่าทีรำคาญแต่อย่างใด

การเสก และอธิษฐานจิตตามโฉนดนี้ ผมไม่ได้ถามท่านว่าทำอย่างไร ทำเวลาไหน แต่ท่านทำได้ และทำให้ และนับเป็นจำนวนวัน น่าจะเกิน ร้อยวัน ไม่นับการเสกมาก่อนหน้านั้น เป็นปีๆ ตอนเสกทองชนวนทุกอาทิตย์ และการเสก ตอนเททอง และตอนเสกครั้งสุดท้ายบนแพ ในวันเสาร์ ๕ รวมแล้ว น่าจะหลายร้อยเสก จนท่านบอกว่า ( บ่นๆให้เฉพาะผม ...แหะๆ ) ไม่เคยเสกอะไรมากแบบนี้มาก่อนครับ

ตกลงข้อความนี้น่าจะรู้กันเฉพาะผมและหลวงปู่ ในพ.ศ.นั้น แต่ ดันมามามีสี่คน และสองคนนั้น ก็คงตามมาบูชาพระกริ่ง พระบูชาไปหลายชุดเพราะคงเป็นคนมีเงิน ถ้าท่านมาอ่านข้อความนี้คงจำได้ และขอให้ท่านเจริญยิ่งขึ้นไปน่ะครับ...แหะๆ บางอย่างผมยากที่จะลืม

ข้อความนี้ก็เอามาเปิดเผย ว่าพระชุดนี้ครบเครื่อง และอยากจะพูดว่า เป็นความเชื่อของผมเมื่อพ.ศ.นั้น จนถึงพ.ศ.นี้น่ะครับ พวกผมทำขายตอนนั้นเอาเงินมาสร้างโบสถ์ และเหตุการณ์ผ่านมานานแล้ว ผมก็ไม่เคยเปิดเผยต่อสาธารณะมาก่อน เพราะกลัวคนปรามาส แล้วกลัวว่าคนปรามาสน่ะจะซวยไปเองถ้ามาปรามาสพระแบบหลวงปู่เข้า แต่มาพ.ศ. นี้ คนก็ไม่อยู่แล้ว ผมเขียนมา ท่านก็ไม่มีสังขารให้ใครมากวนให้เหนื่อยแล้ว และเป็นความเชื่อของผมแต่เพียงผู้เดียวน่ะครับ ท่านอย่ามาเชื่อตามผมง่ายๆ...แหะๆ

ร.ท. สันติ อาราธนา หลวงปู่ปลุกเสก อย่างเต็มที่ อย่างเงียบๆจำนวน ๒ ครั้งครั้งแรกปลุกเสกทองชนวน ๑๐๘ แผ่น เป็นเวลา ประมาณ ๒ เดือนทุกวัน ครั้งที่ ๒ เมื่อหล่อเสร็จเป็นรูปพระ กริ่ง พระชัย แล้ว อีกประมาณ ๑ เดือน ครึ่ง โดยวางไว้ที่ตรงหัวนอนของท่านทุกวัน ก่อนนำมาปลุกเสกอีกครั้ง ในวันเสาร์ ๕ บนแพโบสถ์น้ำ

16. พี เสาวภา

กราบโมทนาครับ ไปกันต่อครับ

17. แสงแข

กราบ กราบ กราบ หลวงพ่อทรง ค่ะ

18. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ท่าน สุภโชค สินเพ็ง พรรคพวกกัน เป็นทนายใหญ่ใจดี ร่วมบริจาคสร้างพระมา ๕,๐๐๐ บาท เลยนำไปซื้อเหรียญกษาปณ์ จำนวน ๓,๐๐๐ บาท หรือจำนวน ๑๒,๐๐๐ เหรียญ
    ที่เหลือนำเข้าฝากในบัญชีพระศรีอาริย์-หลวงปู่ทวด จำนวน ๒,๐๐๐ บาท โมทนา สาธุการร่วมกัน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 เมษายน 2014
  19. Chang_oncb

ท่าน สุภโชค สินเพ็ง พรรคพวกกัน เป็นทนายใหญ่ใจดี ร่วมบริจาคสร้างพระมา ๕,๐๐๐ บาท เลยนำไปซื้อเหรียญกษาปณ์ จำนวน ๓,๐๐๐ บาท หรือจำนวน ๑๒,๐๐๐ เหรียญ
    ที่เหลือนำเข้าฝากในบัญชีพระศรีอาริย์-หลวงปู่ทวด จำนวน ๒,๐๐๐ บาท โมทนา สาธุการร่วมกัน
    [/CENTER]

20. พี เสาวภา

สะสมเงินไปเรื่อยๆ ทำไปเรื่อยๆไม่เร่ง เป้าหมาย ๘๔๐๐๐ องค์ หลวงพ่อทวดเหยียบน้ำทะเลจืด