เพื่อการกุศล ปิดประมูลรอบที่ ๕๙

ในห้อง 'ตลาด พระเครื่องเพื่อการกุศล' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 มีนาคม 2012.

1. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011

2. moo noi

moo noi เป็นที่รู้จักกันดี

มาช้าไปหน่อย

ขอร่วมมหาโมทนากับทุกท่านในงานประมูลครั้งใหญ่ ครั้งนี้ด้วยค่ะ... _/\_

3. noiptt

noiptt เป็นที่รู้จักกันดี

ขอโอนเงินเข้า บ/ช ร่วมทำบุญ 300 ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      34.4 KB
      เปิดดู:
      20
  4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ได้อีก สามร้อยล้าน

ใครมีโครงการณ์ไถ่ชีวิต ช้าง ม้า วัว ควาย หรือ ทราบก็ บอกมาน่ะครับ พี่น้องบ้านเเหรียญบินจะช่วย ๑ ชีวิตครับ

5. aries2947

aries2947 เป็นที่รู้จักกันดี

26 กุมภาพันธ์ 2007
    กราบเรียนพี่พีครับ
    วันนี้ 04/03/56 เวลา 12:45 น.
    ผมและครอบครัวได้โอนเงินร่วมทำบุญทุกๆ อย่างทั้งหมดด้วยนะครับ
    จำนวนเงิน 12,999 บาทครับ
    สถานที่ K01305
    ลำดับที่ 3265 A
    กราบขอบพระคุณครับ
    มหาโมทนาบุญด้วยนะครับ

6. rungaran

rungaran เป็นที่รู้จักกันดี

10 สิงหาคม 2010
    ***ขออนุโมทนาบุญ กับทุกๆท่านด้วยนะครับ สาธุครับ***

7. Chang_oncb

Chang_oncb ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

25 สิงหาคม 2011

8. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ใครมี ไอเดีย ไถ่ชีวิต วัว หรือ ควาย ชอบควาย

เอาทั้ง ตัวเมีย ตัวผู้ เป็นครับ ใครทราบแล้วแจ้งมาน่ะครับ

9. แสงแข

แสงแข เป็นที่รู้จักกันดี

ทำบุญ ไถ่ชีวิต โค-กระบือ
    วัดปากน้ำและสมาคมศิษย์หลวงพ่อวัดปากน้ำ(ม.ส.จ.) ได้ทำพิธีไถ่ชีวิตโคกระบือให้รอดพ้นจากความตายเฉพาะหน้าในโรงฆ่าสัตว์มา ตั้งแต่ ปี พ.ศ. 2524 จนถึงปัจจุบัน จัดปีละ 4 ครั้ง คือ กุมภาพันธ์, เมษายน, สิงหาคม และธันวาคม

ในการจัดพิธีไถ่ชีวิตโคกระบือทุกครั้ง วัดปากน้ำและสมาคมศิษย์ฯ จะเชิญชวนบอกบุญแก่สาธุชนที่ไปทำบุญที่วัดปากน้ำ การรับบริจาคทรัพย์นั้นแบ่งเป็น 2 ประเภท

ประเภทที่หนึ่ง คือ รับเป็นเจ้าภาพบริจาคทรัพย์เป็นตัว (สอบถามราคาได้ที่ 0-2457-4001) ราคานี้ได้รวมค่าใช้จ่ายทุกอย่างได้แก่ การบำเพ็ญกุศลฉลอง ถวายภัตตาหารเพล ปัจจัย เครื่องไทยธรรม ดอกไม้ ธูปเทียน เบ็ดเตล็ดต่าง ๆ รวมทั้งค่าอาหารสัตว์และพาหนะบรรทุกโค-กระบือ และประการที่สำคัญก็คือโคกระบือที่วัดปากน้ำและสมาคมศิษย์ ฯ ซื้อจากโรงฆ่าสัตว์นั้นเป็นโคกระบือที่มีสุขภาพแข็งแรกง เกษตรกรที่ได้รับบริจาคไปแล้วสามารถนำไปใช้งานได้เลย

ประเภทที่สอง คือ รับบริจาคไม่จำกัดจำนวนตามกำลังศรัทธา เงินจำนวนนี้วัดปากน้ำและสมาคมศิษย์ ฯ ได้รวบรวมไปซื้อชีวิตโคกระบือในนามของสมาคมศิษย์หลวงพ่อวัดปากน้ำ ม.ส.จ. เงินประเภทนี้ถ้ามีเหลือก็นำไปไถ่ชีวิตโคกระบือในงานครั้งต่อไปในนามของสมาคมศิษย์หลวงพ่อวัดปากน้ำ ม.ส.จ. เช่นเดิม

การจัดพิธีไถ่ชีวิตโค-กระบือของวัดปากน้ำและสมาคมศิษย์ ฯ ทุกครั้งได้รับความสนับสนุนอย่างดียิ่งจากทั้งสาธุชนผู้มีกุศลจิตหน่วยงานและองค์กรต่างๆ เพราะสถานที่ในวัดปากน้ำไม่สะดวกแก่การประกอบพิธีจึงต้องมารบกวนพระเดชพระคุณพระธรรมกิตติวงศ์เจ้าอาวาสวัดราชโอรสาราม ซึ่งพระเดชพระคุณ ท่านพระภิกษุสามเณรทุกรูป ตลอดจนอาจารย์และนักเรียนวัดราชโอรสารามได้ให้การสนับสนุนอย่างดียิ่ง ส่วนกรมปศุสัตว์นั้นให้การสนับสนุนในด้านการฉีดยาป้องกันโรค การกั้นคอกโคกระบือ และการจัดจ่ายแจกแก่เกษตรกรในนามของธนาคาร โคกระบือตามพระราชดำริในพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว

วัดปากน้ำและสมาคมศิษย์ ฯ ขอกราบขอบคุณพระคุณพระเดชพระคุณพระธรรมกิตติวงศ์ ที่ได้กรุณาอนุเคราะห์สถานที่และท่านอธิบดีกรมปศุสัตว์ รวมทั้งข้าราชการของกรมปศุสัตว์ที่เกี่ยวข้องทั้งหมดที่ได้เสียสละเวลาอันมีค่าและแรงกาย ช่วยดำเนินการประสานงานให้พิธีไถ่ชีวิตโค่กระบือ ให้ลุล่วงไปด้วยดีและขออนุโมทนาในกุศลจิตของสาธุชนทุกท่านที่ได้เสียสละกำลังทรัพย์ไถ่ชีวิตโคกระบือ ร่วมกับวัดปากน้ำและสมาคมศิษย์ ฯ งานนี้จะสำเร็จอย่างเรียบร้อยมิได้ ถ้าไม่ได้รับความร่วมมือจากคณะกรรมการและสมาชิกสมาคมฯ ทุกท่าน ช่วยกันทำงานอย่างไม่เห็นแก่ความเหนื่อยยาก โดยไม่หวังอามิสตอบแทน นอกจากการสร้างบุญกุศล เพื่ออุทิศถวายพระมงคลเทพมุนี หลวงพ่อวัดปากน้ำ และอุทิศส่วนกุศลแก่บุรพชนต้นตระกูล มารดาบิดา ผู้มีอุปการคุณ

ด้วยอานิสงส์แห่งการให้ชีวิตให้อาหารต่อชีวิต ถวายทานในพระพุทธศาสนา ขอทุกท่านที่ได้กล่าวนามมาทั้งหมด รวมทั้งผู้เกี่ยวข้องที่แม้มิได้กล่าวนาม แต่เป็นส่วนสนับสนุนการจัดงานไถ่ชีวิตโคกระบือ ถวายเป็นพระราชกุศลและอุทิศส่วนกุศล ให้เสร็จเรียบร้อยอย่างดียิ่ง อันแสดงให้เห็นถึง “ความรู้รัก สามัคคี” จงเป็นผู้มีอายุยืน สุขภาพอนามัยแข็งแรง มีผิวพรรณสวยงาม มีความสุข มีกำลัง ดังคาถาบาลีว่า

อัคคะทายี วะระทายี เสฏฐะทายี จะ โย นะโร
    นรชนผู้ให้สิ่งที่ดีเลิศ ที่ประเสริฐ ย่อมมีอายุยืน มียศ ในภพที่ตนเกิด

ท่านผู้มีจิตศรัทธาที่จะร่วมบริจาคทรัพย์ไถ่ชีวิตโคกระบือ

ติดต่อได้ที่
    หอเจริญวิปัสสนา วัดปากน้ำ เขตภาษีเจริญ กทม.
    โทร. 0-2457-4001, 0-2869-0272

http://www.watpaknam.org/donation/5.html

ที่วัดปากน้ำ ภาษีเจริญ เมื่อสักครู่ได้โทรฯสอบถาม ได้คำตอบ คือ กระบือ จำนวนจองเต็มแล้วค่ะ

มีเฉพาะ โค ค่ะ ตัวละ ๒๓,๐๐๐ บาท จะได้ปล่อยรอบหน้า คือวันอาทิตย์ที่ ๒๘ เมษายน ศกนี้ค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มีนาคม 2013
  10. แสงแข

11. พี เสาวภา

สนใจครับ

พี่น้อง เราปล่อยสักคู่ไหมครับ สะเดาะเคราะห์ กันทั้งบ้านครับ เงินของพวกเราทุกคน

12. พี เสาวภา

สมาชิก ใหม่ ท่านอยากได้ แม่พิม

ผมลืมหน้า ซ่ะแล้ว ช่วยดันให้หน่อยได้ไหมครับ

13. แสงแข

คุณพี แจกฟรี "แม่พิม" ที่หน้า ๑๔๕ ค่ะ

14. พี เสาวภา

กราบขอบคุณครับ

คุณหมอ เชิญตามนี้น่ะครับ

15. พี เสาวภา

ได้ปล่อย ควาย สมใจ ที่วัดพระศรีฯ ปล่อยวันอาทิตย์ ที่ 7 เม.ย นี้

ทางวัดจัดให้ได้ 1 คู่ (ผู้และเมีย ) 18999 X 2 = 37,998 บาท

ถ้าคุณสันติ ต้องการ confirm แจ้งได้ จะโทรฯจองพรุ่งนี้เช้าได้เลยค่ะ

(ชำระเงิน วันที่ไปปล่อยชีวิตค่ะ)

ขอแบบโอนบัญชีครับ

มีบัญชีไหมครับ...แหะๆ

คงสดวกกว่าทั้งจารย์ช้างและ ผม

มีหลายธนาคาร เลือก กสิกร ตาม สุวรรณบัญชี ค่ะ

พระเทพวราลังการ (ไถ่ชีวิต โค กระบือ) 022-2-81870-41

ธ.กสิกรไทย (สะพานใหม่ ดอนเมือง)

ไม่มีเสียงค้านตอนนี้ น่าจส่งให้ ป้าอิ้ด ค่าฐานอีกประมาณ ๒๕๐๐๐ บาท

ส่วนอีก ๓๗๙๙๘ บาท ขอไปไถ่ชีวิตสัตว์ใหญ่ หนึ่งคู่น่ะครับ

สะเดาะ เคราะห์กัน พี่น้องทั้งกระดาน เงินมันรวมอยู่ในหม้อเดียวกันแล้ว เขย่าๆ ไป เฉลี่ยกุศล ไถ่ชีวิตเขาร่วมกันครับ พี่น้อง

16. พี เสาวภา

ไม่มีเสียงค้าน ผมขอ ให้คุณแสงแข โทรติดต่อวัด จอง กระบือ ๑ คู่

เมื่อสรุป จะขอ จารย์ช้างโอนเงินจำนวน ๓๗๙๙๘ บาท ของพวกเราทุกคน ไปน่ะครับ ขอให้อธิฐานในส่วนทานส่วนนี้

ท่านที่กำลังมีเคราะห์ ขอให้อานิสงค์นี้ ช่วยออกจากเคราะห์ ท่านที่กำลังมีสุข ก็ให้ แจ็คพอต ๓ เด้ง กันทั่วๆหน้าน่ะจ้ะ

คุณควายจะได้ต่อชีวิต ไปจนแก่ เฒ่า ๒ ตัวครับ และต่อไปจานี้ พวกเราห้ามกินเนื้อควายเด็ดขาดครับ

17. ส่างปา

ส่างปา เป็นที่รู้จักกันดี

19 สิงหาคม 2010
    กราบหลวงตาเล็ก หลวงปู่อั๊บ หลวงพ่อทรง และสวัสดี ทุก ๆ ท่านครับ

เมื่อวานโอนเงินร่วมทำบุญ 500 บาท ครับ

18. แสงแข

อานิสงค์ของการไถ่ชีวิตสัตว์

อนิสงค์ของการไถ่-ชีวิตโคกระบือ

« เมื่อ: มิถุนายน 21, 2012, 11:34:16 AM »

ตอบกระทู้

อานิสงค์ของการไถ่ชีวิตโคกระบือ

ได้มีการบันทึกหรือเล่าต่อกันมาในคัมภีร์พระพุทธศาสนา ในเรื่องของสามเณร ซึ่งเป็นศิษย์ในสำนักของพระสารีบุตร พระอัครสาวกเบื้องขวาของพระพุทธเจ้า ซึ่งสามเณรท่านนี้ได้รับการพยากรณ์จากพระสารีบุตรว่า " ชะตาถึงฆาต" จะต้องมรณภาพ ภายใน ๗ วันขอให้ปลงอายุสังขารเสีย พอสามเณรได้ฟังดังนั้น ในฐานะนักปฎิบัติธรรม ท่านก็มิได้สะทกสะท้าน หรืออาลัยในชีวิตแต่อย่างใด ไหน ๆ ก็จะละสังขารแล้ว ก็ใคร่จะขออำลาพระอาจารย์ไปโปรดโยมบิดา มารดาสัก ๓ วัน เพื่อเป็นการตอบแทนพระคุณเป็นครั้งสุดท้าย

เมื่อได้รับอนุญาตแล้ว ก็ออกเดินทาง กะว่าจะใช้เวลาไปกลับให้ทันก่อนกำหนด เพื่อฟังธรรมจากพระสารีบุตรเป็นครั้งสุดท้าย ในระหว่างการเดินทาง เนื่องจากในช่วงเวลานั้นเป็นหน้าแล้ง น้ำในลำธาร ห้วยหนอง เหือดแห้ง สามเณรได้เห็นปลาน้อย จำนวนหนึ่ง ดิ้นกระแด่ว ๆ ใกล้จะถึงเวลาตายอยู่ในบ่อน้ำที่กำลังแห้งเหือด ด้วยจิตที่เป็นเมตตา ท่านได้นำจีวรช้อนตักปลาฝูงนั้น ไปปล่อยในแม่น้ำสายใหญ่ แล้วจึงเดินทางต่อไป หลังจากโปรดโยมบิดามารดาและเดินทางกลับมายังสำนักแล้ว

พอครบกำหนดตามที่พระสารีบุตรพยากรณ์เอาไว้ ก็เข้าไปกราบลาเพื่อขอฟังธรรมก่อนละสังขาร แต่พระสารีบุตรกลับไม่แสดงธรรมโปรด และได้กล่าวกับสามเณรว่า "กรรมดีที่เณรได้ช่วยชีวิตฝูงปลา ซึ่งบังเอิญเป็นเจ้ากรรมของเณรแต่อดีตชาติ ประกอบกับบุญกุศลที่เณรได้ทำไว้ด้วยการถือเพศบรรพชิตในปัจจุบัน ทำให้เจ้ากรรมนายเวรเกิดความปีติ ทั้งสองฝ่ายได้ยินยอมให้กรรมหนักถึงตายของเณรหลุดพ้น ด้วยการ "อโหสิกรรม" ต่อกัน

เณรได้พ้นกรรมบัดนี้แล้ว" จากเรื่องดังกล่าว จึงทำให้มีการทำบุญสะเดาะเคราะห์ด้วยการปล่อยนก ปล่อยปลา หรือให้ทานชีวิตสัตว์อื่น ๆ เช่น ไถ่ชีวิตโคกระบือ ฯลฯ ในพุทธศาสนาแต่นั้นมา ดังนั้นการแก้กรรมเมื่อชะตาถึงฆาต โหราจารย์ก็จะแนะนำให้แก้กรรมด้วยการให้ทานชีวิตสัตว์เป็นดีที่สุด

ที่มาไถ่ชีวิตโคกระบือ วัดพระศรีมหาธาตุบางเขน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 มีนาคม 2013
  19. พี เสาวภา

สาธุ

กราบเรียนพระคุณเจ้าและ พี่ น้องบ้านเหรียญบิน มาปล่อยชีวิต คุณควาย เพื่อนเก่าแก่ ของผม ๑ คู่ครับ

เรามาบริจาคเงินร่วมกัน ในกระทู้นี้ เงินที่ได้มาทุกอย่างเอามาเขย่าๆ และ ปล่อย ทานชีวิต ๑ คู่ครับ

ยืนยันจอง "ไถ่ชีวิต คุณควาย 1 คู่ " ที่วัดพระศรีมหาธาตุ
    --------------------------------------------------------------------------------

เรียน คุณสันติ ค่ะ

อ้อยได้ยืนยันกับทางวัดพระศรีมหาธาตุฯ เรื่องการจองไถ่ชีวิต กระบือ 1 คู่ (เพศผู้และเมีย)

ใน วันอาทิตย์ที่ 7 เมษายน ศกนี้ เป็นที่เรียบร้อยแล้วนะคะ

หมายเหตุ: คุณยุ้ย 083-996-4448 จนท.ผู้รับเรื่องค่ะ

ขอ จารย์ช้างช่วยโอนเงิน ตามบัญชีด้วยครับ หลังจากจารย์ช้างโอนเงิน ขอคุณอ้อย confirm กับทางคุณ ยุ้ย ว่าได้รับเงินเรียบร้อย เราจะได้ มาโมทนาร่วมกันครับ

20. พี เสาวภา

มาร่วมหม้อบุญ ทันเวลา ปล่อย คุณ ควาย ๑ คู่ เหมาะเหม็งพอดีครับ

ท่านและ ญาติพี่น้องที่ป่วยใข้ ขอให้ หายไปดัง อานิสงค์ข้างบน นี้น่ะครับ